เมื่อปิงปองไม่สบาย.. .
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 21 January 2005, 09:48PM

ปิงปองอายุ 2 ขวบกว่าแล้ว  ไม่เคยเจ็บไข้ได้ป่วย  ต้องยอมรับว่าบางแก้วเป็นสุนัขที่มีความอึดต่อสภาพแวดล้อมต่างๆ

กลางคืน นอนตื่นตาเฝ้าบ้าน  เจ้าโบเห่าใบตองแห้ง  ปิงปองก็ไม่สนใจ
ยกเว้นว่า จะมีใครเดินผ่านหน้าบ้านในยามวิกาล  2 พี่น้องจะช่วยกันเห่าแหลก

เช้ามาก็นั่งรอนอกประตู  รอส่งเจ้านาย   กลางวันก็แอบไปนอนใต้ร่มไม้
เย็นมาก็จะมารอรับเจ้านายอย่างใจจดใจจ่อ   พอเจ้านายเปิดประตูเข้ามา   ปิงปองจะตะกาย  ส่งเสียงร้องคร่ำครวญด้วยความดีใจ  เจ้าโบส่งเสียงไม่เป็น   แต่จะคอยงับหัวปิงปองด้วยความหมั่นไส้  ปิงปองก็ไม่ถือโทษโกรธเคือง

ตอบ: เมื่อปิงปองไม่สบาย.. .
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 23 January 2005, 11:48AM

แต่วันนี้ กลับมา ไม่เห็นเงาและเสียงของปิงปองเลย  ทั้งที่ก่อนหน้านั้น  ยังเห็นมันนั่งรออยู่ในกล้องเว็บแคม
ตกใจ  นึกว่ามันหนีไปไหนแล้ว  ไปดูหลังบ้าน  พบมันนอนนิ่งไม่ไหวติง   เรียกก็ไม่ลุก   สักพักจึงเงยหัวขึ้นดูด้วยสายตาซึมเซา

สงสัยโดนงูเห่ากัด หรือกัดกินคางคกเข้าไป  พลิกดูตามตัว  ก็ไม่มีรอยเขี้ยว   ไม่มีอาการอาเจียน หรือ น้ำลายฟูมปาก  ก็คงไม่ใช่

จะพาไปหาหมอ  ก็ไม่รู้จะบอกอาการหมอว่าอย่างไร   เลยรอดูอาการสักพัก   ระหว่างนั้น  แฟนก็เอายาพาราให้กิน  มันก็ไม่ยอมกินอะไรทั้งนั้น   ต้องปล้ำกันอยู่พักใหญ่  สักครู่มันก็ลุกไปกินน้ำเองได้   และไปทำธุระที่สนามหญ้าได้ตามปกติ    ไม่ยอมกินข้าว   แต่ก็จะไปคำรามขู่เจ้าโบให้เข้ากรงหลังเจ้าโบกินข้าวเสร็จ   คงกลัวเจ้าโบมาแย่งข้าว

พรุ่งนี้  ถ้าอาการไม่ดีขึ้น   จะลองพาไปหาหมอดู    ไม่ทราบใครพอเดาสาเหตุได้ไหมครับ  ว่าปิงปองเป็นอะไร

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 23 January 2005, 11:49AM

เอาขนมอร่อยๆมาให้กิน   ก็ไม่สน

เอาใบไผ่ที่มันชอบ  มาวางไว้  ก็ไม่กิน 
กำลังคิดว่าจะเอาไข่ขาวกรอกปากอยู่พอดี  มันก็ลุกไปกินน้ำ ทำธุระส่วนตัวที่สนามหญ้าได้   ก็เลยโล่งอกไปเปราะหนึ่ง

โดย Aey อรทิพา เศรษฐบุตร - Saturday, 22 January 2005, 12:31PM
  โธ่ถัง...อย่าเป็นอะไรมากเลยนะคะ เคยเห็นแต่เป็นจอมซ่าส์ ตอนนี้เลยเป็นจอมซึม...
โดย พรรณ์ ธิดา - Saturday, 22 January 2005, 03:59PM

อ่านแล้วนึกเป็นห่วงส้มเช้งเหมือนกัน..เพราะเค้าพูดโต้ตอบกับเราไม่ได้ มีหลายครั้งที่เคยพูดว่าอยากให้น้องหมาของเราพูดได้จังเลย เราจะได้รู้ว่าเค้าคิดอะไร เค้าเป็นอย่างไร สบายดีหรือเปล่า ยิ่งตอนนี้อากาศเปลี่ยนจนไม่รู้ว่าฤดูอะไร...

เราคงไม่สามารถตอบคำถามพ่อปิงปองได้นะคะว่า ปิงปองเป็นอะไร แต่ก็ขอเอาใจช่วยให้ปิงปองสบายดี กลับมาซาส์ได้เหมือนเดิมนะคะ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 22 January 2005, 07:47PM

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ  เช้านี้ ปิงปองดวงตาสดใส  ทำซ่า วิ่งเล่นไล่กัดกับเจ้าโบได้เป็นปกติแล้วครับ

เมื่อคึน จับที่ท้องมันดู  รู้สึกเย็นๆ  เป็นห่วงว่ามันจะเป็นพยาธิหนอนหัวใจหรือเปล่า   เพราะมันนอนนอกบ้าน ไม่มีมุ้งลวด   และช่วงนี้ยูงเยอะจริงๆ  แม้แต่คนอยู่ในบ้าน  ก็ยังโดนกัดน่าดู    แต่มันไม่ก็ไม่ไอ หรือ จาม  ไม่มีอาการหอบ  ไม่มีอาการปวด ทุรนทุราย  เพียงแค่นอนหมดเรี่ยวหมดแรงหมดอาลัยในชีวิตอย่างนั้น

ไม่รู้จะเกี่ยวกับอาหารเม็ดยี่ห้อดังที่เคยมีปัญหาทำให้สุนัขตับวายหรือเปล่านี่  ตอนนี้ คงต้องงดอาหารเม็ดยี่ห้อนี้ดูอาการสักระยะหนึ่ง

โดย mill wind_mill - Saturday, 22 January 2005, 06:58PM
  ดีใจจังเลย ที่ปิงปองไม่เปนอารัย
อ่านเอาจากคุณวิเชียรที่เล่ามา
พบว่าปิงปองมีนิสัยคล้ายกะเจ้ามิวล์เลย ชอบทำเสียงแปลกในลำคอเวลามีนายกลับมาบ้าน ไม่เคยเห่าโดยไร้ซึ่งความจำเป็น ไม่เหมือนเจ้าดุ๊กดิ๊ก(ลูกข้างถนนผสมโกลเด้น)
เห่าได้ตลอด แถมยังชอบหนีออกไปนอกบ้านอีก
โดย toetam s - Sunday, 23 January 2005, 12:05AM
  ปิงปองเป็นไงบ้างคะ  ดีขึ้นแล้วทานข้าวได้รึเปล่าคะ  หวังว่าคงไม่เป็นไรแล้วนะคะ  เห็นด้วย  ต่อแต้มเป็นเหมือนปิงปองค่ะ  ไม่มีเสียงเห่าถ้าไม่เห็นสิ่งผิดปกติ หรือมีน้องหมา น้องเหมียว กิ้งกือ งู ตะขาบ  ผ่านสายตาเธอเด็ดขาด  เพราะงั้นถ้าพี่อ้วนเห่าแล้วไม่มีเสียงต่อแต้ม  ก็ไม่ต้องเดินมาดูให้เสียเวลาได้เลยค่ะ  เวลาไปทำงานตอนเช้าต่อแต้มจะส่งสายตาละห้อยยืนมองเราแบบหมดหวังที่จะชวนให้อยู่ต่อก่อน  และจะดีใจสุดฤทธิ์เมื่อเห็นเรากลับมาบ้าน  คาบของเล่นของเค้าเช่นกระดูกเอย  ตะกร้อเอย ลูกบอล หรือแม้แต่ใบไม้ มาให้  กระโดดเกาะขาแล้วคายแป๊ะ ให้ตรงหน้า  เป็นเช่นนี้ทุกวัน  มีวันนึงที่ต่อแต้มไม่สบาย วิ่งพล่าน ๆกินหญ้าเป็นกอบ ๆ  กินน้ำสลับ  สักพักใหญ่พออาเจียนแล้วก็นอนสลบไสลไปเป็นชั่วโมงเล่นเอาใจเสียเหมือนกัน  กำลังจะเอาเค้าไปหาหมอ  พอดีเค้าลุกขึ้นมาหาตาใสขึ้นก็ค่อยยังชั่วค่ะ  ใจหายใจคว่ำเหมือนกัน 
โดย ป้าชัช swine - Sunday, 23 January 2005, 08:51AM

ถูกต้องค่ะ คุณต่อแต้ม น้องหมาเมื่อไม่สบายจะกินหญ้า

แต่ที่บ้านหนูจินนี่ กะเจ้าลูกตาลจะต้องกินหญ้าทุกเช้า บางวันก็เก็บมาให้กินเล่นในบ้านเพิ่มด้วย 

ส่วนอั่งเปาจะกินหญ้าเมื่อรู้สึกไม่สบาย และจะขย้อนออกมาพร้อมกับน้ำสีเหลือง ๆ (อาจเป็นน้ำดีมั่ง)

ดังนั้น บ้านไหนไม่มีหญ้า ลองปลูกในถุงหรือกระถาง หญ้าที่เด้ก ๆ ที่บ้านชอบกินก็เป็นหญ้าขน หญ้าหวาน หญ้าแพงโกล่า เผื่อเด้ก ๆ จะได้ใช้ในการรักษาตัวเองได้ด้วย

คุณวิเชียรเคยเห็นร้านขายดอกไม้ ต้นไม้ในญี่ปุ่นไหม เค้าจะมีถุงต้นหญ้าขายด้วย ป้าชัชไปถามว่านี่ต้นอะไร เค้าบอกว่าต้นหญ้าสำหรับขายให้คนเลี้ยงแมว เลี้ยงหมาที่ไม่มีสนามหญ้าจ๊ะ ป้าชัชเคยคิดว่ากลับมาจะทำกิจกรรมปลูกหญ้าขายคนเลี้ยงแมว-หมา แต่ดูอาการแล้วไม่รุ่ง เพราะบ้านเรามีหญ้าริมข้างทางให้แมวหมามากมาย เลยยุติโครงการไว้ก่อนจ๊ะ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew