สุนัข (บางแก้ว) โตประมาณ10 เดือนแล้ว ยังฝึกได้มั๊ยคะ
โดย Watcharin Julsamrual - Thursday, 13 January 2005, 01:11PM

เรียน คุณวิเชียร หรือผู้รอบรู้ทุกท่าน

หมาของดิฉันโตได้ 10 เดือนแล้ว แต่อยากให้เค้าได้ฝึกมากกว่านี้ ตอนนี้ฝึกเค้าให้นั่งได้ ให้สวัสดีได้ แต่อย่างอื่นยังไม่เป็นเลยค่ะ ยังฝึกได้มั๊ยคะ มีโรงเรียนฝึกสุนัขบางแก้วที่ไหนแนะนำบ้าง บ้านดิฉันอยู่แถวหนองแขม อยากได้โรงเรียนฝึกที่ไม่ไกลนักค่ะ ขอเบอร์โทรติดต่อด้วยนะคะ

อีกปัญหาหนึ่งก็คือ ทำอย่างไรจึงจะแก้ปัญหาเรื่องเห็บหมัดของสุนัขได้อย่างถาวรบ้างคะ พาไปฉีดยามาแล้ว แต่ก็ยังไม่เห็นหายเลย สงสารเจ้าหมาน้อยน่ะค่ะ โดยสูบเลือดทุกวันเลย

ขอขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

เจ้าของเจ้าแต้ม

ตอบ: สุนัข (บางแก้ว) โตประมาณ10 เดือนแล้ว ยังฝึกได้มั๊ยคะ
โดย นายลิงเล อยู่ทะเล - Friday, 14 January 2005, 07:39PM

ก่อนอื่นผมไม่ใช่ผู้รอบรู้นะครับพอดีผ่านมาและมีหมาบางแก้วชื่อแต้มเหมือนกัน และที่สำคัญแต้มอายุ 1 ปีตอนส่งไปฝึก ปรากฎว่าฝึกได้ครับ ทางศูนย์เค้ามีเทคนิคอะไรผมก็ไม่ทราบแต่เค้าทำให้แต้มยอมรับเค้าและสามารถฝึกให้ เดิน กระโดด หมอบ นอน คอยและขอมือได้ ภายใน2-3 สัปดาห์ อันนี้ผมยอมรับจิงๆ แต่ศูนย์ฝึกนั้นออกจะไกลไปหน่อยอยู่ถึงภูเก็ตหนะ แต่ผมว่าแถวๆกทม.ก็น่าจะฝึกได้เช่นเดียวกันนะครับ

ส่วนเรื่องยาฉีดฆ่าเห็บหมัด เมื่อก่อนผมก็ไปฉีดแต่ไม่ได้ผลเพราะเมื่อก่อนไม่มีรั้วบ้าน(อยู่ต่างจังหวัด)ตะนี้หมาของเราก็ไปติดมาจากที่อื่นหนะครับ พอติดมาเห็บหมัดก็จะมาตกในบริเวณบ้านของเรา พอเราไปฉีดยาแรกๆก็ไม่มี พอยาคลายฤทธิ์ เห็บหมัดที่มีอยู่บริเวณบ้านก็มาใหม่ เป็นวัฎจักรอยู่อย่างนี้ไม่มีหมด อันนี้อาจเป็นสาเหตุหนึ่ง หรือบางที เรากำจัดไม่ถูกวิธีเช่นเราบี้เห็บหมัดกะพื้นอย่างนี้ไข่ของมันจะกระจายและจะซ่อนตัวอยู่ในซอกปูนบ้าง ตามสนามหญ้าบ้าง อย่างนี้ก็กำจัดไม่หมดเหมือนกันแม้จะฉีดยาก็ตาม หรือบางทีก็เป็นเพราะยาที่ฉีดไม่มีคุณภาพก็ได้   

เอาเป็นโดยสรุปผมว่าวิธีกำจัดคือ

1.พาหมาไปฉีดยา

2.ใช้แป้งหรือยากำจัดเห็บหมัดแบบผสมน้ำฉีดพ่นบริเวณที่หมาอยู่ประจำ เช่น ที่นอน ที่วิ่งเล่น

3.หมั่นหาเห็บหมัดเสมอจับได้ให้ใส่กระป๋องน้ำที่ใส่น้ำมันพืชไว้แล้วเอาไปทิ้งนอกบ้าน

4.ไม่ให้สุงสิงกะสุนัขนอกบ้าน และไม่พาไปในบริเวณที่มีหมาจรจัดอยู่

ไงที่ผมบอกไปอย่าเพิ่งเชื่อนะครับ ไงรอผู้รู้ท่านมาให้ข้อมูลดีกว่าครับ  

ตอบคุณลิงเล
โดย Watcharin Julsamrual - Friday, 15 July 2005, 08:50PM

ขอบคุณคุณลิงเลมากเลยค่ะ สำหรับคำตอบ และต้องขอโทษด้วยที่เข้ามาดูกระทู้ช้ามาก เนื่องจากตอนอยู่ที่ทำงานก็งานยุ่งมากจนไม่ได้เข้ามากระทู้บางแก้วเลย เครื่องคอมที่บ้านก็ไม่ค่อย ok เดี๋ยวก็ต่อ net ได้เดี๋ยวก็ต่อไม่ได้ จนตอนนี้ พังไปแล้ว และได้ซื้อ notebook มาใช้แทนแล้ว ก็คงได้เข้ามาอ่านกระทู้บ่อยขึ้นแล้วล่ะ

ดีใจจังเลยค่ะ ที่หมาของเราขื่อเหมือนกัน ของคุณตัวผู้หรือตัวเมียค๊ะ ของดิฉันเป็นหญิงสาวค่ะ แต่เป็นตัวเมียที่ซนมาก ชอบกัดไปหมด ไปรษณีย์เอาจดหมายมาส่ง ถ้าไม่ใส่ตู้ ก็ได้อ่านเป็นชิ้น ๆ ทุกทีเลยค่ะ (ตอนเลิกงานกลับไปบ้าน ต้องไปเก็บกวาดเป็นประจำ) สุนัขของคุณลิงเลเป็นมั๊ยคะ

ต้องกลับบ้านแล้วล่ะค่ะ 3 ทุ่มแล้วยังนั่งอยู่ที่ทำงานอยู่เลย แล้วจะเข้ามาคุยด้วยใหม่นะคะ บ๊าย บายค่ะ

จาก แม่น้องแต้ม

ตอบ: สุนัข (บางแก้ว) โตประมาณ10 เดือนแล้ว ยังฝึกได้มั๊ยคะ
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Friday, 15 July 2005, 11:19PM
  อย่าลืมโพสรูปน้องแต้มให้ดูด้วยนะคะ  จะรอชมค่า
โดย eve Savangpop - Saturday, 16 July 2005, 12:22AM
  ถ้าหาที่ฝึกได้แล้วส่งข่าวด้วยนะคะ เผื่อจะส่งเจ้าถุงเงินที่บ้านไปเรียนด้วยค่ะ จะได้เรียบร้อยขึ้นมาบ้าง
โดย โมจิตัวแสบ มากสุวรรณ์ - Monday, 18 July 2005, 11:04AM

อืม..คิดว่าฝึกได้นะชัวร์ๆเลยเพราะสุนัขเราอายุ 6 ปีแล้วยังฝึกได้เลยนะ  เราฝึกเองถึงท่าจาไม่ยาก มีแต่ หมอบ นั่ง ขอมือซ้ายและขวา สวัสดียกขาและก้อคำสั่งธรรมดาทั่วปัยอีกนิดหน่อย แต่มันก้อทำดั้ยดีสำหรับสุนีขอายุมากอย่างมันเลยวไว้จาส่งรูปมาให้ดูนะ ....................................................................มันชื่อมิกกี้

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew