พาไปชมบางแก้วที่เพชร บูรณ์ครับ
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 06:44PM

สวัสดีพี่ๆสมาชิกทุกคนครับ สมัครเป็นสมาชิกมาได้ระยะหนึ่งแล้วยังไม่มีโอกาสได้มาแนะนำตัว เลยถือโอกาสแนะนำตัวเลยแล้วกันนะครับ

พอดีช่วงปีใหม่ได้มีโอกาสไปเที่ยวที่เพชรบูรณ์และได้พักที่คอกสุนัขบางแก้วแถว อ.บึงสามพัน ระยะทางจากกรุงเทพขับมาประมาณ 300 กว่ากิโลได้ พอถึงแยกไฟแดงก็เลี้ยวซ้าย วิ่งตรงขึ้นไปอีกประมาณ 11 - 12 กิโล ก็ถึงคอกสุนัขบางแก้วที่อยู่ฝั่งขวามือ ชื่อว่า ฟาร์มนนท์ประเสริฐ เจ้าของคือ คุณประเสริฐและคุณวาสนา ธนางกูรวงษ์

ตอนนี้ที่ฟาร์มมี่พ่อพันธุ์อยู่ 2 ตัว แม่พันธุ์ 4 ตัว ลูกสุนัขเกิดใหม่ 3คอกรวมกัน 11 ตัว เดิมที่ที่ฟาร์มจะมีจำนวนพ่อแม่พันธุ์มากกว่านี้สาเหตุเนื่องจากทางฟาร์มต้องการเก็บเฉพาะตัวที่มีลักษณะดีตามมาตรฐานสายพันธุ์เท่านั้น(เน้นประกวด)

ตอบ: พาไปชมบางแก้วที่เพชร บูรณ์ครับ
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 06:47PM

พ่อพันธุ์ตัวแรกชื่อเจ้าบู๊ อายุ 2 ปีครึ่ง

ตอบ: พาไปชมบางแก้วที่เพชร บูรณ์ครับ
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 06:53PM

บู๊
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 06:55PM

บู๊
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 06:57PM

พ่อพันธุ์ตัวที่2 ชื่อ ปีโป้ อายุ 1 ปีครึ่ง สีขาว-เทา
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 06:59PM

ปีโป้
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:01PM

ปีโป้
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:03PM

แม่พันธุ์ ขาว-เทา ชื่อน้ำเพชร
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:04PM

น้ำเพชร
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:06PM

ลูกของน้ำเพชร
โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Monday, 10 January 2005, 11:25PM
  ไม่ทราบว่าลูกของน้ำเพชรตัวบนซ้ายมือจมูกแดงหรือเปล่าค่ะเพราะรูปออกมาเหมือนจมูกแดงมาก ๆ เลยนะค่ะ ถ้าไม่แดงก็ควรจะหารูปที่ชัดกว่านี้มาลงใหม่ดีกว่า เพราะถ้ามองอย่างนี้อาจทำให้ภาพพจน์ของคอก และพ่อแม่พันธุ์ไม่ดีได้นะค่ะ (ไม่เชื่อมองดูดี ๆ ซิค่ะว่าเหมือนแดงมากเลย)
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:07PM

แม่พันธุ์ขาว-เทา ชื่อเขียวส่อง

โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:10PM

เขียวส่อง
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:12PM

เขียวส่อง
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:14PM

ลูกของเขียวส่อง
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:17PM

แม่พันธุ์ขาว-ดำ ชื่อมรกต
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:19PM

มรกต
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:22PM

ลูกของมรกต เดิมทีมีอยู่ 4 ตัว แต่แม่ของมันทับตายไป 2 ตัว
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:28PM

เพศเมีย ขาว-ดำ ชื่อซันนี่ อายุประมาณ 9 เดือน
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:31PM

ซันนี่
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:34PM

บริเวณกรงขัง
โดย โต้ง - - Monday, 10 January 2005, 07:40PM
  ไม่รู้ว่าลงรูปมากไปหรือเปล่า ขอโทษพี่วิเชียรด้วยครับ ขอบคุณสมาชิกที่ติดตามชมด้วยครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 10 January 2005, 08:17PM

ไม่เป็นไรครับ  เสียดายที่คำบรรยายน้อยไปหน่อย 
คุณโต้งซื้อหมาจากที่นี่หรือครับ  ได้กี่ครอกแล้ว
ขอให้ขายดี  ขายให้กับคนรักบางแก้วจริงนะครับ
วันนี้ได้รับโทรศัพท์จากคุณมาลี  เจ้าของคอกบางแก้วถนนรามอินทรา  โทรมาบอกว่า  อยากร่วมบริจาคเงิน  ผมบอกว่า จะทำเว็บไซต์ส่วนตัวให้เอาไหม    เขาบอกว่าไม่ต้อง  เขาอยากทำบุญให้สุนัขบางแก้ว   เพราะลูกบางแก้วที่บ้าน 3 ตัว  ตอนแรกคิดว่าจะปล่อยไม่ออก   แต่พอเอารูปมาแปะไว้บนเว็บ  ก็ปรากฏว่ามีคนมาดูถึงบ้าน 3 ครอบครัว  รับซื้อไปหมดครอบครัวละตัว
ผมตกใจเล็กน้อย   พยายามชี้แจงว่าเว็บนี้รณรงค์เรื่องจรรยาบรรณในการเพาะพันธุ์และจำหน่ายจ่ายแจกบางแก้วอยู่  http://www.bangkaew.com/elearning/mod/resource/view.php?id=148
คุณมาลีชี้แจงว่าที่บ้านมีพ่อพันธุ์แม่พันธุ์อย่างละตัว   ออกลูกมาไม่ดุ  และ คนซื้อจะต้องมีบริเวณให้หมาวิ่งเล่น   ถ้าเป็นตึกแถว  แกจะไม่ขาย    ก็หวังว่าบุญที่แม่มาลีทำไว้คงส่งผลให้กับลูกๆทุกตัวอยู่กับครอบครัวใหม่อย่างมีความสุข
โดย โต้ง - - Tuesday, 11 January 2005, 09:19PM

ไม่ได้ซื้อหรือขายหรอกครับ เพียงแต่ว่ารู้จักกับเจ้าของฟาร์มเป็นการส่วนตัว ซึ่งช่วงปีใหม่มีการจัดงานกันเลยถือโอกาสไปเยี่ยมที่ฟาร์มครับ(อยากไปดูบางแก้วตั้งนานแล้วครับ) ส่วนตัวเองตอนนี้มีเลี้ยงบางแก้วอยู่ 2 ตัวครับแล้วพึ่งได้ลูกคอกแรกมา 5 ตัว กะว่าจะเลี้ยงเองอีก 2 ตัวที่เหลือให้กับคนที่สนิทและมีความเอาใจใส่ในการเลี้ยงบางแก้วได้ครับ หนักใจเหมือนกันกลัวว่าเจ้าของใหม่จะเลี้ยงไม่ได้และไม่เข้าใจพฤติกรรมของบางแก้ว แต่ว่าได้มีการพูดคุยและรู้ถึงประวัติการเลี้ยงสุนัขที่ผ่านๆมา ก็เลยพอจะไว้ใจได้ ซึ่งทางเจ้าของใหม่นั้นเดิมทีก็เคยเลี้ยงบางแก้วอยู่เหมือนกันแต่ตัวเก่านั้นได้ตายไปเกือบสิบปีแล้ว แต่เขาก็ยังผูกพันกับบางแก้วอยู่ เลยทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ส่วนเจ้าของใหม่อีกท่านหนึ่งก็เคยเลี้ยงสุนัขมาแล้วหลายสายพันธุ์และก็เป็นญาติกันด้วย ค่อนข้างจะเลี้ยงดูสุนัขเป็นอย่างดี เลยเชื่อใจได้

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew