ขอถามคุณเพื่อนบางแก้ว หรือผู้รู้ท่านอื่นเกี่ยวกับการเลี้ยงหมาบางแก้วในกรง
โดย nitus adulyarattanaphan - Friday, 23 February 2007, 10:06AM

ผมซื้อหมาบางแก้วมาเลี้ยง อายุตอนนี้ก็สองเดือนกว่าแล้ว มันชื่อเจ้าหมอก แต่ก่อนที่จะซื้อมาผมก็ได้ศึกษาลักษณะนิสัย และวิธีการเลี้ยงจากเวบนี้แหละครับ ซึ่งหลายท่านก็บอกว่าการเลี้ยงหมาบางแก้วที่ดีต้องเลี้ยงในกรงเท่านั้น

จากข้อมูลดังกล่าวผมก็เลยจัดการสั่งซื้อกรงหมามาเลย ขนาด 1.20x0.85x1.20 เมตร แต่ปรากฎว่าอะไรรู้หรือเปล่าครับ มันทั้งร้องทั้งหอนเลย (ผมจับเข้ากรงเฉพาะตอนกลางคืนเท่านั้น) ตอนแรกก็พยายามทนฟัง แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ต้องลุกขึ้นมาเปิดให้มันออกมาเดินบ้าง สักพักก็จับมันเข้ากรงเหมือนเดิม มันก็ร้องและหอนเหมือนเดิม และตอนที่มันร้องและหอนส่วนใหญ่จะประมาณเที่ยงคืนจนถึงเช้า พยายามทำมา 4-5 คืนแล้ว แต่มันก็ยังร้องและหอนอยู่ดี จนเกรงใจคนข้างบ้าน และไม่อยากมีปัญหากับเพื่อนข้างบ้าน อันเนื่องมาจากการเลี้ยงหมาบางแก้วครับ

เมื่อคืนก็เลยจำเป็นต้องปล่อยให้มันนอนนอกกรง เพราะไม่อยากมีปัญหากับเพื่อนข้างบ้าน ซึ่งเค้าก็เอยปากบอกแล้วว่านอนไม่หลับเลย โดยเฉพาะเสียงหอนเนี่ยมันบาดเข้าไปในโสตประสาทดีจริงๆ  แต่ผมก็ทาจอนห์สันกันยุงให้มันนะ ตามคำแนะนำของหลายท่าน ปรากฎว่ามันไม่ร้องไม่หอนเลย

จากที่กล่าวมาผมก็มานั่งวิเคราะห์ดูว่าสาเหตุที่มันยังร้องและหอนอยู่เป็นเพราะว่ามันยังเป็นหมาเล็กอยู่ ซึ่งจะทำอยู่แค่กิน นอน และเล่น ไม่เหมือนหมาใหญ่ที่กินและนอนเป็นเวลา และในอนาคตผมจะทำอย่างไรถึงจะให้มันนอนในกรงได้ (สงสารมันเหมือนกันเพราะตอนกลางคืนที่บ้านยุงเยอะมาก)

รบกวนถามคุณเพื่อนบาง หรือผู้รู้ท่านอื่นว่าจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

ตอบ: ขอถามคุณเพื่อนบางแก้ว หรือผู้รู้ท่านอื่นเกี่ยวกับการเลี้ยงหมาบางแก้วในกรง
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 23 February 2007, 10:15AM

ปกติหมาบางแก้วจะไม่ชอบอยู่ในกรงซักเท่าไหร่ครับ ต้องสอนมันตั้งแต่เด็กนั่นละถูกแล้ว

วิธีที่จะทำให้มันยอมนอนในกรงก็ไม่ยากอะไร ก็หาเสื้อผ้าที่มีกลิ่นตัวของคุณใส่เข้าไป

ของเล่นที่มันชอบใส่เข้าไป ถ้ามันหอนตอนกลางคืนแสดงว่ามันยังมีแรงเยอะ

คุณก็พามันไปวิ่งเอาให้ลิ้นห้อย พอมันหลับก็จับยัดกรง  แต่ทั้งขังทั้งเปิดต้องเป็นเวลา

อีกอย่างหมาอายุ น้อยยังขับถ่ายไม่เป็นที่เป็นทาง พอมันโต มันจะอั้นจนกว่าจะได้ออก

มันถึงจะไปขับถ่าย ที่สำคัญถ้าอยากให้หมาอยู่นอกบ้าน อย่าใจอ่อนกับหมาครับ

เพราะมันจะรู้สึกได้ถึงความรู้สึกใจอ่อนของคุณแล้วมันจะมองตาคุณ เท่านี้คุณก็เสร็จมัน

ลองฟังวิธีที่ถูกต้องจากผู้เพาะพันธุ์ท่านอื่นดูนะครับ ผมแค่แนะนำตามความคิดของผมเท่านั้นเอง

ตอบ: ขอถามคุณเพื่อนบางแก้ว หรือผู้รู้ท่านอื่นเกี่ยวกับการเลี้ยงหมาบางแก้วในกรง
โดย เพื่อน . - Friday, 23 February 2007, 10:59AM

ขอบคุณครับ..ท่านเกา....

สุนัขที่คุณ ซื้อมานั้นอาจจะไม่เคยที่จะอยู่กรงมาก่อน เราต้องเริ่มฝึกครับ ให้เขารู้จักกับการที่จะอยู่เป็นที่เป็นทาง ซึ่งอาจต้องใช้เวลาบ้าง ต้องอดทนสักนิดครับ

เรื่องการฝึกสุนัขให้อยู่ในกรงนั้น

.........ต้องเข้าใจลุกสุนัขว่า เขามาอยู่กับเจ้านายคนใหม่ ยังแปลกที่แปลกทางอยู่ ต้องเข้าใจเขา เพราะเขาอาจจะยังหวาดกลัว หวาดระแวงในสถานที่ อีกทั้งคนก็แปลกหน้าแปลกตา เขาไม่รู้จักเลย เขารู้จักแต่เพียงคุณ(คือเจ้าของคนใหม่) ที่เขาร้องก็เพียงเพื่อว่า ให้คุณ มาอยู่ใกล้ๆ ถ้าเขาเห็นหน้าคุณ เขาก็จะเงียบเสียง แต่พอคุณ เดินห่างไปเขาก็ร้อง

การแก้ไข ก็คงต้องเริ่มฝึกเขาให้อยู่ในกรงแล้วก็อยู่ใกล้ๆคุณ ขอให้ใช้กรงขาดที่ไม่ใหญ่มากนัก เป็นกรงราคาถูกๆ เอามาวางในบ้านก่อนใกล้ๆที่คุณนอน เอาเสื้อของคุณที่ใส่แล้วมีกลิ่นตัวของเจ้าของ เอามามัดเป็นปมๆ แล้วเอามาให้เขาเล่นในกรง ตามที่คุณเกาเหลาแนะนำ ถูกต้องแล้วครับ

ก่อนที่จะใส่กรงนอนนั้น เราต้องปล่อยเขาออกมาขับถ่ายนอกรงอีกครั้ง เมื่อเขาทำธุระเสร็จเรียบร้อยแล้ว เราจึงเก็บเขาใส่กรง หากเขาร้องอีก เราก็คงต้องลุกขึ้นมา แล้วเอามือตบกรง แล้วดุเขา ช่วงนี้คงต้องอดทนกันหน่อยนะครับ ถ้าสองสามวันผ่านไปรับรองว่าทุกอย่างจะดีขึ้น

จงจำไว้ครับ...อย่าปล่อย ลูกสุนัขทุกครั้งที่เขาร้อง

- เราจะปล่อยเขา ตอนเช้า แล้วเก็บเข้ากรง ทานอาหารเช้า แล้วก็ปล่อยเขาเล่นสักครู่ใหญ่ๆ แล้วก็เก็บเข้ากรง

- ตอนเที่ยงๆ เราก็ปล่อยเขาอีกครั้ง ให้ออกมาเล่น และขับถ่าย ช่วงนี้เราอาจจะปล่อยนานหน่อย รอจนเขาเริ่มเหนื่อยและเขาจะนอนเล่น เราก็เก็บเข้ากรง

- ตอนเย็นๆ เราก็ให้ทานอาหาร แล้วก็ปล่อยเขาอีกครั้ง

- ตอนกลางคืนก่อนนอน เราก็ปล่อยออกมาขับถ่าย

ที่บอกเล่ามานี้เป็นการฝึกการอยู่กรงสำหรับสุนัขเล็กๆ เพราะเขายังไม่รู้จักการ อั้น อึ-ฉี่

หากเขาโตขึ้น เราก็ลดขั้นตอนลง ปรับเวลาให้ตรงกับความต้องการหรือความเหมาะสมของคุณ นะครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew