ขอสอบถามสมาชิกเวปชุมชนคนรักบางแก้วหน่อยครับ
โดย oak _bangkaew - Friday, 23 February 2007, 08:55AM

คำถาม

1.ทำไม/เหตุใด คุณจึงเลือกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงแทนที่จะเลือกสุนัขสายพันธุ์อื่น?

2.เมื่อคุณตั้งใจเลือกสุนัขไทยบางแก้วแล้ว  ทำไม/เหตุใดจึงเลือกลูกสุนัข/สุนัขตัวนั้นๆ?

3.เมื่อคุณได้ลูกสุนัข/สุนัข ตัวนั้นๆมาแล้ว คุณต้องการอะไรจากเขาหรืออยากให้เขาเป็นอะไร?

4.คุณอยากให้เขา(สุนัข)คิดแบบใดกับคุณ?

คำถามของผมดูเหมือนไม่ยากในการตอบแต่ขอให้เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านตอบตามความเป็นจริงที่สุด  และช่วยคิดให้ดีๆก่อนตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ตอบ: ขอสอบถามสมาชิกเวปชุมชนคนรักบางแก้วหน่อยครับ
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 23 February 2007, 10:08AM

ตอนแรกแฟนผมอยากเลี้ยงหมา ผมก็บอกว่างั้นไปดูไซบีเรียนเอามาเลี้ยงกัน

พอไปดูสู้ราคาไม่ไหว เดินไปเห็นบางแก้วก็เลยอุ้มมาเลี้ยง

ด้วยความไม่มีประสบการณ์ประกอบกับไปรับหมามาจาก JJ ทำให้หมาติดเชื้อตาย

ไป 2 ตัว ก็ยังไม่เข็ด ไปรับตัวที่ 3 มาเลี้ยง ตอนนี้มีประสบการณ์นิดหน่อย

ประคองเลี้ยงมาจะรอด 6 เดือน

ที่ชอบบางแก้วก็เพราะตอนเป็นลูกหมามันน่ารักมาก อยากฟัดมัน ประกอบกับหน้าตา

ที่ออกจะกวนๆ เลยกลายเป็นของเล่นประจำบ้านไป

พอเลี้ยงมาเรื่อยก็เริ่มศึกษาอย่างจริงๆจังๆ ว่าควรจะเลี้ยงดูกันอย่างไร สอนอย่างไร

กะเอาไว้เฝ้าบ้านด้วยเวลาคนไม่อยู่ แต่สุดม้ายก็ทิ้งบ้านไปไหนไม่ได้เพราะมันติดคนมาก

ทุกวันนี้ก็เลี้ยงไปเรื่อยๆ ในตอนแรกๆคิดจะเป็น Breeder กับเขาเหมือนกัน

แต่ช่วงหลังไม่มีเวลากับไม่มีที่ ก็เลยเลี้ยงให้มันเป็นลูกๆในบ้านนั่นละ

ไม่ค่อยได้พาออกไปไหนหรอก เพราะมันดุ เป็นหมาตัวอื่นไม่ได้เป็นต้องพุ่งเข้าใส่

สอนมันอย่างเดียวอย่ากัดคนทั้งในบ้านและนอกบ้าน เวลาพาออกไปวิ่งนอกบ้าน

จะบ่อยให้วิ่งอิสระๆ จะไม่พาวิ่งแถวบ้านเพราะถิ่นของมันกลัวมันไปกัดใครเข้า

พาไปวิ่งใกล้ๆ บ่อยให้วิ่งเองไม่ต้องใส่โซ่ ถ้าไม่ใช่ถิ่นของมัน จะไม่ค่อยซ่าเท่าไหร่

สุดท้ายนี้ ความผูกพัน ระหว่างคนกับหมา ยิ่งทวีขึ้นทุกวัน วันไหนไม่มีหมาคงเศร้าน่าดู

ตอบ: ขอสอบถามสมาชิกเวปชุมชนคนรักบางแก้วหน่อยครับ
โดย oak _bangkaew - Friday, 23 February 2007, 11:30AM
  ขอบคุณท่านเกา  แล้วท่านอื่นๆละครับจะตอบว่าไง
โดย Chonthida /bee - Friday, 23 February 2007, 11:48AM

ไม่กล้าตอบอยู่นาน แต่น่ะตอบก้อล่ายอิๆ

1. จากที่มองอยู่หลายสายพันธุ์ บางพันธ์ รูปภายนอกน่ารักน่าเล่น แต่เฝ้าบ้านมะได้ ชีวิตนี้เล่นอย่างเดียว บางตัวก็ตัวโตไปพ่อแม่อายุมาก กลัวโถมใส่แล้วทำหกล้ม และด้วยพ่อแม่นิยมสุนัขไทย สเป็คในตัวอั่งเปาตรงตามต้องการคือ ขนยาวกำลังดีชอบๆ รักเจ้าของ เฝ้าบ้านได้ ฉลาด(บางครั้งก็แกมโกง แต่คาดว่ารับมือไหว) ถ้าสเป็คแม่คือ พันธ์ไทยและตัวผู้ค่ะ

2. ข้อนี้ยากจะตอบ มันเป็นรักแรกปิ๊งอ่ะคุณโอ๊ค คือเห็นปั๊บปิ๊งปุ๊บ สี แต้มที่เค้าเรียกกันว่ามาร์คกิ้ง คือถูกใจเรา ไม่ได้สนใจบรรทัดฐานมาร์คกิ้งประกวดแต่อย่างใดค่ะ เพราะตอนนั้นก็ไม่ได้ศึกษาข้อมูลโครงสร้างอะไรนัก

3. อยากให้เค้าเป็นสุนัขที่ดี ไม่ต้องสวยเก่ง หรือดีเลิศ แค่พูดหรือสอนอะไรแล้วทำตามได้ ช่วยเฝ้าบ้าน เป็นเพื่อนกับเราและพ่อแม่ได้

4. อยากให้รักเรา เชื่อฟัง และไม่ก้าวร้าวค่ะ

สุดท้ายส่งรูปตอนปิ๊งอั่งเปามาค่า ว่าแต่ข้อสอบนี้ยากเหมือนกันเนอะ อิอิ

โดย เพื่อน . - Friday, 23 February 2007, 02:30PM

ตอบจ้า.....ดูมันดุ....ต้องตอบมันหน่อย หุหุ

1.ตอบ เพราะว่ามัน รักนาย และหวงของ จนมีชื่อเสีย...เอ้ย...ชื่อเสียง

2.ตอบ เพราะมันน่ารัก และถูกชะตา ฟ้าลิขิตให้เรามาเป็นเนื้อคู่กัน เหมือน น้องปลา(บึกยักษ์)คู่กับด.ช.มานะ

3.อยากให้มันเฝ้าบ้าน เฝ้าของ และรักเรา

4.อยาให้เป็นสุนัขที่น่ารัก ใจดี แต่เฝ้าบ้านได้ ดูมันขัดๆกันยังไงอยู่นะครับ แต่คิดอย่างนั้นครับ ผมเชื่อว่าคนอื่นๆก็คิดอย่างนี้แหละครับ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Friday, 23 February 2007, 03:58PM

1. ไม่ได้ต้องการเลี้ยง กลับจากที่ทำงานก็เห็นอยู่ในบ้านแล้ว

2. ไม่เลือก ไม่รู้ ไม่เห็น เห็นก็ตอนมันมาแล้ว 

ตอบรวมๆข้อ 1 และ 2 ผมไม่รู้เรื่องอะไรด้วย ไม่เคยคิด ไม่เคยฝัน ว่าต้องมาเจอมัน สงสัยเป็นเพราะบุพเพอาละวาดแต่ชาติปางไหนก็ไม่รู้ หรือ กรรมของผมแต่ชาติปางก่อนก็ไม่ทราบ

3. อยากให้มันทำงานหาเงินมาเลี้ยงครอบครัวบ้าง ช่วยแบ่งเบาภาระทางบ้านบ้าง  ไม่ใช่กิน นอน แล้วก็เล่น เวลาพูดขอให้เชื่อฟังกันบ้าง อย่าเจ้าเล่ห์นัก 3-12 เดือนเหนื่อยกับมันมาก เวรกรรมของตูจริงๆ เห็นใจกันบ้างเหอะนะคุณหมานะ ตอนนี้มันทำหน้าที่เป็นยาม เมื่อก่อนผมตื่นมามันก็ตื่นขึ้นมามองก็เรียกว่าใช้ได้ เด๋วนี้ผมตื่นมามันหลับยาม ไม่หือ ไม่อือ ดีหน่อยก็ตื่นมามองแล้วก็นอนต่อ แถมทำหน้าตาไม่รู้ไม่ชี้ เหมือนกับจะถามว่าตื่นมากวนใจตูทำไม ทำผิดก็ช่วยรับผิดกันหน่อย ไม่ใช่ทำหน้าตาอะไรกันวะตูไม่รู้เรื่อง ทำเป็นงง กรรมจริง ๆ

ทุกวันนี้กลับจากทำงานต้องพามันออกบ้านไปเล่น ถ้าไม่พาไปมันตามอยู่นั่น เหมือนจะบอกออกซะทีสิโว้ย ออกไปก็ต้องนั่งคุยเป็นเพื่อนมัน เข้าบ้านต้องเช็ดตัว เช็ดแข้ง เช็ดขา หาน้ำใส่น้ำแข็ง นวดให้อีกต่างหาก กำไม่ต้องแบ

4. โธ่ ใครๆเขาก็รู้กันทั้งบาง ว่าหมาอย่างพวกผมรักพวกคุณมากแค่ไหน ไม่ต้องบรรยายให้มากความ แล้วจะมาเอาอะไรกับพวกผมอีก

โดย SANMAI NG - Friday, 23 February 2007, 04:02PM

ผมรู้จักหมาบางแก้วตั้งแต่ผมเป็นเด็กแล้วครับ  รู้จักจากรายการหลายชีวิตของคุณโจ๋ย บางจาก *สิบกว่าปีที่แล้ว* ด้วยความประทับใจจากรายการนั้นจึงอยากได้หมาบางแก้วมาเลี้ยงซักตัว แต่ไม่มีสถานที่เหมาะสม จนเมื่อทุกอย่างพร้อมจึงได้รับ ซันมัยมาเลี้ยงเป็นหมาบางแก้วตัวแรกของผม

1.ทำไม/เหตุใด คุณจึงเลือกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงแทนที่จะเลือกสุนัขสายพันธุ์อื่น?

ตอบ เพราะชอบมานาน ขนาดกำลังดี สีสวย น่ารัก สง่างาม ดุ รักเจ้าของ

2.เมื่อคุณตั้งใจเลือกสุนัขไทยบางแก้วแล้ว  ทำไม/เหตุใดจึงเลือกลูกสุนัข/สุนัขตัวนั้นๆ?

ตอบ ที่ผมเลือกซันมัยเพราะพี่น้องซันมัยวิ่งเล่นกันวุ่นไปหมด มีแต่ซันมัยที่แลจะเซื่องซึมต้วมเตี้ยมอยู่ที่ข้างๆผม แล้วสีของซันมัยก็มีสีน้ำตาลแยะมากกว่าขาว ซึ่งผมชอบ

3.เมื่อคุณได้ลูกสุนัข/สุนัข ตัวนั้นๆมาแล้ว คุณต้องการอะไรจากเขาหรืออยากให้เขาเป็นอะไร?

ตอบ ต้องการให้เขาเป็นหมาของบ้านผม เป็นหมาที่เป็นเพื่อน เป็นหมาเฝ้าบ้าน

4.คุณอยากให้เขา(สุนัข)คิดแบบใดกับคุณ?

ตอบ รักคนที่บ้าน รักผม ก็พอแล้ว

แล้วคำตอบของคนถามล่ะ

โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Friday, 23 February 2007, 04:26PM

1.ทำไม/เหตุใด คุณจึงเลือกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงแทนที่จะเลือกสุนัขสายพันธุ์อื่น? อันนี้สามีอยากได้ค่ะ แต่เห็นหน้าตาตอนเล็ก ๆ แล้วน่ารักมากเลย โตขึ้นมาก็สวยงาม สง่า เจ้าเล่ห์ ดุ หวงเจ้าของ หวงบ้าน เป็นตัวป่วน ติดเจ้าของมากเลย นั่งรอทุกเย็น...เมื่อไหร่จะกลับ

2.เมื่อคุณตั้งใจเลือกสุนัขไทยบางแก้วแล้ว  ทำไม/เหตุใดจึงเลือกลูกสุนัข/สุนัขตัวนั้นๆ? อันนี้ไม่ได้เลือกค่ะ พี่ที่เป็นเจ้าของเค้าพิจารณาไว้ให้ เค้าบอกว่าตัวนี้น่ารักที่สุด ตอนที่ไปรับมายื่นมือจะไปจับ...มันฮื่อใส่เลยค่ะ..ดุจริงนะ..ตัวแค่เนี้ย...เจ้าของต้องอุ้มใส่มือให้ เค้าถึงยอมให้เราอุ้ม แล้วห้ามวาง ไม่งั้นเค้าจะไม่ให้เราจับอีก แต่พอนั่งรถมาถึงบ้านทีนี้เค้าก็ติดขาเราเลยค่ะ ไม่ยอมห่าง เหมือนรู้ว่านี่แหละคือเจ้าของที่เค้าจะต้องอยู่ด้วยต่อไป

3.เมื่อคุณได้ลูกสุนัข/สุนัข ตัวนั้นๆมาแล้ว คุณต้องการอะไรจากเขาหรืออยากให้เขาเป็นอะไร? ให้เค้ารักเราอยู่กับเรานาน ๆ ให้เราได้รักเค้านาน ๆ ก็พอใจแล้วค่ะ

4.คุณอยากให้เขา(สุนัข)คิดแบบใดกับคุณ? รักพ่อ รักแม่ ตลอดไป

โดย wanchai lumpu - Friday, 23 February 2007, 04:51PM

ตอบข้อ 1. ผมเป็นคนไทย แล้ว สุนัขบางแก้วก็เป็นของคนไทย สั้นๆครับแต่มีความหมายในตัวครับ

ตอบข้อ 2. ผมเรียกเจ้าหมาตัวน้อยมานี่แล้วมันก็วิ่งมาหาผมเลยทั้งๆที่มีอยู่หลายตัวเลยคิดว่าตัวนี้ใช่เลยเห็นแล้วถูกชะตาเลย(ไม่เชื่อลองถามลุงเพื่อนดูครับ...อิอิ)

ตอบข้อ 3. ไม่ต้องการอะไรจากหมาน้อยเลย เพียงแต่ตั้งใจจะเลี้ยงเขาให้ดีที่สุด และเป็นหมาที่ทุกคนรัก

ตอบข้อ 4. รักครอบครัว

โดย อัครเดช อัครวิฑิต - Monday, 26 February 2007, 07:08AM

ขอได้ร่วมแสดงความเห็นกับคำถาม 4 ข้อนี้ด้วยคนนะครับ ตั้งแต่สมัครสมาชิกมาไม่ค่อยได้มีโอกาสเลย

1.ทำไม/เหตุใด คุณจึงเลือกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงแทนที่จะเลือกสุนัขสายพันธุ์อื่น?  ก่อนจะเอามันมาเลี้ยงก็ชอบอยู่นะครับทั้งบางแก้ว ไซบีเรียและโกลเด้น แต่สรุปแล้วเราเลือกบางแก้วเพราะที่บ้านไม่ใช่ที่ๆสอาดสอ้านนัก บางแก้วคงเหมาะกับบ้านเรามากกว่าที่จะเลี้ยงหมาพันธุ์จากต่างประเทศที่อาจต้องการความดูแลมากกว่า และบางแก้วจากการรับรู้มาก่อนหน้านี้น่าจะเหมาะกับเรามากกว่าทั้งไซบีเรียและโกลเด้นด้วยจุดประสงค์ที่เราคิดเลี้ยงเอาไว้

2.เมื่อคุณตั้งใจเลือกสุนัขไทยบางแก้วแล้ว  ทำไม/เหตุใดจึงเลือกลูกสุนัข/สุนัขตัวนั้นๆ?  เมื่อตกลงใจเลือกเลี้ยงและ รอ เหตุที่รอก็เพราะ รอ หมาที่บ้านน้องเขยที่เค้าเลี้ยงเอาไว้ คลอด น่ะครับบ้านน้องเขยเลี้ยงเอาไว้ สาม ตัว ตัวผู้ หนึ่ง ตัวและ ตัวเมีย สอง ตัว   เมื่อตัวเมียทั้งสองตัว ท้องและคลอดในเวลาไกล้เคียงกันแค่ ข้ามวัน และอยู่กับแม่ ครบ เดือนผมก็อดที่จะ รีบไปเอามาไม่ได้และการเลือกก็ไม่มีเหตุผลหรือความรู้อะไรประกอบเลยนอกจาก ไปดูและเลือกเอาจากสายตาที่ผมกับภรรยาเห็นและพอใจเพียงแต่เลือก สองตัว จาก สองแม่ เท่านั้น ไม่รู้เลยว่า มาร์กกิ้งต้องแบบไหน หน้าต้องยังไง (จากการหวนนึกดูถึงหลายตัวที่เห็น ยังมีที่สวยกว่า สองตัว ที่ผมเลือกมาเลี้ยงเสียอีก) แต่ก็เอามันมาแล้วสองตัวนี้คงเพราะ มันคือ คู่เวรคู่กรรม ของเราละมั้งครับ อิอิ จริงๆนะ มัน กวลซีนนนนนนนน มาก ยิ่ง ตัวผู้ (ไก่โต้ง) อ่ะ  สรุปคำตอบก็คือ เลือกจากความพอใจของเราเองครับ

3.เมื่อคุณได้ลูกสุนัข/สุนัข ตัวนั้นๆมาแล้ว คุณต้องการอะไรจากเขาหรืออยากให้เขาเป็นอะไร?  คงต้องการเพีงแค่ให้มัน เฝ้าบ้าน ให้บ้างในบางเวลาที่ไม่อยากให้คนเข้ามาวุ่นวายในที่ๆของเรา ได้เป็นเพื่อนเล่นกับลูกๆบ้าง ส่วนความอยากให้มันเป็นอะไร มันถือเป็น 1 ในประชากรไทยนี่ครับ เลือดไทยเต็มตัวก็คงอยากให้มัน รักชาติ มากๆและทำเพื่อชาติมากกว่าและ เห่า ให้น้อยลงอย่าให้เหมือนนัก........หลายๆคนเลย แหะ แหะ ล้อเล่นนะคร๊าบบบบบพี่น้อง

4.คุณอยากให้เขา(สุนัข)คิดแบบใดกับคุณ?  คงไม่ต่างจากหลายๆคำตอบก่อนหน้าหรอกครับ ขอแค่ให้มัน คิด รัก เรา เหมือน ที่เรา รักมันเท่านั้นละ และคงไม่ผิดหวังจากการได้อยู่กับมันมา ปีเศษแล้วว่า เราได้ ส่วนนี้และมันคิดกับเราแบบที่เราต้องการแล้วแน่ๆ ผมเชื่อเช่นนั้นครับ

ขอบคุณสำหรับคำถามที่ทำให้มีโอกาสได้เป็นส่วนหนึ่งของ เวบอบร์ด นี้นะครับ ต่อไปคงมีโอกาสเป็นส่วนร่วมกับ งาน และหลายๆอย่างมากขึ้น หวังเช่นนั้นครับ

โดย wanchai lumpu - Wednesday, 28 February 2007, 12:20AM
  up ขึ้นไปกระทู้ดีๆครับ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 28 February 2007, 09:00AM

ต้องขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ช่วยตอบกระทู้และทุกๆท่านที่ได้อ่านครับ  เดี๋ยวจะมีภาคต่อของกระทู้นี้คอยติดตามกันต่อนะครับ
โดย กิ่งกาญจน์ ทองดี - Friday, 23 February 2007, 04:16PM

สาเหตุที่เลือกบางแก้วมาเลี้ยงเหตุผลก็คงเหมือนกันกับคนอื่นๆ คือเค้ารู้รักเจ้าของและเป็นสุนัขที่สง่ามาก

โดย Kaowpuun JJ - Friday, 23 February 2007, 07:48PM

ตอบ  ขอบมาตั้งแต่แรกเห็น ตอนเราเด็ก ๆ เห็นสุนัชพันธุ์นี้ตอนไปเที่ยวพิษณุโลก หูตั้ง ขนฟู หางเป็นพวง สง่า น่ารัก  เลยปนิธานไว้ว่า จะต้องเป็นเจ้าของให้ได้

ตอบ  เนื่องจาก แม่ของเจ้าข้าวปุ้นเป็นบางแก้ว แต่ไปผสมกับโกลเด้น  ดังนั้น ตัวสวย ๆ ก็เลยถูกคนอื่นเลือกไปหมด เหลือแต่เจ้าข้าวปุ้นไว้ เจ้าของเค้าก็เลี้ยงไม่ไหว เราก็เลยตัดสินใจ ด้วยความสงสาร และด้วยแววตาที่วิงวอนของเจ้าข้าวปุ้น

ตอบ  ไม่อยากได้อะไร ขอแค่ช่วงชีวิตของเจ้าข้าวปุ้นมีความสุขที่สุดก็พอ

ตอบ  ก็อยากให้เค้าคิดว่า เราเป็นแม่ เป็นพี่ เป็นเพื่อนของเค้า

โดย Mongkol Dokrak - Friday, 23 February 2007, 09:11PM
  Tarm jai pan ra ya krup.......
โดย พายุ วงศ์วายุ - Friday, 23 February 2007, 09:53PM

พายุขอตอบคำถามของคุณ oak_bangkaew แทนอาโกวดังนี้ครับ

1. เหตุใดคุณจึงเลือกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยง?
อาโกวเลือกหมาบางแก้วเพราะอาโกวเคยเห็นลูกหมาบางแก้วตัวหนึ่ง... อาโกวชอบที่ลูกหมาตัวนั้นน่ารัก (อาโกวไม่รู้ว่าตอนเล็กๆ ลูกหมาบางแก้วก็น่ารักทุกตัวแหละครับ)... และอาโกวได้ยินกิตติศัพท์ว่าบางแก้วเป็นหมาที่รักเจ้าของ... พออาโกวคิดจะเลี้ยงหมาอีก (หลังจากที่ตั้งใจว่าจะไม่เลี้ยงหมาอีกเลยตั้งแต่หมาที่อาโกวเลี้ยงตายไปเมื่อ 20 กว่าปีมาแล้ว) อาโกวก็เลยเลือกหมาบางแก้วครับ

2. เหตุใดจึงเลือกลูกสุนัขตัวนั้นๆ?
อาโกวไม่ได้เลือกพายุหรอกครับ... ป้าติ๋ม (พี่สะใภ้ของอาโกว) เป็นคนไปควานหาพายุมาให้ตามที่อาโกวกำหนดสเป็คไว้ว่า "หมาบางแก้ว... ตัวผู้... หน้าหวานๆ"... พอได้พายุซึ่งเป็น "หมาบางแก้ว... ตัวผู้... หน้าเค็มๆ"... เอ๊ย! "หน้าเข้มๆ" มา... อาโกวก็เลยตามเลยครับ

3. คุณต้องการอะไรจากเขาหรืออยากให้เขาเป็นอะไร?
อาโกวอยากให้พายุช่วยเฝ้าบ้านและช่วยดูแลอาม่าตอนที่อาโกวไปทำงาน... พูดง่ายๆ ก็คืออาโกวอยากให้พายุเป็นพนักงานรักษาความปลอดภัย (รปภ.) และเป็นเจ้าหน้าที่ดูแลผู้สูงอายุ... เป็น 2 อย่างอยู่ในหมาตัวเดียวเลยครับ

4. คุณอยากให้เขาคิดแบบใดกับคุณ?
อาโกวอยากให้พายุรักและเชื่อฟังอาโกว... พายุรักอาโกวมากเลยครับ... แต่เรื่องเชื่อฟังนี่... น้อยๆ หน่อยได้ป่าวครับอาโกว... พายุไม่ชอบให้อาโกวมานัวเนียเคล้าแข้งเคล้าขาพายุนานนัก... มันน่ารำคาญน่ะครับ... เวลาที่พายุเป็นแผล อาโกวก็อยากจะให้พายุให้ความร่วมมือ... ยอมให้อาโกวดูแผลและทายาให้... แต่พายุไม่ชอบครับ... พายุยอมกินยาให้ก็บุญนักหนาแล้วครับ

โดย lek & Bimbo - Friday, 23 February 2007, 10:22PM

คำถามถูกใจ มันเป็นความรู้สึกลึกๆ ในใจที่อยากบอกให้มิตรสหายคนรักหมาทั้งหลายทราบ

ปุจฉา : 1.ทำไม/เหตุใดคุณจึงเลือกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงแทนที่จะเลือกสุนัขสายพันธุ์อื่น?

วิสัชนา : เพราะเจ็บใจที่ขโมยขึ้นบ้าน(แต่เอาอะไรไปไม่ได้เลยเพราะมีคนกลับมาก่อน) บ้านผมเป็นบ้านจัดสรร สองข้างขนาบมีคนอยู่ แต่หลังบ้านไม่มีคนอยู่ ต่างคนต่างอยู่ ไม่มีใครได้ทราบเลยว่าขโมยเข้าบ้าน จนน้องที่กลับเข้ามาบ้านเจอขโมยในบ้านแล้วร้องโวยวายขึ้น ขโมยมันวิ่งสวนออกมาแล้วหนีไปอย่างลอยนวล ผมจึงนึกถึงเพื่อนสี่ขาผู้ซื่อสัตย์ขึ้นมาทันที แล้วที่เลือกบางแก้วก็เพราะกิตติศัพท์ที่ว่ามันรักเจ้าของ และหวงของอย่างมาก ความจริงก็มีสุนัขพันธุ์อื่น (หมาไทยพันธุ์ทาง) ที่เพื่อนบ้านให้มา แต่ยังไม่สะใจ แต่ก็เลี้ยงไว้ให้เป็นเพื่อนเล่นกัน

ปุจฉา : 2.เมื่อคุณตั้งใจเลือกสุนัขไทยบางแก้วแล้ว ทำไม/เหตุใดจึงเลือกลูกสุนัข/สุนัขตัวนั้นๆ?

วิสัชนา : ผมเลือกตัวนี้แบบเพราะปากมันขาว (ปากครอบแก้ว) แล้วมันซุกซนกว่าเพื่อนในกรง มันมีไฝหนึ่งเม็ดที่บริเวณปากเหมือนคนขาย (ดูแล้วตลกดี) และสีมันสวยถูกใจ ที่สำคัญ ราคามันพอซื้อหาได้ (เกรด pet
/เลี้ยงดูเล่น)

ปุจฉา : 3.เมื่อคุณได้ลูกสุนัข/สุนัข ตัวนั้นๆมาแล้ว คุณต้องการอะไรจากเขาหรืออยากให้เขาเป็นอะไร?

วิสัชนา : ต้องการความรักโดยผมให้ความรักเขาก่อน และอยากให้เขาเป็นลูกเลี้ยงแบบลูก ไม่ถนอมให้เสียหมา แต่แบ่งกันกินแบ่งกันใช้ ดูแลความสะอาดให้ตลอด พูดคุยและเล่นกัน ทำโทษและอบรมสั่งสอน เมื่อทำผิด

ปุจฉา : 4.คุณอยากให้เขา(สุนัข)คิดแบบใดกับคุณ?

วิสัชนา : อยากให้เขาคิดว่าผมและคนในบ้านเป็นครอบครัวเดียวกัน เป็นที่รักที่พักพิง เป็นที่พึ่งพาได้ และเชื่อมั่นในตัวผมซึ่งเป็นพ่อมัน อยู่ที่บ้านปลอดภัยและต้องหวงแหน

โดย Pla T. - Saturday, 24 February 2007, 08:02AM

ไม่ได้เลี้ยงบางแก้วตอบมั่งได้ป่ะกัดฟัน
โดย toto peer - Saturday, 24 February 2007, 08:47AM

ผมเห็นด้วยกับกระทู้นี้ เพราะจะได้สะท้อนความต้องการของตลาดว่าผู้เลี้ยงต้องการบางแก้วแบบไหนบ้าง บรีดเดอร์จะได้ตอบสนองได้ถูก เหมือนการผลิตรถยนต์ที่ตอบสนองทั้งผู้ที่ชอบรถเก๋ง รถสปอร์ต รถกะบะ รถตู้หรือรถบรรทุก

1. ทำไมเลือกบางแก้ว ไม่เลือกพันธุ์อื่น?

เพราะเขาว่าบางแก้วมันดุดีครับ ผมต้องการเอาไว้เฝ้าบ้าน แต่พอเลี้ยงเอง 5 ตัวแล้วจึงทราบว่า บางตัวก็ดุ บางตัวก็ไม่ดุ เหตุผลลำดับรองลงมาก็คือ รูปร่างและขนสวยถูกใจมาก ดูดุร้ายและคล่องแคล่วเหมือนหมาป่า และเหตุผลประการที่สามคือ เป็นหมาพื้นบ้านที่น่าจะทนต่อสภาพดินฟ้าอากาศ และโรคได้ดีกว่าหมาฝรั่ง รวมทั้งเลี้ยงง่ายด้วย

2. ทำไมเลือกหมาตัวนั้นๆ?

ข้อนี้ตอบยาวหน่อยเพราะได้แต่ละตัวมาด้วยเหตุผลที่ต่างกันคือ

ตัวที่หนึ่ง(นักรบ-ผู้) และตัวที่สอง (แพรว-เมีย) ได้มาพร้อมกันจากฟาร์ม ตอนนั้นเจ้าของฟาร์มบอกว่ามันสวยและดุทุกตัว ผมก็เลือกตามเพราะไม่มีประสบการณ์มาก่อน ไมรู้ว่าดูมาร์คกิ้งและโครงสร้างอย่างไร และที่เลือกตัวผู้ตัวเมียเพราะเขาบอกว่ามันจะได้ไม่กัดกันเมื่อโตขึ้น แต่ผิดคาดครับ พอโตขึ้นมา กัดกันแหลกเลยดังที่ผมเคยโพสต์ให้เพื่อนสมาชิกอ่านมาแล้ว

ตัวที่สาม(ปู๊นปู๊น)เป็นตัวผู้ที่ได้มาโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะข้าราชการจากพิษณุโลกนำมาให้เป็นของฝาก แม้จะเป็นตัวที่ขี้เหร่สุด แต่ผมก็เลี้ยงมันด้วยความรักเหมือนตัวอื่น จากเดิมที่เป็นหมาหางแถว เดี๋ยวนี้กลายเป็นจ่าฝูงไปแล้ว!

ตัวที่สี่(แก่น)เป็นตัวผู้พันธุ์ไม่ดุอายุสี่เดือน ได้มาเพราะเห็นว่าสวยถูกใจ ประวัติพ่อแม่และบรีดเดอร์มีชื่อเสียง และต้องการหมาสีขาวเทา หลังจากที่ได้ขาวน้ำตาลมาสามตัวแล้ว ตอนนี้อ้วนเป็นหมู เพราะกินไข่ดิบวันละ 6 ฟองเป็นของว่าง!

ตัวที่ห้า(เสือ) เป็นตัวเมียที่ซื้อมาเพราะความดุ เนื่องจากพ่อแม่มีความดุมาก จึงไม่ได้พิจารณาเรื่องความสวย ปรากฏว่าตอนนี้ กระขึ้นเต็มหลัง แต่ก็ดูขลังดีเพราะเหมือนกับนักเลงโบราณที่สักยันต์เต็มตัว ขณะนี้ยังไม่แสดงความดุแต่อยางใด เพราะอายุไม่ถึงสี่เดือนดี อีกอย่างหนึ่งอาจะเป็นเพราะเป็นหมาเด็กที่สุดในฝูง จึงกลายเป็นลูกไล่ของแก่นที่ได้มาพร้อมกัน ไม่รู้ว่าพอโตขึ้นมาจะทำให้เสียความมั่นใจเรื่องความดุหรือเปล่า

3. คาดหวังอะไรจากหมาบ้าง?

ต้องการให้ดุกับคนแปลกหน้า แต่เป็นสัตว์เลี้ยงผู้น่ารักสำหรับคนในครอบครัว และต้องการให้ทุกตัวมีสุขภาพแข็งแรง ลดการรังแกกันเมื่ออยู่ลับหลังเจ้าของ (แต่ในความเป็นจริงอาจไม่เป็นตามที่คาดหวังเสมอไป)

4 ต้องการให้หมาคิดอย่างไรกับตนเอง?

ต้องการให้เห็นว่าเราและคนในครอบครัวเป็นจ่าฝูง

โดย นิชา สุทธิรักษ์ - Saturday, 24 February 2007, 11:41AM

1.  อยากได้หมาสายพันธุ์ไทยค่ะ

2.  มันแสบที่สุดในกรงเลยค่ะ มันกัด และสู้ค่ะ กัดเราด้วยค่ะ

3.  อยากให้เขาเข้าใจว่าเรารักและห่วงมาก ๆ ก็พอ

4.  คิดว่าเราเป็นฝ่ายเดียวกับเขา

ส่งรูปเมื่อครั้งยังไร้เดียงสามาให้ดูด้วยค่ะ

โดย พรรณ์ ธิดา - Saturday, 24 February 2007, 02:24PM

คำถาม

- เดิมตอนอยู่กับพ่อแม่เคยเลี้ยงสปริท์ขาวล้วน พอมีบ้านของตนเองก็เลยอยากเลี้ยงสุนัขไว้เป็นเพื่อน เห็นพี่สาว (อยู่นครสวรรค์) เค้าเลี้ยงบางแก้วเอาไว้ ก็เริ่มสนใจเพราะลักษณะคล้ายสปริท์ ประกอบกับมีคนบอกว่าเลี้ยงง่าย ทน ไม่ค่อยป่วย เพราะเป็นสุนัขไทย ก็เริมศึกษาข้อมูล (ในเวปนี้แหละ) เริ่มชอบบางแก้ว ก็เลยสั่งพี่สาวให้หาบางแก้วให้สักตัว พี่สาวบอกให้ไปดูเอง

2.เมื่อคุณตั้งใจเลือกสุนัขไทยบางแก้วแล้ว ทำไม/เหตุใดจึงเลือกลูกสุนัข/สุนัขตัวนั้นๆ?
- พอดีมีวันหนึ่งประมาณเดือนกุมภาพันธ์ 2546 พี่สาวเค้ามาเยี่ยมลูกที่กรุงเทพและพาบางแก้วตัวน้อย 3 เดือนมาด้วย พอดีเจอกับเรา เราก็อุ้มบางแก้วน้อยกลับบ้านเราเลย (ตอนเอามาไม่ได้บอกแฟนก่อน เค้าก็เคืองเล็กน้อย) เค้าบอกว่าเอามาเอง ก็เลี้ยงเองหละกันนะ

- ก็พยายามฝึกให้เค้าเป็นสุนัขที่ไม่ดุ มีระเบียบ และเชื่อฟังเรา ก็ฝึกได้ทุกเรื่องที่ต้องการ : นิสัย ไม่ดื้อ เชื่อฟังดี ทุกเช้าก่อนออกจากบ้านเค้าก็ไม่เคยวิ่งหนีตอนเปิดประตู เราจะสั่งให้เค้านั่งรอบนเก้าอี้ เค้าก็รอ... ให้ข้าวก็ต้องยกมือก่อน ..เราถึงจะให้กินข้าวได้ แต่เรากินอะไรเค้าต้องมีส่วนร่วมด้วยนะ ไม่งั้นไม่ยอม (แอบดื้อเล็กน้อย) มีตอนนอนนั่นแหละดื้อหน่อย อุสาห์ซื้อกรงติดมุ้งลวดให้อยู่ สงสัยมันบอกแคบไปไม่อยู่ ร้องตั้งแต่จับเค้าไปอยู่ในกรง เรากลัวข้างบ้านด่าเอา ก็เลยให้อยู่ในบ้าน ปรากฏว่า เธอเดิมสำรวจในบ้านจนบ้านเหนียวไปด้วยรอยเท้าของเธอ แฟนบอกถูทุกวันไม่ไหว ตอนนี้ก็เลยให้เธอย้ายเข้าไปอยู่ในครัวแทน ทุกวันนี้เธอมีความสุข อ้วนท้วน สมบูรณ์ (มากไปหน่อย) อย่างไรก็ตามบางแก้วก็ยังเป็นบางแก้ว ... เธอก็มีความดุบ้างเล็กน้อย (จะมีเฉพาะตอนที่อยู่นอกบ้านและเมื่อเจอคนแปลกหน้าที่มายืนหน้าบ้าน)

- อยากให้เค้ารักเรา ซึ่งก็คิดว่าเค้าก็รักเรามากแล้วหละ เพราะทุกเช้าเค้าจะต้องทำเสียง อี๊ด...ทักทายเรา และต้องการให้เราเค้าไปกอดเค้าทุกเช้าไม่อย่างนั้นก็จะร้องอยู่อย่างนั้นหละ

สำหรับเราแล้ว...บางแก้วเป็นสุนัขที่น่ารักสำหรับเราม๊าก..มาก เพราะเรารับรู้ได้ถึงความรักที่เค้ามีให้เราอย่างมากมาย
โดย bundit nawawijitkul - Saturday, 24 February 2007, 05:07PM

คำตอบจ้า

1. เพราะชอบสุนัขไทยค่ะ แล้วก้อได้ยินว่าบางแก้วรักเจ้าของมาก เลยตัดสินใจเอามาเลี้ยงค่ะ

2. ตอนไปเลือกไปกันหลายคนค่ะ ความคิดหลากหลาย(แบบมะค่อยมีความรุ้ด้วยอะจิ คนพอรุ้กำลังคุยกะเจ้าของค่ะ เลยมะมีโอกาสได้เลือก อุอุ) สรุบแล้วเอาตัวอ้วนๆ กะท่าทางแสบๆๆค่ะ

3.อยากให้เค้ารักเรามากๆๆค่ะ แล้วก้อมะผิดหวังนะค่ะ (ถึงแม้นอาจจะเป้นความคิดเข้าข้างตัวเอง อิอิ)

4. กับบางแก้วที่บ้านมองตาก้อรุ้แล้วว่าคิดอารายอยู่ คิดแบบไหนกับเรานั้น บ่งบอกได้ทางสายตา แล้วก้อเป้นคำตอบเดียวกันกับที่เราอยากให้เค้าคิดแบบไหนกับเราจ่ะ^^

โดย yod sun junior - Saturday, 24 February 2007, 10:14PM

1. แบบว่า"เป็นคนไทย ก็ต้องนิยมของไทย" เห็นบางแก้วในทีวีครั้งเดียว นานมาแล้วหมาไทยแต่เหมือนหมาฝรั่ง หางพวง ขนฟู "เอ๊ะ แปลกใจหมาไทยก็สวยใช้ได้ คงไม่แพ้พันธุ์ฝรั่งอื่น ๆ "พันธุ์อื่นเป็นหมาฟรีก็เลี้ยง แต่ถ้าซื้อไม่เอาแน่ ๆ เคยชอบลาบาดอร์ แต่นึกถึงบางแก้วก็ตัดใจไม่ซื้อค่ะ

2.ม่ายมีโอกาสเลือก หรือเห็นหน้าตามาก่อน (น่าฉงฉานมั้ก) กำชับว่าเป็นหมาสวย (ที่ได้มาก็ขี้เหร่สุดๆๆ จนทำใจไม่ได้..อยากให้หมาอันตรธานหายไป แล้วก็บ่นไม่เลิก)ไม่ดุ จะเอามาเป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ เปิดตลาดใหม่ ประมาณนั้น ราคาก็เป็นกันเองนะ ไม่ให้คนขายขาดทุนหรอกค่ะ (ไม่เคยเห็นตัวจริงเสียงจริงของหมาบางแก้วมาก่อนเลย เคยถูกหลอกเป็นสปิทซ์ผสมบางแก้ว แต่ไม่มีสิ่งใดที่บ่งบอกว่าเป็นบางแก้ว นอกจากวัยรุ่นคนสองคนบอกว่า บางแก้ว ปัจจุบันยกให้เพื่อนไปแล้วค่ะจึงได้เลี้ยงบางแก้วงัย..)

3. อยากให้เค้าแข็งแรง ไม่เจ็บไม่ป่วย ให้เราเสียเวลา เสียเงิน สวยสมใจอยาก ไม่ดุ นิสัยดี เข้าได้กับทุกคน เป็นหมาประเภท Social ไม่เป็นหมาก้าวร้าวเกเรกับหมาด้วยกัน จูงไปไหนมาไหนไม่อายใคร ประมาณว่าอยากโชว์ ความน่ารัก เป็นหมาของดิฉัน (เจ้าของเลี้ยงหมามีประสิทธิภาพอะนะ ไม่มีชื่อเสีย..)

4. ม่ายรู้ว่าจะให้เค้าคิดอย่างไรกับเรา อยากให้ช่วยตัวเองรึก็เปนไปมะด้าย อยากให้เค้ารัก เค้าก็ไม่บอกซะที อยากให้เค้าเฝ้าบ้านก้อม่ายมีสมบัติ อยากให้เค้าสวยสมบุรณ์แบบ แล้วคุณเลี้ยงเค้าอย่างไรล่ะ จะคาดหวังอะไรนักหนาก็หมาตัวแค่นี้ ขนาดคนแท้ ที่เรียกว่าตัวเองเป็นมนุษย์ ยังเลวกว่าหมาบางแก้วก็มี

5. ความคิดเห็นอื่น ๆ

โดยภาพรวมก็อยากให้คนไทยหันมาเลี้ยงบางแก้วกันเยอะ ๆ บ้านเราคงจะไม่มีขโมยชุกชุม (คนอะไรว่ะไม่มีปัญญารักษาสมบัติ สมบัติก็ม่ายช่ายของหมาซะหน่อย) สงสารจังเลยนะ หากพวกเขาถูกขยายพันธุ์อย่างรวดเร็ว และอาศบ้านเราร้อนมาก ดูไม่ค่อยจะเหมาะกับสภาพดินฟ้าอากาศซะท่าไร

อยากให้บางแก้วโด่งดังไปทั่วโลก ต่างชาติก็ซื้อบางแก้วไปเลี้ยง (ทำชื่อเสียงให้ประเทศไทย)

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Sunday, 25 February 2007, 12:50AM
  ขอตอบมั่งนะ
ข้อแรก อยากเลี้ยงหมาตั่งกะเด็กๆ แต่แม่ไม่ให้เพราะเห็นว่ายังไม่รับผิดชอบพอ แต่หลายปีก่อน เริ่มจุดประกายอีกครั้งก็ตอนบังเอิญไปเจอหนังสือมีเพื่อนเป็นหมาฯ ก็เลยเริ่มไปดูตามงานประกวดแล้วก็ศึกษาอย่างจริงจัง จนกระทั่งได้คำตอบว่าเนี่ยแหละ เหมาะกับบ้านเราสุดแล้ว หมาไทยแหงๆ เลี้ยงง่าย ทนทาน ขนาดกำลังดี ได้ระดับแข้งเราเวลาถ้ามันกวนโอ๊ย แล้วก็นิสัยอีกหลายๆอย่าง
ข้อฉอง ปิ๋งที่มันใจกล้า ตัวกะเปี๊ยกแต่เที่ยวแกล้งเขาไปทั่ว แล้วมันก็ไม่กลัวเรา
ข้อสาม อยากเหมือนพี่จรัล ถ้าช่วยแบ่งเบาภาระด้านการเงินบ้างก็จะดี แต่มันขี้เกียจมาก ยังดีที่สันหลังไม่ยาวมากก็เลยเป็นยามได้ดี
ข้อสี่ ช่วยทำตัวให้สมกับเป็นหมาหน่อยจะสุดยอด สงสัยจะเลี้ยงดีไป ชักเหมือนคนเข้าไปทุกที ยิ่งเวลางอนยิ่งน่าเลี้ยงด้วยแข้งมั่กๆ..ฮาๆๆๆๆ
โดย บอล ระนอง - Sunday, 25 February 2007, 10:34AM

อื้ม!จะตอบยังไงดีละครับหลายท่านก็ตอบมาตรงๆโดนๆกับความคิดของผมแล้วเอาเป็นว่าตอบเลยนะครับ   1 ชอบมาตั้งนานแล้วครับ   2  ชอบถูกใจและถูกชะตาตอนนั้นเลยครับ      3  ขอให้เขาเป็นเพื่อนแท้ที่สุดของเราครับ   4  ให้เขารักผมเหมือนที่ผมรักเขาครับ     ...ก็ไม่มีอะไรมากมายครับ ผมตอบตามความคิดของผมตั้งแต่เมื่อ 2 ปีกว่าที่แล้วจนมาถึงปัจจุบัน บวกกับคำตอบของพี่ๆทุกๆท่าน คูณกันออกมาเป็นความรักของผมที่ให้กับเค้าครับ                                  

โดย wanchai lumpu - Sunday, 25 February 2007, 01:05PM
  กระทู้ดีๆ up ขึ้นไปครับ
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Sunday, 25 February 2007, 08:56PM

ตอบมั่งจิ
1. ตอนที่จะเลี้ยง ไม่ได้ตั้งใจว่าจะต้องเป็นบางแก้ว หรือพันธุ์ไหน  แต่รู้จัก และนึกชอบมาตั้งแต่ตอนเรียนมหาลัย  เท้าความหน่อยนึงนะ ...เพราะมีหมาตัวนึงหลงมาในตึกที่เรียน สีขาว-น้ำตาล หางเป็นพวงแต่ตอนนั้นหรอมแหรมสักหน่อย หุ่นเท่ถึงแม้ตอนนั้นจะผอมโซ  ไม่สุงสิงกับหมา หรือแม้แต่กับคนอื่น ๆ โดยไม่จำเป็น  ตอนนั้นพวกก้าจะเก็บข้าวจากโรงอาหาร มาเลี้ยงหมาที่ตึก 2-3 ตัวอยู่เป็นประจำ  หมาตัวอื่นพอเห็นพวกเราถือถุงข้าวมา ก็มักจะระริกระรี้มาหา  แต่ไอ้เจ้านี่ มันนอนรอจนแบ่งข้าวให้เรียบร้อย แล้วจึงเดินมากิน  แล้วก็ถอยออกไปนอนที่มุมสงบเหมือนเดิม  มีแค่ส่งสายตาเป็นมิตรมาให้หน่อยนึง เวลาเดินไปหาก็จะยอมให้ลูบหัวดี ๆ แต่ถ้ามาหลายคนเกินก็จะชิ่งหลบไปทำเท่ที่อื่น  ไม่หาเรื่องใคร ไม่เคยกัดใครที่เข้าออกตึกนั้นประจำ  แต่พอตอนเย็น หรือวันหยุด"ไอ้หลง"จะเป็นตัวเดียวที่ยืนยามอยู่หน้าตึิก  น่าประทับใจมั๊ยล่ะ
..........แต่พอตอนจะเลี้ยงจริง บังเอิญมากกว่าที่ไปเจอป้ายประกาศขายลูกหมาบางแก้วพอดี  ไม่งั้นจะไปเก็บหมาวัดมาเลี้ยงแล้วนะนั่น

2. ตอนไปบ้านที่เค้าขาย ก็มีเหลือแค่ 2 ตัว  ตัวนึงหน้าแหลม ๆ ไม่ค่อยน่าสนใจ  ส่วนเจ้านีโมนี่ตัวกลมกว่าอีกตัว  พอจะเอื้อมมือไปอุ้มมันถอยหนีอย่างเดียว แถมทำหน้าง้ำตลอด  พอวางลงพื้นจะดูตอนเดิน  มันวิ่งจู๊ดกลับไปหลังบ้านทันที  อ๊ะ ท้าทายอย่างนี้ต้องเจอกันหน่อย เอาตัวนี้ละกาน  โฮ๊ะ ๆ ค่าตัว 1500-. จะเอาอะไรมาก

3. ไม่ได้อยากได้อะไรพิเศษ แค่อยากให้หมาเป็นหมาอย่างปกติสุข  แต่ไหงเลี้ยงไปเลี้ยงมากลายเป็นเจ้านายซะงั้นก็ไม่รู้  ตอนนี้ถ้าอยาก ก็อยากให้อย่าทำหน้า"ใช้"แม่มากได้มั๊ยยะ  ...ตามความจริงก็อยากให้เค้าแข็งแรง อยู่กับเราไปนาน ๆ จากกันตามอายุขัยอันสมควรก็พอ

4. คิดว่าตัวเองเป็นหมาเหมือนชาวบ้านบ้างก็ได้  นี่อะไรแทบจะคุยกับหมาด้วยกันไม่เป็นอยู่แล้ว  อ้อ ไม่ต้องหวงแม่มาก รู้ ๆ อยู่ว่าแม่ชอบปันใจให้หมาอื่นอยู่เป็นประจำ  เดี๋ยวก็ต้องกลับไปนอนกอดนีโมอยู่ดี

โดย น้ำอบ ^o^ - Wednesday, 28 February 2007, 07:07PM

>> ที่บ้านมีหมาไทยวัดแก่ๆ 3 ตัว ที่วันๆ เอาแต่นอน  พอเรากลับบ้านก็พากันเดินมาทักหน่อย แล้วก็หายไปนอนกันเงียบ  เลยอยากได้หมาไฮเปอร์ๆ มาเล่นด้วยสักตัว เห็นเค้าว่า บางแก้วติดเจ้าของ รักเจ้าของ ขี้เล่น ฉลาด(แกมโกง) แถมเป็นหมาเชื้อชาติไทย สัญชาติไทย มีขนนิ่มๆ น่ากอด และยาวพองามเหมาะกับอากาศร้อนๆ แบบบ้านเราพอดี

>> อันนี้ไม่ได้เลือกเอง พี่เจ้าของหมาผูกปลอกคอเลือกให้ตั้งแต่มันเกิด เราแค่ไปทำความรู้จักครั้งหนึ่งก่อนพากลับบ้าน

>> ก็เป็นเพื่อนไปไหนไปด้วยกันตามประสาคนโสด  เวลาพูดหรือสั่งอะไรก็ให้ฟังกันบ้าง  อย่าดื้ออย่าซนให้มากหนักมันเหนื่อย  นี่ก็ปาเข้าไป 15 เดือนแล้ว ยังไม่เห็นจะซนน้อยลงเลย  ข้าวของอะไรที่เผลอวางทิ้งไว้  เป็นต้องมีอันเป็นไปแทบทุกอย่างเลย

>> ก็ไม่รู้มันคิดอะไรอยู่นะ  ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ก็โอเคแล้วแหละ

โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Thursday, 1 March 2007, 01:29AM

**เพราะเป็นหมาไทยแท้ แต่สวยงามไม่แพ้หมาฝรั่ง แถมยังรักเจ้าของรักบ้านมากๆๆๆๆๆ
มีความเป็นนักสู้อีกเต็มร้อย

2.เมื่อคุณตั้งใจเลือกสุนัขไทยบางแก้วแล้ว ทำไม/เหตุใดจึงเลือกลูกสุนัข/สุนัขตัวนั้นๆ?
**เพราะรูปนี้เลยค่ะ เจอในเวปขายลูกหมา เลยไปตามดูคอกและพ่อแม่เค้าต่อ
ปรากฎว่าชอบกันทั้งบ้าน เลยเสร็จเรา

**อยากให้เค้าเป็นเพื่อนที่น่ารักและแสนดีของเราและคนในครอบครัว

**คิดว่าเราเป็นจ่าฝูง รักและเชื่อฟังเรา ไว้ใจเราตลอดอายุของเค้า
โดย k. niyomluck - Thursday, 1 March 2007, 12:10PM

ตอบสั้นๆครับว่า ชอบทุกอย่างที่เป็นบางแก้วไม่ว่านิสัยของเขา รักเจ้าของมากอาจจะเป็นสุนัขที่ซื่อสัตย์ที่สุดในโลกก็ได้(คิดไปเองป่าว...วา) และเป็นสุนัขพันธุ์เดียวที่มีพื้นสีขาว(ไม่ต้องเสียเงินไปตกแต่งขนเหมือนพูดเดิ้ล ชิสุ) หูตั้ง(หมาหูตูบมันหูจะเหม็นต้องรักษาอีก) ปากยาว(หมาปากสั้นจะมีเบ้าตาที่ตื้นเล่นๆกับเขาอย่ลูกตาอาจหลุดออกมาได้) ตื่นตัวตลอดเวลา (ไม่ขี้เกียจ ขนาดกลางคืน เรามองไม่เห็น แม้แต่ย่างก้าวของเจ้าของ ยังจำได้) มีแผงคอเหมือนสิงโต หางเป็นพวงเหมือนกระรอก อยู่ในภูมิอากาศเมืองไทยได้สบาย น้ำลายก็ไม่เยอะให้มันหยะแหยง แค่นี้ ก็ตอบได้แล้วว่าบางแก้ว น่าเลี้ยง....

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew