น้องหมาผมถ่ายเหลวแล้วมีเลือดปนคับ
โดย พีรพัฒน์ ศรแก้ว - Thursday, 8 February 2007, 07:50AM
  อาการเค้าร่าเริงแจ่มใส เล่น กันแทะไปทั่ว แต่อาหารกินน้อยลงแต่ก็ยังกินอยู่บ้างเริ่มผอมลง ถ่ายเหลวแล้วบ่อย แล้วมาวันนี้ถ่ายมีเลือดปนอยู่ด้วยคับ มีกเมือกด้วย น้องหมาผมจะเป็นโรคไรปะคับแล้วพอจะมีวีธีรักษามั๊ย
ตอบ: น้องหมาผมถ่ายเหลวแล้วมีเลือดปนคับ
โดย นาย ศิริเกียรติ พรหมหิตร - Thursday, 8 February 2007, 09:46AM

พาไปพบหมอดีที่สุดครับ น่าจะเป็นที่ระบบกระเพาะและลำไส้ หมอส่องกล้องน่าจะพบต้นเหตุครับ

ตอบ: น้องหมาผมถ่ายเหลวแล้วมีเลือดปนคับ
โดย เพื่อน . - Thursday, 8 February 2007, 10:24AM

รีบพาไปหาหมอเถอะครับ เดี๋ยวจะช้าเกินไป ถามว่า เป็นโรคอะไร ตอบ ว่าเป็นโรคอันตราย ครับ

โดย อนุวัฒน์ กุลสอน - Thursday, 8 February 2007, 12:13PM

การปล่อยให้เจ้าตัวน้อย....กัดแทะอะไรไปเรื่อย  เป็นเรื่องไม่ควรครับ  เพราะเชื้อโรค อาจแฝงตัวอยู่ในที่ต่างๆได้  ควรปรับนิสัยการเก็บสิ่งต่างๆเข้าปากให้ได้  โตขึ้นจะเป็นคุณลักษณะที่ดีของตัวหมาเองด้วย   เปรียบเทียบก็เหมือนเด็กเล็กๆ  หยิบโน่นหยิบนี่เข้าปาก  ท้องเสียกันประจำ

อาการท้องเสีย  ถึงขั้นถ่ายเป็นมูกเลือด...............เป็นสัญญาณอันตรายครับ  ควรรีบปรึกษาหมอโดยด่วน  นานวันเชื้อโรคเริ่มเข้าทำลายระบบภายใน ของเจ้าตัวน้อย  หากเป็นแค่เชื้อแบคทีเรีย  ยาปฏิชีวนะเอาอยู่.......ภาวนาอย่าไปเจอไอ้เจ้าไวรัส  วายร้ายเลยนะครับ...............เพราะนั่นคือ  ยารักษาไม่มี  หวังแค่ภูมิคุ้มกันในตัวเขา  ที่ได้จากวัคซีน และ น้ำนมแม่ตั้งแต่เกิด เท่านั้น

อย่าคิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย...........รีบปรึกษาหมอด่วนที่สุด  เพื่ออนาคตวันข้างหน้าของเจ้าน้องหมา (มันไม่กี่สตางค์หรอกครับ  300 - 500 บาทเอง)

โดย พีรพัฒน์ ศรแก้ว - Friday, 9 February 2007, 12:39AM
  ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบทุกคำตอบ
โดย อนุวัฒน์ กุลสอน - Monday, 12 February 2007, 05:13PM

สวัสดีครับ.......คุณพีรพัฒน์ ศรแก้ว 

เจ้าตัวน้อยเป็นอย่างไรบ้าง..............คงหาย  สบายดีแล้วใช่ไหมครับ  เงียบหายไปเลย  มีวิธีการดูแลรักษาอย่างไร  บอกต่อๆกันบ้างนะครับ  เพื่อนสมาชิกจะได้นำไปใช้กันบ้าง

นายเก้าล้าน

โดย yod sun junior - Monday, 12 February 2007, 09:53PM
  หาหมอหรือยังคะ อาการดีขึ้นไหมคะ เป็นห่วงทั้งหมาและเจ้าของค่ะ เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ จะได้ช่วยกันหาทางหนีที่ไล่ค่ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew