การทานอาหารได้น้อยลงถือเป็นเรื่องผิดปกติหรือไม่คะ
โดย Chonthida /bee - Wednesday, 7 February 2007, 01:33PM

สอบถามพี่ๆผู้รู้ค่ะ อย่างจากปกติอั่งเปาทานอาหารเม็ดใส่ซุปได้หมดทุกครั้ง(เช้าเย็น) ครั้งนึงอาหารเม็ดอย่างเดียวราวๆถ้วยครึ่งค่ะ แต่3-4วันมานี้ทานได้น้อยลงถึงครึ่งนึงแน่ะ แต่ก็เห็นร่าเริงดี และจากที่อ่านๆมาอั่งเปาก็ยังอายุไม่ถึง3เดือนซะหน่อยไม่น่าจะเกี่ยวกับการผลัดขนน๊า หรือว่ามันกินดินอิ่มก้อไม่ทราบค่ะ ขุดๆๆและขุดทั้งวันกัดรากไม้กินก้อมี (ฉีดวัคซีนรวมเข็มแรกเมื่อพุธที่แล้วค่ะ31/1/50)
ตอบ: การทานอาหารได้น้อยลงถือเป็นเรื่องผิดปกติหรือไม่คะ
โดย Chonthida /bee - Wednesday, 7 February 2007, 01:35PM

สองรูปนี้ถ่ายเมื่อวานหัวค่ำค่ะ เย็นก็ทานน้อยเหมือนเคย
ตอบ: การทานอาหารได้น้อยลงถือเป็นเรื่องผิดปกติหรือไม่คะ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 7 February 2007, 02:23PM

สุนัขที่เคยทานอาหาร แล้วอยู่ดีๆไม่ทานอาหาร มันต้องมีเหตุครับ

-ผลัดขน หรือไม่ เวลาที่แปรงขนเริ่มที่จะมีขนติดมากับแปรง

-ท้องเสีย หรือไม่ ดูที่อุจจาระว่าแข็งตัวดีหรือไม่ สีเปลี่ยนไปหรือไม่

-ไม่สบายหรือไม่ ดูที่จมูกว่าแห้งหรือไม่

-คุณเปลี่ยนอาหารหรือเปล่า

โดย Chonthida /bee - Wednesday, 7 February 2007, 02:47PM

ตอบพี่เพื่อนค่ะ

เวลาแปรงขนมีขนติดมากับแปรงบ้างค่ะ แต่ไม่มากนักค่ะ

อุจจาระเค้าลักษณะเหมือนดินเปียกน่ะพี่ แต่ก็เป็นก้อนอยู่นะคะ สีเข้มค่ะ

จมูกเปียกตลอดค่ะ

อาหารแต่เดิมทางคอกเค้าเลี้ยงด้วยกัสโต้ แต่แถวบ้านหาไม่ได้ถ้าได้ก็ถุงละ 15โล ก้วไม่หมด แล้วทางคอกลืมติดมาให้ในวันที่มาส่ง(23/1/50) เลยซื้อฉุกเฉินที่เซเว่นปากซอยค่ะ เป็นซีพีสุนัขโต ทานไปได้ราวอาทิตย์นึง ก็พุธที่แล้วเปลี่ยนเป็นให้ยูคาค่ะ ก็ทานหมดไปโลนึงแล้วนะพี่ เพิ่งจะโลที่สองเนี่ยทานได้น้อยอย่างเห็นได้ชัด

การที่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาเนี่ยมีผลเสียต่อสุนัขมั้ยคะ ควรเอาที่เค้าชอบหรือควรที่เค้าบอกกันว่าดีต่อสุขภาพและขนคะ

เค้าก็ไม่มีอาการซึมนะคะไล่กวดกะตัวโตได้ปกติดี แต่ตัวโตเนี่ยก็เบื่ออาหารช่วงเดียวกันพอดี แต่พอให้แลกกันกินกลับกินได้แฮะ บางทีให้ขนมปังกี้ๆไม่กิน อั่งเปากินแทน พออั่งเปากินอาหารเม็ดเหลือก็ให้กี้กินแทน 2 ตัวนี้เล่นไรกันก็ไม่รู้

โดย Chonthida /bee - Thursday, 8 February 2007, 11:56AM

เมื่อวานทานสองมื้อในปริมาณของมื้อเดียวเองค่ะ น้อยมากๆ เมื่อคืนแปรงขนให้รู้สึกติดแปรงเยอะขึ้น คือใช้แปรงแบบมีสองด้านค่ะ ด้านนึงขนแปรงเป็นลวดมีตุ่มที่ปลาย อีกด้านเป็นขนแปรงสีดำ

ไม่ทราบจะใช่การผลัดขนหรือเปล่า แต่เพิ่งจะสองเดือนกะ13วันเอง ยังไม่ถึง3เดือนตามเกณฑ์ซะหน่อย

ถ้าเกี่ยวกับการผลัดขนจริง เค้าจะทานน้อยอย่างนี้ไปนานแค่ไหนคะ ห่วงจัง

โดย เพื่อน . - Thursday, 8 February 2007, 12:51PM
  ผมว่าเขาผลัดขนครับ อาจทานน้อยไประยะเวลาประมาณ 15-20 วัน แต่เราก็ช่วยเขาได้ครับ คือช่วยป้อน ในวันที่เขาทานน้อยมาก มันเป็นเรื่องของธรรมชาติครับ เหมือนกบจำศีล เขาไม่ต้องการสารอาหารใดๆ เพื่อให้เขาผลัดขนเร็วขึ้น
โดย Chonthida /bee - Thursday, 8 February 2007, 01:01PM

พี่เพื่อนคะ แล้วการป้อนสุนัขเนี่ยใช้ช้อนได้มะ เค้าไฮเปอร์มากจะยอมทานมั้ย หรือใช้วิธีอะไรกันคะ ชีวิตนี้ยังมะเคยต้องป้อนข้าวน้องหมาเลยอ่ะ เว้นแต่ป้อนยาก็หยอดเป็นเม็ดเข้าคอไปเลย

แล้วอย่างเราป้อนอาหารเค้าเพิ่ม มันจะไปขัดกับเค้าโดยทำให้ผลัดขนได้ช้าหรือเปล่าคะพี่

โดย เพื่อน . - Thursday, 8 February 2007, 03:07PM
  ใช้มือนี่แหละครับ ยัดเข้าปากไปเรื่อยๆ ทีละ 5 เม็ด 10 เม็ด ป้อนไปเรื่อยๆ ต้องอดทนหน่อย ในช่วงที่เขาทานน้อยมากๆๆๆๆ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew