การตัดแต่งขนบางแก้ว
โดย kuntong n - Wednesday, 7 February 2007, 08:02AM

โดยทั่วไปแล้วขนที่หางจำเป็นต้องตัดแต่งหรือไม่  หรือปล่อยแบบธรรมชาติ ถ้าต้องตัดแต่งช่วยแนะนำการตัดแต่งขนที่หางของบางแก้วด้วย  ขอบคุณครับ  

ตอบ: การตัดแต่งขนบางแก้ว
โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Wednesday, 7 February 2007, 10:14AM

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่าไม่ใช่มืออาชีพ  แต่ความสำคัญของการตัดแต่งขนสุนัขบางแก้วนับว่ามีความสำคัญไม่น้อยในการลงประกวดสุนัขบางแก้ว  บางตัวสวยแต่ก็แพ้เพราะไม่ได้ตัดแต่งขนมาก็มี  เพราะฉะนั้นควรทำทั่วทั้งตัวสุนัขครับ ไม่ใช่เฉพาะที่หางเพียงอย่างเดียว  ถ้าท่านไปงานประกวดบ่อยๆ ผมขอแนะนำว่าการแต่งขนหางสุนัขให้ดูที่ มาตราฐานพันธุ์เป็นหลัก คือ หางต้องตั้งโค้งเข้าหาเส้นหลังและเป็นพวง  อยากรู้ว่าหางเป็นเช่นไร ก็ดูจากหางกระรอก หรือหางของสุนัขไซบีเรียนดูครับ  ถ้าอยากลงประกวดโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากๆ ผมขอแนะนำคือ

1. ฝึกสุนัขด้วยตนเอง

2.ตัดแต่งขนสุนัขด้วยตนเอง

3.ศึกษามารยาทในการนำสุนัขเข้าประกวด

4.ลงจูงสุนัขด้วยตนเอง

5.ศึกษา คำสั่ง หรือสัญญานของกรรมการว่าให้เราทำอะไร

6.มีความเชื่อมั่นในตนเอง และมีน้ำใจนักกีฬา

7.ต้องดูสุนัขให้เป็น รับทราบถึงปัญหา ข้อบกพร่องของสุนัขตนเอง และผู้อื่น

8.มีความอดทน และยอมรับคำวิจารณ์ของสุนัขตนเอง ไม่ว่าข้อดีหรือข้อด้อย เพราะบางครั้งก็ต้องนำมาปรับปรุงในการประกวดครั้งต่อไป

9.อย่าท้อแท้ แม้ว่าสุนัขของเราจะไม่ได้รับรางวัลใดๆเลย

สุนัขทุกตัว ไม่มีตัวไหนที่ไม่มีข้อบกพร่อง ตัวที่มีข้อบกพร่องน้อยที่สุดและพร้อมที่สุด ที่จะได้รับชัยชนะครับ

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 7 February 2007, 04:53PM

ต้องถามถึงเจตนาการตัดแต่งขนที่หางอะครับ  ว่าตัดเนื่องจากสาเหตุใด

การตัดแต่งขนที่หางของสุนัขบางแก้วที่ลงประกวดก็เพื่อความสวยงามกลมกลืนไปทุกส่วนตั้งแต่หัวจรดหาง

แต่ถ้าสุนัขบ้านส่วนใหญ่ไม่ต้องตัดขนเขาหลอกครับ

โดย kuntong n - Thursday, 8 February 2007, 08:31AM

พี่ Oak เข้ามาให้ความรู้อีกเช่นเคย  ต้องขอบคุณมากครับ  คือเจ้าขันทองของผม ขนที่หางเขาจะแบบว่า  บานๆ  แต่ผมเห็นสุนัขที่ประกวดหางเขาออกจะกลมๆดูสวย  ผมก็เลยอยากได้แบบนั้นบ้าง

โดย oak _bangkaew - Thursday, 8 February 2007, 12:19PM
  คืออยากให้สังเกตุอีกสักนิดว่าลักษณะหางและขนหางเป็นแบบใด  การกรูมขนสุนัขประกวดก็เหมือนกับเราเข้าร้านตัดผมที่ดังๆ หน่อย  ช่างมีระดับหน่อย เช่น ... (อย่าเอยถึงเลยเดี๋ยวมีหมายศาลมา) เขาก็จะออกแบบทรงผมให้เหมาะกับลักษณะของเรา  ฉันใดการตัดแต่งขนสุนัขก็เป็นฉันนั้น  ดังนั้นเราต้องหันกลับมาดูที่ลักษณะหางและขนหางของสุนัขเราก่อนครับแล้วจึงจะเลือกที่จะตกแต่งแบบใด  ถ้าตกแต่งแล้วยังไม่กลมกลืน  ถึงจะตัดแต่งครับ  แต่ผมว่าขอแบบบานๆแต่ไม่มีสังกะตังเป็นพอครับสำหรับผม อิอิ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew