ลูกชายกัดผมคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ
โดย กวิสรา กาแก้วเจริญ - Sunday, 28 January 2007, 12:23AM

เลี้ยงมา 2 ปี ไม่เคยกัดเลย แต่ช่วงนี้เค้าติดสัดคับ

ใครเข้าใกล้แฟนผม เค้ากัดคับ (แฟนผมเป็นคนนะคับ)

ผมควรทำอย่างงัยดีคับ

ตอบ: ลูกชายกัดผมคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Sunday, 28 January 2007, 12:28AM
  บอกเลยว่า "กรรม" กัดได้ไง รอคนเชี่ยวชาญมาตอบน่ะ กัดแบบชนิดไหนล่ะ เล่นๆ หรือกัดแบบเข้าเลือดเลยครับ ธรรมชาติ มันรักเจ้าของยังไงก็คงไม่ถึงเลือดมั่ง
ตอบ: ลูกชายกัดผมคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ
โดย p.t. ระนอง - Sunday, 28 January 2007, 12:47PM
  จริงอย่างพี่สมเกียรติว่าครับ ไม่รู้กัดแบบใหนนะ ถ้ากำลังหน้ามืดลืมตัวก็อาจกัดได้เหมือนกันนะพี่ คงเหมือนคนที่กำลังโมโหก็กัดเอ้ย..ก็คงทำอะไรโดยขาดความยั้งคิดขาดสติประมาณนั้นครับ
โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 29 January 2007, 03:57PM

ช่วงติดสัดอารมณ์เขาอาจหงุดหงิด บางครั้งอาจก้าวร้าว ซึ่งในบางอารมณ์ของเขาเราต้องระวัง อย่าคิดว่าเป็นคนเลี้ยงเขาแล้วเขาจะไม่กล้ากัด ถ้าเขาอารมณ์ขึ้นแรงต้องเบรคพยายามทำให้เขาสงบลง ไม่จำเป็นต้องตี เพียงแค่ใช้มือชี้และเสียงดุเบาๆ แต่หนักแน่แสดงอาการบอกเขาว่าเราไม่พอใจ แต่ถ้าเขาไม่ฟังหรือดื้อ อาศัยจังหวะที่เขาอารมณ์เบาลงใช้มือขยุ้มบริเวณลำคอแล้วพยายามจับเขานอนหงายจนกว่าเขาจะนิ่งเพราะนั่นคือการยอมแพ้ จากนั้นค่อยสอนเขาว่าเราไม่ชอบสิ่งใด โดยการทำซ้ำเช่น ให้คนที่เขาเห่าไล่เดินเข้าใกล้แฟนคุณ  เขาจะต้องนิ่งจนกว่าเราจะพอใจ "การเข้าไปควบคุมหมาขณะที่มีอารมณ์ร้อนย่อมจะเป็นอันตรายต่อคน เรียกว่าเข้าไปชนิดไม่ดูตาม้าตาเรือ" 

หลายๆเหตุการณ์เราปล่อยเขาทำจนเป็นนิสัย อาการหวงของ หวงคน อาจเกิดจากสาเหตุการเลี้ยงที่คนกับหมาอยู่ร่วมกันแบบไม่มีของเขต เช่น ที่นั่งคนหมาก็นั่งได้ เตียงนอนหมาก็ขึ้นได้ สุดท้ายเขาจะตีเสมอและถือว่าสิ่งของเหล่านั้นเป็นของๆ เขา สุดท้ายกลายเป็นหมาข่มคน

โดย สมชาย พระสิงห์ - Monday, 29 January 2007, 04:09PM

เจ้ามะกรูดของผมอายุ 2 เดือน 22วัน ชอบกัด(เล่น)ทั้งมือ เท้า กางเกง  บางครั้งเขาคงจะหมั่นเขี้ยวกัดแรงจนผมเจ็บ ผมก้อจะตีปากและดุด้วยเสียงดัง

ผลคือเขาหยุดและจ๋อย และซึมนอนหลับไปเลยก้อมี 

ไม่แน่ใจว่าการดุเขาอย่างนั้นถูกต้องหรือเปล่าช่วยแนะนำด้วยครับ  ผมกังวลว่า ดุมากอาจมีผลกับนิสัยของเขาตอนโต

อีกอย่างหนึ่งเพื่อนผมไปงานเกษตร ถ่าย VDO คนขายป้อนกล้วยนำว้าลูกบางแก้ว อายุน่าจะประมาณ 3 เดือน  ไม่แน่ใจว่ากินกล้วยได้หรือครับ...

โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 29 January 2007, 04:58PM

การตบปากเบาๆและดุนั้นถูกต้องแล้วครับ เขากลัวเดี๋ยวเขาก็มาออเซาะเองแหละครับ บางแก้ววัย 2-4 เดือน ช่วงนี้เขาจะชอบเล่น กัด แทะ ฟันเล็กแต่คม แต่แรงกดของเขาจะน้อย การเล่นต้องรู้จังหวะเช่นใช้ส่วนของมือที่พอจะรับแรงกดเข้าไปให้เขาเล่น การกัดบริเวณเนื้ออ่อนจะทำให้เราเจ็บ ถ้ากลัวเจ็บก็หาผ้าพัน ซึ่งการเล่นก็มีประโยชน์ไม่น้อย เช่น คำสั่งปล่อยหรือหาของเล่นเช่นลูกบอลยาง ให้เขากัดเล่น แล้วขอออกจากปากเขา ช่วงนี้เขาจะผลัดขน และฟัน บางครับก็เอามือกางแล้วขยุ้มคอเขา จับเขานอนหงายจนเขานิ่ง เป็นอาการที่เขายอมแพ้และยอมรับเรา การสั่งสอนขั้นต่อไปจะง่ายขึ้น

การกัดแทะสิ่งของอื่นๆ ที่เป็นของใช้ให้ดุด้วยนำเสียงต่ำๆ หนักแน่น ถ้ายังไม่ฟังให้ตอบปากเบาๆ หรือหากระดาษหน้งสือพิมพ์ม้วนแล้วตีกับพื้น เขาจะกลัวไม่กล้า ถ้าของใดสำคัญเก็บให้พ้นปากเขาเพราะถ้าเขาคาบมากัดคงต้องโทษตัวเราเอง

จากนี้ถึง 7-8 เดือนเขาจะมีแรงมากขึ้น เขี้ยวใหญ่ แรงกดเยอะ บ้านจะไม่เป็นบ้านก็งานนี้ การเล่นควรหาผ้าขนหนูหนาๆพันมือ การสอนให้กัด ให้ปล่อย หรือเอาของออกจากปากเขาให้ได้ ทำบ่อยๆเขาจะรู้ไปเองโดยอัตโนมัติ ช่วงนี้เขาดูเหมือนว่าจะสอนยาก จนกว่าจะ 12 เดือนค่อยฟังกันรู้เรื่อง และจะกลายเป็นหมาที่ดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับคนและวิธีการเลี้ยงในช่วง 12 เดือนนี้เป็นส่วนใหญ่

หลักง่ายๆ ในการเลี้ยงบางแก้วให้โตขึ้นเป็นหมาที่ดี

1.ทำให้หมายยอมสยบ ยอมรับความเป็นผู้นำ

2.ค่อยสั่งสอน  แล้วทำให้เป็นกิจวัตร

3.จำไว้เสมอ "ไม่ว่าจะทำอะไรคนต้องนำหมาก่อน ไม่ใช่หมานำ" หมาต้องเป็น

ผู้ตามเสมอ

4. อย่าตามใจหมา เช่นป้อนข้าว ป้อนน้ำ (จัดวางให้เขาเป็นที่เป็นทาง)

5. ดุหรือทำโทษทันทีที่เห็น อย่าปล่อยหรือเห็นเป็นเรื่องสนุก

6. พาออกสังคมให้คุ้นเคยกับผู้คน เด็ก หมาทั่วๆไป สอนให้เขานิ่ง สงบ

7. แยกส่วนของคน ของหมาให้เด็ดขาด จำไว้เสมอ "หมาต้องเลี้ยงอย่างหมา"

เรื่องกล้วยน้ำว้า เขาว่าเป็นของคู่กับบางแก้ว มันชอบกิน แต่เจ้าไปร์ทมันก็กินบ้างไม่กินบ้าง แต่พิซซ่ามันชอบ

โดย สมชาย พระสิงห์ - Monday, 29 January 2007, 05:12PM

ขอบคุณครับเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากครับ

ผมพยายามเอาเขาออกไปเจอคนบ่อยๆ ไม่อยากให้เขาเป็นหมาดุร้ายไม่เลือกที่ซึ่งจะทำให้ชื่อเสียงของบางแก้วส่วนใหญ่เสียไปด้วย..

โดย Ratchanok Kaisri - Wednesday, 31 January 2007, 09:14AM

มะกูด คิดถึงมะกูดจังเลยเดี๋ยววันศุกร์ก็ได้เจอแล้ว ดีใจจัง......

แม่มะกูด....

โดย สมชาย พระสิงห์ - Wednesday, 31 January 2007, 12:17PM

ช่วงนี้เขาเจอเราเขาจะดีใจเข้ามานัวเนีย กัดขา, กางเกง บางครั้งเจ็บมากๆก้อโมโหเหมือนกัน

ผมว่าการเลี้ยงเขานอกจากการฝึกเขาแล้ว  ยังเป็นการฝึกตัวเราเองให้ใจเย็น, เข้าใจธรรมชาติของเขาด้วย

แต่ก็มีบางครั้งที่เราโมโหมากเหมือนกัน..ถือว่าเป็นการฝึกตัวเองด้วย..

ในรูปเป็นการนอนหลับเป็นตายของเขาคงเนื่องมาจากเล่นมาก เหนื่อย เลยหลับเป็นตาย จับนอนท่านี้ยังไม่ตื่นเลย...

โดย ประภาส รังษี - Wednesday, 31 January 2007, 08:23PM

คอกที่ป้อนกล้วยในงานเกษตรน่าจะเป็นเจ้าเดียวกับน้องเบียร์สิงห์ของผมแน่( ครบ 2 เดือนวันที่ 7 กุมภา)  เพราะตอนที่จะรับเขากลับโคราช คนขายก็ป้อนกล้วยไป 2 ลูก  พอขึ้นแท็กซี่ไปหมอชิตเขานอนคร่อมบนขาผมก็ปล่อยออกหมด  ต้องจ่ายค่ารถเพิ่มอีกเท่าตัว  ตอนจะขึ้นรถทัวน์กลับโคราชก็จ่ายหัวคิวให้คนขับร้อยหนึ่งเพราะเขาจะไม่ขายตั๋วให้เราครับ   ทุกวันนี้กลับจากทำงานแทบไม่ต้องแก้เชือกรองเท้าเลย เขาจะรู้หน้าที่เอง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew