ตอบ: แด่บางแก้วยอดนักสู้
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Wednesday, 24 January 2007, 08:56PM
  ยังรออ่าน..ติดตามอาการของทิวไผ่ทุกวันนะ จนกว่า...จนกว่าน้องเบื่อที่จะเขียนให้เพื่อนๆรับรู้

"มาถึงวันนี้ทิวไผ่ยังคงเดินไม่ได้ ขาหลังก็ยังไม่มีความรู้สึก ทุกเช้าและเย็นแฟนเราก็ยังต้องบีบฉี่ให้ทิวไผ่ ทุกเช้าเราสองคนช่วยกันทำความสะอาดตัวให้ทิวไผ่ บางวันแฟนเราก็จะอุ้มมันออกไปนั่งที่โต๊ะไม้ตัวเดิมที่เมื่อก่อนมันชอบกระโดดขึ้นไปนั่ง …เพียงเท่านี้ขอให้มันแค่มีลมหายใจเราก็มีความสุขแล้ว…"

ทิวไผ่โชคร้าย แต่ก็ยังโชคดีที่เค้าได้มาเป็นหมาของคุณ A-Nim เห็นความพยายามของคุณเอแล้วบอกได้เลยว่า "ทิวไผ่เอ๊ยเจ้าโชคดีมากนะ" ทำวันนี้เพื่อเค้าให้ดีที่สุด..(แบบที่คุณทั้งสองทำให้นี้ พี่นับถือใจจริงๆ)..ดีที่สุดเพื่อวันข้างหน้าเราจะได้้่ไม่เสียใจที่เรายังไม่ได้ทำ
โดย บอล ระนอง - Wednesday, 24 January 2007, 10:04PM

อ่านแล้วนั่งคิดอยู่พักใหญ่ๆไม่รู้ว่าจะคิดหาคำใดมาเรียงร้อยเป็นถ้อยคำให้กับความรักที่คุณ a กับคุณ nim มีให้กับทิวไผ่  ตัวผมในถานะคนที่เลี้ยงและรักหมาบางเหมือนกับคุณทั้งสองขอมอบข้อความที่เขียนจากใจของผมให้กับคุณ a คุณ nim และทิวไผ่ เพื่อช่วยบรรเทาให้ครายหายจากความทุกข์ใจกับเหตุการณ์ที่คุณทั้งสองเผชิญในช่วงเวลานี้ครับ ''ความรักที่คุณมีให้กับเค้าผมคิดว่าเค้ารู้เสมอและมันก็เป็นกำลังใจหรือยาวิเศษอย่างดีที่ช่วยรักษาอาการของทิวไผ่ให้หายวันหายคืนถึงแม้ว่าอาการทางกายของทิวไผ่ ปัจจุบันจะยังไม่หายดีแต่ผมเชื่อว่าภายในจิตใจของเค้าเองนั้นไม่เคยรู้สึกเจ็บปวดหรือเป็นทุกข์กับอาการบาดเจ็บนี้เลย  กลับตรงกันข้ามเขากลับยิ่งมีความสุขขึ้นเวลาที่คนที่เค้ารักมาคอยดูแลและเอาใจใส่อยู่ใกล้คอยให้กำลังใจเค้าในยามที่เค้าต้องเผชิญเหตุการณ์แบบนี้   ผมคิดว่าในเวลาแบบนี้กำลังใจบวกกับใจที่เข้มแข็ง ของทั้งคุณ a คุณ nim และทิวไผ่ คือสิ่งที่วิเศษที่สุด ผมเชื่อว่าฟ้าหลังฝนที่เมฆหมอกจางหายไปจะมีแต่สิ่งที่ดีๆเสมอ''.....  หายไวๆนะครับทิวไผ่ .................

โดย Tanasak P. - Wednesday, 24 January 2007, 11:18PM

อ่านไม่จบ โชคร้าย..

ช่วงเวลาที่ผ่านมาคงเป็นช่วงที่ลำบากมากของทั้งสาม

แต่มันจะเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดของความเป็นมนุษย์ ของจิตใจมนุษย์

ที่สัมผัสได้ถึงความรู้สึกห่วงใย สงสาร ของเพื่อนผู้ซื่อสัตย์และใจสู้ของเรา

ไผ่มันก็รู้ ผมคิดเอาเองว่าบางแก้วเป็นสุนัขพันธ์เดียวที่จับสัมผัสของคนได้

วันที่มะขามต้องผ่าตัด ผมก็ได้บอร์ดนี้แนะนำ และเป็นกำลังใจ

แต่ Case เจ้าไผ่ หนักกว่า

เรา(ผม ครอบครัว และมะขาม) ขอเป็นกำลังใจ ในการดูแลเจ้าไผ่ต่อไป สับสน

ครอบครัวของผมเชื่อว่าปาฏิหารย์เกิดจาก ความมุ่งมั่นจากจิตใจที่ดี และไม่ย่อท้อในวันที่ลำบาก

อย่าท้อนะครับ เจ้าไผ่ไม่ได้เสียความเป็นบางแก้วไป ยังคงสื่อความรู้สึกกันได้ ยังซื่อสัตย์ และรักเจ้านาย

ถ้ามันพูดได้ วันนี้ มันคงบอกว่า ขอบคุณมากๆที่ดูแลเอาใจใส่ ตาเขียว 

และมันรักเจ้านาย มากกว่าเดิม

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew