ช่วยติชมหน่อยครับ
โดย ป๊อกเด้ง 089-1612986 - Monday, 22 January 2007, 03:31PM

ตอบ: ช่วยติชมหน่อยครับ
โดย ป๊อกเด้ง 089-1612986 - Monday, 22 January 2007, 03:33PM

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 22 January 2007, 05:25PM

สุนัขรูปร่างกำยำล่ำสันดีครับ

ใช่ลูกป็อกเด้งหรือเปล่า   ไปเอามาจากไหน  

ไม่กล้าติครับ   เพราะไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ

เพียงแต่ได้ฟังมาว่า  ลูกสุนัขควรมีหางสั้นและชี้ขึ้นไปข้างหลัง   โตขึ้นถึงจะโค้งสวย  ปลายหางชี้เข้าเส้นหลัง

ต้องระวังอย่าให้หางหนัก    เพราะจะทำให้หางตกมาข้างลำตัวได้

ผิดถูกยังไง   รบกวนผู้รู้ช่วยมาคุยกันข้างหน้าได้เลย   จะได้เป็นความรู้แก่ทุกท่าน ตาเขียว

โดย SANMAI NG - Tuesday, 23 January 2007, 12:08AM

ชอบ ชอบ ชอบ 

น่ารักเจรงๆ อิอิ

โดย ป๊อกเด้ง 089-1612986 - Tuesday, 23 January 2007, 09:22AM
  ไม่ใช่ลูกป็อกเด้งครับ ลูกป็อกเด้งต้องรออีกหน่อยครับ มีมาให้ดูแน่
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 23 January 2007, 12:42PM

ขอบคุณคุณป๊อกเด้งที่ให้ติชมโดยไม่ว่ากัน

ความจริง  ลูกสุนัขของคุณป๊อกเด้ง  ก็มีข้อดีเยอะ  เช่น หัวโต หูเล็ก

เพียงแต่ต้องระวังเรื่องหาง    ถ้าคิดจะพัฒนาสายพันธุ์ต่อไป

อย่าไปน้อยใจ    คงไม่มีหมาตัวไหน Perfect 100 %   ขอให้รู้  แล้วแก้กันไป

อย่างด็อตคอมก็มีปัญหาข้อขาหน้าลู่เอียงไปหน่อยตั้งแต่เด็ก   ทำให้โตขึ้น  ไม่ยอมยืนเหยียดขาหน้าให้ตรง

นี่ก็กำลังหาแฟนที่มีข้อขาหน้าตรงให้ด็อตคอมอยู่   ใครมีลูกสาวสวยๆ   สินสอดไม่แพง   บอกมาได้เลย   จะพาด็อตคอมไปดูตัว

รูปจาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2170

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 28 January 2007, 09:03PM

เพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิด   ขอต่ออีกหน่อย

เข้าใจว่าตอนเด็กๆหางไม่ชี้ขึ้นไปด้านหลัง   ก็ไม่ได้หมายความว่า  โตขึ้นหางจะเสีย

คงขึ้นกับปัจจัยอื่นอีกหลายอย่าง     เพียงแต่ของด็อตคอมนี้  ก็เลือกตามคำแนะนำของผู้อาวุโสในวงการบางแก้วว่าหางควรสั้น ขี้ขึ้นไปข้างหลัง   ตอนแรกยังห่วงว่าหางมันยาวไปหรือเปล่า  กลัวตอนโตหางมันหนัก แล้วจะตก   แต่ตามมาตรฐาน  ถ้าหางไม่ตกลงข้างลำตัว(หางไพล่)  ก็ไม่ถือเป็นข้อบกพล่อง

เพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ถูกต้อง   ขอเอามาตรฐานของหางมาให้ดูกัน 

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=354#2254

โดย p.t. ระนอง - Sunday, 28 January 2007, 09:23PM

เจ้าสาวที่มีข้อขาหน้าตรงๆ หนูปุ้ยพอมีลุ้นมั้ยครับพี่ปิงปองอิอิอิ....
โดย Mongkol Dokrak - Monday, 29 January 2007, 12:53AM

คุณป็อกเด้งครับ.....จริงๆ แล้วดูสุนัขเล็กๆดูยากครับเพราะเมื่อสุนัขโตขึ้นจะมีพัฒนาการที่ต่างกันเนื่องหลายสาเหตุ สายพันธุ์ การเลี้ยงดู ตลอดจนสถานที่อาศัย หากจะดูให้ชัดคงต้องล่วงถึงประมาณ ๑๐ เดือนขึ้นไปจึงจะเห็นโครงสร้างชัดเจนหน่อย

โดยภาพรวมในขณะนี้ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ใช้ได้ครับ สั้น สแควร์ อกลึก ไหล่สูง หูเล็กตั้งป้องไปข้างหน้า กะโหลกค่อนข้างใหญ่ มีสตอปหน้าดี  ส่วนเรื่องหางก็ลองดูที่มาตรฐานพันธุ์ครับว่าเป็นข้อบกพล่องประเภทไหน ข้อบกพล่องร้ายแร็งหรือบกพร่องทั่วไป  เฉพาะข้อบกพล่องร้ายแรงที่จะไม่นิยมนำมาทำพันธุ์หรือประกวดครับ....

ตัวนี้ดูลักษณะที่คุ้นๆ ตา ไม่ทราบว่ามีไลน์จากสายไหนครับ....

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 29 January 2007, 09:56PM

ตอบคุณ p.t.ระนอง   เจ้าปุ้ยในรูปนี้  หน้าตาเซ็กซี่เย้ายวนดีครับ

ถ้าอยู่ใกล้ๆ   ด็อตคอมคงอดใจไม่ได้แน่ๆ    ไม่ต้องเสียเวลาไปเลี้ยงต้อย

แต่ไม่รู้เจ้าปุ้ยอกใหญ่ไหม   ด็อตคอมชอบอกโตๆ  เพราะตัวมันเองมีปมด้อยเรื่องอกเล็ก

มาร์คกิ้งเจ้าปุ้ยตรงสเป็คเลย    อยากได้แบบห่มจีวร(อย่างเจ้าปุ้ย คงต้องเรียกว่าห่มชีพราห์ม)   มีรูปเจ้าปุ้ยตอนเล็กๆให้ดูไหม  ลูกเต้าเหล่าใคร

ขอบคุณคุณมงคล   ที่ช่วยทำให้มองกว้างขึ้น

ต้องขออภัย  ถ้าความเห็นผมทำให้ใครเดือดร้อน

โดย Mongkol Dokrak - Tuesday, 30 January 2007, 07:08AM

ด้วยความยินดีครับคุณปิงปอง.....

ขออนุญาติ พูดถึงด็อตคอมหน่อยนะครับ

มีอย่างหนึ่งไม่อยากให้คุณปิงปองกังวลกับขาหน้าและอกของด็อตคอมครับเป็นเรื่องที่อยากให้มองภาพรวมของเขามากกว่ามองแค่จุดด้อยครับ ถ้าดูจากภาพเขาน่าจะมีอกลึก (อกลึกถึงข้อสอก) ส่วนอกน่าจะแคบมากกว่า ซึ่งอาจเกิดจากออกกำลังน้อย (คงไม่ใช่อกเล็กอ่างคุณปิงปองกล่าว) ส่วนนี้ก็ให้ออกกำลังมากหน่อยสมำเสมอก็พัฒนาได้ครับ อย่างนี้เป็นต้น ถ้าจะหาแม่พันธุ์แก้เรื่องอก น่าจะดูอกของหลักหกเป็นตัวอย่าง สุนัขถ้าอกกว้างส่วนใหญ่จะก้าวย่างดูมีพลังครับ ส่วนสุนัขที่มีมุมขาหลังจะทำให้ movement นุ่มนวลครับ ถ้าได้สุนัขมีไหล่ใหญ่และสูง(High withers) จะทำให้ยืนดูสง่า เป็นต้น..... นี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ซึ่งอาจมีบางท่านอาจคิดแตกต่างก็สามารถแสดงเพิ่มเติมได้ครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 1 February 2007, 11:16AM

ขอบคุณคุณมงคลอีกครั้ง

เรื่องอกนั้น  ความจริงผมก็วิจารณ์หมาตัวเองเล่นๆไปอย่างนั้นเอง  จุดประสงค์ก็เพียงอยากให้เจ้าของหมาทุกท่านได้พูดถึงหมาตัวเองด้วยความสบายใจ   ไม่ต้องไปซีเรียสกันมากนัก  มีอะไรดีไม่ดี   ก็มาเล่าสู่กันฟัง  จริงๆแล้วอกมันก็ไม่เล็กอย่างที่คุณมงคลช่วยชี้แนะครับ

เพิ่งนึกขึ้นได้ว่า  วิจารณ์หมาตัวเองเวอร์ไป    อาจจะเดือดร้อนถึงผู้บรีด   ต้องขอโทษคุณจิตติด้วย   โดยภาพรวมแล้ว ไม่ผิดหวังครับอย่างที่คุณมงคลว่า    ที่วิจารณ์หมาตัวเองเป็นบางจุดไป     ก็เพียงอยากให้เป็นความรู้แก่ผู้อ่านเท่านั้นเอง

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2262

โดย oak _bangkaew - Thursday, 1 February 2007, 10:06PM

งั้น ด.ช.มานะขอถามหน่อยครับ

ที่บอกว่าเรื่อง อกแคบ สามารถแก้ไขได้ด้วยการออกกำลังกาย งั้นทำไมต้องไปหาแม่หมา อกกว้างอย่างสายหลักหกมาช่วยแก้ละครับ  มานะงงครับ

ป.ล.อย่าคิดมากนะครับ

โดย Mongkol Dokrak - Friday, 2 February 2007, 10:01AM

ง่ายนิดเดียวครับลองดูที่มาตรฐานพันธุ์ พูดเรื่องอกบางแก้วของเราไว้อย่างไร?

เราจึงอยากสร้างให้เขามีโครงสร้างของอกอย่างธรรมชาติให้ใกล้เคียงมาตรฐานพันธุ์ให้มากที่สุด   และในส่วนตัวผมยังเชื่อเรื่อง อกกว้างและลึกอย่างธรรมชาติจะทำให้เราเห็นสุนัขเคลื่อนไหวอย่างมีพลังครับ (ควรศึกษากายวิภาค(Anatomy)ของสุนัขประกอบก็จะดีครับ)

ขอขอบคุณ คุณปิงปองครับที่เปิดโอกาสให้ทุกอย่างแม้กระทั่งสุนัขตัวเองเพื่ออุทิศเป็นวิทยาทาน  และที่สำคัญยอมทุ่มแรงกาย แรงใจ และกำลังเงินให้มีการพบปะแลกเปลี่ยนความเห็นอกเห็นใจ ความรู้ ปฏิสัมพันธ์ ของผู้รัก หลงไหลในบางแก้ว ขอขอบคุณอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ครับ

โดย oak _bangkaew - Friday, 2 February 2007, 10:23AM
  ขอบคุณครับที่มาอธิบายให้ ด.ช.มานะเข้าใจมากขึ้น แต่ ด.ช.มานะยังติดสงสัยอีกนิดอะครับว่า ถ้าสุนัขที่อกแคบเกิดจากสรีระที่ได้มาจากสายเลือดนั้นมันสามารถแก้ไขได้ด้วยการออกกำลังกายจริงหรือครับ  แล้วถ้าทำเช่นนั้นสรีระที่อ่อนแอของลูกสุนัขจะไม่เสียหายหรือครับถ้า  โดนให้ออกกำลังกายเยอะๆเพื่อให้อกหายแคบอะครับ  ขอบคุณครับ ด.ช.มานะ
โดย p.t. ระนอง - Friday, 2 February 2007, 09:10PM

หนูม่ายยู้อกกว้างหรือลึก วิจารมาได้เยยค๊า....
โดย Mongkol Dokrak - Sunday, 4 February 2007, 12:24PM
  คุณ P.T สบายดีนะครับ น้องปุ้ยน่ารักครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 5 February 2007, 05:50AM

เรื่องอกนี่  เคยถามผู้รู้หลายท่าน   ได้คำตอบทั้ง 2 อย่างครับ

คือ อยู่ที่สายพันธุ์   และ  การเลี้ยงดู

เคยตั้งคำถามว่า   สมัยก่อน ญี่ปุ่นตัวเตี้ย   แต่ตอนหลังนี้  ตัวสูงใหญ่  ทั้งๆที่ไม่ได้ผสมกับฝรั่ง

อธิบายได้ด้วย โภชนาการ   และ  การออกกำลังกายหรือไม่

ก็ไม่เห็นท่านผู้รู้จะตอบให้กระจ่าง

ตอบ: การประกวดสุนัขที่โคราช ก้าวแรกของโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลของชมรมคนรักบางแก้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - อังคาร, 23 พฤษภาคม 2006, 08:46AM

ขอบคุณครับ

แต่ยังสงสัยว่า  ครั้งหนึ่งญี่ปุ่นเป็นคนตัวเตี้ย   แต่หลังสงคราม  เขาเน้นเรื่องโภชนาการจนตัวสูงใหญ่ได้       จะมาใช้กับสุนัขได้หรือไม่ครับ

และอีกประเด็นหนึ่ง คือ คำว่าอกกว้างเป็นรูปตัวยู  มีมาตรฐานไหมครับว่ากว้างเท่าไหร่จึงจะไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป  เพราะเดี๋ยวใครไปพัฒนาให้บางแก้วอกใหญ่เท่าพิตบูล  ก็ไม่แน่ใจว่าจะถูกทางหรือเปล่า

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1771

โดย Mongkol Dokrak - Monday, 5 February 2007, 07:45AM

เรื่องโภชนาการควรเป็นผู้รู้ตอบดีกว่าครับผมแค่เป็นผู้ใช้ครับ

ในมาตรฐานพันธุ์กำหนดอัตราส่วนของบางแก้วไว้ครับ ความยาวของลำตัวคืออัตรา 1:1  ความลึกของอกในอัตรา 1:2 ของความสูงจากพื้นถึงไหล่ครับ  เราต้องไม่พัฒนาให้บางแก้วเรา Over size ครับ

เรื่องความกว้างของอก ไม่ได้กำหนดอัตราส่วนไว้ครับ กำหนดแต่เพียงว่าอกต้องกว้างและลึกเท่านั้น แต่อย่างไรก็ตาม ได้มีการแสดงภาพลักษณะอกด้านหน้า (Front view)ไว้หน้า 11 ภาคภาษาอังกฤษครับ (ผมไม่แน่ใจว่าภาคภาษาไทยอยู่หน้าเท่าไร) แต่ก็คงเพียงพอที่จะใช้อ้างอิงได้ครับ......

โดย Mongkol Dokrak - Sunday, 4 February 2007, 12:20PM

แน่ใจนะครับว่าคุณโอ๊คไม่รู้เรื่องนี้จริงๆ ......ถึงรู้ผมก็ขอหน้าด้านคุยตามที่ประสพมาให้ฟังละกันเน่าะ ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว.....

ถ้าพิจารณาจากคำตอบของผม ผมยังไม่ได้พูดอย่างที่คุณโอ๊คโพสท์มาเลยนะครับ ถ้าหากอกมันแคบมาทั้งไลน์ตั้งแต่เกิดผมคงไม่แนะนำอย่างนั้นได้ครับ ผมไม่เคยเห็นตัวจริง แต่รู้จักไลน์นี้มาก็เลยตั้งข้อสมมุติฐานตามที่ตอบมาครับ     ผมยังไม่เคยเจอสุนัขเล็กๆออกกำลังกายแล้วร่างกายเสียหายเลยครับ มีแต่โดนให้อยู่ในที่จำกัดหรือสถานที่ไม่เหมาะสมและไม่ค่อยออกกำลังแต่ให้อาหารเกินความต้องการอาจทำให้โครงสร้างไม่เหมาะสมครับ         หากเราให้อาหารให้สอดคล้องกับอายุและออกกำลังให้เหมาะสมและบางแก้วของเราไม่มีโรคเกี่ยวกับกระดูก มีแต่แข็งแรงดีและมีกล้ามเนื้อ (muscle) สวยงามครับ

โดย oak _bangkaew - Monday, 5 February 2007, 01:55PM

ผมขอบอกตามตรงเลยว่า เรื่อง "การออกกำลังกายแล้วจะทำให้อกที่เคยแคบนั้นกว้างขึ้น"  ผมไม่เคยมีความรู้ด้านนี้เลยครับ  พอดีผมเห็นพี่มงคลพูดขึ้นมา  พร้อมกับผมเห็นว่าพี่ได้เดินทางไปอเมริกาบ่อยๆอาจจะได้รับความรู้จากเมืองนอกมาก็ได้เลยถามไงครับ  เพื่อผมจะได้อัพเดทตัวเองบ้าง  ถ้าทำให้ไม่สบายใจผมก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้เลยครับ

ขออภัย ด.ช.มานะ มุทะลุ

โดย Mongkol Dokrak - Tuesday, 6 February 2007, 08:57AM

โอ้ว... คุณโอ้ค ขอโทษครับผมไม่ได้ Complain นะครับเพียงแต่ตั้งข้อสงสัยแค่นั้นเอง  ต่อไปจะระมัดระวังคำพูดให้มากขึ้นครับ..... เช่นกันครับหากทำให้ไม่สบายใจก็ขออภัยด้วยครับ.

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 7 February 2007, 06:04AM

คุณป๊อกเด้ง  เจ้าของกระทู้หายเงียบไปเลย  ไม่รู้โกรธกันหรือเปล่า

อย่างที่บอก  เรื่องหาง  มันไม่แน่เสมอไปไว้ว่า โตขึ้นมันจะไม่ตั้ง

เพียงแต่บอกเคล็ดลับในการเลือกซื้อที่ได้ฟังมาจากท่านผู้รู้อีกที

ถ้าเสียความรู้สึก  ก็ต้องขออภัยที่พูดตรงไปหน่อย

http://www.bangkaew.com/elearning/user/pix.php/2053/f1.jpgชอบป๊อกเด้งมาก    มีลูกเมื่อไหร่  เอามาให้ชมด้วยนะ 

และขออนุญาตปิดกระทู้แทน จขกท ด้วยรูปหางและอกในมาตรฐานที่คุณมงคลอ้างถึง  เพื่อให้เป็นความรู้แก่ผู้อ่านต่อไป

จาก

แหล่งข้อมูลTBD Breed Standard

โดย wanchai lumpu - Sunday, 25 February 2007, 10:46AM

สวยครับอยากรู้จักจังเลย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew