ใครทราบไหมครับว่าที่ปัตตานี... มีสมาคมสุนัขไทยบางแก้วหรือเปล่า
โดย apichat choomkong - Sunday, 21 January 2007, 12:21PM

ใครทราบไหมครับว่าที่ปัตตานี... มีสมาคมสุนัขไทยบางแก้วหรือเปล่า

พอดีผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกไม่กี่วันเองครับ  จะได้แวะเวียนและทำความรู้จักได้ครับ

ตอบ: ใครทราบไหมครับว่าที่ปัตตานี... มีสมาคมสุนัขไทยบางแก้วหรือเปล่า
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 23 January 2007, 04:44PM

ที่ปัตตานียังไม่มีครับ แถวนั้นคนพุทธมีน้อย ฉะนั้นคนที่จะเลี้ยงหมาก็มีน้อยเช่นกัน ในเมืองไทยมีสองสมาคม บางแก้วเท่านั้นตั้งอยู่ที่พิษณุโลก หนึ่งชมรมไทบางแก้ว เป็นชมรมใหญ่ ตั้งอยู่ในกรุงเทพ ฯ มีคุณเพื่อนบางแก้ว เป็นรองประธาน

ในพิษณุโลก มีชมรมหมาบางแก้วอยู่หลายชมรม ไว้ว่างๆ จะมาบอกที่อยู่ให้ครับ  แต่จำได้ว่าที่ปัตตานีมีคนเลี้ยงหมาบางแก้วอยู่หลายท่าน

ตอบ: ใครทราบไหมครับว่าที่ปัตตานี... มีสมาคมสุนัขไทยบางแก้วหรือเปล่า
โดย apichat choomkong - Tuesday, 23 January 2007, 05:20PM

ขอบคุณมาก คุณ Patchara กับคำตอบ ที่ได้แนะมา เป็นเรื่องจริงที่ปัตตานีมีคนพุทธ ถ้าพูดโดยรวมก็ 10% ของประชากร ซึ่งปัจจุบันมีปัญหามากอย่างที่เป็นข่าวระเบิดบ้าง ยิงกันบ้าง

บ้านไหนที่พอมีสุนัขไว้ก็อุ่นใจได้ส่วนหนึ่ง ธรรมชาติ อยู่แล้วถ้ามีคนแปลกหน้าเข้ามาพื้นที่บริเวณอาณาเขตที่เค้าสังเกตได้ ก็จะมีเสียงเห่าตามมานั้นเอง ยิ่งได้เจ้าบางแก้วเป็นเพื่อนที่แสนหวงเจ้าของก็อุ่นใจไม่น้อย

แต่คนร้ายก็ไม่เบา สมมุติว่าจะก่อเหตุบ้านไหน เค้าก็จะขับรถมอไซด์แล้วขว้างขนมให้สุนัขกินโดยจะใส่ยาเบื่อไว้ด้วย

บ้านไหสุนัขตายลงหรือหายไปโดยไร้ร่องรอย สังหรณ์ใจได้เลย จะมีแขกมาเยือนถึงที่แน่ เดี๋ยวนี้นิยมเผาทั้งบ้านและเจ้าของ

เพื่อนๆพอจะแนะนำถึงวิธีที่ไม่ให้เจ้าบางแก้วของเรากินอาหารของคนแปลกหน้าได้ วานคำตอบหน่อยนะครับ

ปล.เจ้าก๋วยจั๊บโตขึ้นก็ต้องเข้าเวรยามเป็นแน่แท้

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 24 January 2007, 12:44PM

เรื่องขนมและเหยื่อนั้น ผมคิดว่ามี 2 วิธีในการแก้ปัญหา แต่อาจไม่สำเร็จร้อยเปอร์เซนต์

อันที่หนึ่งก็คือ ฝึกไม่ให้กินของจากคนแปลกหน้า ซึ่งน่าจะเป็นเรื่องค่อนข้างยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ข้อสอง แบ่งให้ลาดตระเวนบ้าง และที่เหลือให้อยู่ในกรงเพื่อกันไว้แจ้งเหตุ เมื่อพวกข้างนอกกรงคือ พวกเดนตายอาจล้มหมอนกินเหยื่อแล้ว พวกในกรงจะได้เห่าแจ้งเหตุ  เมื่อคนร้ายได้ยินเสียงเห่าก็คงนึกว่าหมายังไม่ตายหมด จึงไม่กล้าเข้ามาก็ได้

เมื่อช่วงปลายปี 2549 หนังสือสื่อรักสัตว์เลี้ยง เคยลงในบทบรรณาธิการว่า ร็อตไวเลอร์ขายดีจนหมดตลาดเพราะคนทางใต้ซื้อเพื่อนำไปเฝ้าและปกป้องทรัพย์สิน  ผมจึงถ่ายสำเนาส่งให้ท่านนายกสมาคม ฯที่พิษณุโลก อบจ ปศุสัตว์จังหวัด ช่วยกันหาทางส่งหมาบางแก้วชนิดสายดุหน่อยไปช่วยทางใต้โดยอาจขายแบบเหมายกโหลอะไรทำนองนั้น แต่ถึงทุกวันนี้ก็ไม่ทราบความเลื่อนไหวใดๆ เลย 

เสียดายโอกาสที่ไม่ได้ช่วยพี่น้องชาวใต้ เราจะหวังพึ่งพิงทหารตำรวจอย่างเดียวคงยาก ยามไม่ปกตินี้ก็ขอให้ไม่มีเหตุร้ายเกิดขึ้นอีกเถอะ  ลองโทรหาเลขสมาคม ฯ ดาบศักดิ์วิชิต 081-3242524

เผื่อท่านจะช่วยประสานให้ เอาเบอร์นายก ฯ อาจาย์กมล สายสร้อยเงิน 081---7277-686

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 25 January 2007, 04:10PM

1. สมาคมส่งเสริม อนุรักษ์และพัฒนาสันุขไทยพันธุ์บางแก้ว ในประเทศไทย  อ.กมล สายสร้อยเงิน นายก ฯ ปัจจุบัน

หมาบางแก้วที่ทำชื่อเสียงให้ ศรีไพร ขุนศึก ร่องกล้า ต้นแบบ ฯลฯ

ตั้งอยู่ที่ 839 ถนนบรมไตรโลกนารถ 2 ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000

โทร. 055-217068 มือถือ 081-727-7686

2.สมาคมผู้เลี้ยงสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว พิษณุโลก

(ตั้งใหม่ 22/11/2548 ) 

เพิ่งจะมีกิจกรรมประกวดครั้งแรกในวันที่ 17-18 กพ2550 ที่พิษณุโลก

คุณพิชัย คำสุวรรณ เป็นนายก ฯ (แอ๊ด)

หมาบางแก้วที่ทำชื่อเสียงให้คือ นพเกล้า จ้าวซัน

999/179 หมู่บ้านปาล์มเพลส์ หมู่ที่ 3 ตำบลอรัญญิก อ.เมือง จ.พิษณุโลก

3.ชมรมไทยบางแก้ว แห่งประเทศไทย

(ชมรมบางแก้วที่ใหญ๋ที่สุดในเมืองไทย และมีชื่อเสียงมาก)

ประธาน คุณไพโรจน์ รุ่งภูวภัทร   โทร.02-311-0981-4

หมาบางแก้วที่ทำชื่อเสียงให้คือ ซํยโจ ทองเด่น ยอดยิ่ง ฯลฯ

รองประธาน คุณธนนันท์ แจ้งเกษมสุข(เพื่อนบางแก้ว)

โทร.086-386445หมาบางแก้วที่ทำชื่อเสียงให้ หลักหก (ฮ่องเต้ ) ฯ ล ฯ

ส่วนชมรมอื่นๆส่วนใหญ่ก็อยู่พิษณุโลก จะมีส่วนจังหวัดอื่นๆ ก็เป็นสาขาของชมรม เช่นเชียงใหม่ พัทยา ฉะเชิงเทรา ลพบุรี

ฟาร์มใหญ่สุดๆ ก็ต้อง วังงามไทยบรีด  ชัยนาท 29/2 ม.11 ต.ตลุก อ.สรรพยา จ.ชัยนาท 17150

เจ้าของเจ้าโตโต้ พ่อเจ้าอะราชิ เอ็ม16 ฯลฯ เจ้าของคือคุณญานเดช งามวัฒนะ  โทร081-9735798 056-416-441

คงน่าจะพอนะครับแต่ถ้าต้องการมากกว่านี้จะไปค้นที่ กรุเก่า ๆให้

โดย apichat choomkong - Tuesday, 23 January 2007, 06:31PM

รูปของเจ้า ก๋วยจั๊บ ครับ กำลังซนมาก ตอนนี้อยู่ปัตตานี

ขึ้นภูเขา สวนยางทุกวัน แข็งแรงดีมาก อายุแค่ 71 วัน

ต้องเดินทางจาก พิโลก มาค้างคืนที่ นครสวรรค์ 1 คืน

รุ่งเช้าเดินทางต่อถึงกรุงเทพ นอนพักที่กรุงเทพ 4 คืน

จากนั้นนั่งรถไฟ ชั้นพัดลมอีกหนึ่งคืนกว่าจะถึงสถานีปัตตานี

ทีแรกกลัวจะเมารถแต่กลับตรงข้ามซนมาก ฉลาดแสนรู้นัก

ฝากนี้ฝากตัวด้วยนะครับ

โดย ธนิศา ไชยภูริพัฒน์ - Tuesday, 23 January 2007, 09:33PM

โอ้โฮ...นั่งรถตั้งไกล ไม่เมาเลย แข็งแรงมากนะคะก๋วยจั๊บเนี่ย เรื่องไม่กินอาหารคนแปลกหน้านี่ไม่รู้เหมือนกันว่าสอนยังไงนะคะ แต่เคยเห็นบางแก้วพันธุ์ทางตัวนึง ฉลาดมาก ไม่ยอมกินอาหารคนแปลกหน้าเลย ไม่รู้เจ้าของเขาสอนยังไงเหมือนกัน อาจจะเป็นนิสัยของเขาเองก็เป็นได้น่ะค่ะ ยังไงถ้ารู้วิธีแล้วจะมาบอกนะคะ
โดย apichat choomkong - Wednesday, 24 January 2007, 10:21AM

เมื่อวานพาไปเที่ยวบ้านญาตๆ พอดีมีโกลเด็นท์ของลุงเข้ามาเล่นด้วย ทีแรกก็เล่นกันดีแต่เจ้าโกลเด็นท์เล่นหนักไปหน่อย เจ้าก๋วยจั๊บเห็นไม่เข้าทีเลยกัดเข้าให้อย่างดุดัน เห็นอย่างนั้นตกใจนะเพราะเจ้าโกลเด็นท์ตัวโตกว่ามั่กๆ เลยต้องเข้าไปอุ้มพาไปเล่นที่บริเวณอื่น แต่พอสักพักเจ้าก๋วจั๊บยังติดใจอยู่วิ่งเข้ามากัดอีกครั้ง

เลยต้องพากลับบ้าน เห็นนิสัยอย่างนี้ไม่รู้ว่าโตขึ้นจะมีปัญหาหรือเปล่า

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Wednesday, 24 January 2007, 01:11PM

มันเป็นนิสัยของหมาบางแก้วน่ะ  ไม่ต้องฝึก ข้อนี้ล่ะที่ผมจำฝังใจ จึงอยากจะเลี้ยงบางแก้วมากๆๆ

แต่ก่อนผมได้ไปเรียนที่เพชรบุรี และต้องนอนค้างคืนทุกวันเสาร์ ก็จต้องเช่าที่พักนอนค้าง แล้วมีอยู่วันหนึ่ง ช่วงหน้าเทศกาล แต่ไม่ได้หยุดเรียน มีคนมาพักเยอะมาก จังหวะที่ผมเดินกลับมาที่พัก ก็ได้เห็นลูกหน้าตัวหน้าวันเดือนเศษๆ น่ารักมากๆ ขนฟู ซนกำลังอยู่ตัวเดียว ก็เลยคิดจะเดินไปอุ้มเล่น ที่ไหนได้ มันเห่า ขู่ขนพองเลย พยายามยังไงก็ไม่สำเร็จ เลยคิดแผนเดินไปซื้อขนมปังหอมๆมาให้กิน แนะมันไม่ยอมกิน ขู่หนักกว่าเก่าอีก เสียงดังมาก ขณะนั้นเจ้าของคงตื่นเพราะได้ยินเสียง(มาพักที่เดียวกับผม)น้องหมาเห่า ก็เลยเดินออกมาดู(พอดีใจดี ก็เลยไม่โดนดุว่าไปแย่หมาเค้า) เค้าบอกว่า "มันไม่ยอมกินของคนแปลกหน้าครับ หวงตัวด้วย มันพันธุ์บางแก้วครับ" เท่านั้นล่ะ บางอ้อทันที แล้วจำฝังใจ

แต่การให้อาหารด้วยเฉพาะคนในบ้านเป็นสิ่งดีที่ควรกระทำ เพราะถ้าเราไม่อยู่คนในบ้านจะให้ทานได้ ปัจจุบันน้องหมาผมทุกตัว ไม่ทานของคนแปลกหน้า ขนาดลูกน้องผมเดินไปให้แทน มันยังขู่ ไม่กินด้วย

โดย apichat choomkong - Wednesday, 24 January 2007, 02:01PM

นี่คือสภาพบ้านอาของผมที่โดยเผาจากพวกโจร หนังสือพิมไทยรัฐได้ลงไว้หน้าหนึ่งเลย ฉบับที่ 12/12/2549

ด้าน จ.ปัตตานี เมื่อเวลา 02.00 น. พ.ต.อ.กอบ อัจนากิตติ ผกก.สภ.อ.ปะนาเระ รับแจ้งมีคนร้ายลอบวางเพลิงบ้านเลขที่ 74 หมู่ 2 ต.บ้านนอก ไปตรวจสอบพบเพลิงกำลังลุกไหม้บ้านอย่างรุนแรง จึงระดมฉีดน้ำสกัดเพลิงไว้ได้ แต่บ้านถูกไฟเผาวอดทั้งหลัง สอบสวนนายสามารถ ชุมคง อายุ 47 ปี เจ้าของบ้าน ซึ่งขาซ้ายพิการ ให้การว่าขณะกำลังนอนหลับในบ้าน ได้ยินเสียงผิดปกติและได้ กลิ่นน้ำมัน จึงแอบดู พบคนร้ายกำลังราดน้ำมันจุดไฟเผาบริเวณระเบียงบ้าน จึงใช้ปืนพกยิงใส่คนร้ายบาดเจ็บไป 1 คน ขณะเดียวกัน พรรคพวกของคนร้ายที่ดักซุ่มได้ใช้ปืนอาก้ากราดยิงใส่ พร้อมลากตัวเพื่อนที่ถูกยิงหลบหนีไปได้ ขณะเพลิงลุกลามได้กระโดดหนีออกทางหน้าต่างรอดจากถูกไฟคลอกหวุดหวิด 

จริงแล้วประมาณ 5 ทุ่มได้ อาผมปิดไฟจะเข้านอน(อาผมอาศรัยอยู่ตัวคนเดียวตลอด) สักพักได้ยินเสียงเจ้าหลงเห่าผิดสังเกตุ เลยแอบมองลอดช่องของบ้านเห็น 5-6 คนกำลังเดินเข้ามา เหตุที่รู้ตัวตื่นก็ต้องขอบใจเจ้าหลง(สุนัขเฝ้าบ้าน) ที่เห่าคนร้าย จริงได้เตรียมตัวทัน ไม่อย่างงั้นแย่แน่

ตอนนี้อาเลยอยากได้บางแก้วหลายๆตัว เพื่อเป็นเพื่อนตายด้วยกันร่วมด้วยช่วยกันระวังภัยในเบื้องหน้าที่จะมาเยือน เพราะบางแก้วรักเจ้าของมากสมคำเล่าลือ

ปล. คืนนั้นเองเจ้าหลงจบชีวิตจากกระสุน อาก้า

ตายอย่างสมเกียรติ 

บางแก้ว...ณ...แดนใต้
โดย apichat choomkong - Wednesday, 24 January 2007, 06:11PM

จากเหตุรายวัน สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ เดี๋ยวนี้คนเริ้มเลี้ยงบางแกวเพิ่มขึ้น เป็นเพื่อนที่น่ารักมาก
ตอบ: บางแก้ว...ณ...แดนใต้
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Thursday, 25 January 2007, 02:14PM

เป็นแต่เคยอยู่ปัตตานีน่ะค่ะ  ใช้ได้มั๊ยคะ.. 55 

เคยอยู่ตั้งแต่ตอนปลายปี 46 - มี.ค.49 ก็ประมาณ 2 ปีครึ่ง เพิ่งย้ายหนีขึ้นมาอยุ่ชุมพรเกือบปีนี่เองค่ะ (แฮะ ๆ จริง ๆ เพราะคุณแฟนได้งานที่ชุมพรต่างหาก...)  ตอนนั้นอยู่ที่แหลมนก ต.บานา ค่ะแถบที่เค้าทำหมึกแห้ง ปลาเค็มกันน่ะค่ะ (คนละเรื่องกับสวนยางเลยเนอะ)

นี่ค่ะลูกสาว ไปอยู่ปัตตานีตั้งแต่อายุ 6 เดือน ตอนนี้เกือบ 4 ปีแล้ว รูปนี้ถ่ายแถว ๆ หน้าบ้านเดิมที่แหลมนกค่ะ

ตอบ: บางแก้ว...ณ...แดนใต้
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Thursday, 25 January 2007, 02:23PM

ตอนอยู่ปัตตานีก็เคยเห็นบางแก้วหลายตัวนะคะ เวลาขับรถผ่านก็จะเอาเจ้านีโมยื่นหน้ายื่นตาออกไปทักทาย ยิ่งในเมืองแถบที่มีไทยพุทธอยู่ ก็จะเห็นบ่อย ๆ ค่ะ  แต่ไม่ทราบจริง ๆ ว่ามีการรวมกลุ่มกันหรือเปล่า  เสียดายเนอะ ถ้าก้ายังอยู่ที่นั่น ก็คงได้มีโอกาสเจอกัน แต่ตอนนี้คงคุยด้วยห่าง ๆ นะคะ ...ハムコハケ

...เป็นกำลังใจให้คน และบางแก้วแถว ๆ นั้นด้วยค่ะ...

...ฝากอีกรูป แม่น้ำปัตตานีค่ะ รูปนี้ประมาณปลายปี 48...

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew