สอบถามเกี่ยวกับบางแก้วหน่อยคับ
โดย พีรพัฒน์ ศรแก้ว - Friday, 19 January 2007, 12:05AM

อยากถามว่าถ้าเราได้ลูกสุนัขที่มีพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์ดุ ลูกออกมามันจาดุด้วยไหมคับแล้วถ้ามันเกิดดุ แต่เราเลี้ยงอย่างถูกวิธีมันจาช่วยได้มั๊ยคับ

อีกข้อ คือว่าบ้านผมเป็นบ้านเดี่ยวอะคับแล้วกลางคืนอยากบ่อยสุนัขไว้อะคับ มันจะทำให้เค้าเสียนิสัยป่าวคับ กลัวยุงกัดเหมือนกันกะว่าจาหาผ้ามากั้นตรงประตูเข้า-ออกกรงแล้วให้เค้าเค้าออกเองอะคับ(เฉพาะช่วงกลางคืนเท่านั้น)ช่วงเวลาอื่นๆก็ปล่อยแต่เช้า-กลางวัน-เย็นตามปกติ จะดีป่าวคับ

แล้วอีกอย่างควรกังสุนัขรวมกันหลายๆตัวหรือแบ่งเป็นกรงละตัวดีอะคับแต่กะเลี้ยงสัก2ตัวอะคับเอาไว้กรงเดียวกันคงไม่มีบัญหามั่งคับ เค้าจาได้มีเพื่อนเล่นกันด้วย

ชี้แนะหน่อยคับ...ขอบคุณมากคับ

ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับบางแก้วหน่อยคับ
โดย oak _bangkaew - Friday, 19 January 2007, 02:04PM

อยากถามว่าถ้าเราได้ลูกสุนัขที่มีพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์ดุ ลูกออกมามันจาดุด้วยไหมคับแล้วถ้ามันเกิดดุ แต่เราเลี้ยงอย่างถูกวิธีมันจาช่วยได้มั๊ยคับ

ก็ช่วยได้ในระดับนึงครับ  แต่ต้องเป็นการเลี้ยงดูที่ถูกวิธีเท่านั้นนะครับ

อีกข้อ คือว่าบ้านผมเป็นบ้านเดี่ยวอะคับแล้วกลางคืนอยากบ่อยสุนัขไว้อะคับ มันจะทำให้เค้าเสียนิสัยป่าวคับ กลัวยุงกัดเหมือนกันกะว่าจาหาผ้ามากั้นตรงประตูเข้า-ออกกรงแล้วให้เค้าเค้าออกเองอะคับ(เฉพาะช่วงกลางคืนเท่านั้น)ช่วงเวลาอื่นๆก็ปล่อยแต่เช้า-กลางวัน-เย็นตามปกติ จะดีป่าวคับ

ไม่ทราบตอนนี้สุนัขอายุเท่าไหร่ ถ้ายังเล็กอยู่ก็อย่าพึ่งปล่อยเลยครับ ส่วนเรื่องการปล่อยสุนัขนั้นผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตประจำวันของเจ้าของครับ  ปรับให้เหมาะสมกับเราจะได้มีความสุขทั้งนายและลูกน้องครับ

แล้วอีกอย่างควรกังสุนัขรวมกันหลายๆตัวหรือแบ่งเป็นกรงละตัวดีอะคับแต่กะเลี้ยงสัก2ตัวอะคับเอาไว้กรงเดียวกันคงไม่มีบัญหามั่งคับ เค้าจาได้มีเพื่อนเล่นกันด้วย

ผมแนะว่าถ้ายังเล็กมากๆก็รวมได้แต่พอโตสัก 2-3 เดือนผมแนะนำให้แยกกรงละตัวครับ  ผมกลัวมันจะกัดกันแล้วที่นี้จะเป็นปัญหาปล่อยเล่นกันไม่ได้อีกเลย  และฝากไว้ว่าอย่าให้กัดกันเป็นอันขาดไม่งั้นปัญหาจะมาเยือน

ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับบางแก้วหน่อยคับ
โดย พีรพัฒน์ ศรแก้ว - Friday, 19 January 2007, 04:37PM
  ขอบคุณมากสำหรับตำตอบคับ ก็กะว่ารอให้เค้าโตก่อนอะคับแล้วถึงปล่อยกลางคืน
โดย จรัญ กาลตนากูล - Friday, 19 January 2007, 07:02PM

ถ้ากลัวยุงกัด ยกพัดลมให้เขาไปเลย 1 ตัวช่วยได้เยอะ และฉีดวัคซีนหรือใช้ยากินกันโรคพยาธิหนอนหัวใจ  

การเลี้ยงหลายตัวรวมกันอาจเกิดปัญหาเรื่องการกัดกันได้ แต่ถ้าคุณเป็นจ่าฝูงสามารถควบคุมเขาได้ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าควบคุมเขาไม่ได้ปัญหาก็จะตามมา ลองศึกษาวิธีการเลี้ยงของบ้านโชกุนไว้เป็นแนวทางในการเลี้ยง พี่เพื่อนบางแก้วเขียนไว้ได้ดีครับ

เรื่องดุน่าจะขึ้นอยู่กับวิธีการเลี้ยงมากกว่า เรียกว่าคน 60 หมา 40 ในวิธีการเลี้ยงคนเลี้ยงมีส่วนทำให้หมาดุมากกว่าตัวหมาเอง แต่การก้าวร้าวอาจมาจากสายพันธ์ซึ่งอาจแก้ได้ยากแต่ทั้งนี้วิธีการเลี้ยงก็ช่วยได้มากครับ คนสามารถควบคุมสุนัขได้ในฐานะจ่าฝูง แต่จ่าฝูงต้องรู้จักหน้าที่ตัวเองก่อนว่าควรจะทำอย่างไรกับลูกฝูง  หลายครั้งที่คนกลับตกเป็นลูกฝูงเสียเองและไม่เข้าใจธรรมชาติของหมา กลับกลายเป็นว่าหมาดุ

ขอให้โชคดีกับบางแก้วครับ เลี้ยงเขาให้ถูกวิธี อนาคตจะได้หมาที่ดีเป็นเพื่อน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew