หลานๆ ของฮ่องเต้ จ้า
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:07AM

หลานๆของฮ่องเต้ ชุดแรกที่เกิดในบ้านโชกุน ช่วยวิจารณ์หน่อยซิครับว่าน่ารักหรือเปล่า

ตัวแรก เป็นเพศผู้ผมเรียกว่า เจ้าอ้วน เพราะมันตัวใหญ่ที่สุดในคลอกเลยครับ

ตอบ: หลานๆ ของฮ่องเต้ จ้า
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:06AM

ตัวนี้ก็เป็นเพศผู้ เช่นกันครับ ยังไม่ได้ตั้งชื่อ รู้แต่ว่าโคตรซน
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:09AM

ตัวนี้เพศเมีย เป็นขวัญใจผมครับ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:11AM

นี่ก็สาวน้อย อีกตัว

โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:13AM

นี่ก็อีกหนึ่งสาว หุหุ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:14AM

เป็นสาว ด้วยจ้า
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:16AM

พวกหนูน่ารักไหมค่ะ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:18AM

นี่ก็คืออาหารเสริมที่ช่วยให้พวก ผมเติบโตและแข็งแรง
โดย Tripple_A ละโว้บางแก้ว - Wednesday, 10 January 2007, 09:28AM

อาหารเสริมแบบนี้ ว่างๆ จะพาลูกๆ ที่บ้านไปขอแบ่งกินคงไม่ว่าไรกันนะครับพี่ เพราะมีตั้ง ๔ ข้าง

โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:29AM

ว่าแต่เธอ เป็นลูกใครหว่า? หน้าตาไม่เห็นเหมือนใครๆเลย หุหุ

หนูเป็นลูกของฮ่องเต้ นี่ค่ะ ไม่จำเป็นต้องเหมือนใครๆค่ะ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 09:31AM

เอาลูกตะกร้อไหมค่ะ น้องน้ำใจ เพราะ อีกสามอันมันไม่มีเหลือแล้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 10 January 2007, 10:01AM

วิจารณ์ให้ตามคำขอนะครับ

ลูกสุนัขครอกนี้ น่ารักจัง 

พ่อแม่เป็นใครเอ่ย  มาจากคอกไหน

ครอก กับ คอก ใช้ผิดกันบ่อย

แต่เพิ่งเคยเห็นใช้ คลอก ในกระทู้นี้เป็นครั้งแรก  ไม่รู้ใช้ไฟสุมทำคลอด หรืออย่างไร กัดฟัน

โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 10:12AM
  หุหุ ต้องขอ อำไพ สงสัยจะเขียนผิดครับ พ่อเป็นใคร ม่ายบอกครับ ส่วนแม่เป็นลูกของฮ่องเต้ ชื่อ โนเบล สุนัขที่ใช้ผสมเป็นสุนัขในบ้านทั้งหมดครับ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 10 January 2007, 10:24AM

ตะกี้พึ่งนั่งทางในคุยกะเจ้าโนเบลมา  โนเบลมันตอบว่าตอนคลอดก็เป็นลูกหนู(หมา)  แต่พอโดนแยกออกไปกลายเป็นลูกอะไรก็ไม่รู้

ส่วนพ่อของเด็กๆ หนูเห็นพ่อ(พ่อหนู)มะยอมเฉลย  สงสัยจะเปิดให้ทายกัน ชิงรางวัลลูกชิ้นร้านยายช้า 2ลูกแง๋มเลย  อิอิ

โดย ยศชัย ชัยพรหมมา - Wednesday, 10 January 2007, 10:33AM

น่ารักจังงับ  แล้วผมหละ น่ารักไหมงับ.. เอ๋ง..

โดย yod sun junior - Thursday, 11 January 2007, 09:45PM

จ้ำม่ำค่ะ ให้มาก็ไม่มีปัญญาเลี้ยง.. ขอให้น้องหมาโชคดีมีคนรักมั้ก ๆ ๆ ค่ะ ได้แต่ชื่นชมค่ะ อยากถามพี่เพื่อนฯ ว่าทำมาหาเลี้ยงหมาอย่างไรถึงได้อ้วนคะ น้องหมาปีใหม่ กุ๊ก ๆ กู๋ ของหนูผอมมาก 

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 10 January 2007, 10:50AM

พ่อกะแม่ นู๋ๆ ทั้งหลายเนี่ยนะ จะ ครอก หรือ คลอก หรือ คอก ไหนก็ม่ายรู้แหร่ะ

แต่น่าร๊าก.....จัง   จริงๆ น้า ยักคิ้ว

มีใครคนหนึ่งสนใจเจ้าตัวน้อยกะลูกตะกร้อจ้า ใจดีให้ฟรีมั๊ยจ๊ะ  จะนั่งรถไฟไปรับจ้า หฺหฺ

ให้ตะกร้อฟรีม่ายเอานะจ๊ะ   จาเอาเจ้าตัวที่ยืนคร่อมตะกร้ออยู่อ่ะจ้ะ   อิอิ อิอิ อิอิ

โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 10 January 2007, 11:58AM
  มาชื่นชมหลาน ๆ ของฮ่องเต้ น่ารัก (ลักพา) และสวยทุกตัวเลย ทำได้ไงนี่ อิจฉาตาร้อนแล้วนา
โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Wednesday, 10 January 2007, 12:01PM
  รูปเด็ก ๆ ที่เอามาโชว์อายุกี่เดือนคะ...น่ากอด..น่าฟัดมาก....มีความเห็นเหมือนคุณจิตรใส...รอคนใจดี...ซักวันหนึ่งจะบุกไปเยือนถึงถิ่น...คอยดู (จริง ๆ แล้ว บ้านย่าอยู่ที่ อ.บางบาลค่ะ แต่แตงโมอยู่สมุทรปราการเจ้าค่ะ)
โดย เพชร หนองแขม - Wednesday, 10 January 2007, 12:32PM

ผมมีลูก สองแม่ รวม 11 ตัว ตอนนี้ เหลือแต่อวบๆ หล่อ ๆ 3 ตัว กำลังคิดว่าจะหา ตัวเมีย สัก 2 เดือน อวบ ๆ ไว้ให้เค้า เผื่อ อีก สองปี จะได้มี อวบๆ ออกมาอีก ใครมี วานบอกหน่อยครับ จะได้ไปดู เผื่อจะผ่องมาไว้ที่บ้าน

ข้างล่างนี่รูป ลูกชายผม ชื่อ มิกกี้ (เม้าท์ตัดออก แค่นี้ก็ กัดกระจายแล้ว ถ้ามีเม้าท์ด้วย แย่แน่ ) อายุ 63 วัน หนัก 5 กก ครับ

โดย สายลม ซนเป็นลิง - Wednesday, 10 January 2007, 12:42PM

หน้าตาน่ารักทั้งนั้นเลยคร้าบบบ..ลุงนันท์ ป๋มว่าเจ้าตัวที่ว่าโคตรซนน่าจะมาเป็นลูกบ้านป๋มนะคร้าบเนี้ย

โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 12:58PM

หุหุ ขอบคุณ ป้าชัช ท่านกาฯ น้องแตงโม เพชรหนองแขม สายลม ครับ

ตอบ ป้าชัชที่น่ารักของผม อย่าอิจฉาเลยครับ ผมไม่เคยลืมสัญญาจ้า กำลังมองดูตัวที่น่ารักไว้อยู่จ้า อากาศหนาวแล้วท่านป้าฯ อย่าลืมดูแลสุขภาพหน่อยนะครับ

ตอบ ท่านกาฯ อย่าลักของผมเลย ผมไม่ลำเอียงหรอกครับ สำหรับเจ้าอ้วนก็รักครับ เพียงแต่เราจะเก็บตัวผู้น้อยหน่อยเพราะ เราอยากจะเห็นสุนัขในรุ่นต่อๆไปครับ

ตอบ น้องแตงโมวัดไตรฯ โทรมาเถอะครับ ยินดีที่จะตอบทุกปัญหา

ตอบคุณ เพชร หนองแขม ยินดีที่รู้จักครับ

โดย สายลม ซนเป็นลิง - Wednesday, 10 January 2007, 01:11PM

ฮั่นแน่!! ลุงนันท์ไม่อยากเก็บตัวผู้เหรอคร้าบ งั้นยกให้ป๋มหมดเลยได้ป่าว ว่าจะเปิดฮาเล็มจักกะหน่อย เหอ เหอ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 04:05PM

วิธีการเลี้ยงลูกสุนัขบ้านโชกุน

ก่อนที่เราจะทำการผสมพันธุ์สุนัข เราต้องมีการเตรียมแม่พันธุ์ ปรับสภาพร่างกายของแม่พันธุ์ให้สมบูรณ์แข็งแรง โดยการปรับเรื่องอาหารให้เป็นเกรดดีขึ้นจากปรกติที่เราเลี้ยง ทำวัคซีนล่วงหน้า ทำการถ่ายพยาธิ์อย่างสม่ำเสมอ ดูสุขภาพของเขาให้พร้อมและแข็งแรง เพื่อสุขภาพที่ดีของลูกสุนัขที่จะเกิดขึ้นมาดูโลกใบนี้

มื่อเราผสมพันธุ์สุนัขไปแล้วเราก็ต้องดูแลตัวเมียดีๆ(ทำให้เหมือนแฟนเรากำลังท้องนะ อิอิ) ให้อาหารที่เกรดดีๆหน่อย ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่เราคิดว่าดีและเหมาะสมกับสตังค์ในกระเป๋าของท่าน ในช่วงที่เขากำลังตั้งท้อง สิ่งที่จำเป็นก็คือ การให้แคลเซี่ยมเสริมให้เขา ในปริมาณที่สูงกว่าปรกติ หาอาหารที่มีธาตุเหล็กสูงๆมาให้เขาทานมากๆหน่อย เช่น พวกตับ และเมื่อใกล้ๆสุนัขจะคลอดต้องซักหนึ่ง-สองอาทิตย์เป็นช่วงเวลาที่สำคัญมากๆ แม่สุนัขต้องการแคลเซี่ยมเพื่อไปช่วยสร้างกระดูกและขนของลูกสุนัขที่อยู่ในท้อง อาหารที่มีธาตุเหล็กสูงๆก็เพื่อไปช่วยสร้างน้ำนมให้แม่สุนัขจ้า สุนัขจะคลอดลูกเมื่อตั้งท้องประมาณ 58-63 วัน นับตั้งแต่วันผสม

เมื่อลูกสุนัขเกิดมาแล้ว 2 วันแรกสำคัญมากเลยละครับ เพราะแม่สุนัขจะอ่อนเพลียจากการคลอด หรือว่าแม่สุนัขอาจจะคลอดลูกเป็นครั้งแรก ช่วงนี้อาจจะมีลูกสุนัขโดนแม่สุนัขทับตายก็มี เพราะฉะนั้นต้องหมั่นมาดูแม่สุนัข และนับดูลูกสุนัขทุกครั้ง พยายามดูบ่อยๆจน 7 วันผ่านไป ลูกสุนัขจะรอดพ้นจาการที่ถูกแม่สุนัขทับตายครับ

ลูกสุนัขที่เกิดถ้าน้อยๆก็จะไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้ามากก็ต้องเหนื่อยกันหน่อยนะครับ คือการจัดให้เขาได้กินนมเฉลี่ยในปริมาณที่เท่าๆกัน ถ้าลูกสุนัขมีมากกว่าเต้านมแม่สุนัข และต้องมีการจัดหานมมาเพิ่มให้เขาโดยใช้นมแพะ หรือเป็นนมชงสำหรับลูกสุนัขก็ได้ แต่นมแพะจะดีกว่ามากๆครับ ช่วยป้อนให้เขาโดยใช้สลิงฉีดยาบีบทีละน้อยๆให้เขาเพื่อให้ลูกสุนัขเจริญเติบโตเฉลี่ยเท่าๆกัน แต่การป้อนนี้เป็นการเสริมนะครับ เช่น ให้ลูกสุนัขทานนมแม่สุนัขไปบ้างแล้วนำมาป้อนเสริม แล้วเอาตัวอื่นไปทานนมแม่สุนัขแทนนะครับหมุนเวียนกันไป ลำบากหน่อยแต่คุณภาพของลูกสุนัขจะดีอย่างเห็นได้ชัดนั่นขึ้นอยู่กับการเอาใจใส่ของคุณแล้วละครับ

แม้ว่าลูกสุนัขจะมีน้อยกว่าเต้านม หรือมีน้อยเลยก็ตามเราก็ต้องดูแลเขา เพราะลูกสุนัขบางตัวไม่แข็งแรงแย่งเขาทานไม่ค่อยจะได้ มีอีกกรณีหนึ่งที่สำคัญมากๆ ซึ่งหลายคนมองข้ามไปก็คือ หัวนมของแม่สุนัขใหญ่มากจนลูกสุนัขไม่สามารถดูดได้ อ้าปากแล้วอมหัวนมไม่ได้ ในกรณีเกิดขึ้นในช่วงแรกเกิดต้องดูแลตรงนี้ด้วยนะครับ ต้องคอยจับเขาไปทานนมเต้านี้หรือเต้าไหนหมุนเวียนกันไปจนกว่าจะผ่าน เจ็ดวันครับ

เรื่องความสะอาดของลูกสุนัข และตัวแม่สุนัข ควรเช็ดตัวให้ลูกสุนัขทุกวันโดยใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดตัวเช้า-เย็นและใช้ผ้าแห้งๆเช็ดตัวให้แห้งนะครับ และบริเวณเต้านมของแม่สุนัขใช้เด็คตอลผสมน้ำเช็ดให้เขาอย่างน้อยวันละหนึ่งครั้ง แล้วใช้ผ้าแห้งเช็ดเต้านมให้แห้งด้วยจ้า ดูแลเขาเช่นนี้ทุกๆวัน ดูแล้วน่าเบื่อนะครับ แต่ก็ต้องทำถ้าคุณต้องการลูกสุนัขที่มีคุณภาพ

ในช่วงที่แม่สุนัขเลี้ยงลูกอ่อนนั้น ต้องมียาแก้ท้องเสียเตรียมพร้อมไว้เลย(ไดเซ็นโต้) เพราะในวันแรกๆแม่สุนัขจะทานรกของลูกไปอาจมีอาการท้องเสีย พอต่อๆมาแม่สุนัขจะเลียทำความสะอาดลูกๆ ทานอุจจาระของลูกๆก็อาจทำให้ท้องเสียได้จ้า พอแม่สุนัขถ่ายเหลวเราก็ให้ทานยาแก้ท้องเสียทันที

แล้วก็มาถึงช่วงสำคัญอีกครั้งก็คือ ช่วงลูกสุนัขเริ่มลืมตา ประมาณ14-18 วัน ช่วงนี้แหละครับที่เราจะเริ่มช่วยแม่สุนัขอย่างจริงจังเพื่อไม่ให้แม่สุนัขโทรมมาก ผมเริ่มให้อาหารเหลวช่วยเสริม นำมาป้อนให้ลูกสุนัขทานโดย สิงค์ฉีดยาแล้วมาป้อนให้เขาช่วยเขาสักหนึ่งอาทิตย์ เขาก็จะเริ่มทานเองแล้วครับ เมื่อเขาได้ทานอาหารเหลวแล้วเขาก็จะทานนมน้อยลงหน่อย ช่วงแรกของการป้อนอาหารนั้นสนุกมาก เลอะเทอะไปหมดทั้งคนทั้งลูกสุนัข แต่อย่าลืมเมื่อป้อนเขาเสร็จก็เอาผ้าชุบน้ำหมาดๆมาเช็ดตัวเขานะครับ นี่เป็นการสร้างความสัมพันธุ์ระหว่างผู้เลี้ยงกับลูกสุนัขทำให้เขามีจิตใจที่ดีและคุ้นเคยกับการสัมผัสของคน

สูตรอาหารปั่นสำหรับป้อนลูกสุนัข

1.กล้วยน้ำหว้า 4 ใบ

2.ไข่ต้ม 2 ลูก

3.อาหารเม็ดพีเมี่ยมเกรด สูตรลูกสุนัข 1 ถ้วย

4.นมแพะหรือนมชงสำหรับลูกสุนัข 1-1.5 ถ้วย(ต้องการว่าเหลวมากหรือน้อย)

5.แคลเซี่ยมเม็ด 5 เม็ด

6.ตับต้มสุกครึ่งถ้วย(บางมื้อ)

นำมาปั่นรวมกัน แล้วนำมาป้อนลูกสุนัขถ้าเหลือก็แช่ตู้เย็นไว้แต่ไม่ควรข้ามวันนะครับ สูตรนี้ลดหรือเพิ่มปริมาณได้ตามความเหมาะสมครับ แค่นี้ท่านก็จะช่วยแม่สุนัขไม่ให้โทรม และลูกสุนัขก็จะสมบูรณ์เหมือนกับยี่ห้อหนึ่งของซีอิ๊วขาวจ้า

การแยกลูกสุนัขออกจากแม่สุนัขนั้น ผมแยกประมาณ 28-30 วัน การแยกในตอนแรกๆผมก็นำกรงเล็กมาแยกลูกสุนัขแต่ก็วางไว้หน้ากรงของแม่สุนัข เพื่อไม่ให้แม่สุนัขร้องหาลูกครับ ป้อนอาหารแล้วจึงให้ทานนมแม่เป็นเวลา หรือสังเกตุดูว่านมของแม่สุนัขคัด(บวม)หรือไม่ ถ้าคัดมากเราก้รีบเอาลูกสุนัขมาทานนมแล้วก็แยกกันอยู่ เวลาปล่อยแม่สุนัขไปเล่นหรือทำธุระส่วนตัว เมื่อเขาทำธุระเสร็จผมก็เอาลูกเขาไปเล่นกับแม่สักหน่อย แล้วก็ค่อยๆแยกกันครับ

หลักสำคัญของผมที่ใช้เพื่อไม่ให้แม่สุนัขโทรมนั้นผมเน้นที่แคลเซี่ยม และอาหารที่มีแร่ธาตุเหล็กเยอะๆครับแนวทางการเลี้ยงนั้นแต่ละคนก็อาจมีวิธีที่แตกต่างกัน อยากให้ผู้เลี้ยงท่านอื่นๆลองแนะนำกันดูบ้างเพื่อให้เพื่อนๆเราได้มีแนวทางในการดูแลลูกสุนัขและแม่สุนัขต่อไปครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 04:10PM
  ต้องขอโทษ ที่ไม่ได้ทักทาย คุณ ยศชัย และพ่อเจ้าสไปร์ คราบ ต้องขอประทานอภัยโทษ ผู้น้อยสมควรตาย แต่ตายไม่ได้หรอกครับเพราะลูกๆหลานๆมันเยอะครับ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 01:03PM
  หน้าตาของเจ้าสายลม มันเหมือนใครหว่า คุ้นๆจังเยย
โดย เพชร หนองแขม - Wednesday, 10 January 2007, 12:49PM

นี่ เหรียญทอง อายุ 55 วัน หนัก 6 กก. ตอนเด็ก ขี้หงุดหงิด โมโหร้าย ( 30 วันหนัก 4.5 กก. อุ้ยอ้ายมาก เลยหงุดหงิด ) เดี๋ยวนี้ ดีแล้ว ชอบคว่ำถังน้ำให้เปียกทั้งห้องแล้วชวนพี่ๆ มาเล่นสไลด์เดอร์กัน สนุกดี เปียกทั้งตัว ทั้งบ้านเลย
โดย เพชร หนองแขม - Wednesday, 10 January 2007, 12:53PM

นี่เหรียญเงิน เป็นลูกหมายักษ์ อายุ 55 วัน หนัก 6.5 กก.แล้ว นิสัยดี อารมณ์ดี ขี้อ้อน ขี้ประจบ หลีกเลี่ยงการประทะ เก่งมา น่ารักที่สุดเลย
โดย สายลม ซนเป็นลิง - Wednesday, 10 January 2007, 12:58PM

ถ้าแม่ป๋มว่าง ป๋มจะให้แม่พาไปขย้ำๆ ซะเยย
โดย SANMAI NG - Thursday, 11 January 2007, 12:14AM

ซนๆนี่ผมชอบมากครับ อิอิ

โดย yod sun junior - Thursday, 11 January 2007, 09:53PM

ซนมาก ๆ โตขึ้นจะยังงัยน้า ซันมัย
โดย เพื่อน . - Thursday, 11 January 2007, 10:50PM

หุหุ คุณวันทนีย์ ก็ผมมีแฟนอ้วนนี่หน่า! ผมก็เลยอยากให้ลูกๆของผมอ้วนบ้างครับ ไว้ดูยามผมคิดถึงไง?

เลี้ยงลูกสุนัขให้สมบูรณ์นะไม่ยากครับ แต่สำคัญว่าต้องดูแลเขาไม่ให้โครงสร้างเขาเสียไปนะครับ เลี้ยงลูกสุนัขขอแค่สมบูรณืก็พอแล้วครับ อย่าให้อ้วนมาก เดี๋ยวโตขึ้นจะหมดหล่อ หมดสวยครับ

ของผมก็ให้ทานวันละสองมื้อเองครับ แต่เวลาที่เขาทานเราก็ต้องคอยดูว่าตัวไหนทานน้อย ตัวไหนทานมากครับ ตัวที่ทานมาก เราก็ต้องแยกออกมา ตัวที่ทานน้อยหรือไม่ยอมทานเราก็ต้อแยกมาป้อนครับ

คือต้องสนใจเขาเวลาที่เขาทานอาหาร ยิ่งเลี้ยงตัวเดียวยิ่งง่ายครับ อย่าให้อาหารบ่อยเกินไป ให้วันละสองมื้อก็เพียงพอครับ หรือลองพยายามดึงเวลาให้เขาหิวสักนิด แล้วค่อยให้อาหาร พยายามให้ทานอาหารในกรง หากทานน้อยเราก็ยังไม่ปล่อยเขาออกมาเล่น หากทานเพียงพอแล้วจึงปล่อย ทำให้เขารู้ว่าหากทานอาหารไม่หมดเราก็ยังไม่ปล่อยเขาออกมาเล่นครับ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 10 January 2007, 12:24PM

ชอบเจ้าอ้วน มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ น่าลักจริง ๆ (สะกดคำว่าลักนั้น ถูกต้อง ขอยืนยันคำและความหมาย)เห็นชอบแต่ตัวเมีย เราสงสารเจ้าอ้วนเพราะเจ้านาย เลือกที่รักมักที่ชัง  จึงห่วงว่าเจ้าอ้วนจะขาดความอบอุ่นทางกายและใจ ยิ่งข่วงนี้อากาศวิปริต เดี๋ยวหนาวเดี๋ยวร้อน ห่วงเจ้าอ้วนจะเป็ฯไข้ใจ

เกิดมาเป็นหมาก็งี้แหละเจ้านายไม่รักแต่ยักไม่ให้คนทีเขารัก..

.เจ้าอ้วน หุ หุ หุ หุหุหุหุหุหุหุหุหุหุหุหุหุหุ

แต่กลัวถูกท่านเพื่อนบางแก้วเต๊ะ

ก็คนอ้วนก็อยากได้หมาอ้วน ๆ จะได้ดูว่าคนเลี้ยงไม่อ้วน

โดย ปิยะ ชืนชม - Wednesday, 10 January 2007, 04:26PM

พี่ครับผม  ชื่อเจ๋งนะครับ ที่ได้ลูกหมาไปเลี้ยงตัว 1 จากบ้านเพื่อนพี่ที่อ่อนนุช  พอจะจำได้ไหมครับ  ตอนนี้น้องหมาแข็งแรงดีไปฉีดยาเข็มที่ 2 แล้วครับ กำลังซน กินเก่งมา หนัก5.9 โล เริ่มสอนนั่งได้ แต่ก็เริ่มกัดของแล้ว ผมจะขอ รูปตัวพ่อและแม่หมาหน่อยนะครับ มีรูปพี่น้องด้วยก็ดีมากเลย jang1328@hotmail.com

โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 06:09PM

จำได้ครับ ที่ขี่ฮอนด้า 3 ประตูสีแดงใช่ป่าวครับ ใช่ซินะ หุหุ ส่งไปให้แล้วนะครับ

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Wednesday, 10 January 2007, 06:27PM

สวัสดีปีใหม่ 2550 ครับ เสี่ยเพื่อนบางแก้ว พึ่งทราบว่าต้องโทรไปอีกเบอร์ วันนี้โทรคุยกับพี่คมกฤตแห่งกลุ่มกล้วยไม้(พี่เพื่อนฯคงรู้จักกลุ่มนี้ดี) แกฝากความระลึกถึงมาด้วย ช่วงนี้พี่เขางานยุ่ง เพราะพึ่งเปิดร้านอาหารชื่อ บ้านใจรัก อยู่แถวตลิ่งชัน เปิดมาได้ราว 6-7 วัน เห็นพี่เขาบอกยังติดค้างพี่อยู่จึงอยากจะชวนพี่มากินที่ร้านซะหน่อย ปีใหม่นี้สมาชิกทั้งเก่าและใหม่เข้ามากันเยอะรู้สึกดีจริงๆ แถมมีรูปลูกหมูบางแก้ว(ก็อวบๆทั้งนั้น)มาโชว์เพรียบ อยากแว้บไปขออุ้ม(ออกจากบ้าน)จัง กัดฟัน ฝากประชาสัมพันธ์นะครับ สมาชิกท่านใดต้องการอุดหนุน ร้านบ้านใจรัก เชิญได้นะครับ อยู่ห่างจากแยกวงแหวนบรมราชชนนีราว 100 เมตร ใกล้กับโรงเรียนโปลีเทคนิก ไปทางบางบัวทอง เข้าไปแล้วจะมีรูปบางแก้ว 3 ตัว โชว์อยู่(มดแดง ปีใหม่ และน้ำแข็ง) บางทีอาจได้เจอตัวจริงของทั้งสาม แต่ยังไงคงได้พบพี่คมกฤต และพี่คมกฤตยินดีใช้เป็นสถานที่นัดพบของกลุ่มคนรักบางแก้วได้ด้วย เผื่อมีเรื่องมาพูดคุยพบปะกัน ครับผมยิ้ม 

โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 06:25PM
  จ้าๆๆๆ หวัดดีปีใหม่เหมือนกันครับ น้องสราวุธ เดี๋ยวจะโทรไปหาพี่คมกฤตครับ ยังไงก็ฝากความคิดถึงไปถึงแกก่อนนะครับ แล้วจะตามไปช่วยอุดหนุนที่ร้าน แต่ต้องบอกพี่คมกฤตด้วยนะครับว่าต้องเก็บตังนะครับ.......ถึงจะไปทาน หุหุ
โดย k. niyomluck - Wednesday, 10 January 2007, 08:57PM

น่ารักทุกตัวเลยงับ พี่เพื่อนฯ แต่ที่ประทับใจที่สุด เจ้าอ้วน งับ วิ่งสะใจยอด มันจอร์จมากเลย ^^

โดย jitti r - Wednesday, 10 January 2007, 10:29PM

แม้ โทรหาตอนปีใหม่ ถึงว่าไม่ติดซักที  มาแต่ละที เล่นเอาคนอื่นแอบอิจฉา จริงๆนะ สวัสดีปีใหม่นะท่าน  มีความสุขเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ. มอบถาพนี้ ให้ รุ่งโรจน์บินสูงดุจนก
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 11:21PM

ขอบคุณครับ พี่จิตติ ที่อวยพร ขอน้อมรับพรครับ แต่ขอเป็นนกที่บินต่ำๆ อย่าบินสูงนักเดี๋ยวตกลงมาคอหักตายครับ และขอให้พรนั้นคืนกลับไปหาท่านพี่เป็นร้อยๆเท่าครับ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 10 January 2007, 11:20PM

ขอบคุณครับ น้องโน๊ด ที่ชื่นชมชม ครับ
โดย paman _ - Thursday, 11 January 2007, 12:11PM

สวัสดีครับพี่เพื่อนบางแก้ว

ผมขอสักตัวสิครับ เอาไปเป็นเพื่อนเจ้าไผ่กับเจ้าขนุนอะ 555

โดย เพื่อน . - Thursday, 11 January 2007, 08:32PM

หวัดดี น้องปาแมน หายไปไหนไม่เห็นโทรมาคุยกันบ้างเลย เจ้าไผ่กับเจ้าขนุนเป็นไงบ้าง ว่างๆโพสรูปมาให้ดูบ้างซิ

โดย paman _ - Friday, 12 January 2007, 03:16PM

ไผ่กับขนุนสบายดีครับ แต่เจ้าไผ่ตอนนี้ขนร่วงเกือบหมดตัวเลยครับ

พอดีเค้าเป็นโรคภูมิแพ้ ให้หมอตรวจดูหมอเค้าบอกว่าแพ้หลายอย่าง แต่ที่แพ้มากที่สุดเค้าแพ้ไรฝุ่นในผ้าครับ  (เค้าเป็นมาสองรอบแล้วครับ) รอบแรกเค้าจะเป็นแผลเยอะมาก แต่ตอนนี้ที่เป็นรอบสอง เค้าจะไม่ค่อยมีแผล แต่ขนร่วงตลอดเลยครับ

ขนุนไม่เป็นไรครับซนมาก ๆ ถึงมากที่สุด

ปล. ตอนนี้เจ้าสองตัวยุ่งเลยไม่ได้ออกไปเที่ยวไหนเลย เพราะรถผมเป็นเบาะผ้า

โดย paman _ - Friday, 12 January 2007, 04:14PM

รูปนี้ตอนที่เค้าเป็นครั้งแรก
โดย paman _ - Friday, 12 January 2007, 04:17PM

อันนี้อีกรูปครับ มองไปมองมา เหมือนเป็นขี้เรื้อนเลยครับ แต่ไม่ใช่นะครับ
โดย paman _ - Friday, 12 January 2007, 04:19PM

รูปตอนที่เป็นหนที่สองไม่ถ่ายเอาไว้นะครับ

แต่เค้าเป็นสักพักขนเค้าก็ขึ้นมาใหม่นะครับ พอขนเริ่มสวยฟู ก็จะเริ่มรวงอีก

โดย เพื่อน . - Friday, 12 January 2007, 04:32PM

ดูแล้วน่าจะเป็นจากการแพ้แน่ๆ แต่ถ้าผมดูจากอาการผมว่า เขาน่าจะแพ้อาหารมากกว่า อยากทรายว่าตอนนี้คุณให้อาหารอะไรครับ วิธีการแก้ไขเบื้องต้น ผมอยากให้คุณจัดยาให้ทานสองอย่างก่อน

1.ยาแก้แพ้ คลอเฟร ให้ทานอย่างต่อเนื่องครัย

2.ยาแก้อักเสบ เต็คตร้า

ให้ทานเป็นการบรรเทาอาการเบื้องต้นก่อน แล้วแจ้งผลให้ผมทรายเป็นระยะ แต่ขอเรื่องยี่ห้อของอาหารก่อนนะครับ

ลองรักษาตามที่ผมบอกก่อนนะครับ

โดย paman _ - Friday, 12 January 2007, 07:08PM

ตอนนี้ผมให้ ไซได เซนสทีบสกินครับ

ส่วนเรื่องยาหมอเคยให้ยาแก้แพ้มากินแล้วครับ (แต่ชื่ออะไรจำไม่ได้แล้วครับ เคยให้มากินเยอะมาก) กินไปก็หายไปสักพักหนึ่ง เดียวก็เป็นใหม่อีกครับ

ตอนหลังหมอเลยให้ยาอีกตัวมาใหม่ ให้กินแค่ 7 วัน ก็ดีขึ้นมากครับ แต่หลังจากนั้นหมอเค้าก็ไม่ให้กินอีก แต่ให้ยามาเพื่อไว้เวลาเค้าเป็นแผล  เห็นหมอเค้าบอกว่ายามันมีส่วนผสมของอะไรผมจำไม่ได้แล้วครับ แต่มันจะไม่ดีต่อร่างกายเค้า

แต่เวลาที่ขนเค้าร่วงก็ไม่เป็นไรนะครับ ร่างกายเค้าจะไม่ค่อยมีแผล ผมก็เลยไม่ค่อยเป็นห่วงเท่าไร ไม่เหมือนหนแรกที่เค้าเป็น เค้าจะเป็นแผลแล้วจะลามเป็นแผลใหญ่ เรื่อยๆ ต้องให้ยาแก้อักเสบกิน ก็หาย แต่ก็จะไปขึ้นที่ใหม่อีกครับ

ส่วนเรื่องยาที่พี่เพื่อนบอกมา เดียวมาจะลองหาซื้อมาให้กินดูครับ ไม่ทราบว่าหาซื้อได้ตามร้านขายยาของคนหรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ให้กินยังไงครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 12 January 2007, 11:07PM

ก็ลองทานดูซิครับ เรื่อง ยาแก้แพ้ เป็นยาสำหรับแก้แพ้อากาศ(ครอเฟร) เม็ดสีเหลืองๆ ทานได้เรื่อยๆไม่ต้องกังวลเรื่องผลข้างเคียงมากนัก ที่สำคัญก็คือเรื่องการรักษาโรคนี้ให้หายก่อนครับ

ตรวจเลือดหรือยังครับ? มีโฮโมนตัวไหนน้อยไปหรือเปล่าครับ? น่าจะลองตรวจโฮโมนดูนะครับ หมาของผมก็มีบางตัวที่ต้องทานโฮโมนเสริมครับ อาจเป็นไปได้นะครับ น่าจะลองตรวจเรื่องโฮโมนดูนะครับ อาจจะเป็นไทร์รอยเป็นพิษ หรือไทรอยไม่สามารถที่จะผลิตโฮโมนได้ หรือผลิตได้แต่น้อยไป ลองตรวจดูหน่อยซิครับ

สำหรับเด็คตร้า เป็นยาแก้อักเสบ ใช้กินเมื่อผิวอักเสบครับ เมื่อมีอาการอักเสบที่ผิวหนังเราก็ทานครับ ถ้าเป็นแผลแนะนำให้ใช้ยาแอมพิสริน(เม็ดสีแดงดำ) มาแกะแค็ปซูลแล้วเอาผงข้างในมาโรยแผล จะทำให้แผลแห้งและหายเร็วครับ

โดย p.t. ระนอง - Saturday, 13 January 2007, 07:16PM

ขอบคุณครับพี่เพื่อนฯ ผมได้รับความรู้ใหม่อีกแล้ว อยากให้พี่เข้ามาบ่อยๆครับ ขอฝากรูปน้องน้ำเพชรมาทำความรู้จักด้วยครับเป็นไงพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ (จอมซนเบอร์หนึ่งประจำบ้านp.t.ระนองครับ)
โดย DA tUM - Sunday, 14 January 2007, 11:59PM

มาขอยืนยันครับ ว่าของพี่เค้าดีจริง ตัวใหญ่เวอร์ไปเลย พึ่งได้ไปดูมากะตาวันนี้เอง สงสัยจริงๆยัดอะไรเข้าไปเนี่ย -*-

โดยเฉพาะตัวในรูปตัวแรกเนี่ย โอยยยย ตัวงี้แน่นปึ้กเลย ส่วนขาก็นึกว่าไปผสมกะช้างมา เห็นแล้วอิจฉา อิอิ

โดย paman _ - Monday, 15 January 2007, 08:36AM
  เคยพาเค้าไปตรวจเลือดแล้วครับ (ตรวจ 2-3 หนแล้วครับ) โฮโมนก็ปกติครับ แต่ไทร์รอยเป็นพิษหรือเปล่าไม่ทราบเหมือนกันครับ หมอเค้าจะตรวจให้พร้อมกับตรวจเลือดเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าเราต้องบอกให้หมอตรวจให้ด้วยครับ
โดย เพื่อน . - Monday, 15 January 2007, 08:52AM

แนะนำ ให้ลองเปลี่ยนหมอครับ แล้วลองเช็คดูใหม่อีกครั้ง ผมว่าเรื่องการแพ้ฝุ่นมันไม่น่าเป็นไปได้ มันต้องมีเรื่องของโฮโมนบางตัวที่บกพร่อง หรือเป็นเรื่องของการแพ้อาหารมากกว่า ลองเช็คเรื่องของโฮโมนไทรอยย์ดูอีกครั้งนะครับ ถ้าเป็นเรื่องของอาหารแนะนำให้ใช้อาหารที่มีโปรตีนต่ำๆ และมีส่วนผสมของเนื้อปลาเป็นหลัก ลองดูอีกครั้งนะครับ หรือลองเปลี่ยนอาหารเป็นเนื้อปลาไปเลยก็ได้ ลองดูนะครับ ยังไงก็แจ้งผลมาเรื่อยๆ จะคอยติดตาม ฟังผลครับ

แต่ความเป็นไปได้ที่สังเกตุจากอาการ ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องการแพ้อาหารมากกว่าครับ

อย่าหมดหวัง ทุกอย่างมีทางแก้ไขครับ เพื่อสุขภาพที่ดีขึ้นของน้องหมาครับ

โดย oak _bangkaew - Monday, 15 January 2007, 11:02AM

ภาพแอบถ่าย! หลุดมาจากบางปะอิน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew