งานที่ลพบุรี
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 31 October 2004, 02:17PM

http://www.pantown.com/board.php?id=322&name=board1&topic=542&action=view 

เข้ามาอ่านกันหน่อยค่ะ   อยากได้อาสาสมัคร   คุณอาทร หายไปไหน???

ตอบ: งานที่ลพบุรี
โดย จิราภา อิศรางกูรฯ - Sunday, 31 October 2004, 10:57PM

ชอบอยากทราบว่างานที่ลพบุรี จะมีบางแก้วทั้ง 2 วันเลยหรือป่าวคะ และใน 2 วันนี้วันไหนน่าจะไปมากที่สุดคะ อาจจะต้องลางานไปดูน่ะค่ะเลยอยากทราบว่าวันไหนน่าไปมากที่สุดค่ะ และก็จะพาบางแก้วที่เลี้ยงไว้ไปด้วย เผื่อจะเจอตัวผู้ที่น่าสนใจค่ะ เพราะอยากจะให้เขาได้ผสมสักคอกค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะขอบคุณ

โดย ปีใหม่ มดแดง - Monday, 1 November 2004, 11:47AM

ป้าวิครับ ผมขออนุญาตสอบถามเพื่อเป็นข้อมูลหน่อยครับ?

• สิ่งที่เราจะต้องทำนั้นมีอะไรบ้าง
  • อุปกรณ์ เอกสาร งบประมาณ ที่จะต้องใช้มีอะไรบ้าง
  • คณะทำงานมีหรือยัง จากที่ใดบ้าง

ข้อเสนอแนะครับ ลองสอบถามหาเพื่อน ๆ อาสาสมัครจากกระดานอื่น ๆ ด้วยเผื่อจะได้มีอาสาสมัครมาช่วยมากขึ้น

สำหรับผมยังไม่ทราบรายละเอียดมากนักว่าที่มาที่ไปของ พรบ.นี้ว่าเป็นมาอย่างไร เป้าหมาย กรอบระยะเวลา เจ้าภาพของการเสนอร่าง พรบ.นี้และผู้ที่สามารถติดต่อได้ เพราะอาจจะมีคำถามจากผู้ที่สนใจที่จะร่วมส่งชื่อ ผมเชื่อว่าหลายท่านที่ยินดีจะร่วมส่งชื่อแต่ไม่มีเอกสารประกอบมาด้วย ส่วนกลุ่มที่มีเอกสารติดตัวมาด้วยจะกรอกเอกสารพร้อมสมัคร ณ ตรงนั้นเลย แล้วจะถ่ายเอกสารที่ไหน? จึงอาจจะเป็นเพียงไปแจกเอกสารหรือรวบรวมเอกสารที่ครบถ้วนแล้วจัดส่งต่อไปยังชมรมฯ หรือเปล่า?

ผมเองต้องติดเรียนทั้งสองวันเลย แต่พอจะโดดเรียนไปช่วยได้ในช่วงบ่ายของวันอาทิตย์ จะพาเจ้าปีใหม่ไปช่วยแจกเอกสารด้วย จะได้ไม่เสียทีที่เกิดมาเป็นหมา 

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Monday, 1 November 2004, 02:02PM

ตอบคุณ ปีใหม่

สิ่งที่เราต้องทำ....ก่อนอื่นคือมาระดมสมองกัน(ในเวบบอร์ดก็ได้)ว่า ในช่วงเวลาเตรียมตัวแค่นี้  เราจะทำอะไรกันได้บ้าง  เพื่อเป้าหมายคือ

***ช่วยเหลือ ในการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ใหแก่ผู้ที่รับเลี้ยง และดูแลหมาจรจัด หมาที่ถูกทอดทิ้ง  หมาถูกทำร้าย ทำทารุณฯลฯ  โดยการรับบริจาค สิ่งของ อุปกรณ์ เครื่องใช้ที่จำเป็นสำหรับสัตว์เลี้ยง  อาหาร ยา ฯลฯ

***แก้ปัญหาที่ต้นเหตุ โดยให้ข้อมูล   ประชาสัมพันธ์   ให้คนทั่วไป เข้าในถึงสาเหตุและผลเสียของการเลี้ยงหมาโดยไม่มีความรู้ความเข้าใจ  ไม่ฝึกและควบคุม เป็นเหตุให้มีหมาจรจัดเต็มบ้านเต็มเมือง

***ช่วยกันประชาสัมพันธ์  เรื่องการร่วมลงชื่อเพื่อสนับสนุน ผลักดัน พรบ. เกี่ยวกับการทารุณสัตว์

***รวบรวมเอกสาร  ผู้ร่วมลงชื่อสนับสนุนพรบ.ดังกล่าวเพื่อช่วยชีวิตหมาแมวที่ถูกทารุณฯ    นำส่ง สมาคมพิทักษ์สัตว์ไทย

เรื่องนี้  ป้าวิเพิ่งเริ่มพูดขึ้นมา   เพราะเห็นว่า  ในงานนี้  ทางผู้จัดงานมาแจ้งป้าวิไว้ว่า  เขายินดีสนับสนุนและอำนวยความสะดวก  ถ้าเราจะไปจัดกิจกรรมที่เป็นประโยชน์  จะจัดที่ไว้ให้   ป้าวิเอง..ด้วยความงก  ก็เสียดายโอกาส ที่เห็นว่า  น่าจะมาทำอะไรร่วมกันให้เป็นประโยชน์ต่อสังคมได้   ถ้าไม่งั้นก็จะตั้งโต๊ะส้มตำ  กากไก่ใบมะกรูด กับทำน้ำพริกเผากากไก่มาตั้งขายเอากำไรเสียคนเดียว ไม่ต้องเสียเงินเช่าบูธด้วย  

ก็เลยมาป่าวประกาศ   ชักชวนลูก หลาน น้อง พี่  ให้มาร่วมกันทำอะไรดีๆ เพื่อสัตว์ดีๆ กันดีกว่า  ส่วนจะทำอย่างไรนั้น  ป้าวิเองก็คิดไม่ค่อยออกเหมือนกันค่ะ  ความคิดสร้างสรรค์มันหายหดหมดไปตามวัย

แบบฟอร์มเอกสาร สำหรับกรอกรายละเอียดนำส่ง  ป้าวิจะถ่ายเอกสารมาให้  ถ้าใครมีสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน และสำเนาทะเบียนบ้านติดมาด้วย  จะให้เรานำส่งให้ก็ได้    ใครเอกสารไม่ครบ  ก้เอาแบฟอร์มไปกรอกแล้วส่งทางไปรษณีย์ค่ะ

ลองเข้าไปอ่านรายละเอียด ในเวบพันทิพ ตามกระทู้ที่ลิ้งค์มาให้ค่ะ 

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3093439/J3093439.html

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Monday, 1 November 2004, 11:13PM
  ได้เบอร์ และชื่อ ที่จะติดต่อไปที่สมาคมพิทักษ์สัตว์ฯ แล้วค่ะ  พรุ่งนี้ จะติดตามเรื่อง และมารายงานความคืบหน้าค่ะ 
โดย I love Bangkaew - Tuesday, 2 November 2004, 09:38AM

มีข้อมูล update เรื่องแบบร่างพรบ จากห้องจตุจักรมาแจ้งว่าไม่ต้องใช้สำเนาทะเบียนบ้านแล้วจากน้องต๋าวค่ะ ตามลิงค์นี้น่ะค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3098085/J3098085.html

มีสมาชิกในพันทิปเห็นกระทู้นี้เลยแนะนำให้มาแชร์ข่าวสารร่วมกันเพื่อน้องหมาแมวค่ะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 2 November 2004, 09:55AM

เพิ่งโพสต์ที่เว็บคุณโป๋และพันทิปมา   เว็บหายล่มพอดี   เลยก็อปปี้มาฝาก

-----------------------------------------------------------------

เว็บอีเลิร์นิงล่มอยู่
ขออนุญาตประสานงานแทนคุณเพื่อนบางแก้วแล้วกัน   เพราะรู้ว่าท่านคงยุ่ง
ฟังจากคุณอ้วนว่าจะมีประกวดบางแก้วที่ลพบุรีเช้าวันอาทิตย์ที่ ๗ พ.ย
จะมีตัวยืนที่ไปได้แน่ๆ คือ
คุณเพื่อนบางแก้ว
คุณอ้วน
คุณจิตติ
คุณคมกฤต
ป้าวิ
พ่อปิงปอง
เลยขอเสนอว่า  หลังจากดูการประกวดในช่วงเช้าแล้ว  อาจนั่งล้อมวงทานข้าวเที่ยงคุยกันหน่อย
ในเรื่องหมาท่าแร่ และ งานสวนสามพราน
เรื่องหมาท่าแร่  ผมได้ลองถามผู้เกี่ยวข้องให้คุณคมกฤตแล้ว   คำตอบอยู่ที่
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3098085/J3098085.html
สำหรับข้อเสนอของผู้จัดงานประกวดฯ   ผมไม่รู้ว่าจะมีใครอยู่ได้ตลอดงานหรือเปล่า
จะลองติดต่อสมาคมพิทักษ์สัตว์ไทย แกนนำในเรื่องนี้ดูว่า เขาไปได้ไหม

-------------------------------------------------------
จาก  http://www.hightidediving.com/bangkaewdog/viewtopic.php?t=209

โดย ปีใหม่ มดแดง - Tuesday, 2 November 2004, 11:16AM

ถึงป้าวิครับ

ถึงเวลานี้มีทางเลือกของกิจกรรมครั้งนี้  คือ

1. ไม่ทำ อะไรเลย
  2. ทำกิจกรรมนี้ (ต้องมีทีมงาน) โดย

-ประชาสัมพันธ์ให้สมาคมพิทักษ์สัตว์(ไทย) แจก เอกสารร่วมลงชื่อสนับสนุน พรบ.กฎมายป้องกันการทารุณสัตว์โดย สื่อโปสเตอร์ของสมาคมพิทักษ์สัตว์(ไทย)   สื่อโทรทัศน์รายการถอดรหัส ตอนที่เกี่ยวกับการซื้อ-ขายสุนัข             

- ตั้งตู้รับบริจาคช่วยเหลือผู้รับอุปการะสุนัขจรจัด สุนัขพิการ สุนัขเจ็บป่วย เช่นบ้านพักนิรมล เป็นต้น 

- ให้คำแนะนำ-ปรึกษาการเลี้ยงสุนัข (อันนี้ผมไม่แน่ใจนักว่าจะต้องใช้บุคคลากรระดับไหน เช่นสัตว์แพทย์  ผู้ประกอบการเกี่ยวกับสุนัข เจ้าหน้าที่จากศูนย์ฝึกสุนัข หรือผู้เลี้ยงสุนัขทั่ว ๆ ไป เป็นต้น)

3.ทำกิจกรรมในข้อ2+ขายน้ำพริก โดยที่รายได้-ค่าใช้จ่าย ที่เหลือบริจาค

4.ขายส้มตำ+กากไก่ทอด+น้ำพริกกากไก่ โดยที่รายได้-ค่าใช้จ่าย ที่เหลือเป็นกองทุนสมทบสำหรับพิมพ์หนังสือสำหรับประชาสัมพันธ์ที่สวนสามพราน

โดยใช้ชื่อบูธว่า ชุมชนคนรักบางแก้ว ดีหรือไม่ครับ?

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 2 November 2004, 12:22PM

รายงานความคืบหน้า เรื่องเกี่ยวกับกิจกรรมที่ขอความร่วมมือไว้

1. มีหลานๆจากเวบอื่น  เขาช่วยประสานงานไปที่สมาคมพิทักษ์สัตว์ฯให้ป้าวิ   รอให้เขาติดต่อกลับมาบ่ายนี้ ในรายละเอียด   เขามีบอร์ดที่ทำไว้เรียบร้อย พร้อมตั้งแสดงได้เลย(ตั้งแต่งานแข่งโบวลื่ง)   ยังไม่ทราบว่า เราต้องไปขนเอง  หรือทางสมาคมฯจะมีเจ้าหน้าที่มาเองด้วย

2. ได้ติดต่อคุณ มีนะ กะ กาโม่ (เวบพันทิพ) ผู้เชี่ยวชาญในการช่วยเหลือสุนัข ที่ตกทุกข์ได้ยาก ให้ทำบอร์ด เรื่องราวของสุนัขที่ตัวแกและเพื่อนๆในกลุ่มอาสาสมัคร   มาตั้งแสดง  และตั้งกล่องรับบริจาค

สรุปว่าตอนนี้มี 2 กลุ่ม  เดี๋ยวบ่ายๆมารายงานต่อค่ะ

โดย I love Bangkaew - Wednesday, 3 November 2004, 01:16PM

ป้าวิค่ะ หลานๆในพันทิปชื่ออะไรค่ะ น้องต๋าวจะได้ช่วยประสานงานได้ถูก (ไม่ได้ไปงานโบว์ลิงเลยไม่รู้เรื่องบอร์ดอ่ะค่ะ)ใช่คุณเทอร์,พี่นอร่า หรือ คุณnongหรือเปล่าค่ะ(จะได้ไม่ต้องไปตามที่คุณนาซ้ำค่ะ)

หลักๆตอนนี้น้องต๋าวจะขอขอมูลที่เพื่อนๆไม่เข้าใจ หรือ อัพเดตข้อมูลเอกสาร ที่เกี่ยวกับแบบสนับสนุนร่าง พรบ แจ้งเพื่อนๆในห้องจตุจักร(พันทิป)ค่ะ

คิดว่าได้ข้อมูลแล้วจะอีเมล์ให้เพื่อนๆพี่ๆในห้องนี้เอามาประสานงานแจ้งในเวปบอร์ดด้วย ดังนั้นถ้าป้าวิสะดวก หรือ เป็นท่านอื่นที่จะประสานงานช่วยส่งอีเมล์ไปให้น้องต๋าวน่ะค่ะ หรือถ้าทางนี้ได้update infoมาแจ้งน้องต๋าวได้ที่นี่ค่ะ kattiya@thaiwah.com

ปล น้องต๋าวไม่ได้เป็นคนของสมาคมค่ะ แต่มาช่วยเรื่องร่างพรบ เพราะอยากช่วยเหลือหมาๆแมวๆ ค่ะ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Tuesday, 2 November 2004, 12:23PM

มาแล้วคร้าบบบบบบบบบบบ ตามเสียงเรียกของป้าวิ

ไม่ได้หายไปไหนหรอกคร้บ แต่ช่วงนี้งานเยอะมาก ทำได้แค่แว็บเข้ามาอ่านแล้วก็ออกน่ะครับ เพิ่มจะหายหอบหายหืดนี่เอง ถ้าเป็นวันอาทิตย์นี้ น่าจะไปได้ครับ แต่ขอดูงานส่วนตัวก่อนว่าจะติดอะไรหรือเปล่า

อ้อ..ยังไม่รู้เลยครับ จัดงานกันที่ไหน ถ้าได้แผนที่คร่าวๆมาก็จะดีมากเลยครับ พี่วิเชียรช่วยสงเคราะห์ได้มั๊ยครับ ถ้าได้ไปก็จะติดเอกสารไปร่วมลงชื่อด้วยครับ ส่วนเรื่องของพี่น้อยหน่า ตอนนี้กำลังพยายามเข็นออกมาสุดฤทธิ์ล่ะครับ ถ้าไม่เหนื่อยจนแป๊กซะก่อน ก็ตัดต่อทุกวันครับ แต่...แหะๆๆ มันแป๊กเกือบทุกวันเลยครับแลบลิ้น แล้วเดี๋ยวใกล้ๆวันแล้ว ผมจะให้คำตอบอีกทีครับ

โดย I love Bangkaew - Tuesday, 2 November 2004, 08:47PM

ใช้ล็อคอิน กับ password -test ไม่ผ่านหน่ะค่ะ ช่วยเข้าไปแจ้งซ้ำกับเพื่อนๆในห้องว่าไม่ต้องใช้สำเนาทะเบียนบ้านน่ะค่ะ จะได้รวบรวมได้ง่ายขึ้น พรุ่งนี้จะสอบถามทางสมาคมให้ค่ะ เผื่อเขามีเอกสารเพิ่มเติม ยิ้ม

From : น้องต๋าว [2 พฤศจิกายน 2547 19:05]

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 3 November 2004, 06:26PM

หลานๆ ในพันทิพ คือ คุณ Golden Fever และคุณ changsim น่ะค่ะ ช่วยติดต่อทางสมาคมให้ป้าวิอยู่  วันนี้ยังไม่ได้ตามเรื่อง เพราะออกไปข้างนอกเพิ่งกลับ  โทรศัพท์ก็ลืมเอาไป   ทราบว่า วันเสาร์ทางสมาคมฯต้องเดินสายไปที่อื่น ป้าวิขอยืมบอร์ดรูปหมาท่าแร่ เอาไว้  ถ้าสมาคมฯโอเค ป้าวิจะได้ไปขนมาเองวันศุกร์  ขอบคุณ  คุณน้องต๋าว มากๆเลยค่ะ ถ้าจะกรุณาติดตามเรื่องให้ป้าวิด้วยอีกคน

และได้ติดต่อคุณ มีนะ กะ กาโม่ ไว้ด้วย ให่จัดบอร์ด รูปภาพและเรื่องราวของหมาจรจัด   กับป้าๆผู้ใจบุญแต่จนเงินทั้งหลายมาตั้งแสดงผลงาน  พร้อมกล่องรับบริจาคด้วยค่ะ  ป้าวินัดจะไปรับบอร์ดในวันศุกรพร้อมกับของสมาคมฯเลย(ถ้ายืมได้)

ส่วนเรื่องการรวบรวมรายชื่อ  ป้าวิจัดเตรียมแบบฟอร์มเปล่าไว้ให้  พร้อมตรายาง รับรองสำเนาถูกต้อง  เพื่อยื่นร่าง พรบ.ป้องกันการทารุณสัตว์  เอาไว้ให้  จะหาเครื่องถ่ายเอกสารไว้ด้วย  ใครที่ดูบอร์ดและทราบเรื่องราวแล้ว  ต้องการร่วมลงชื่อ  จะได้จัดการให้เรียบร้อยได้ทันทีตอนนั้นเลย

ต้องการอาสาสมัคร ช่วยกรอกแบบฟอร์ม  ช่วยถ่ายเอกสารบัตรปจต.  ช่วยปั๊มตรายาง  และทำบันทึกรวบรวมรายชื่อ ฯลฯ ค่ะ

โดย ปีใหม่ มดแดง - Wednesday, 3 November 2004, 11:56PM

ผมอาสาสมัคร ช่วงบ่ายวันอาทิตย์ ครับป้าวิ

และจะรวบรวมจากเพื่อนที่เรียนด้วยกัน ไปสมทบ

โดย ภิตินันท์ วิริยะธนาวรรณ - Friday, 5 November 2004, 02:27PM

ขอทำความรู้จักทุกคนนะคะชื่ออาร์ตค่ะ อยากพาโทร่าไปร่วมงานด้วย และไม่ทราบว่าต้องไปถึงกี่โมงคะแล้วมีแผนที่มั๊ยคะ  แล้วถ้าต้องการเข้าชื่อในพรบ. จะต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ ถ้าใครว่างพอและมีเวลาช่วยกรุณาตอบด้วยนะคะ แล้วสามารถพาสุนัขพันธ์อื่นไปด้วยได้มั๊ยคะ อยากทราบจริง ๆ คะ ถ้าใครจะสะดวกตอบทาง e-mail ก็กรุณาด้วยนะคะ ladytin1@yahoo.com

ขอบคุณมากค่ะ รอคำตอบอยู่นะคะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 6 November 2004, 07:02AM

คุณอาร์ตพาโทร่าไปร่วมประกวดด้วยก็ดีนะ   หล่อดี   ไปเร็วนิดหนึ่งเพื่อเตรียมความพร้อม   บางแก้วประกวดเช้าวันอาทิตย์ที่ศาลากสางจังหวัด  หรือพาโกลเด้นมาด้วยเลย 2 ตัวก็ได้    อยากเห็นว่าเลี้ยงยังไง   ไม่ทะเลาะกัน

ถ้าต้องการเข้าชื่อในพรบ. จะต้องเตรียมเอกสาร สำเนาบัตรประชาชน น่าจะพอ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Saturday, 6 November 2004, 10:52PM
  สรุปแน่นอนแล้วครับว่าไปงานนี้ไม่ได้ ติดภาระกิจหลายอย่างตลอดทั้งวันครับ เอาไว้ผมจะส่งเอกสารไปให้ป้าวิเร็วๆนี้ครับ ต้องขอโทษเป็นอย่างมากครับ ที่มาช่วยงานนี้ไม่ได้จริงๆ เสียใจ
โดย ภิตินันท์ วิริยะธนาวรรณ - Saturday, 6 November 2004, 11:22PM

พอดีมอนิเตอร์ที่บ้านเสียกระทันหันไม่สามารถเช็คคำตอบได้คะ เลยต้องไปซื้อมอนิเตอร์ใหม่ เพิ่งจะได้ ทำให้พี่ ๆ ที่บ้านไม่ว่างเพราะไม่สามารถบอกสถานที่ได้ต้องขอบคุณมากค่ะ ไว้โอกาสหน้าจะไปร่วมงานให้ได้ค่ะ ต้องขอขอบคุณพ่อปิงปอง(ใช่มั๊ยคะ) แล้วเรื่องเข้าชื่อในพรบ. ให้ส่งFax ไปที่ไหนได้คะจะได้ส่งไปให้ คิดว่าถ้าไม่ติดธุระอะไร 18 ธ.ค. อาจจะไปงานที่สามพราน แต่วันที่ 19 ต้องไปเริ่มเรียนเขียนโปรแกรมเลยยังไม่แน่ใจว่าจะว่างหรือเปล่า ต้องขอบคุณจริง ๆ นะคะ (โทร่าเป็นตัวเมียค่ะ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Sunday, 7 November 2004, 11:06PM
  คุณอาร์ตครับ งานที่สามพรานจัดสามวัน แต่ที่จะมีบางแก้วลงประกวดเนี่ย เป็นวันอาทิตย์ที่ 19 นะครับ วันอื่นๆจะเป็นประกวดพันธุ์อื่นๆน่ะครับ
โดย ภิตินันท์ วิริยะธนาวรรณ - Monday, 8 November 2004, 09:35PM

งานนี้อดไปแน่ค่ะเพราะเปิดคอร์สวันแรกเลย 8.30-12.00 คงไม่ได้ไปจริง ๆ เสียดายจัง

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Monday, 8 November 2004, 11:35PM
  คุณอาร์ตเลิกเรียนแล้วรีบตามไปก็ได้นี่ครับ เพราะบางแก้วจะเริ่มประกวดก็น่าจะประมาณเที่ยง เรื่อยไปจนถึงบ่ายแก่ๆ น่าจะมาทันนะครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew