รบกวนถามหน่อยคับเกี่ยวกับบางแก้ว เพศเมีย
โดย ฉัตรษร พิทักษ์ราษฎร์ - Wednesday, 20 December 2006, 12:36AM

คือว่า ตอนนี้ผมได้ซื้อลูกสุนัขมาใหม่ เป็นพันธุ์ บางแก้วแต่เป็นเพศเมีย

อยากจะทราบว่า สุนัขเพศเมียตัวนี้มันจะมีแผงคอ หรือ ว่ามันจะสง่า งามเหมือน เพศผู้

ไหมครับอยากทราบจริงๆ อีกอย่างคือว่าผมซื้อลูกสุนัขมาไม่ได้ซื้อมาจากฟาร์ม โดย

ตรง ผมก็กลัวว่าจะไม่ได้บางแก้วพันธุ์แท้ตามที่ต้องการ เพราะผมกับแฟนฃอบสุนัข

บางแก้วจริงๆ เลยลองหาซื้อดูแต่ก็ หาดูวิธีการดูลูกสุนัขก่อนจะซื้อเพราะ

กลัวจะได้พันผสม ผมสังเกตุจากอัดับแรกที่ผมดูของผมเองนะครับ ไม่รู้จะได้หรือป่าว

1 คือ ลูกตามันเป็น สามเหลี่ยมนะคครับ 2 หัวแบนราบ 3 หู เล็กและสวย เป็ฯสามเหลี่ยม

4 ขาหน้าใหญ่กว่าหลังแน่นอน ผมลองสังเกตุ มาคร่าวๆ นะครับ ไม่ทราบว่าจะเป็นพันธุ์

แท้ไหมครับ แต่ถ้าไม่ใช่ผมก็คงจะรักเค้าอยู่ดี แล้วผมก็คงจะหาซื้อลูกหมาดีๆ จาก

ฟาร์มอีก ขอบคุณมากครับผม

ตอบ: รบกวนถามหน่อยคับเกี่ยวกับบางแก้ว เพศเมีย
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Wednesday, 20 December 2006, 08:36AM

รอผู้ชำนาญมาตอบดีกว่า แต่ว่าถ่ายรูปมาให้ดูสัก 2-3 รูปประกอบก็ดีน่ะ

ถ่ายด้านหน้า  ด้านข้าง ด้านบนครับ พยายามให้เห็นชัดน่ะครับ

ตอบ: รบกวนถามหน่อยคับเกี่ยวกับบางแก้ว เพศเมีย
โดย k. niyomluck - Wednesday, 20 December 2006, 11:35AM

บางแก้วของคุณมีใบเพ็ดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็ถือว่าไม่แท้ ถ้าคิดง่ายๆ ก็เหมือนคนไทยคนหนึ่ง ไม่มีบัตรประชาชน ก็ถือว่าไม่ใช่คนไทยอะครับ

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 20 December 2006, 04:01PM

ตอบท่านเจ้าของกระทู้ก่อนครับ  ยังลองโพสรูปของเขาให้ดูที่ครับจะได้ตอบได้ชัดเจนครับ

ไม่จำเป็นเสมอไปหรอกครับ
โดย chamrus tubburi - Sunday, 24 December 2006, 09:58AM

บางแก้วซื้อมาจากฟาร์มมีใบเพ็ดทั้งสองตัวแล้วมาเลี้ยงที่บ้านไม่ได้เลี้ยงที่ฟาร์มแล้วนำมาผสมกันแล้วออกลูกมาแล้วขายให้ผู้ที่สนใจจะเลี้ยงบางแก้วแต่ไม่ได้จดทะเบียนขอใบเพ็ดเนี่ยคุณ K.Niyomluck ว่าลูกสุนัขที่ออกมาแท้ไหมครับ ขอถามหน่อยครับเพราะเห็นคุณเหมารวมหมดเลยครับ

ตอบ: ไม่จำเป็นเสมอไปหรอกครับ
โดย Mongkol Dokrak - Monday, 25 December 2006, 08:43AM

ตอบคุณฉัตรษรครับ...

สุนัขบางแก้วโดยรวมทั้งเพศผู้ เพศเมีย จะมีแผงคอ แผงหลัง และแข้งสิงห์ครับ แต่มีมากหรือน้อยต่างกัน แล้วแต่ว่าตัวนั้นๆ จะขนจัดหรือไม่ บางครั้งต้องศึกษาบรรพบุรุษดู

ส่วนจะสง่าหรือไม่ ตอบว่าสง่าครับ แต่จะสง่าในแบบเพศเมียครับ ผมจะแนบตัวอย่างให้ดูแต่ up laod ไม่ขึ้น

ลองดูตัวอย่าง ปิงปองก็ได้   หรือ คุณ นิยมลักษณ์ มีรูปตัวเมียที่เคยได้ถ้วยใหญ่ที่ พิโลก post เป็นตัวอย่างก็จะดีมาก ๆ.

ดีมากครับ  เมื่อเขาอยู่ในความปกครองของเราแล้วก็ต้องให้ความรัก และดูแลอย่างดีถือเป็นเรื่องประเสริฐครับ เรื่องแท้ ไม่แท้ถือเป็นเรื่องรอง

หากมีครั้งต่อไปต้องการบางแก้วแท้ ๆ ก็ขอให้ติดต่อผู้รู้จริงก่อนตัดสินใจก็จะเป็นประโยชน์ต่อตัวคุณฉัตรษร อย่างดีครับ.....

Mongkol

ตอบ: ไป.....นิยมลักษณ์ฟาร์ม...ยังไง
โดย moo mue - Thursday, 22 February 2007, 12:57PM

คือว่าจะไป..นิยมลักษณ์ฟาร์ม..ไปยังไง

ช่วยโพสเบอร์โทรให้ด้วย.........^-^จ้า

โดย ฉัตรษร พิทักษ์ราษฎร์ - Monday, 25 December 2006, 11:51AM

ขอบคุณมากๆ นะครับสำหรับคำตอบที่ได้มาจากพี่ๆ ทุกท่าน แล้วรูปของ น้องหมูอ้วน ผมจะเอาขึ้นโพสอีกทีนะคับ คือตอนนี้ยังไม่มีกล้องมาถ่ายรูปน้องหมู ขอบคุณมากๆ จริงๆ นะครับทุกๆท่าน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew