รักษาความสะอาดหูบางแก้ว
โดย kuntong n - Tuesday, 19 December 2006, 12:29PM
  ของผมใช้น้ำยาเช็ดหูแล้วคงจะแพ้ มีอาการคันจนตอนนี้หูเป็นแผล  ไม่ทราบใครมีวิธีแนะนำบางครับ
ตอบ: รักษาความสะอาดหูบางแก้ว
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 19 December 2006, 01:44PM
  ไม่แน่ใจว่าจะถูกต้องหรือป่าวน่ะครับ ของผมใช้น้ำอุ่นจุมคันเตอร์บัตแล้วเช็ดที่หูครับ ทำความสะอาดดีด้วย แต่เช็ดหลายๆรอบหน่อย
โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Tuesday, 19 December 2006, 05:21PM
  แตงโมเคยคันหูมากค่ะ เกาจนหัวเดี้ยงไปข้างนึงเลยค่ะ พาไปหาหมอ หมอบอกว่ามีเชี้อราในหู จะเกิดขึ้นมาจากร่างกายอ่อนแอค่ะ หมอจะเช็ดหูให้(เค้าเอาสำลีพันที่คีบแล้วก็ใส่ยาเช็ดหู ล้วงเข้าไปลึกมากเลย) เสร็จแล้วก็ให้ยามาหยอดต่อที่บ้านค่ะ หมอบอกว่าไม่หายขาดค่ะ ตอนนี้ก็ไม่มีอาการอีก ตอนที่เป็นเกาจนเหมือนเสียสูญเลยค่ะ
โดย oak _bangkaew - Tuesday, 19 December 2006, 05:49PM
  แนะนำให้รีบไปหาหมอครับโดยนำน้ำยาเช็ดหูไปด้วย  แต่อธิบายนิดนึงครับปัจจุบันน้ำยาทำความสะอาดหูมีหลายประเภทครับ ที่เจอบ่อยๆคือ ยาหยอด กับยาเช็ด  เพราะฉะนั้นควรศึกษาถึงวิธีการใช้ให้ดีก่อนครับ
โดย kuntong n - Wednesday, 20 December 2006, 11:25AM

หลังจากโทรปรึกษา  ร.พ  สัตว์  พอมีข้อสรุปดังนี้ครับ

1.เกิดจากไรในหู

2.เกิดจากน้ำเข้าหูแล้วทำให้หูอักเสบ

ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างครับ  (ไม่อยากพาไปหาหมอเพราะหลังสุดไปฉีดยาแล้วมีอาการจะกัดหมอ)

ใครมีประสบการณ์ช่วยด้วยครับ

โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Wednesday, 20 December 2006, 02:15PM
  คิดว่ายังไงก็ต้องหาหมอแหละค่ะ ให้หมอทำความสะอาดหูให้ แล้วหมอจะให้ยาหยอดหู หรือยากิน อย่าทิ้งไว้นานเลยค่ะ น่าสงสาร เพราะเค้าจะคันข้างใน เกาก็ไม่ถึง
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 20 December 2006, 03:51PM
  ไม่ทราบว่าปัจจุบันอาการเป็นถึงขั้นไหนแล้ว  แต่ถ้ายังอยู่ในระยะเริ่มต้น  ผมแนะนำให้หายาหยอดหู ชนิดที่รักษาหูอักเสบและป้องกันไรหู  มาทำการรักษาโดยให้ใช้ตามคำแนะนำที่ขวดครับ  แต่ถ้ายังไม่ดีขึ้นหรือเป็นมากแล้วถึงขั้นเป็นแผลแล้วก็ยืนยันคำเดิมว่าหาหมอเท่านั้นครับ  ลูกผมก็มีปัญหาไม่ถูกกับหมอเหมือนกันแต่เราก็ต้องยอมลำบากนิดเพื่อสุขภาพของลูกเราครับ
โดย kuntong n - Thursday, 21 December 2006, 08:36AM

เมือวานไปหมาหมอครับ

-     ฉีดยา   1  เข็ม

-     ยาทำความสะอาดช่องหู  1   ขวดแบบหยอด

-     ยากำจัดไรแบบหยอด     1  ขวด

-     ยาแก้อักเสบ

-     ยาลดอาการคัน

รวม  720  บาท  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเช่นเคยครับอบอุ่นจริงๆเลยชาวบางแก้ว โดยเพาะพี่โอ๊ดไห้คำปรึกษาที่ดีมาตลอด

โดย oak _bangkaew - Thursday, 21 December 2006, 09:16AM

ขอบคุณครับ  แต่ระวังนะครับมาวัดอายุกันจริงอาจกลายเป็นพี่ผมก็ได้นะครับ อิอิ

ก็ขอให้ขันทองหายไวๆนะครับ

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Thursday, 21 December 2006, 09:50AM
  มายืนยันว่าโอ๊ดแก่แย้ววววววว แก่ประสบการณ์ 55555555555
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 22 December 2006, 10:50AM

หมีพูเคยเป็นหูอักเสบ....

มีอยู่วันหนึ่งพาลูกน้องออกไปเดินเล่นนอกบ้าน....กลับเข้าบ้านตอนค่ำๆ สงสัยแมลงจะบินเข้าหู..(เพราะมันนอนกลิ้งลงกับพื้นเอาหูไถดินไปมา) แล้วต่อมาอีก2วันเจ้าหมีพูก็เดินหัวเอียงมีน้ำเหลืองไหลที่หู มีกลิ่นเหม็น.....ก็เลยต้องพาไปหาหมอ...........

เมื่อถึงร้านหมอ....หมอเห็นเป็นบางแก้วก็กล้าๆกลัวๆ แม้หมีพูจะเคยมาหาหลายครั้งแล้วก็ตาม..(หมอบอกเคยโดนบางแก้วกัดมาแล้ว) หมอก็ป้องกันตัวเองทันทีด้วยการใช้เชือกฟางมัดปาก(ทำแบบสนสะพายเลย) ได้ผลจริงๆ เพราะอ้าปากมากัดไม่ได้เลยแล้วหมอก็ตรวจอาการและล้างหูด้วยน้ำเกลือและหยอดยา ให้ยามาหยอดและกิน พอยากินหมดก็หายพอดี ยาหยอดยังเหลืออยู่เลย หมดค่ารักษาไป 300 กว่าบาทและก็หายมาถึงทุกวันนี้.....

โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Friday, 22 December 2006, 12:32PM

เวลาพาลูกไปหาหมอ ถ้าเป็นโรงพยาบาลสัตว์เล็กจุฬาฯ เค้าจะมีผ้าที่ฉีกเป็นเส้น ๆ เอาไว้สำหรับมัดปากโดยเฉพาะ ถ้าไม่แน่ใจในลูก หรือคุณหมอกลัวก็จะให้เจ้าของมัดปากให้ก่อน แล้วคุณหมอก็จะทำการรักษาต่อไป  ส่วนที่คลีนิคที่ไปหา เค้ามีปลอกใส่สีดำ ๆ หลายขนาดให้เลือกใช้ แต่ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่เพราะปากบางแก้วมันแหลมยาว สามารถแว้งกลับมางับได้....ทางที่ดีที่สุดก็ขออย่าให้เจ็บป่วยเลย แค่ฉีดวัคซีนปีละครั้งเป็นดีที่สุด...แต่แตงโมยังมีเรื่องต้องระวังอีกเพราะขาอีกข้างที่เบ้ากระดูกตื้นอยู่ยังไม่แสดงอาการอะไรออกมาตอนนี้ ก็ต้องรอดูกันต่อไป เมื่อวันพุธที่ผ่านมามีนกจากไหนไม่ทราบตกเข้ามาในบ้าน แตงโมไล่กัดเป็นชั่วโมงเลย (พ่อแม่ไม่อยู่ไปทำงาน...พี่ข้างบ้านเล่าให้ฟัง) ตอนเย็นพ่อกลับมาก็ยังคาบซากมาให้เห็น ไม่รู้จะเป็นหวัดนกหรือเปล่า...ทำยังไงดี...

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew