ลูกหมาบางแก้ว 8 ตัว ไม่ต้องการขาย แต่มีเหลือแบ่งให้ผู้ที่รักและพร้อมจะเลี้ยงค่ะ
โดย จำปูน นนทฤทธิ์ - Wednesday, 8 November 2006, 04:08PM

ลูกสาวที่บ้านคลอดค่ะ ได้หลานมา 8 ตัว อายุได้ 1 สัปดาห์แล้ว เป็นเมีย 2 ผู้ 6 ทั้ง 8 ตัวก็ตัดสินใจแล้วว่าจะให้กับเพื่อนฝูงซึ่งมีจับจองมาแล้ว 5 ตัว ถ้าหากเหลือก็คงลงประกาศให้ผู้ที่พร้อมและสนใจจะเลี้ยงบางแก้วจริงๆค่ะ ให้ฟรีๆ ค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่โตขอฟูมฟักก่อน มีคำถามดังนี้ค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

1. หมาคลอด 1 พ.ย. สามารถให้คนไปเลี้ยงได้ภายในวันที่ 1 ธ.ค. หรือเปล่าคะ

2. แม่ของหมาจะคิดถึงลูก หรือเหงานานหรือเปล่าคะ  ถ้าให้ลูกๆของเขากับคนอื่นไป ปกติที่บ้านมี 2 ตัวค่ะที่เลี้ยงอยู่ด้วยกันและให้ผสมกัน ตัวผู้กับตัวเมียแต่มาจากคนละครอกค่ะ

3. ตัวผู้ดุมาก แต่ตัวเมียไม่ดุเลย ใจดี อยากทราบว่าลูกของเขาจะมีนิสัยอย่างไรคะ

4. เนื่องจากมีลูกหมา 8 ตัว กลัวว่าแม่หมาจะให้นมได้ไม่เพียงพอ ถ้าเราจะให้นมเสริม มีเพื่อนแนะนำว่าเป็นนมแพะ และให้ได้ตอนอายุ 3 สัปดาห์ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ

แม่ตุ๊บตั๊บกับหมูน้อย

ตอบ: ลูกหมาบางแก้ว 8 ตัว ไม่ต้องการขาย แต่มีเหลือแบ่งให้ผู้ที่รักและพร้อมจะเลี้ยงค่ะ
โดย ผมยาว . - Wednesday, 8 November 2006, 04:46PM
  ผมอยากได้ครับ เอามาเป็นเพื่อนลูกชาย วัย 1 เดือน ถ้าจะให้ดี ลงรูปพ่อแม่เค้าดว้ยสิครับ เผื่อจะมีหลายท่านสนใจ แล้วพ่อแม่มีใบเพ้ด มัยครับ ผมเข้าไปดู profile ไม่มีเบอร์ติดต่อคุณเลยครับ ส่วนของผม เข้าไปดูที่ชื่อผมได้เลยนะครับ
ตอบ: ลูกหมาบางแก้ว 8 ตัว ไม่ต้องการขาย แต่มีเหลือแบ่งให้ผู้ที่รักและพร้อมจะเลี้ยงค่ะ
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Thursday, 9 November 2006, 01:21AM

ผมจองไว้ 1 ตัวได้ไหมครับ

โดย Buppa lumpukhangawe - Thursday, 9 November 2006, 10:30AM

จากคำถามเบื้องต้นที่คุณจำปูน นนทฤทธิ์ กำหนดมาให้ 4 ข้อ ได้ปรึกษาแฟน (รักชาติ ยิ่งชีพ) แล้วค่ะ และได้แนะนำทีละข้อว่า

1. น้องหมาควรมีอายุประมาณ 45-60 วันขึ้นไป   จึงจะพอที่จะให้คนอื่นไปเลี้ยงได้ค่ะ

2. น่าจะเป็นธรรมชาติของสัตว์ที่เมื่อแม่หมาคลอดลูก   และแม่หมาหรือพ่อหมาได้สอนการดำรงชีพเบื้องต้นให้แล้ว   ก็ต้องปล่อยไปตามธรรมชาติต่อไป   สำหรับสุนัขทั่วๆไปก็คงไม่น่าจะเกิน 90-120 วัน (หลังคลอด) ก็คงพอที่จะหายคิดถึงกันนะค่ะ

3. นิสัยของน้องหมาจะเป็นอย่างไรขึ้นอยู่กับปัจจัยการดูแลตั้งแต่เริ่มต้น เช่น การให้น้องหมาอยู่กับพ่อแม่ของน้องหมาเอง   หรือ การให้น้องหมาอยู่กับผู้เลี้ยง (หลังจากรับประทานนมจากอกแม่หมาแล้ว)   ฯลฯ   ซึ่งผลที่ได้ของการดูแลที่แตกต่างกันก็จะส่งผลให้เกิดความแตกต่างกันของนิสัยน้องหมาเช่นกันค่ะ   แต่ในทางเดียวกันก็ขึ้นอยู่กับพันธุกรรมด้วยเช่นกันนะค่ะ   ซึ่งไม่สามารถจะบอกได้ว่าเปอร์เซนต์หรือน้ำหนักของด้านพันธุกรรมหรือด้านการดูแลเลี้ยงดูน้องหมานั้น   ด้านใดจะมีผลต่อลักษณะนิสัยของน้องหมามากกว่ากันค่ะ

4. ควรสังเกตว่าตัวไหนรับประทานนมมากพอสมควรแล้วก็ควรเอาออกก่อนค่ะ   เพื่อที่จะให้ตัวที่เข้าแย่งรับประทานนมได้น้อยได้มีโอกาสกินบ้างในลักษณะของการกินนมแบบเฉลี่ยๆ กันไปนะค่ะ   แต่การส่งเสริมให้น้องหมากินนมแม่หมาน่าจะดีกว่า   ยกเว้นว่าจำนวนนมแม่หมามีไม่พอก็คงจะต้องอาศัยปัจจัยจากนมชนิดอื่นๆ เข้าช่วยได้ตลอดช่วงวัยค่ะ

หมายเหตุ ถ้ามีตัวผู้น่ารักๆ เหลือสัก 1 ตัว ก็แบ่งมาให้อุปการะได้นะค่ะ

โดย จำปูน นนทฤทธิ์ - Thursday, 9 November 2006, 01:11PM
  ขอบคุณ สำหรับข้อแนะนำจากคุณบุปผานะคะ แล้ววันจันทร์จะโพสรูปเด็กๆ และพ่อกับแม่มาให้ดูนะคะ และสำหรับคำถามเกี่ยวกับใบเพด ตัวผู้ของเรามาจากพิษณุโลก ค่ะ ตัวเมียจากฟาร์มที่ปทุมธานี ไม่ใช่สายพันธุ์แชมป์อะไร แต่เราก็รักและดูแลเค้าอย่างดีค่ะ
โดย Mei Ling Chen - Thursday, 9 November 2006, 02:23PM

มารอดรูปค่ะ  ต้องน่ารักแน่ๆเลย 

เพราะว่าคุณแม่จำปูนเลี้ยงดูด้วยความรักความเอาใจใส่แบบนี้ ยักคิ้ว

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Friday, 10 November 2006, 02:48PM

ไม่ทราบว่า ตัวที่เหลืออยู่ มีตัวผู้หรือเปล่าคะ

พอดีพี่สาว อยากได้ตัวผู้ไปเลี้ยงที่ชลบุรีแทนเจ้าปุย หมาบางแก้วที่ตายไปอ่ะค่ะ

แล้วจะติดต่อ สอบถามได้ที่เบอร์อะไรคะ

โดย bonafeen 2 - Friday, 10 November 2006, 09:57PM
  อยากได้ตัวผู้ไว้เป็นเพื่อนเล่นกับชิพฟ่อนลูกสาววัย 2 เดือนครึ่งค่ะ แต่พอโตแล้วจะเอาไว้เฝ้าโรงงานขนม ที่บ้านอีกหลังนึงซึ่งห่างกันแค่ 100 เมตร แล้วมีเนื้อที่ให้วิ่งเล่นอีก 4 ไร่ครึ่ง อยู่จังหวัดเพชรบุรีค่ะ บ้านอยู่ติดถนนเพรชเกษมเลย นึกว่าสงสารชิพฟ่อนเถอะนะคะ ทุกวันนี้เล่นกับแมวจนแมวไม่ยอมลงมาอยู่ที่พื้นแล้วค่ะ อยู่ได้แต่บนตู้ ถ้าอยากให้ก็ติดต่อผ่านเวปนี้ได้เลยค่ะ
โดย yod sun junior - Friday, 10 November 2006, 10:11PM
               สนใจตัวเมียค่ะ จะเอามาเป็นเพื่อนพี่ยอดฯ เคยมี 2 ตัวแต่ตัวเมียตาย เลยอยากเลี้ยง 1 คู่ ไม่รู้ว่ารักหมาไหม? เพราะไม่เคยเห็นคนอื่น ๆ พาบางแก้วไปเที่ยวเหมือนเราเลย  ... วัตถุประสงค์ของการเลี้ยง คือเห็นแล้วอยากลองเลี้ยงทันที เพราะน่ารัก หมาไทยอะไรจะน่าร้ากซ ขนาดน้าน.. แล้วก็อยากรู้ว่าดุจริงอะเปล่า ไม่มีสมบัติให้หมาเฝ้าค่ะ ชอบให้หมาวิ่งเล่นสนุก ๆ แล้วก็มีความสุขสุด ๆ พาไปเขาไปเป็นเพื่อนทุกที่ที่เขายินดีต้อนรับแค่นั้นเอง...
โดย จำปูน นนทฤทธิ์ - Monday, 13 November 2006, 11:37AM

รูปเด็ก ๆ และพ่อแม่ ตามสัญญาค่ะ

รูปแม่ก่อนนะคะ

โดย จำปูน นนทฤทธิ์ - Monday, 13 November 2006, 11:38AM

รูปพ่อค่ะ "หมูน้อย"
โดย จำปูน นนทฤทธิ์ - Monday, 13 November 2006, 11:40AM

เด็กๆ ทั้ง 8 ลูกของ ตุ๊บตั๊บ กับหมูน้อยค่ะ

โดย ผมยาว . - Monday, 13 November 2006, 11:45AM

อยากได้มากนะครับ ต้องทำไงมั่งครับ

โดย จำปูน นนทฤทธิ์ - Monday, 13 November 2006, 11:44AM

ตอนที่ถ่ายอายุ 10 วันค่ะ
โดย จำปูน นนทฤทธิ์ - Monday, 13 November 2006, 11:46AM

อีกรูปค่ะ
โดย SANMAI NG - Monday, 13 November 2006, 12:24PM

โอ้ยยยยยยยยยย  น่ารักกกกกกกกก จังเร้ยยยยย

น่ากอดน่าอุ้มจ้งเลยจ้า ยักคิ้วสับสน

โดย surasak aj - Monday, 13 November 2006, 12:36PM

อยากเลี้ยงจังคับ อยากได้มาเฝ้าบ้าน,วิ่งเล่นที่สวนหน้าบ้าน ถ้าเกิดมีน้องตัวผู้เหลือสักตัว ยังไงก็แจ้งข่าวด้วยนะครับ srsk19@yahoo.com ขอบคุณคับ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 13 November 2006, 01:28PM

เรียนคุณสุรศักดิ์ ไม่ทราบว่าได้เคยเลี้ยงบางแก้วมาก่อนหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เคยลองศึกษานิสัยบางแก้วก่อนเลี้ยงครับจะได้ไม่เป็นปัญหา เพราะถ้าเลี้ยงแบบปล่อยแล้วอีก 6-7 เดือนข้างสวนที่เห็นในรูป จะแปรสภาพเป็นสวนแห่งความทรงจำ เพราะบางแก้วเป็นสุนัขที่ช่างขุด กัด แทะ ทุกอย่างที่ขวางหน้า แม้แต่สระบัว สระน้ำ โดยเฉพาะในช่วง 4-12 เดือน เขาจะซนมาก หากเราเลี้ยงเขาไม่เป็น โตขึ้นก็จะเป็นปัญหา แต่ถ้าเรารู้ถึงนิสัยของเขาเสียก่อน เราก็จะเลี้ยงเขาให้ถูกวิธีและก็จะได้บางแก้วที่ดีเมื่อเขาโตขึ้น  รวมไปถึงนิสัยบางอย่างของบางแก้วที่ควรทราบ ผมขอยกคำกล่าวของ เฮียเหลา หมาบางซ่อน ซึ่งผมเป็นว่าเขียนได้ดี สั้นและเข้าใจง่าย

"อยากจะบอกว่า หมาบางแก้วนั้น คนที่เลี้ยงก็รักกันจริงๆทั้งนั้น

โดยเฉพาะคนที่อยู่ในนี้ เพราะฉะนั้น ถ้าอยากเลี้ยงหมาบางแก้ว

ต้องรู้จักการควบคุมหมา เมื่อไหร่ที่ปล่อยให้หมาเป็นเจ้านายเรา

ต่อให้เอามาเชื่องมาเลี้ยงมันก็ดุ พร้อมที่จะทำร้ายเราทุกเมื่อ

สิ่งสำคัญคือเราต้องเลี้ยงด้วยความเข้าใจ ควบคุมพฤติกรรม

จำกัดขอบเขต ไม่ให้มันวางอำนาจเกินไป หมาต้องเลี้ยงให้เป็นสัตว์

ถ้าเลี้ยงเป็นเจ้านายเมื่อไหร่มันจะเกิดอาการหวงของ หวงเจ้าของ

แถมหงุดหงิดจะพาลมากัดเราด้วยอีก

สุดท้ายก็ไม่อยากเลี้ยงเพราะไม่สามารถควบคุมได้

หมาทุกตัวที่คนว่าดุเพราะได้รับการเลี้ยงดูไม่ถูกต้องมากกว่าครับ

หมาที่บ้านผมว่าดุแล้ว ไม่ยอมให้ใครผ่านหน้าบ้าน ใครขวางทางเดินมันกัดแหลก

แต่เจอแฟนผมตะวาดทีเดียว หูลู่ ไปหลบหลังบ้านเลยครับ

เพราะมันรู้ว่าใครใหญ่นั่นเองครับ "

ปล. ผมเองก็กลัวเหมือนกัน - -'

เกาเหลาหมาบางซ่อน

ขอให้โชคดีมีความสุขกับบางแก้วเจ้าเล่ห์ครับ

โดย จำปูน นนทฤทธิ์ - Monday, 13 November 2006, 01:47PM

ลูกๆ ของตุ๊บตั๊บกับหมูน้อยเพื่อนๆ จับจองแล้ว 6 ตัวค่ะ  เหลือแค่ 2 ตัว ตัวผู้ 1 ตัว และตัวเมีย 1 ตัว หากใครสนใจจริงๆรบกวนทิ้งเบอร์โทรไว้ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ บ้านตุ๊บตั๊บกับหมูน้อยอยู่ที่ คลอง 2 รังสิต ปทุมธานีค่ะ

โดย surasak aj - Monday, 13 November 2006, 05:53PM
  ขอบคุณคุณจรัญมากสำหรับ ข้อมูลครับ โดยส่วนตัวเคยเลี้ยงบางแก้วมาแล้วทั้ง บางแก้วพันธุ์แท้ (หาซื้อมา) และบางแก้วผสม (มีคนรู้จักให้)  ที่บ้านเก่าคับ เพียงแต่ตัวเอง ย้ายออกมามีครอบครัวเอง (มีบ้านใหม่)  และบางแก้วที่เลี้ยงอยู่แล้วนั้นทำหมันเสียแล้ว จึงอยากหามีเลี้ยงที่บ้านสักตัว ถึงได้เข้ามาใน web นี่คับ
โดย วราพงษ์ อินต๊ะโมงค์ - Monday, 13 November 2006, 07:05PM

อยากได้ลูกๆ ของตุ๊บตั๊บกับหมูน้อยมากครับ

ถ้ายังทันขอจองตัวผู้ 1 ตัวครับ เบอร์โทรติดต่อ 0 9 2 0 1 1 9 3 1

ขอบคุณมากครับ

วราพงษ์

โดย Buppa lumpukhangawe - Monday, 13 November 2006, 09:17PM

ลูกๆ น่ารักมากค่ะ   ถ้ามีตัวผู้เหลือสัก 1 ตัว ที่จะให้อุปการะ

(หลังจากน้องหมามีอายุได้ 45-60 วันขึ้นไปแล้ว)

สามารถติดต่อได้ที่เบอร์โทร 0 8 6 9 9 6 3 5 6 1 ได้นะคะ

(เป็นเบอร์โทรของแฟนนะคะ, คุณรักชาติ)

เพราะพี่เขาเข้าใจเส้นทางดีกว่าและเปิดมือถือตลอดค่ะ  

จาก บุปผา ค่ะ

ขอตัวผู้นะครับ
โดย surasak aj - Tuesday, 14 November 2006, 09:42AM

ถ้าได้ตัวผู้ ติดต่อกลับที่ 081 801 6491

สุรศักดิ์ ครับอาย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew