มีเบอร์หู แต่ไม่มีรายละเอียดอย่างอื่น จะสืบหาที่มาได้ยังงัยครับ
โดย เพชร หนองแขม - Tuesday, 7 November 2006, 01:44PM

ผมได้เจ้าเพชรแท้มาตอนอายุ 2 เดือน คนขายบอกว่า เป็นลูกแชมป์ด้วย มีเบอร์หู แต่ใบเพ็ด ฯ จะส่งตามมาให้ภายหลัง จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้ จึงอยากจะสืบหาเอง เพราะเค้าเป็นพ่อน้องลูกหมา 8 ตัว แล้ว เพิ่งออกเมื่อคืน

เจ้าเพชร ลักษณะเค้าดีมากๆ จึงอยากทำประวัติให้ลูกๆ เค้า

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ นี่รูปเค้าตอน ซัก 2 - 3 เดือน ได้มั้ง ตอนนี้ โตแล้ว สวย ตัวใหญ่ หล่อมากครับ

ตอบ: มีเบอร์หู แต่ไม่มีรายละเอียดอย่างอื่น จะสืบหาที่มาได้ยังงัยครับ
โดย phan _kong - Wednesday, 8 November 2006, 10:55AM

เห็นยังไม่มีคนตอบ  ก็ขอแสดงความเห็นครับ สำหรับคำว่าลูกแชมป์เดี๋ยวนี้มีประกวดทุกเดือน  แชมป์ออกมากมาย  มีปะกวดสักสองตัวไนรุ่น  ได้ที่ 1 ก็เรียกแชมป์ได้แล้วครับ   อยูที่ว่าแชมป์ประเภทไหน 

เมื่อซื้มาคนขายบอก  ใบประวัติค่อยส่งทีหลัง  ถามว่าเมื่อเวลาผ่านไป   ถ้าคนขายมีจิตสำนึกก็คงส่งให้   แต่ถ้าไม่  ก็ต้องทวงถามอย่าปล่อยเวลาให้ผ่านไปนาน  จน  15 เดือน  จนมีลูกมีเต้า  คงตามลำบาก  คงได้แค่ติดตามช่วยให้เขาทำประวัติให้ใหม่  ถ้าใบเก่าหาย  ที่คาดว่า  15 เดือนเพราะสนัขจะเป็นพ่อได้ต้องอาย 15 เดือนเป็นอย่างน้อย ณ.วันผสม

ตอบ: มีเบอร์หู แต่ไม่มีรายละเอียดอย่างอื่น จะสืบหาที่มาได้ยังงัยครับ
โดย เพชร หนองแขม - Wednesday, 20 December 2006, 02:48PM

ครับ ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะและความเห็น แต่รู้สึกเหมือนถูกด่ากลายๆ ก็ถูกที่คุณ phan_kong ให้ความเห็นมา แต่ไม่ได้ช่วยอะไรได้เลย

เข้าใจครับที่ให้ความเห็น แต่ผมคงช่วยตัวเองได้ คิดเอาเองว่า คือ สมาคมฯ จดทะเบียน ทำประวัติ มันจะต้องมีบันทึกไว้ ผมจะไปถามจากเค้าแหล่ะ ต้องมีรายละเอียดซิ ไม่งั้นจะทำประวัติไว้ทำไมถ้าทำแล้วไม่มีหลักฐานเก็บไว้

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 8 November 2006, 02:49PM
  ท่านเจ้าของกระทู้กรุณาช่วยเล่าให้ฟังทีครับว่าซื้อจากที่ไหน ฟาร์มอะไรแล้วคนขายเขาพูดอย่างไร จะได้เป็นความรู้ให้น้องๆครับ
โดย ban p.l - Wednesday, 20 December 2006, 03:37PM

ต้องรู้ว่าซื้อมาจากใคร  เพราะหมายเลขที่สักหูส่วนมากจะสักเลขสามหลัก คนที่ขายจะรู้ว่าตัวเองแจ้งเกิดกับชมรม ฯ หรือสมาคมอะไร  แล้วเอาใบของสุนัขตัวนี้มาทำพร้อมกันผู้เมีย เพื่อยื่นขอใบใหม่ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew