หมาบางแก้ว- คนใต้
โดย p.t. ระนอง - Monday, 6 November 2006, 09:16PM
  วันนี้เป็นอีกวันหนึ่งที่ผู้เขียนว่าง และพอจะมีเวลามานั่งเขียนเรื่องราวที่น่าสนใจ เป็นเรื่องที่ผู้เขียนอยากนำเสนอมานานแล้ว ทว่าไม่ค่อยจะมีเวลาเนื่องจากงานการมันรัดตัวมากไปหน่อย เป็นเรื่องของบางแก้วกับคนใต้ที่ลุงของผู้เขียนเล่าให้ฟังว่ามันมีส่วนคล้ายกันจริงๆ ผู้เขียนก็เห็นด้วยทว่าบางสิ่งบางอย่างก็ต้องยอมรับว่าผิดเพี้ยนไปบ้างซึ่งผู้เขียนเองก็ไม่นิยมในสิ่งที่คนใต้บางคนใช้เป็นบรรทัดฐาน ผู้เขียนเองเป็นคนปักษ์ใต้เลือดร้อย เคยมีผู้วิจัยและสรุปว่าคนใต้เหมือนสตอ (ชื่อผักพื้นเมือง) มักจะถือเอาพรรคพวกตัวเองเป็นใหญ่ ชอบอยู่รวมกันเป็นกลุ่มเหมือนฝักสตอ ไม่ว่าจะไปอยู่ในที่ใดก็มักรักพวกพ้องคนบ้านเดียวกันเสมอ แต่ลุงของผู้เขียนเพิ่มเติมว่าเหมือนหมาบางแก้ว บางแก้วมีสีขาวและดำ คนใต้ก็ขาว+ดำ ขาวยังใงก็มีดำแน่นอน บางแก้วขนฟูยาว คนใต้ก็มีหนวดเคราดกดำและเส้นผมหยิกหยักฟู บางแก้วมีนิสัยดุ คนใต้ก็มีนิสัยดุมักไม่ยอมกันง่ายๆ บางแก้วรักเจ้าของรักถิ่นที่อยู่ คนใต้ก็รักเคารพและจริงใจต่อผู้มีพระคุณชนิดที่ว่าได้ยินใครเหยียดหยามเป็นไม่ได้ บางแก้วกัดได้ว่องใวโดยมิต้องรั้งรอหรือคิดนาน คนใต้ก็ยิงแทงว่องใวโดยไม่คิดมากเช่นกัน บางแก้วไม่ชอบสอพลอคนอื่นที่ไม่ใช่นายตน คนใต้ก็ไม่ชอบประจบไม่ยอมก้มหัวให้ผู้อื่น บางแก้วมักยืนอย่างสง่าและองอาจ คนใต้ก็มักทำตัวหยิ่งทรนงชอบเป็นคนเหนือคนในบางโอกาศ บางแก้วแลดูหน้าตาหล่อคม คนใต้ก็มักมีรูปร่างหน้าตาหล่อคมผิวคล้ำ ทั้งหมดนี้ผู้เขียนก็ถ่ายทอดมาจากที่ได้ยินได้ฟังมา อาจหลงลืมไปในบางสิ่งบางอย่างก็ขอภัยด้วยละกันครับ
ตอบ: หมาบางแก้ว- คนใต้
โดย kuntong n - Tuesday, 7 November 2006, 12:46PM

ว่าแล้วทำไมผมถึงชอบบางแก้ว(ขาว-ดำ) มีคำตอบแล้วเพราะผมเป็นคนไต้ (นครศรีธรรมราช) ชอบตรงไม่ชอบสอพลอครับ

โดย p.t. ระนอง - Tuesday, 7 November 2006, 03:36PM
  น้องหมาที่เห็นในภาพสวยครับ คุณ kuntong ไมทราบเป็นลูกใครครับ อยากรู้จักไว้บ้าง คุณkuntongอยู่นครศรีฯ อยู่บ้านอะใรครับ เดิมผมก็เกิดที่บ้านปากพูน ต.ท่าแพ  อ.เมืองครับ ตอนนี้มีครอบครัวอยู่ระนองปีหนึ่งถึงจะไปเที่ยวนครครั้งหนึ่ง ช่วงงานบุญเดือนสิบครับ ของผมตอนนี้เลี้ยงบางแก้วตัวเดียวตัวเมียเป็นหลานของยูโร กำลังสั่งตัวผู้ลูกของทองคำจากสุราษฎร์ของพี่ใข่นุ้ยเพื่อมาบรีดให้ได้ดั่งใจแต่สงสัยคงต้องรออีกนาน ก็คงต้องขอความรู้จากหลายๆท่านมาเป็นประสบการณ์ละครับ 
โดย phan _kong - Tuesday, 7 November 2006, 10:03PM

เอาหัวมาให้ดู

น้ำเพชร   มาแต่หัวตัวหาม้าย

โดย p.t. ระนอง - Tuesday, 7 November 2006, 10:20PM
  ตมูกเยิ้มเยย สงสัยจะร้อนไปหน่อยหยืกินนมมากไปก็ไม่ยู้..
โดย นายวิทยา ขุนสัน - Wednesday, 8 November 2006, 09:12AM

อ่าอ้า เพิ่งเจอครับว่าที่นครก็มีหมาบางแก้วสวยเหมือนกันครับ ผมอยู่สงขลายินดีที่มีเพื่อนรักบางแก้วครับ ตอนนี้มีนอ้งมาลีที่บ้าน ตัวเหมียครับ อายุ1 กว่าๆแหล้ว แหล้วพี่บางแก้วอายุเท่าไหร่ครับ เลี้ยงแหล้วเป็นพันพรื่อบ้าง

โดย kuntong n - Wednesday, 8 November 2006, 11:19AM

คน  ทุ่งสง    ยินดีที่ได้รู้จักครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2148

โดย ekasak thongsom - Wednesday, 8 November 2006, 12:29PM

ผอมบางหุ่นนางแบบ อยู่คอน..คร้าบบ

โดย ekasak thongsom - Wednesday, 8 November 2006, 12:33PM

ขาวน้ำตาล ก็ชอบนะ
โดย ekasak thongsom - Wednesday, 8 November 2006, 12:54PM

และนี่ก็ขาวน้ำตาลครับ ตัวแรกที่ทำให้รู้จักสุนัขบางแก้วมากยิ่งขึ้น ฉลาด แสนรู้ รักเจ้าของมากๆ ตอนเช้าจะตื่นแต่เช้าสำรวจบริเวณบ้าน ขอบเขตของตัวเอง วันไหนมีศัตรูกล้ำกลายเข้ามาจะโดนไล่ทันทีแต่ไล่ไปแค่บริเวณบ้านอย่างเดียวครับ ออกนอกเขตแล้วไม่สนใจ ถ้าเจ้าของมีแขกมาหาจะคอยนอนเฝ้าอยู่ตลอดเวลาไม่ยอมให้คลาดสายตาเลยละ

ยังมีอีกมากความแสนรู้ของเขา..ว่างๆๆมาเล่าให้ฟังไหม่นะครับ 

โดย p.t. ระนอง - Friday, 10 November 2006, 07:46PM

ของผมจะเป็นแบบนี้ครับคุณ ekasak คือพอผมควักบุหรี่ออกมาสูบก็จะเห่า(ฟังเสียงดูเหมือนด่าเลย) แล้วก็วิ่งไล่งับควันบุหรี่แบบเอาจริงเอาจังเลยหละ สงสัยต้องเลิกเพราะน้องหมาแน่ แต่ของผมไม่ดุครับยังงงอยู่ว่ามันจะทำให้เสียชื่อเผ่าพันธุ์หรือเปล่า ถ้าคนแปลกหน้ามาก็แค่เห่านิดหน่อยแล้วจ้องมองจากนั้นก็ไม่สนใจครับ ของเพื่อนๆพี่ๆเป็นแบบนี้ใหม

โดย yod sun junior - Friday, 10 November 2006, 09:53PM

หมายอดฯ คงจะคล้ายคุณ ekasak คงจะเป็นหมากลายพันธุ์ไปแล้ว  ไม่เห่าคนแต่งตัวดี และเรียบร้อย(เหมือนรู้ว่าเป็นเพื่อนของเจ้าของ) แต่ถ้าเป็นซาเล้งแล้วก็เห่าไม่เลิก ขายขวดไปก็จะไปเอาคืนมา เรียกชื่อก็ไม่สนจาย น้องจากัดเอาของ"เค้า" มา ส่วนคนทั่วไป ก็เห่าหนเดียว มาหนสองก็ไม่สนใจเห่า

แต่ร้านหมอแล้วเป็นไม่ยอม "มีงี้ด้วย"

ไม่กัดหมาเด็ก ไม่เกเร ระราน ขี้กลัว ไม่หวงเจ้าของ ไม่หวงของกิน ถ้าเป็นตัวอื่นที่มาใหม่ก็จะทำท่าข่ม แต่ห้ามก็หยุด

ตอนนี้อายุ 12 เดือนกว่า ชอบกัดรองเท้าที่ซู้ดดดดด  คู่ละตั้งพันฝ่า ๆ จะหาตังค์ที่ไหนมาจ่ายยายเยาว์ อิ อิ เขาแนะว่า ดิฉันต้องเอาไปฝึก เสียดายตังค์จริง ๆ ถ้าฝึกแล้วไปประกวดแล้วได้แชมป์ ประเทศไทย เหมือนอาราชิ น่าจะโอเคนะ

โดย บอล ระนอง - Saturday, 11 November 2006, 09:51AM
  กั๊มสีขาวน้ำตาลจากระนองครับ อิอิอิ...ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆชาวใต้ทุกท่านครับ 
โดย ผมยาว . - Saturday, 11 November 2006, 04:20PM

ผมมี ม สระ เอีย ใต้ เหมือน

โดย p.t. ระนอง - Friday, 17 November 2006, 07:29PM

น้องน้ำเพชรครับ ฝากโชว์ตัวหน่อยครับ ลูกทองคำแห่งบ้านบางแก้วพิมพ์นิยมของผมครับ

โดย SANMAI NG - Friday, 17 November 2006, 07:29PM

อู้ยยยย น่ารักน่าอุ้มจังเร้ยยย อิอิยักคิ้วสับสน

โดย p.t. ระนอง - Monday, 20 November 2006, 07:36PM

ให้อีกภาพครับ อภินันทนาการจากพี่ไข่นุ้ยครับอิอิ..น้องน้ำเพชรลูกทองคำ ตัวเดียวอันเดียวของปีนี้ครับแหะแหะๆๆอ..หุหุ

โดย p.t. ระนอง - Monday, 25 December 2006, 09:28PM

ให้พี่ไข่นุ้ยดูน้องน้ำเพชรตอนอายุ 45 วันครับ
โดย p.t. ระนอง - Monday, 25 December 2006, 09:41PM

ฝากให้พี่ไข่นุ้ยอีกภาพครับ ช่วยดูหนูปุ้ยหน่อยครับ ส่วนหน้าและใบหูเป็นไงบ้าง ผมมองว่าใบหูใหญ่ไปครับขณะนี้อายุหกเดือนเต็มมีโอกาศที่จะเปลี่ยนแปลงไปมากกว่านี้มั้ยครับ
โดย phan _kong - Wednesday, 27 December 2006, 09:29PM

ผมว่ากระดโหลกเล็กไปนิด หูยาวไปหน่อยครับ 

ต้องหาพ่อพันธุ์ที่กระโหลกใหญ่และหูสั้นมาแก้ครับ 

ยูโรกระโหลกได้  แต่หูยาวไปนิดไม่แนะนำ

ทองคำหูแม้สั้นกว่ายูโร   แต่ก็ยังยาวไป

สองตัวนี้ไม่แนะนำให้จับคู่กับปุ้ยครับ 

คุณ  พิทักษ์  ต้องมองหาตัวผู้ที่หูสั้นจริงๆนะครับ  พอแก้ได้ครับ

เอารูป ยูโรครึ่งท่อนมาให้ดู

โดย p.t. ระนอง - Thursday, 28 December 2006, 07:14PM

ขอบคุณพี่ไข่นุ้ยที่แนะนำครับ ฝากให้ดูอีกภาพ ภาพที่แล้วถ่ายมุมเอียงไปหน่อยเลยดูแล้วกระโหลกจะเล็กครับ
โดย p.t. ระนอง - Thursday, 28 December 2006, 07:34PM

อีกภาพครับพี่ เทียบเค้าหน้ากับปู่ยูโรครับ เป็นไงช่วยชี้แนะด้วยครับ
โดย p.t. ระนอง - Sunday, 31 December 2006, 10:35AM

น้องปุ้ยเป็นเพศครับ วันนี้ขอฝาก Yuri มาสวัสดีปีใหม่กับพี่ๆทุกท่าน และขอให้พี่มังคุดหายป่วยไวๆครับ
โดย yod sun junior - Sunday, 31 December 2006, 03:53PM

วันนี้ ก็พายอดฯ ไปหาหมอ ไข้สูง 39.5 ไม่กินข้าว ไม่อยากกินอะไรทั้งนั้น  บังอรเอาแต่นอน ๆ ๆ  ๆ ก็โชคดีที่วันนี้ยังมีคลีนิคที่เปิด ม่ายงั้น รอ 4 วัน ยอดฯ คงต้องแย่  แน่ ๆ

โดย phan _kong - Tuesday, 2 January 2007, 11:00AM

เอาแบบสายจูงทำเองมาฝากคุณพิทักษ์ตรับ

ใช้หนังหุ้มก่อนเย็บครับ  (อ่านดี)

โดย phan _kong - Tuesday, 2 January 2007, 11:02AM

ด้านที่ใช้จูงครับ
โดย phan _kong - Tuesday, 2 January 2007, 11:04AM

สายมีหลายขนาด  ซื้อมาจาก big-c
โดย phan _kong - Tuesday, 2 January 2007, 11:06AM

วิธีเข้าสายจูงที่ถูกต้อง  ในถาพสุนัขต้องอยู่ด้านซ้ายมือ
โดย phan _kong - Tuesday, 2 January 2007, 11:07AM

การเข้าสายที่ผิดวิธี  สังเกตการร้อยห่วงนะครับ
โดย phan _kong - Tuesday, 2 January 2007, 11:09AM

จริงๆแล้วโซ่ใช้แบบเส้นเล็กๆก็พอยาวซัก  22 หรือ 24 น้วกำลังดีแต่ก็แล้วแต่ขนาดสุนัขครับ

โดย p.t. ระนอง - Tuesday, 2 January 2007, 08:16PM
  ขอบคุณมากคร้าบ ผมจะนำไปบอกเพื่อนสมาชิกในระนองให้ลองทำสายจูงแบบพี่ว่าลองดูครับ ส่วนของผมทำเสร็จแล้วครับ ตามที่พี่ไข่นุ้ยบอกมา
โดย yod sun junior - Tuesday, 2 January 2007, 09:14PM
  วันนี้ ยอด ฯ ยิ่งแย่ เพราะอ๊วกออกมาสีดำ ๆ ที่บ้านหมอ ได้ยาฉีด แล้วก็ยากิน 2 อย่าง หมอรับรอง 2 วันดีขึ้น แต่เค้าไม่ค่อยทานอาหารเล้ย ทานยาก ๆ หมอว่าน่าจะทานอาหารสกปรกเข้าไป  เราไม่ทราบค่ะ เพราะเลี้ยงหมาปล่อย แต่ไม่ให้อดหรอกค่ะ ค้าทานน้อยเอง ทำไงดีเนี่ย สงสัยมีน้องปีใหม่ เลยน้อยใจ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew