อาหารเสริม ลูกสมุนที่บ้าน
โดย phan _kong - Saturday, 4 November 2006, 12:54PM

ปลาหลังเขียว  กก.ละ  15 บาท  มาจากชุมพร(ซึ่งราคาน่าถูกมาก)
ตอบ: อาหารเสริม ลูกสมุนที่บ้าน
โดย phan _kong - Saturday, 4 November 2006, 12:56PM

ทีละ 10 กก.แบ่งเป็นถุงๆแช่แข็งใว้   เตรียมมาทอดครับ

ตอบ: อาหารเสริม ลูกสมุนที่บ้าน
โดย phan _kong - Saturday, 4 November 2006, 01:00PM

แบ่งมาทอดกินเองบ้าง  ทำน้ำจิ้มก็อร่อยดีครับกันได้ทั้งก้างเลย

ปกติเขาเอามาป่นผสมอาหารเลี้ยงกุ้งครับ

โดย SANMAI NG - Saturday, 4 November 2006, 01:00PM
  คนกินได้ไหมครับ แบบว่าน่ากินจัง  ถ้ากินได้นะ ผมขอซักจานจ้าสับสน
โดย phan _kong - Saturday, 4 November 2006, 01:04PM
  ทานได้ครับ  ทอดสดๆก็ได้ครับ  ตากแห้งก็อร่อยครับ  แต่ให้ลูกสมุน  จะเป็นสดแช่แข็ง  เคยให้ทานดิบๆจะชอบมากเลยแต่ไม่ค่อยมั่นใจครับ 
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 5 November 2006, 08:14AM

เขาเล่าว่าบางแก้วใช้ชีวิตบนแพที่บางระกำมายาวนาน  ได้กินปลาสดๆที่เจ้านายจับได้มาแบ่งปันกันกิน   จนมันฝังเข้าไปในโครโมโซมเกิดมาก็ชอบเล่นน้ำและกินปลา   ไม่รู้จริงแท้แค่ไหน

ตอบเด็กๆ  ให้เจ้าด็อตคอมกินปลาทูสดบ้าง   มันก็ชอบกิน     แต่พักหลัง  คงลืมรสชาติปลาทูสดไปแล้ว   จะกินแต่โครงไก่สดดิบ    ไม่รู้จะทำให้มันกลับสู่ธรรมชาติเหมือนที่บางระกำได้อย่างไร

โยงรูปจาก  Bangkaew and BARF

โดย p.t. ระนอง - Monday, 6 November 2006, 01:43PM
  คนกินได้สบายเลยครับคุณsanmai ng แถมมันมีวิตามินสูงสุดเลยละ ก็ที่เค้าทำปลากระป๋องงัยครับ ที่บ้านผมนะชอบเอามากินดิบๆครับ ขั้นตอนคือ นำมาแล่เนื้อแล้วหั่นเป็นชิ้นบางๆ ซอยพริกขี้หนูหอมกระเทียม ตะใคร้ ใบมะกรูดนิดหนึ่ง แล้วก็บีบมะนาวใส่ลงไปตามสมควร นำทุกอย่างที่ว่าใส่ถ้วยรวมกันคนให้เข้าที่ ปรุงรสตามชอบกินแกล้มอะไรก็ใด้รับรอง ซู๊ดด.หย่อดดดด (ต้องเป็นปลาสดๆและดิบนะครับห้ามทำให้สุกสำหรับสูตรนี้) ที่เด็ดกว่านั้นนะครับท่านใดที่นกเขาไม่ค่อยจะแข็งแรง ลองทานสักครั้งสองครั้งนะครับรับรองว่า ท่านจะพบความมหัศจรรย์จริงๆครับ เดี๋ยววันหลังต้องโทรมาขอสูตรเด็ดจากผมแน่นอน มีใครไม่เข้าใจสูตรโทรถามใด้ครับที่ 0810905045
โดย phan _kong - Monday, 6 November 2006, 02:26PM

ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นชนิดเดียวกัน  ก็คิดอยู่เหมือนกันครับว่าเหมือนที่ทำปลากระป๋องเลย  แต่ที่นี่เรียกปลาหลังเขียวครับ   โลละ  15  บาท  มาจากชุมพร  ถ้าที่ชุมพรน่าจะไม่ถึง 10 บาทแน่เลยครับ  สดๆเคยทำน้ำจิ้มครับ  อร่อย  เบียร์ซักกระป๋องก็ดี

โดย ผมยาว . - Monday, 6 November 2006, 02:51PM

กะของอร่อย สรรพคุณดียังงี้ ป๋องเดียว ดูท่าจะไม่พอครับ

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Monday, 6 November 2006, 03:11PM

ส่วนของผมให้กินปลาทูโป๊ะครับสดๆ อย่อยอิอิ น้องหมาก็ชอบ คนก็ชอบ ส่วนของคนนำมาทำแบบที่คุณ p.t. ระนองบอกได้เลย อร่อยน่ะจะบอกให้ แล้วนั่งทานริมแม่น้ำยามเย็น จะบอกใครเชียว + ไฮเนเก้นสักกระป๋องน่ะ อิอิ รับรองกระป๋องที่ 2-3-4-5 ตามมาแน่นอน 555555+

ปชส. งานปลาทูปีนี้ ปลาตัวใหญ่ๆ อวบๆ 8-17 ธันวาคม 49 นี้ครับ (แม่กลอง)

โดย ผมยาว . - Monday, 6 November 2006, 03:14PM
  ชักจะ need ละนะ ถ้าอยู่ใกล้ๆ ไม่เกิน 100 กม. นะ ขับมอไซด์ไปหาเลยเนี่ย
โดย SANMAI NG - Monday, 6 November 2006, 09:04PM

เท่ตั้งวงดีกว่า อิอิ ผมชอบปลา แล้วผมก็ชอบเบียร์ไฮเท่

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 7 November 2006, 12:52AM

มาเลย เดี๋ยวผมเลี้ยงปลาทูเอง อิอิ ของชอบ เพราะที่งานนั้นจะทำอาหารทุกอย่างเป็นปลาทูหมด เช่น แกงส้มปลาทู ต้มส้มปลาทู ฉูฉี่ปลาทู ที่แปลกคือขนมเปี๊ยปลาทู ทุกอย่างจะทำมาจากปลาทูทั้งหมด เรียกได้ว่ากินจนเอียนไปเลยน่ะปลาทู อิอิ

ช่วงนี้ที่แม่กลองเข้าหน้าหนาวแล้วจ๊า เข้ากับบรรยากาศเทศกาลกินเบียร์พอดี อิอิ

โดย SANMAI NG - Tuesday, 7 November 2006, 08:36AM

ประเทศไทยมันกว้าง ก็เลยอยู่ไกลกัน ถ้ามีโอกาสต้องไปกินปลาทูแกล้มเบียร์ไฮครับ เห็นรายการอาหารแล้วมันอยากกินจังเลยเท่

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew