จัมโบ้หวงอาหาร
โดย จัมโบ้ ณ ชลบุรี - Friday, 3 November 2006, 10:40AM

เวลาจัมโบ้กินข้าว  คนหรือสัตว์อื่นๆก็เข้าใกล้ไม่ได้ยกเว้นเจ้าของ  อย่างนี้นี่เป็นกับบางแก้วทุกตัวหรือป่าว  ถ้าใครเข้าไปยุ่งจัมโบ้จะกัดเลย  เพื่อนที่มาบ้านโนไป 4 คนแล้ว   ทำไงดีคัป   ตอนนี้จัมโบ้อายุเกือบ 2 ขวบแล้ว  เริ่มเป็นหนุ่มชอบมุดรั้วออกไปนอกบ้าน  กลับบ้านมาสภาพโทรมสุดๆ   อยากทราบว่าอายุเท่าไรถึงจะเริ่มมีแฟนได้คัป 

ตอบ: จัมโบ้หวงอาหาร
โดย bonafeen 2 - Friday, 3 November 2006, 11:06AM

แลบลิ้นไม่เซียนนะคะ แต่เท่าที่ทราบคือจัมโบ้เค้าโตเป็นหนุ่มเต็มที่แล้ว แล้วก็ตอนนี้อยู่ในช่วงฤดูติดสาวซะด้วยซิ ทางที่ดี แนะนำว่ากั้นรั้วอย่าให้ออกไปข้างนอกจะดีกว่า เพราะถ้าออกไปโอกาสที่จะกลับมาสภาพไม่เหมือนเดิม มีมาก ถ้าบาดเจ็บน้อยก็ดีไป แต่ถ้าเป็นมากหรือโดนกัดเข้าที่ตาอาจทำให้ตาบอด หรือถ้าสุนัขข้างนอกเป็นสุนัขจรจัด จัมโบ้อาจติดเชื้อหรือติดโรคต่างๆมาก็ได้ค่ะ ถ้าอยากให้มีแฟนก็ให้มีได้แล้วแต่ให้เป็นตัวเป็นตนดีกว่า (ต้องวางแผนเรื่องลูกสุนัขที่จะออกมาด้วยนะคะ)

ส่วนเรื่อง หวงของกินเป็นนิสัยประจำตัวของบางแก้วคะ เค้าไว้ใจแต่เจ้าของเท่านั้น แนะนำว่า เวลาให้อาหาร จักพื้นที่ ที่กินอาหารเป็นพื้นที่ส่วนตัวของเค้าดีกว่าค่ะ อย่างเช่นให้กินอาหารในกรงหรือในคอกจะดีกว่าค่ะ เพราะจัมโบ้โตแล้วจะให้เค้าเปลี่ยนนิสัยเลยค่อนข้างยาก ถ้าสอนต้องสอนตั้งแต่เล็กๆ ลูกสาวที่บ้านจะสอนไม่ให้หวงของกินค่ะ ทุกวันนี้กินข้าวกับแมวตลอดค่ะ ให้อาหารหมาแมวมากินด้วย ให้อาหารแมวหมาก็แจมด้วย   เห็นด้วยมือใหม่หัดเลี้ยงแต่ไม่หัดรัก

ปล. พิจารณาเอานะค่ะผิดถูกไม่รู้ รู้แต่หวังดีแล้วตัวเองก็เลี้ยงแบบนี้อะค่ะ

โดย SANMAI NG - Friday, 3 November 2006, 02:24PM

เห็นด้วยครับกับความเห็นของคุณbonafeen 2 

แต่จัมโบ้โตแล้วการแก้นิสัยคงยากแต่ผมคิดว่ามีทางนะครับ วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยจ้า

ซันมัยอยู่อ.บ้านบึง จ.ชลบุรีครับ  จัมโบ้อยู่ส่วนไหนเอ่ย

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 3 November 2006, 09:20PM

อาการหวงของกินเป็นเรื่องปกติของหมาทั่วไปที่คิดว่าตัวเองใหญ่ที่สุดในบ้าน

เพราะฉะนั้นเจ้าของต้องแสดงให้เห็นว่า คนอยู่ลำดับสูงที่สุดของบ้าน

การฝึกอาจจะทำได้ด้วยการสั่งให้หมารอกินอาหาร ประมาณ 5-10 นาที

ยกจานเอาไว้อย่าให้หมาสามารถกินได้ เหมือนกับแกล้งหมานั่นละ

แต่ที่ทำเพื่อแสดงให้ว่ารู้ว่าถ้ามันต้องการอาหาร มันต้องขอจากคน

ไม่ใช่ให้คนประเคนให้ เวลาที่มันกินอยู่ก็ให้ดึงจานข้าวออก

แล้วสั่งให้มันรอ ทำบ่อยๆหมาจะรู้ลำดับของตัวมันเองครับ

ที่สำคัญต้องแสดงพลังว่าตัวเจ้าของเป็นผู้นำแสดงให้หมาเห็นว่าเรามีอำนาจเหนือกว่า

อย่ายอมให้มันหมาไม่ว่ากรณีอะไรก็ตาม เพราะจะทำให้หมาคิดว่า

ตัวมันเองมีลำดับสูงกว่าคนครับ

โดย SANMAI NG - Saturday, 4 November 2006, 12:32PM
  ผมใช้วิธีเดียวกับพี่เกาเหลา .... ครับโดยฝึกตั้งแต่ซันมัยเป็นเด็ก ส่วนเวลาจูงเที่ยวผมจะไม่ให้ซันมัยกำหนดทางเอง เช่นถ้าหมาไปขวา เราต้องไปซ้าย   ถ้าหมาเร่ง เราต้องทำให้ช้า   ถ้าขู่หมาอื่น ต้องกลับบ้านทันที    ทำบ่อยๆมาประมาณหนึ่งปี ตอนนี้ซันมัยควบคุมง่ายมากครับ ไม่หวงอาหาร ไม่ขู่หมาอื่นให้เสียฟอร์ม

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew