ตอบ: ภาษีมรดก เรื่องเก่าที่ขอเอามาย้ำจุดยืนกันอีกครั้ง
โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 3 November 2006, 06:09AM

ไม่แน่ใจว่า คุณโอ๊คจะยังหาว่าผมมั่วหรือเปล่า

บังเอิญ  ผมเป็นคนไม่ชอบปล่อยให้กระทู้มันค้างๆคาๆโดยไม่มีข้อสรุป

อยากจะแนะนำมารยาทในการแสดงความคิดเห็นในที่สาธารณะอย่างเว็บบอร์ดให้เป็นความรู้เพิ่มเติมสักหน่อย

ควรหัดรู้จักใช้คำว่า ขอบคุณและขอโทษให้มากไว้   อย่างที่ผมทำให้ดูเป็นตัวอย่างที่

18:10 - 22/10/06 ปิงปอง emoticon ..วันนี้ ไปขอบคุณและขอโทษกับคุณเพื่อนฯที่เดอะมอลล์บางกะปิ...

ผมขอบคุณที่คุณเพื่อนฯเปิดเผยข้อมูลที่ผมไม่รู้มาก่อนว่าด็อตคอมไปทำให้เจ้าของหมาปอมต้องพลาดได้ที่ 1

ผมขอโทษที่ทำให้แกต้องเดือดร้อนจากการถูกเจ้าของหมาปอมด่าว่าแทนผม  และ ขอโทษที่ทำให้แกต้องมีอาการปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลังมาเป็นเวลานาน

แต่ถ้าจะมาบอกว่า ผมไม่ควรพูดเรื่องอื่นๆนอกเหนือไปจากเรื่องการให้คำแนะนำผู้เลี้ยงบางแก้วนั้น    ผมคิดว่าไม่ถูกต้อง   เหตุผลอย่างที่ผมบอกข้างต้น  คือ

แต่ต้องยอมรับว่า ปัญหาของหมาบางแก้ว บางครั้ง มันไม่ได้เป็นปัญหาที่แก้ได้ที่ตัวหมาหรือตัวคนผู้เลี้ยงเท่านั้น   เพราะตัวหมาหรือตัวคนผู้เลี้ยงอีกจำนวนมากก็ยังตกอยู่ภายใต้อิทธิพลของค่านิยมทางสังคม  เศรษฐกิจ  วัฒนธรรม ตลอดจนการเมือง

เว็บนี้จึงยินดีเปิดกว้างให้ทุกท่านได้มาร่วมเสนอความคิดเห็นอย่างเต็มที่   ตราบใดที่ความคิดเห็นนั้นมีสาระประโยชน์ในอันที่จะทำให้ผู้รับผิดชอบในส่วนต่างๆของสังคมได้ฉุกคิดแล้วนำไปปรับปรุงแก้ไขเพื่อให้สังคมของหมาบางแก้วหรือผู้เลี้ยงอีกจำนวนมากได้พบหนทางแห่งความสุขและความเจริญก้าวหน้า

ขอยกตัวอย่างง่ายๆ เช่น สุนัขของเกาหลี Jindo ได้รับการรับรองจาก FCI แล้ว  คิดว่าเราน่าศึกษาเส้นทางเดินของเขานะ   ทราบมาว่าทางรัฐบาลเขาส่งเสริมมาก ขนาดขึ้นทะเบียนเป็นมรดกของประเทศ และใช้เดินนำหน้าขบวนนักกีฬาโอลิมปิกที่เกาหลี ครั้งที่ผ่านมา

ผมก็ได้แต่หวังว่าผู้รับผิดชอบในส่วนต่างๆของสังคมได้ฉุกคิดแล้วนำไปปรับปรุงแก้ไข

ผมเองได้เสนอข้อแนะนำและทำให้ดูเป็นตัวอย่างไว้หลายที่แล้ว  และได้ข้อสรุปไปแล้วซึ่งผมจะไม่เอ่ยถึงมันอีก    รอให้เวลาคลี่คลายไปในทิศทางที่ดีขึ้น

ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะมาอ่าน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew