ขนบางแก้ว
โดย kuntong n - Tuesday, 24 October 2006, 12:44PM

เรียนถามพี่ๆที่เลี้ยงบางแก้วครับ  ขนของบางแก้วจริงๆแล้ว  ต้องสันแล้วฟู   หรือต้องเป็นขนยาว

ผมไปดูที่ประกวดที่  21-22 ต.ค 49 The Mall  มาจะเห็นว่าบางแก้วจะแตกต่างกันเรื่องของขนแต่ละตัว

บางตัวก็ขนยาว  บางตัวก็ขนฟูแล้วขาหน้าใหญ่มาก  แล้วบางแก้วขนแบบไหนที่เป็นที่นิยมกันครับ

ของผมอายุ  9 เดือนครับ  ชื่อ ขันทอง  ขนจะไม่ฟูแต่จะยาวมากจากที่เปรียบเทียบเท่าที่เคยเจอบางแก้วมา

ตอบ: ขนบางแก้ว
โดย kuntong n - Tuesday, 24 October 2006, 12:56PM

อีกรูปครับช่วยชี้แนะด้วยครับ
โดย kuntong n - Tuesday, 24 October 2006, 12:59PM

ชอบแอบตรงบันไดแล้งดผล่หน้ามาทักทายกับเจ้านาย
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 24 October 2006, 01:18PM

เห็นแล้วให้นึกถึงน้องแตงโม  ของคุณแม่แตงโมบ้านวัดไตรฯ จังเร้ยยยย

หล่อ น่ารักมั่กๆ

โดย ผมยาว . - Tuesday, 24 October 2006, 03:03PM

คุณมีหมาที่จัดว่า สวยมากตัวนึงแหละครับ

โดย SANMAI NG - Tuesday, 24 October 2006, 01:01PM

นิ่งมากครับ ถูกใจมาก

มีปอมตัวน้อยกันขนมแท่งโต  แล้วยืนนิ่งได้ ไม่ต้องใส่โซ่ แถมส่วนที่ขาวก็ควรขาว ส่วนที่ดำก็ควรดำ แล้วก็มีสี่ตา โว้ววววว น่ารักมากครับยักคิ้ว

โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Sunday, 31 December 2006, 05:39AM

ชอบขาวดำจ้า
โดย kuntong n - Wednesday, 25 October 2006, 07:41AM

ขอบคุณพี่ๆ ที่ชมเจ้าขันทอง  ทำไห้ผมอยากได้บางแก้วมาเลี้ยงอีกตัวครับ  ส่วนใครมีเทคนิคการเลี้ยงแนะนำผมได้

นะครับ  เพื่อเป็นการแชร์ข้อมูลการเลี้ยงที่ถูกต้อง ทำไห้บางแก้วมีคุณภาพมากขึ้นใครเห็นก้อยากเลี้ยง 

(เลี้ยงบางแก้วตัวแรกไม่ค่อยมีประสบการณ์)

โดย บอล ระนอง - Thursday, 26 October 2006, 02:28PM

ของผมจะเลี้ยงแบบสบายๆครับ คือไม่มีอะไรตายตัว วันนี้จะให้กินอะไร พรุ่งนี้จะให้กินอะไรไม่ตายตัวยืดหยุ่นได้ซึ่งเรื่องอาหารก็จะให้เป็นของสดเป็นหลักบวกกับอาหารเม็ดบ้าง  และพาออกกำลังกายสม่ำเสมอ แปลงขนก็วันละครั้งบ้าง หรือสองครั้งบ้าง ดูแลเขาให้มีความสุขที่สุด ส่วนเรื่องการรักษาความสะอาดจะใช้ผ้าขนหนูชุบน้ำแล้วเช็ดตามตัว  แล้วลงน้ำยาบำรุงขน ก็อาทิตย์ละครั้งหรือถ้าเลอะหรือสกปรกมากๆก็อาทิตย์ละสองครั้งหรือตามความเหมาะสมครับ  และทำความสะอาดที่อยู่ของเค้าให้สะอาดอยู่เสมอ

โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Thursday, 26 October 2006, 03:56PM

แตงโมขอให้สิทธิพาดพิงหน่อยนะคะ ขออภัยที่ห่างหายไป ช่วงนี้แตงโมกำลังผลัดขน แล้วก็เป็นฮีทด้วย โทรมเลย ข้าวปลาไม่ค่อยกิน แล้วหนูจะบอกพ่อส่งรูปใหม่ ๆ ให้ดูนะคะ

โดย kuntong n - Thursday, 26 October 2006, 04:37PM

มีความคิดเห็นอย่างไรครับกับ บางแก้วสี  ขาว-ดำ  ครับ ผมไม่ค่อยเจอตามสนามประกวดเลย ตอนซื้อมาก็ไม่ได้ศึกษาเรื่องสีของบางแก้วด้วย  รบกวนถามความเห็นด้วยครับ 

แล้วสีของบางแก้วบ่งบอกถึงอะไหร่ได้บางครับ เช่น  นิสัย  ลักษณะของขน  และโครงสร้างของสุนัข  เกียวกันไม่ช่วยไห้ความรู้ด้วยครับมือไหม่  ขอบคุณครับ

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Monday, 30 October 2006, 02:29PM

บางแก้วสีดำจะเป็นพันธุ์ดั่งเดิมครับ ตามประวัติหมาพันธุ์นี้อะนะ เพราะแม่มันเป็นหมาดำ

ส่วนนิสัยหมาไม่ได้อยู่ที่สีหมา ก็เหมือนสีผิวของคนนั่นละไม่ได้เกิดจากสีผิว

แต่เกิดจากการบ่มเพาะนิสัยให้ถูกต้อง แบ่งลำดับชั้นชัดเจน

ถ้าหมาอยู่ลำดับสูงกว่าคนมันก็ทำร้ายคนได้ทั้งนั้นละครับ

เลี้ยงจนโตขนาดนี้แล้ว เปลี่ยนมาเป็นศึกษาวิธีควบคุมดูแลหมาดีกว่านะครับ

โดย Buppa lumpukhangawe - Monday, 30 October 2006, 10:33PM

คุณเกาเหลา ห่างหายไปนานเลยนะ สบายดีหรือ เปล่า

ไม่ทราบว่ายังจำ รัศมี (เจ้าหมี หรือ ป๋องเป๋ง) ได้ไหม ตอนนี้ เจ้าหมีโตเต็มที่ และเป็นฮีทแล้ว แต่ขนาดตัวของเค้า ไม่ใหญ่ เหมือนพ่อ , ขนาด ลำตัวเท่าแม่ ของเค้า  

เจ้าหมีเชื่องมากกับเจ้าของ ขี้อ้อน ขี้ประจบ น่ารัก  ไม่ดื้อ ไม่ซนมาก ไม่กัดของ 

เจ้าหมีเป็นอริกับเจ้าเขียวหวาน บ้างแก้วเพศเมียวัย 1ปี ที่ ได้มาจากคุณเพื่อนบางแก้ว ปล่อยร่วมกันไม่ได้เลย เป็นต้องกัด กันตลอด และเจ้าหมีจะเป็นผ่ายพ่ายแพ้ตลอด  ต้องขังกรงแยกกัน และปล่อยคน ละเวลา

ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนที่จะไม่ให้กัดกันบ้างไหม 

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Tuesday, 31 October 2006, 11:33AM

เรื่องหมากัดกันนั้น จากที่ดูรายการ Dog Whisperer ได้ข้อมูลมาว่า

เป็นเพราะหมานั้นคิดว่า ตัวเองเป็นเจ้าของ ของเจ้านายครับ

ต้องทำการควบคุมพฤติกรรมอย่างเข้มงวด เรียกได้ว่าต้องปรับพฟติกรรมใหม่เลย

อย่าเล่นกับหมาในบ้าน ถ้าจะเล่นต้องพาไปเล่นนอกบ้าน

การเล่นในบ้านจะทำให้หมาอีกตัวไม่พอใจ แล้วก็เกิดอาการหวงของ

และต้องทำให้หมาสนใจแต่เราเท่านั้น ไม่ใช่ว่าเราสนใจแต่หมาอย่างเดียว

การขังแยกไม่ได้ช่วยให้พฤติกรรมดีขึ้นเลยนะครับ

ถ้าเมื่อไหร่ที่หมาทำท่าจะกัดกัน อย่าเรียกชื่อหมาโดยเด็ดขาด

เพราะจะเป็นกระตุ้นให้หมากัดกันรุนแรง

วิธีที่ถูกต้องคือ ต้องจับหมาทั้งคู่กดลงให้นอนหงายกับพื้น

ใช้อุ้งมือขยุ้มไว้ที่คอ ถ้าหมาขู่ให้ออกแรงบีบ แล้วค่อยๆผ่อนถ้าหมาเริ่มสงบ

ที่สำคัญต้องขยุ้มแล้วกดลงไปที่พื้นให้ได้ กดแช่จนกว่าหมาจะยอม

กดทั้ง 2 ตัวเลยนะครับ งานนี้ต้องอาศัยคุณผู้ชายช่วยนะครับทำอย่างนี้ทุกครั้ง

ห้ามตีหมาเพราะจะเป็นการกระตุ้นอารมมันให้กระเจิงไปใหญ่

สังเกตเวลาที่หมาหัดกันนะครับ มันจะกัดที่คอแล้วกดลงไปจนกว่าอีกฝ่ายจะยอม

เราเองก็ต้องทำอย่างนั้น และให้ดีทำเสียงเหมือนที่จะให้เด็กฉี่ (ซู่) ไปด้วย

ครั้งต่อไปพอหมาได้ยินเสียงนี้จะหันมาสนใจที่เราแทน

จำไว้นะครับ ต้องให้หมาหันมาสนใจที่เราเท่านั้น อย่าให้มันหันไปสนใจกันเอง

ปล. ว่างๆอยากเห็นรูปเจ้ารัศมีซะหน่อย รบกวนหน่อยนะครับตาเขียว

โดย Buppa lumpukhangawe - Wednesday, 1 November 2006, 12:29AM

ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย เพราะยังไม่มีกล้องดิจิตอล หรือเครื่องสแกนเนอร์เลย จึงไม่สามารถส่งรูปเจ้ารัศมีที่น่ารักมาให้ดูได้นะคะ  หากมีโอกาสที่จะสแกนได้แล้วจะรีบส่งให้คุณเกาเหลาดูในโอกาสต่อไปนะคะ

โดย oak _bangkaew - Monday, 30 October 2006, 10:47PM

ขอโทษนะครับ ผมอยากทราบว่าพ่อแม่ของ ขันทอง  คือใครครับ  ถ้ามีใบเพ็ดลงให้ดูทีนะครับ

ขอบคุณครับ

โดย kuntong n - Wednesday, 1 November 2006, 01:00PM

ใบประวัติของขันทองครับ  พี่ Oak bangkaew  ต้องขอโทษที่ตอบช้าครับ

โดย kuntong n - Wednesday, 1 November 2006, 12:51PM

ใบประวัติขันทอง
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 1 November 2006, 02:31PM
  ขอบคุณครับ
โดย oak _bangkaew - Thursday, 2 November 2006, 11:28AM

ไม่นึกเลยอายุแค่ 6 เดือนกว่าๆ จะมีหลานหล่อๆแบนี้ซะแว้ว

(ผม เป็นหนึ่ง ลูกทองเด่น  มารายงานตัวครับ)

โดย k. niyomluck - Thursday, 2 November 2006, 12:34PM
  อะนี้ลูกชายสุดโปรดของบ้านโชกุนนิ เห็นตัวจริงแล้วครับ ฟอร์มดีเป็นตัวที่น่าจับตามอง น่าศึกษา และโครงสร้างเขารับรองว่าเป็นหนึ่งจริงๆครับ แล้วเจ้าขันทอง เป็นหมาสีขาว-ดำสะอาดดีนะครับ หายากครับ อายุเขาพึ่งจะ9เดือนกว่าพัฒนาการในตัวเขายังมีอีกเยอะนะครับ ขนเขาจะดีกว่านี้แน่นอนคับ 
โดย kuntong n - Thursday, 2 November 2006, 03:09PM

ผมพึ่งเลี้ยงบางแก้วตัวแรกครับ  ไม่รู้ว่าอายุแค่นี้เขาต้องเพิ่มเติมอะไหร่ไห้เขาบาง  ผมยังไม่รู้เลยครับว่า

เจ้าขันทองของผมสวยหรือไม่สวย (ผมไม่มีรู้ว่าบางแก้วตัวอื่นอายุแค่นี้เป็นอย่างไร)  ผมขอรบกวนคุณพี่ Niyomluck

แนะนำผมด้วยครับ  ตอนนี้ผมจะเปลี่ยนอาหารครับใช้ (ไซไดเอท)  ขนเขาออกจะแห้งๆไม่มัน ตามความรู้สึกผมนะครับ

ช่วยแนะนำผมด้วยครับยี้ห้อ  ราคา ใช้แล้วถูกกับบางแก้วเน้นเรื่องขนครับขนสวยจูงไปไหนใครก็ชอบ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อยๆครับ มีพี่ๆแนะนำ  Nutra  Gold  พี่คิดว่าอย่างไหร่มักครับ  ขอบคุณครับ

โดย k. niyomluck - Thursday, 2 November 2006, 10:48PM

ในความคิดผมผมคิดว่า ถ้าจะใช้อาหารในการบำรุงขน ผมว่า ยูคานูบา สำหรับหมาโต เป็นทางเลือกที่ดีทางนึงนะครับ เพราะว่า ผมเคยใช้แล้วได้ผล คือ หมาขนดีขึ้น แต่อาหารตัวนี้อาจจะทำให้หมาอ้วนซักนิดนะครับ สำหรับ นูทราโกลด์ผมไม่เคยทดลองใช้ครับ เลยไม่สามารถให้คำตอบได้ครับ - -" แต่ถ้าคิดจะใช้นูทราโกลด์ ก็น่าจะใช้ได้ผลนะครับ เพราะว่าตัวนี้เป็นอาหารเกรด Super Premium พี่เพื่อนบางแก้วก็ใช้อยู่ก็รู้สึกว่าหมาพี่เค้าขนดีนะครับ เลี้ยงหมาตัวเดียวอาหารเกรดนี้ก็ถือว่าไม่แพงนะครับ ซื้อลูกเดียวเลี้ยงจนลืมเลย อิ อิ ^^

ปล. ให้ผสมอาหารเก่ากับอาหารใหม่ให้เค้าก่อนซักพักนะครับ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นอาหารใหม่ 100%

เค้าจะได้ปรับสภาพการรับอาหารได้นะครับ

โดย kuntong n - Friday, 3 November 2006, 07:08AM

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  เข้ามาที่ไหร่ได้ข้อมูลเพิ่มเติมมากครับ  รู้สึกอบอุ่นมากสำหรับมือใหม่อย่างผม

ที่ได้รับข้อมูลการเลี้ยงบางแก้วที่ถูกต้อง  จากพี่ๆทุกท่าน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew