ได้ลูกสาวตัวใหม่แล้วจ้า
โดย ทิตยา แก้วงาม - Sunday, 22 October 2006, 08:32PM

หลังจากตระเวนหาหลายที่หลายทางจนหมดปัญญาและหมดน้ำมันรถ โทรหาใครก็ไม่เคยเจอเล้ย..เลยต้องวัดดวงสุดท้ายได้ลูกสาววัย 1 เดือน 1 สัปดาห์มา 1 ตัวเห็นหน้าตาบ๊องแบ๊วดี เลยตั้งชื่อว่า คัวล่า ฝากตัวด้วยนะค่ะ
ตอบ: ได้ลูกสาวตัวใหม่แล้วจ้า
โดย ทิตยา แก้วงาม - Sunday, 22 October 2006, 08:33PM

เนี่ยต้องคอยป้อนนมกันทุกคืนเลย
โดย ทิตยา แก้วงาม - Sunday, 22 October 2006, 08:35PM

สัปดาห์ที่ 2 เริ่มออกลายซนมาก
โดย ทิตยา แก้วงาม - Sunday, 22 October 2006, 08:36PM

เลยกลายเป็นขวัญใจของบ้านไปเลยค่า
โดย ทิตยา แก้วงาม - Sunday, 22 October 2006, 08:47PM

ดูจากใบประวัติอ่านดูแล้วเค้าบอกว่าหลานสิบหมื่นด้วยนะ..แหะ..ถ้าไม่โกหกกันนิ๊ แต่ยังไงก็เทใจรักแล้วค่า
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Sunday, 22 October 2006, 08:59PM
  โห้ หามาได้ยังไงครับเนี้ย น่ารักจังครับ ปากคาบแก้วด้วย
ตอบ: คุณสมเกียรติ
โดย ทิตยา แก้วงาม - Monday, 23 October 2006, 07:10PM
  มาจากพิษณุโลกคะ ...สุ่มไปเจอเค้าครั้งแรกก็ถูกใจคนทั้งบ้าน ( เพราะแห่กันไปเลือกทั้งครอบครัว ) เจ้าของฟาร์มอยู่แถวอรัญญิกค่ะ
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Sunday, 22 October 2006, 10:47PM

น้องคัวล่า  วัย 1 เดือน 1 สัปดาห์  อายุยังน้อยมั่กๆ ยังไม่หย่านมแม่เร้ยยย

นู๋น่ารักมากๆ จ้า   คงต้องดูแลประคบประหงมกันสุดฤทธิ์

โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 23 October 2006, 12:20AM

อย่างคุณจิตใสว่า ไม่ควรแยกลูกสุนัขจากแม่ก่อน 2 เดือนลูกสุนัขความกินนมแม่มากกว่าเพื่อจะได้มีภูมิคุ้มกัน นี่ท่าทางจะไม่ได้ทำวัคซีนเพราะหมายังเล็ก

หลักการซื้อลูกสุนัข ควรเห็นพ่อและแม่สุนัขครับ และควรจะเป็นแหล่งที่เชื่อถือได้ อย่าฟัง "เขาเล่าว่า" นี่แค่เริ่มต้นก็เป็นลำไม้ไผ่แล้ว

เห็นคุณทิตยา เข้ามาหลายครั้งก่อนจะได้เจ้าตัวน้อย น่าจะศึกษาและรู้ข้อมูลในระดับหนึ่งแล้ว การส่งมอบลูกสุนัขก่อนหย่านม ดูเหมือนเป้นเรื่องเล็ก แต่หลายท่านมักเจอปัญหาใหญ่ตามมาทีหลัง

ตอบ: คุณจรัญ
โดย ทิตยา แก้วงาม - Monday, 23 October 2006, 07:08PM

ต้องยอมรับเลยค่ะว่าเป็นการเลือกที่ไม่มีทางเลือกจริง ๆ แต่ก็พยายามถึงที่สุดเลยที่จะดูแลเลี้ยงดูเค้าให้ดีที่สุด ณ วันนี้กลางคืนต้องป้อนนม 2 รอบไม่งั้นก็ร้องครวญครางอยู่นั่นแหละ เรื่องวัคซีนเห็นสัตวแพทย์บอกว่าลูกสุนัข 6 -8 สัปดาห์ก็สามารถให้ได้แล้ว ยังไม่มั่นใจเลยว่าจะไปทำตอนไหนเพราะกลัวเจ้าตัวเล็กเป็นอะไร...น้ำตาท่วมบ้านแน่เลยเนี่ยก็เริ่มเหมือนเด็กซน ๆ คนหนึ่งแล้วเล่นจนเหนื่อยแล้วก็นอนหลับปุ๋ย..ต้องขอขอบคุณคุณจรัญมากนะคะที่ชี้แนะในรายละเอียดหลายเรื่องแต่มีเรื่องหนึ่งที่ยิ่งใหญ่ในใจครอบครัวของเราก็คือ ความรักที่เราเต็มใจให้เค้า...พวกเราตัดสินใจร่วมกันว่าจะมีเค้าเป็นสมาชิกใหม่ของบ้าน...มันเป็นความพร้อมที่ออกมาจากใจและตอนนี้ก็รักเจ้าตัวเล็กมาก ๆ คะเหมือนสโลแกนที่ลูกชายคนเล็กบอกว่า  "เป็นลูกหมาของใครไม่สำคัญ..แต่มาอยู่บ้านฉัน...รักตายเลย...."

ตอบ: คุณจรัญ
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 23 October 2006, 07:36PM

"เป็นลูกหมาของใครไม่สำคัญ..แต่มาอยู่บ้านฉัน...รักตายเลย...." ชอบประโยคนี้จัง

คงเป็นโชคดีของน้องคัวล่านะคะที่ได้มาอยู่กับครอบครัวคุณทิตยา  แต่ไงก็อย่าตามใจจนเกินไปนะคะ

อย่างที่คุณน้องหมีถามคำถามว่า....หมาอะไรเอ่ย? ตอนเล็กๆ น่ารัก โตขึ้นน่าถีบ (เธอถามอย่างงี้จริงๆ นะคะ)

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงน้องหมาบางแก้วค่ะ   ฝากให้น้องคัวล่าจ้า แก้มแดง

คัวล่า  แปลว่าอะไรคะ

ตอบ: คุณจิตรใส
โดย ทิตยา แก้วงาม - Monday, 23 October 2006, 08:58PM

จริง ๆแล้วชื่อคัวล่า เป็นคำที่ออกเสียงให้พ้อง ที่อาจจะไม่ตรงสำเนียงแท้ ๆ หรอกค่ะ เพราะตอนแรกที่เห็นเค้าดูหน้าแล้วไม่เหมือนลูกหมา แต่ไปเหมือนหมีที่เป็นสัตว์ท้องถิ่นในออสเตรเลีย (ถ้าจำไม่ผิด) ตัวไม่โตชอบกินใบไม้ ....ถ้าออกเสียงให้เหมือนต้นตำรับจริง ๆ มันเรียกยาก..เลยออกเสียงให้เป็นไทยหน่อยก็เลยเรียก คัวล่า นี่แหละค่ะที่มาของชื่อเจ้าตัวเล็ก
ตอบ: คุณจิตรใส
โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 23 October 2006, 11:08PM

นึกแล้วว่าชื่อน่าจะมาจาก หมีอโคล่า เพราะหน้าเจ้าตัวน้อยมันคล้ายๆกะหมี เห็นพื้นลื่นระวังอย่าให้เขาวิ่งเล่นบนพื้นลื่น อาจมีปัญหาเรื่องข้อสะโพกได้ ส่วนใหญ่เห็นลูกหมากำลังน่ารักวิ่งเล่นเป็นที่สนุกสนาน จนลืมปัญหานี้ กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ขอให้สนุกกับเจ้าตัวน้อย เลี้ยงอย่าตามใจเขาจนเกินเหตุเพราะโตขึ้นจะเสียนิสัย 2-3 เดือนกำลังน่ารัก หลังจากนี้จะรู้ครับว่ามันน่ากระตื้บเพียงใด

ถ้าบ้านไม่เคยน้ำท่วม หัดฝึกเก็บข้าวของที่สำคัญขึ้นที่สูงไว้ครับ

ตอบ: คุณทิตยา
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 24 October 2006, 11:57AM

ตอนมาใหม่ๆกร๊าบบบบบบ มังคุดกะแตงโม

ตอบ: คุณทิตยา
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 24 October 2006, 12:00PM

พอโตก็น่ารักไปอีกแบบ ตอนนี้กำลังนอนเลยครับ

โดย ทิตยา แก้วงาม - Wednesday, 25 October 2006, 06:23PM

พี่มังคุดกะพี่แตงโมโตแล้ว...ตอนนี้คัวล่าขอหม่ำนมโดปก่อน..จาได้โตทันพี่ ๆ ไง แล้วคอยดูนะคะว่าคัวล่า ในวัยสาว...ว้าว ! จะจิ้มลิ้มขนาดไหน แต่ตอนนี้ครายอย่าแหยมนะ...หนูหิวนม...ดูแววตาสิ
โดย ทิตยา แก้วงาม - Wednesday, 25 October 2006, 06:22PM

ลืมบอกพี่ ๆ ไปนะคะ  ว่าคัวล่าหูตั้งแล้วจ้า  สมใจคุณแม่แล้วกินไม่ได้นอนไม่หลับมาหลายวัน  (ที่นอนไม่หลับน่ะ  หนูร้องหิวนมทั้งคืนต่างหาก)
คัวล่าน่ารักจัง
โดย SANMAI NG - Thursday, 26 October 2006, 08:34AM

สวัสดีจ้าน้องคัวล่า ยิ้ม

ตอบ: SANMAI
โดย ทิตยา แก้วงาม - Thursday, 26 October 2006, 09:31AM

สวัสดีจ้าพี่ซันมัย  คอยดูน่ะเดี๋ยวคัวล่าจะให้แม่แปรงขนให้สวยเหมือนพี่ซันมัยเลยแหละ
ตอบ: SANMAI
โดย ทิตยา แก้วงาม - Thursday, 26 October 2006, 09:33AM

ก่อนอื่น..มาจ้องตากันก่อนนะใครจะกระพริบตาก่อน  ..เริ่มละนะ  1..2..3..

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew