น้องของซันมัยจ้า
โดย SANMAI NG - Monday, 16 October 2006, 12:01AM

คัดพันธุ์โดยธรรมชาติ เกิดในป่ากระถินริมถนน แม่ขุดรูในดินใต้รากต้นไม้ใหญ่ข้างหนองน้ำ

1. น้องของซันมัยจ้า
โดย SANMAI NG - Monday, 16 October 2006, 12:20AM

เพื่อนของผมผ่านไปเห็นมา ผ่านมาผ่านไปบ่อยๆเข้า ก็สงสาร กลัวจะโดนรถยนต์ทับตายหมด ก็เลยชวนผมไปรับอุปการะมา ผมช่วยไหวแค่หนึ่งตัวครับ ยังเหลืออีกสามตัวนะจ๊ะ

* กว่าจะได้ตัวมา ผมกับเพื่อน ต้องเข้าไปตีสนิทอยู่นาน เพราะเจ้าตัวเล็กไม่ชอบคน ไม่หนีนะ แต่ไม่เข้าใกล้ ใช้เวลา+หลอกล่อด้วยขนมอยู่นานมาก *

เสียดายตอนไปรับน้องไม่ได้พกกล้องไป

*พอได้ตัวมาก็พาไปหาหมอฉีดวัคซีน พอถึงบ้านผมมันก็วิ่งหนีไปหลบแบบนี้*

2.. น้องของซันมัยจ้า
โดย SANMAI NG - Monday, 16 October 2006, 12:32AM

คืนแรกที่อยู่บ้านผม ร้อยสายเงียบมาก ไม่มีเสียงร้อง คงกลัวคนได้ยิน แล้วก็หลบๆซ่อนๆคน
3... น้องของซันมัยจ้า
โดย SANMAI NG - Monday, 16 October 2006, 12:35AM

สามวันต่อมา ร้อยสายก็ออกมาขออาหาร ตาละห้อยแบบนี้

*ที่ตั้งทิ้งไว้ให้ไม่กิน คงเพราะระแวง*

4.... น้องของซันมัยจ้า
โดย SANMAI NG - Monday, 16 October 2006, 12:38AM

อิอิ แล้ววันที่สี่ก็เริ่มไว้ใจซันมัย แต่ยังกลัวคน
5..... น้องของซันมัยจ้า
โดย SANMAI NG - Monday, 16 October 2006, 12:40AM

กลายเป็นคู่เหมือน ทำอะไรคล้ายๆกัน
ตอบ: 5..... น้องของซันมัยจ้า
โดย ออสติน ทับแก้ว - Monday, 16 October 2006, 01:24AM

แฝดคนละฝาคู่นี้ ขอให้กลายเป็นซี้ย่ำปึ้กในอนาคตนะคร้าบบบบ

ชอบรูปสุดท้ายจริงๆ

^0^

โดย Bo (oYo) - Monday, 16 October 2006, 04:33AM

ขอคารวะในความมีน้ำใจของพ่อซัมมัย

หวังว่าร้อยสายคงอยู่ร่วมกับซัมมัยได้ดี

หมาในซอยก็มีลูกผสมหมาไทยสีน้ำตาลคล้ายร้อยสาย

ตอนเด็กๆก็ขี้อ้อนมาชวนด็อตคอมเล่น

ตอนนี้โตขึ้น  กลายเป็นนักเลงเฝ้าสี่แยกไปแล้ว

จูงด็อตคอมผ่านไปทีไร   จะวิ่งเข้าใส่ด็อตคอมท่าเดียว   ไม่รู้ว่าเปลี่ยนนิสัยเป็นก้าวร้าวได้อย่างไร

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 16 October 2006, 11:47AM

น้องซันมัยใจดีจังเลย  ต้อนรับน้องร้อยสายเป็นอย่างดี 

มีความสุขกับชีวิตใหม่ที่สดใสซาบซ่าส์นะครับ  ยักคิ้ว

สวัสดีฮะ ลูกพี่
โดย SANMAI NG - Monday, 16 October 2006, 11:55PM

น้องร้อยสายขออยู่ด้วยนะฮะ
ตอบ: สวัสดีฮะ ลูกพี่
โดย SANMAI NG - Monday, 16 October 2006, 11:58PM

อิอิ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 17 October 2006, 11:39AM

ลูกพี่ซันมัยออกจะใจดี   ตามบายเลยนะคร๊าบน้องร้อยสาย

น้องร้อยสายเหมือนลาบาดอร์เร้ยยย    เท้าหญ่ายมากกกก 

เอามาฝากมือใหม่ที่คิดเลี้ยงหมา
โดย SANMAI NG - Tuesday, 17 October 2006, 12:07PM

ตอบ: อยากให้สอน และขอข้อแนะนำต่างๆ ที่สำคัญในการเลี้ยงสุนัขบางแก้วจ้า
โดย phan _kong - จันทร์, 25 เมษายน 2005, 09:50AM

ขอแทรกด้วยคนครับ คำตอบของคุณ  อรรถวิทย์  ชัดเจนครับ  ผู้เลี้ยงบางคนเขาไม่ทราบจริงๆว่า  แท้  ไม่แท้เป็นแบบไหน  คนที่ทราบก็ควรนำเสนอสิ่งที่ถูกต้อง  เจ้าของกระทู้ผมเชี้อว่าเขาไม่เคยคิดที่จะแอบอ้างสายพันธ์แน่นอน  และคนที่สำคัญคนที่รักสุนัข  ได้สุนัขมา 1ตัว เขาเลี้ยงด้วยความรัก  ไม่มีความจำเป็นอะไรเลยที่เขาจะต้องรู้สายพันธ์สุนัขที่เขาเลี้ยงว่า  พันธ์อะไร  แท้ไม่แท้เป็นอน่างไร  ขอแค่เลี้ยงเขารักเขาดูแลเขา  ก็น่าจะเพียงพอ  อ่าน  บทความนี้ดูนะครับ

ในนามแห่งหมา

ย้อนหลังไปนานแสนนาน  ครั้งที่เรายังเป็นสัตว์ป่าและผู้คนอาศัยอยู่ตามหลีบถ้ำ  และต่อมาได้ค้นพบ ”ไฟ”  อันเป็นจุกเริ่มแห่งอารยะธรรมเหนือสัตว์ใหญ่น้อยทั้งปวงนั้น

ท่ามกลางความมืดหนาวเหน็บ  แสงไฟและความอบอุ่นจากปากถ้ำได้ชักจูงให้พวกเราต่อยๆรวบรวมความกล้าคืบคลานเข้าไปใกล้  และด้วยเศษอาหารที่มนุษย์หยิบยื่นให้ในครั้งกระนั้นก็ทำไห้พวกเราได้รับรู้ว่า  นอกจากความอบอุ่นแห่งไอร้อนจากกองไฟแล้วยังมีมิตรไมตรีแฝงอยู่ด้วย

มิตรภาพระหว่างหมากับคนจึงถือกำเนิดขึ้น ณ. บัดนั้น  และต่อเนื่องยาวนานมาจนถึงบัดนี้

ถึงวันนี้แม้จะมีประวัติศาสตร์ร่วมกันยาวนานปานนั้น  คนกับหมาแม้จะได้อยู่ร่วมกันใกล้ชิดสนิทสนมกัน  แต่บางครั้งบางคนกลับคล้ายเพียงแค่คบหากันแค่เปลือกนอก

ทั้งๆที่หมาทุดตัวล้วนใฝ่ฝันอยากมีเจ้าของสักคนหนึ่งด้วยทั้งนั้น  ดังนั้น

ประการสำคัญ  หากต้องการผูกพันเป็นเจ้าของหมา  ขอวิงวอนให้ทบทวนสักหลายครั้งให้แน่ใจว่าเพราะเหตุใดจึงต้องการมีหมาเป็นของตนเอง

มีหมาเป็นของตัวเองเริ่มด้วยเหตุผลเพียงประการเดียวเท่านั้นคือ..ความรัก

หากต้องการเครื่องประดับบารมี  หากต้องการเครื่องประดับอวดอ้างฐานะต่อสังคมหากต้องการเพื่อให้แตกต่างจากผู้อื่น  หากต้องการเพราะมิให้น้อยหน้าเพื่อนบ้าน  ก็ขอให้เลือกวัตถุสิ่งของอื่นเถิด  กรุณาอย่าเลือกหมาเลย

เพราะหมามีชีวิตจิตใจ  มีอารมณ์ความรู้สึกมีทั้งรัก  มีทั้งสุข  มีทั้งเศร้าและมีกระทั่งหัวใจสลาย

เคนได้ยินคำว่า “หมาหัวใจสลาย” บ้างหรือไม่?

ด้วยเหตุผลว่า  หมาพร้อมจะฝากเนื้อฝากตัวและมอบทั้งชีวิตให้เจ้าของเสมอ  อย่าว่าแต่หมาเลยที่เจ็บปวด  คนเองหากมอบความรักให้สุดหัวใจแล้วกลับถูกปฏิเสธจะปวดร้าวเพียงใด

เคยเห็น “หมาหัวใจสลาย” บ้างหรือไม่

เลี้ยงหมาจึงต้องเริ่มด้วยความรัก..

ใช่หรือไม่  ทุกเรื่องราวหากเริ่มด้วยความรักแล้วย่อมไม่อับจนปัญญากับปัญหาที่จะเกิดขึ้นภานหลัง

ก่อนจะมีหมาสักตัวหนึ่ง  ขอได้โปรดศึกษาเรื่องราวสภาพแวดล้อม  ให้รอบคอบเสียก่อนที่อยู่อาศัยของท่านมีลักษณะเช่นใด  คับแคบกว้างขวาง  ต้องทิ้งบ้านบ่อยหรือไม่  มีคนดูแลยามจากบ้านหรือไม่  ตัวท่านเองมีเวลาให้กับหมาเพียงใด  จะเลี้ยงดูให้ใกล้ชิดกันได้ยาวนานสักขนาดไหน ฯลฯ

อยากไห้เรามีหน้าที่อะไรตอบแทนท่าน

พวกเรามีหลายชนิดหลายเผ่าพันธุ์ซึ่งมีลักษณะและความสามารถแตกต่างกันออกไป  จึงขอให้กำหนดความต้องการของท่านให้ชัดเจนเสียก่อน  เพื่อจะได้ไม่ต้องประสบความยากลำบากในการอยู่ร่วมกันภายหลัง

โรคภัยไข้เจ็บในสภาพแวดล้อมทุกวันนี้กระทั่งผู้คนเองยังหนักใจดังนั้น  ขอจงปรึกษาผู้รู้และดูแลเราบ้าง  โปรดอย่าลืมว่าเราคือสิ่งมีชีวิต  มีเกิด  แก่  เจ็บ  ตาย  เฉกเช่นเดียวกันโปรดดูแลเราด้วย

เราทำผิดก็จงสั่งสอน  หากจะลงโทษก็ขอเพียงให้เราได้สำนึกในสิ่งที่ควรไม่ควร  แต่ขออย่าใช้เราเราเป็นที่ระบายความโกรธ  เราพร้อมที่จะทำไห้เจ้าของเรามีความสุขเสมอ

ยามเราแก่ชรา  ตอบแทนบุญคุณท่านไม่ได้  ก็อย่าได้ทิ้งขว้าง  อย่างน้อยขอเพียงซอกมุมเล็กๆ  พร้อมอาหารพอประทังชีวิต  และหากเป็นไปได้  จงอย่าลืมให้ความรักแก่เราบ้าง..

ลูบหัวนานๆครั้งก็เพียงพอแล้วสำหรับการสื่อสาร

เพียงแค่นี้จะให้เราได้หรือไม่

เลี้ยงหมาสักตัวหนึ่ง  ขอจงตั้งใจและมั่นใจว่าจะดูแลกันได้ยาวนานถึงปานนั้น  วันใดที่หมดรักวันใดที่หยิบยื่นเราให้แก่ผู้อื่น  คล้ายข้าวของที่เบื่อหน่ายแต่ยังมีประโยชน์ใช้สอย

นั่นคือวันหัวใจสลายของพวกเรา

ในนามแห่งหมา…

ขอได้โปรดทบทวน

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=602

เอามาฝากมือใหม่ที่คิดเลี้ยงหมาช่างคิด

ตอบ: เอามาฝากมือใหม่ที่คิดเลี้ยงหมา
โดย ผมยาว . - Tuesday, 17 October 2006, 12:23PM

ผมก็มีบทความคล้ายๆซันมัยเหมือนกัน เดี๋ยวจะเอามาให้ดูบ้างนะครับ

โดย SANMAI NG - Tuesday, 17 October 2006, 12:20PM

ถึงพี่ข้าวตังครับ เชื่อหรือไม่ว่า ร้อยสายเป็นลูกเสี้ยวหมาบางแก้วที่เกิดจาก

แม่ร้อยสายเป็นลูกครึ่งหมาบางแก้ว+หมาไทยหูตั้งพันธุ์ทาง  *ไร้สังกัด(หากินเอง ไม่มีเจ้านาย)

พ่อร้อยสายเป็นหมาพันธุ์ทางสีขาวหูตูบหางดาบ   *ไร้สังกัด(หากินเอง ไม่มีเจ้านาย)

**ยังไม่มีโอกาสถ่ายรูปแม่+พ่อของร้อยสายมาให้ดูจ้า**

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 18 October 2006, 10:00PM

ถึงน้องร้อยสายจะมีพ่อแม่ *ไร้สังกัด 

แต่ตอนนี้...ร้อยสายก็อยู่ในสังกัดของลูกพี่ซันมัยแล้วนะคร๊าบ

ซันมัย กับ ร้อยสาย
โดย SANMAI NG - Thursday, 19 October 2006, 01:13AM

คู่หู
ตอบ: ซันมัย กับ ร้อยสาย
โดย SANMAI NG - Thursday, 19 October 2006, 01:14AM

ช่วยกันทำงาน
โดย SANMAI NG - Thursday, 19 October 2006, 01:16AM

อู้งาน แอบกินน้ำมารร้าย

โดย SANMAI NG - Thursday, 19 October 2006, 01:18AM

อิอิ อิอิมารร้าย
โดย phan _kong - Thursday, 19 October 2006, 06:39AM

ว่าแล้วเชียวร้อยสายต้องขี้ประจบมากแน่ๆเลย  ถึงเข้ากันได้ดีอย่างนี้  มีความสุขกันจัง  เรียกหน้านี่ว่า  น่าอิจฉาจัง  (รักกันดี)

โดย bonafeen 2 - Thursday, 19 October 2006, 01:10PM
  ซันมัยเล่นกับน้องน่ารักมาก น้องท่าทางขี้ประจบ แล้วตามพี่ซันมัยทั้งวันเลยหรอเนี่ย
ซันมัย กับ ร้อยสาย (แข่งกันนอน)
โดย SANMAI NG - Saturday, 21 October 2006, 12:08AM

นอน นอน นอน ง่วง
ตอบ: ซันมัย กับ ร้อยสาย (แข่งกันนอน)
โดย SANMAI NG - Saturday, 21 October 2006, 12:09AM

นอน นอน นอน ง่วงง่วงง่วง
ตอบ: ซันมัย กับ ร้อยสาย (แข่งกันนอน)
โดย bota botanio - Saturday, 21 October 2006, 10:47PM

ซันมัย ซันมัย ซันมัย  น่ารักมากไปแล้ววววววววววววววว

เห็นแล้วอยากปลุกให้ตื่นแล้วขยำที่แก้มแถวใต้หูจริงๆเล้ยยยย

ตอนนี้โบต้าผลัดขนเหลือตัวนิ๊ดดดดดดดดดดดดด เดียว

โดย Kaowpuun JJ - Sunday, 22 October 2006, 10:32PM

น่ารักจังค่า

จำได้ว่า ซันมัย อยู่บ้านบึง ชลบุรี

ส่วนไหนเหรอคะ

จิ๊บก็อยู่ บ้านบึง ชลบุรีเหมือนกัน

จูงซันมัยกับร้อยสายเที่ยวแล้วจ้า
โดย SANMAI NG - Tuesday, 31 October 2006, 01:36AM

แต่ก่อนเดินเที่ยวได้นะต้องวางเหยื่อล่อเพื่อจับร้อยสายเข้าโซ่ซะก่อน(ร้อยสายยังไม่ให้คนจับตัว)

อิอิ ไม่มีรูปครับ เพราะโกลาหลน่าดูแล้วผมก็ยังไม่ชำนาญ วันแรกเหมือนลากเตารีดเที่ยวโกรธ(ร้อยสายคือเตารีด) ส่วนวันที่สองร้อยสายเริ่มเดินเป็นและมีความสนใจสิ่งรอบข้างมากขึ้นมารร้ายแถมยังแสดงการปกป้องผมจากหมาตัวอื่นแต่ไม่ใช่เข้าไปหาเรื่องนะ ซันมัยเจอพวกนี้ซะชินแล้วจ้าจึงแค่มองดูเฉยๆ(หลักการเดินเล่นของผมกับซันมัยคือ ถ้าซันมัยหาเรื่องกลับบ้านทันที จนเดี๋ยวนี้ซันมัยมีท่าทีเฉยชาต่อหมาทั่วไปแล้ว เพราะกลัวอดเที่ยว<ผมทำอย่างนี้ตั้งแต่ซันมัยเป็นเด็ก แล้วมาได้ผลชัดเจนตอนซันมัยอายุหนึ่งปี>) วันที่สามนี่แหละเดินยาวที่สุดในชีวิตของซันมัยกับผมเลยนะแล้วก็ไกลที่สุดของร้อยสายด้วย ที่ต้องเดินไกลๆก็เพื่อให้ร้อยสายคุ้นเคยกับโซ่ฝึกแล้วก็คุ้นเคยกัยผม(จำเป็นต้องฝึกนะครับสำหรับหมาที่มีแววดุ) โดยเส้นทางผมเลือกเดินไปที่เกิดของร้อยสาย เมื่อไปถึงป่ากระถินไม่มีวี่แววของพี่น้องร้อยสายเหลืออยู่มีเพียงจานข้าวแล้วก็อาหารเหลือที่ขึ้นราแล้ว ออกจากป่ากระถินผมก็สืบข่าวจากคนแถวนั้นได้ความว่ามีคนมารับพี่น้องร้อยสายไปอุปการะแล้ว(ดีใจกับพี่น้องร้อยสายด้วยจ้า) ผมเห็นว่าร้อยสายไม่มีปัญหากับโซ่ฝึกจึงพาเดินเที่ยวไปอีกเป้าหมายต่อไปคือบ้านเกิดของซันมัย เมื่อไปถึงก็มีเสียงต้อนรับและไม่ต้อนรับดังระงม แต่ไร้วี่แววของเจ้าของบ้าน เดินวนดูแล้วสังเกตุเห็นแม่กุญแจล็อกอยู่เป็นอันจบกันที่พักกินน้ำของทีมผม(เอาไว้ต้องโทรนัดก่อนแฮะ) จากนั้นก็เดินทางกลับบ้านโดยไม่มีเหตุอะไรน่าเล่าให้ฟังอีกแล้วจ้า

*จุดสังเกตุและเป็นการคาดเดา ถ้าหมาเรานิ่ง(ไม่ใช่ยืนนิ่ง)แล้วไม่สนใจต่อเสียงเห่าท้าทายของหมาเจ้าถิ่น โดยเดินดมโน่นดมนี่ไปนะ จะไม่มีเรื่องครับ หมาเจ้าถิ่นจะแค่เห่าจนเบื่อแล้วไม่วิ่งเข้ามาหา (นี่เป็นการข้ามถิ่นครั้งแรก ครั้งต่อไปอาจไม่ราบรื่น)*

**ขอถามผู้รู้ บรรยากาศยามเย็นระยะทางรวมประมาณสี่กิโลเมตร เวลาประมาณชั่วโมงกว่าๆ มากไปไหมครับ**

ปั่นกระทู้ครับ ^^
โดย SANMAI NG - Wednesday, 1 November 2006, 12:02PM

อุตส่าพิมพ์ตั้งแยะตั้งยาวแล้วตกขอบเร็วไปหน่อย ปั่นแบบเล็กๆครับ กลัวบางคนยังไม่ได้อ่านจ้า อ่านแล้วรำคาญลูกตาก็อย่าว่ากันนะครับ นานๆปั่นกระทู้กับเขาซักทีมารร้าย

ตอบ: ปั่นกระทู้ครับ ^^
โดย SANMAI NG - Thursday, 9 November 2006, 12:35AM

ดูดเข้าไปแยะๆนะ จะได้ดุเหมือนลูกพี่มารร้าย
ร้อยสาย
โดย SANMAI NG - Sunday, 12 November 2006, 08:52AM

ป๋มโตขึ้นนิดหน่อยแล้วจ้า อิอิ

รูปแรกแบบเดิมๆ

อีกเดือนผ่านไป อิอิ

สุดหล่อประจำซอย
โดย SANMAI NG - Sunday, 12 November 2006, 09:00AM

เป็นสุดหล่อประจำซอย อิอิ ใจดีเป็นที่สุด ตอนเด็กๆเล่นกับซันมัยทุกวันครับ แต่เดี๋ยวนี้เล่นด้วยกันไม่ได้แล้วจ้า (อ่อนกว่าซันมัยสองเดือน) *ลีโอยังใจดีเหมือนเดิมแต่ซันมัยเป็นอะไรไม่รู้จะกัดลีโอให้ได้(แปลก เพราะซันมัยใจดีเล่นกับหมาเล็กๆได้ดี)*

อิจฉาสุดหล่อประจำซอย
โดย SANMAI NG - Sunday, 12 November 2006, 09:03AM

ซันมัยเห็นลีโอแล้วเป็นแบบนี้โกรธ

ตอบ: อิจฉาสุดหล่อประจำซอย
โดย SANMAI NG - Sunday, 12 November 2006, 09:04AM

แล้วก็แบบนี้โกรธโกรธ
โดย SANMAI NG - Sunday, 12 November 2006, 09:07AM

ขอถามหน่อยจ้า ทำไมซันมัยถึงอยากกัดลีโอแค่ตัวเดียว โดยที่ตอนเป็นเด็กก็เล่นกันได้ดีมาก???

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Sunday, 12 November 2006, 11:18AM

สามารถที่หมามันกัดกันเพราะมันเป็นตัวผู้เหมือนกันเลยต้องการข่ม

ให้อีกฝ่ายรู้สึกถึงพลังของตัวเอง เพราะฉะนั้นเจ้าของต้องข่มหมาทั้ง 2

ให้รู้สึกถึงของเจ้าของด้วยนะครับ ถ้ามันดุก็จับกดนอนหงายไปเลย

หมาจะดิ้น ก็อย่าปล่อยจนกว่าหมามันจะสงบ ต้องสอนให้หมารู้สึกถึงพลังของเจ้าของ

แล้วจะควบคุมหมาได้ง่ายครับ ส่วนน้องใหม่นั้นเอาเชือกรัดคอมันแล้วก็พามันวิ่ง

ให้ลิ้นห้อย ไม่กี่วันมันก็ชินแล้วก็ชอบทำตามเจ้าของเองนั่นละครับ

*ร้อยสาย*
โดย SANMAI NG - Sunday, 12 November 2006, 11:03PM

สวัสดีครับพี่เกาเหลา... 

ตอนนี้(หลายวันแล้ว)ผมกำลังใช้วิธีแบบที่พี่เกาเหลาแนะนำครับ เพราะมีคนแนะนำมาหลายคน แต่มีเพิ่มเติมคือจะล่ามเอาไว้ตลอดแล้วก็คอยหยอกเล่น+ของกินแบบทีเด็ด บางทีก็อุ้มเดิน เพื่อเพิ่มความคุ้นเคย แล้วก็จูงเที่ยวคู่กับซันมัยทุกวัน

*เพราะถ้าไม่ล่ามเอาไว้จะจับตัวร้อยสายไม่ได้เลย จะคอยหลบตลอดแล้วก็หนีแบบมีเชิงคือกะระยะให้ห่างจากผมไว้เสมอ*

หลังจากล่ามมาหลายวันร้อยสายดูจะไว้ใจผมมากขึ้น ซึ่งก็แปลกปล่อยให้อยู่แบบสบายไม่ให้ผมจับตัว ถ้าจับทันก็กัด  แต่พอล่ามโซ่แล้วคอยเล่นด้วยบ่อยๆ ร้อยสายกลับไว้ใจผมมากขึ้น

**มีผู้สูงอายุหลายคนเตือนผมเอาไว้ว่า  ถ้าหมาดุแล้วไม่เชื่อง เลี้ยงโตแล้วจะเป็นอันตราย แล้วเขาก็บอกวิธีนี้มา  ซึ่งก็แปลกทุกคนบอกเหมือนๆกัน**

***แต่ที่ผมงงก็คือ การปล่อยตามสบายทำไมร้อยสายไม่ให้จับตัวแล้วก็ไม่มีแววที่จะเชื่อง  แต่การบังคับกลับทำให้ร้อยสายยอมและก็เชื่องขึ้นได้***

#ผมคิดว่าก่อนที่ร้อยสายจะมาอยู่กับผมคงเคยโดนทำร้ายโดยมนุษย์มาก่อน ทำให้ไม่ไว้ใจคน#

แล้วผมจะมาเล่าความคืบหน้าเป็นระยะครับ

ตอบ: *ร้อยสาย*
โดย SANMAI NG - Saturday, 18 November 2006, 09:14PM

ร้อยสายอาบน้ำแล้วจ้า หลังจากอยู่ด้วยกันมาเดือนก่าๆพร้อมกลิ่นหึ่งๆ  ผมพยายามมาหลายครั้งพึ่งสำเร็จวันนี้ อิอิ อาบเสร็จแล้วก็ปั่นหูแปรงขน แต่ทำมัยดูไม่ใหม่เอี่ยมเลยหว่า อิอิ (อาบแล้วก็สีเดิมไม่ดูสะอาดขึ้น อิอิ)
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Saturday, 18 November 2006, 10:23PM

จะให้ป๋มเอี่ยมขนาดหนายคร๊าบบบ  สีขนของป๋มน่ะสีน้ำตาลนะครับลืมไปป่าว 

แค่นี้ก็กลิ่นมะลิหอมมมม....ชื่นจายแล้วคร๊าบบบบ  ยักคิ้ว

โดย Kaowpuun JJ - Saturday, 18 November 2006, 11:01PM

หวัดดีเจ้าค่า

ตอนนี้ร้อยสายโตขึ้นเยอะเลยนะคะ

ข้าวปุ้นก็โตขึ้นมากคะ

ชอบช่วยทำงานบ้าน

อาทิเช่น ล้างบ้านโดยการคว่ำชามน้ำ

ตกแต่ง(กัดแต่ง) ต้นกุหลาบในสวน (สงสัยจะกลัวหนามทิ่มมือแม่)

ชวนพี่ซี(พันธ์ผสมบางแก้ว) เล่นโดยการเห่าใส่หู

และสุดท้ายก็โดนพี่ซี(ที่รำคาญเต็มที) เอาจมูกดันซะหงายท้อง

แล้วก็สุดท้าย ช่วยแม่ให้อาหารปลา โดยการคาบถุงอาหารปลามาโยนใส่บ่อปลา

ข้าวปุ้นนี่ขยัน(ซน)จริง ๆ เลย

โดย SANMAI NG - Saturday, 18 November 2006, 09:17PM

ตอนนี้ร้อยสายตัวเตี้ยก็ดูรั้วไปก่อน อิอิ ให้ลูกพี่ซันมัยสอดส่องแทน มารร้าย
ตอบ: 1. น้องของซันมัยจ้า
โดย bonafeen 2 - Tuesday, 17 October 2006, 06:32PM
  ยักคิ้วดีใจจังซันมัยมีน้องเป็นเพื่อนเล่นแล้วจะได้มีงานอดิเรกเพิ่มจาก กิน นอน แล้วก็เกา ค่ะ ตอนนี้ชิพฟ่อนก็เกาค่ะ เกาเอาที่ดามหูออก ดูแล้วทรมานจังกัดฟันแม่ลูกสาววัย 50 วัน
ตอบ: 1. น้องของซันมัยจ้า
โดย phan _kong - Wednesday, 18 October 2006, 06:10PM
  ซันมันน่าจะเป็นพ่อเลี้ยงใจดีนะครับ  ร้อยสายดูท่าจะประจบเก่งเหมือนกัน
ตอบ: น้องของซันมัยจ้า
โดย bota botanio - Monday, 16 October 2006, 07:36AM
  พี่ใจดีจัง  อยากให้มีคนอย่างพี่เยอะๆ   พี่พลาดไปจริงๆด้วยที่ลืมเอากล้องไปเลยไม่มีภาพน่ารักๆมาให้ดูเลย (โอกาสหน้าถ้าจะไปเก็บมาเลี้ยงอีกต้องเอาไปด้วยนะพี่)  แต่จากนี้ไปพี่ต้องมีภาพตอนเล่นกับซันมัยมาให้ดูด้วยนะ   แล้วซันมัยไม่โหดกับน้องเหรอพี่   เมื่อวานหนูไปหาโบต้ามา  ขนร่วงเหลือตัวนิดเดียว   เดี๋ยวจะส่งรูปให้ดูเน้อ   ตอนนี้หล่อสู้พี่ซันมัยไม่ได้เลย(เศร้า........)

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew