....เอาเรื่องหมาๆในญี่ปุ่นมาฝาก.......
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 15 October 2006, 04:48PM

ไปดูงานด้าน TRIZ ที่ญี่ปุ่นมา เมื่อวันที่ 7-14 ตุลาคม 2549
ไปกับคณะทัศนศึกษาของ สสท. รวมทั้งหมด 24 คน

ขอนำเรื่องหมาๆในญี่ปุ่นมาเล่าสู่กันฟัง

เช้าวันแรก  ไปที่วัดอาซ่ากูซ่า  มีคนญี่ปุ่นจูงหมาเดินมา เลยขอถ่ายรูปหน่อย

แกเลยอุ้มขึ้นมาให้ถ่าย  ใครรู้บ้างว่าพันธุ์อะไร

ตอบ: ....เอาเรื่องหมาๆในญี่ปุ่นมาฝาก.......
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Monday, 16 October 2006, 07:54AM

ขอทายว่าเป็นพันธุ์ อะกิตะ ใช่หรือเปล่า ?

ตอบ: ....เอาเรื่องหมาๆในญี่ปุ่นมาฝาก.......
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 16 October 2006, 11:24AM

คล้ายๆ ...คีสฮอนด์  น้า  จะใช่มั๊ยเนี่ย
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 16 October 2006, 09:15PM

คีสฮอนด์  ถูกต้องครับ

ผมปล่อยไก่  อ่านเป็นคีชอนด์

โยงรูปจาก http://www.bangkaew.com/upload/promote.htm

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 16 October 2006, 09:16PM

คำถามต่อไป   ท่านคิดว่า  ถังรูปหมาข้างล่างนี้  มีไว้ทำอะไร

โดย phan _kong - Monday, 16 October 2006, 09:40PM

พูดถึงความรับผิดชอบ  หรือจิตสำนึก  ต่างชาติจะมีสูงกวาคนไทย  เมื่อจูงสุนัขมาเดินเล่นต้องมีการขับถ่ายกันบ้าง  ถังที่ว่าเดาเป็นว่าใว้ใส่สิ่งขับถ่ายของสุนัข 

คำตอบคือ   ถูกต้องคร๊าบบบบบบบบบ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 19 October 2006, 05:11AM

ถูกต้องคร๊าบบบบบบบบบ

ถามต่อ อนุสาวรีย์หมาที่มีชื่อเสียงเป็นจุดนัดพบของหนุ่มสาวหน้าสถานีรถไฟชิบูย่า นี้ชื่ออะไร  มีความเป็นมาอย่างไร   ใครรู้บ้าง

ใครตอบถูก   มีสาหร่ายญี่ปุ่นแจกให้ทาน   แต่ต้องมารับที่งานประกวดสุนัขที่ เดอะมอลล์ เช้าวันอาทิตย์นี้

โดย phan _kong - Thursday, 19 October 2006, 06:35AM

ข้อนี้น่ามีตัวเลือกให้ได้เดานะครับ  

เมื่อไม่มีก็วิเคราะห์เอาเองว่า  อนุสาวรีนั้นมักสร้าวเพื่อรำลึกถึงสิ่งต่างหรือบุคคลต่างที่สร้างคุณประโยชนมากมาย

แต่เมื่อเป็นสุนัขก็มีแต่ความจงรักภักดีที่มีต่อเจ้าของเท่านั้นเอง    แต่ทำไมถึงค้องมาเจาะจงสร้างที่นี่ 

คำตอบคือ     เพื่อระลึกถึงความจงรักภักดีของสุนัข  ตัวหนึ่งที่พลัดพรากจากเจ้าของ  โดยเจ้าของขึ้นรถไฟแบบไปไม่กลับที่นี่และทุกวันจะมานั่งเฝ้ารอรถไฟที่นี่เผื่อเจ้าของกลับมา

ผิดถูกอย่างไรเล่าความเป็นมาด้วนนะครับ  น่าสนใจ

โดย SAKARIN SAP-UDOM - Thursday, 19 October 2006, 06:36PM

สุนัขตัวนี้จำไม่ผิดชื่อว่าฮะจิ เป็นสุนัขพันธุ์อะคิตะ(หน้าตาก็คล้ายบางแก้วของเรานี่แหละ)ที่มีความรัก ความผูกพัน ต่อผู้เป็นนายซึ่งมีอาชีพเป็นครูอย่างมาก โดยทุกวันมันจะเดินไปส่งนายที่สถานีรถไฟชิบูย่าเพื่อไปทำงานตอนเช้า แล้วตอนเย็นมันก็จะกลับไปรอรับเจ้านายเพื่อกลับบ้านด้วยกัน จนมาถึงเช้าวันหนึ่งเหตุการณ์คล้ายจะเป็นเหมือนเช่นทุกๆวัน หลังจากที่มันไปส่งเจ้านายไปทำงานในตอนเช้าแล้ว มันก็ไปรอรับเจ้านายกลับบ้านในตอนเย็นเหมือนเช่นทุกๆวัน แต่วันนั้นมันรอคอยอยู่นานมากแล้วจนมืดค่ำ เจ้านายก็ยังไม่กลับมาเพราะเหตุว่าเจ้านายของมันได้เสียชีวิตลงแล้วด้วยหัวใจล้มเหลว ซึ่งนับตั้งแต่เย็นวันนั้นมันเฝ้ารอเจ้านายของมันที่ไม่มีวันจะกลับมามันได้อีกแล้ว ซึ่งมันเองไม่ได้หนีห่างไปไหน มันประทังชีวิตด้วยอาหารจากคนระแวกนั้นที่ผ่านไปมาจนผ่านพ้นไปเป็นเวลาได้ประมาณสิบปี จนถึงวันที่มันสิ้นใจที่สถานีรถไฟนั่นเอง จนเป็นที่เล่าขานของคนญี่ปุ่นทั้งประเทศที่ยกย่องในความซื่อสัตย์จงรักภักดีต่อเจ้านายของมัน และได้สร้างอนุสาวรีย์เพื่อรำลึกเชิดชูต่อเจ้าสุนัขนามว่าฮะจิตัวนี้

มันไม่ได้รอเพราะหน้าที่ แต่มันรอด้วยความรักซึ่งเป็นสัญญาของชีวิตที่ไม่มีวันยกเลิกต่อกัน

โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 19 October 2006, 07:12PM

ขอบคุณคุณ SAKARIN SAP-UDOM มากครับ  ท่านเล่าได้น่าสะเทือนใจมากเลย

วันอาทิตย์นี้  ถ้ามาพบกันที่เดอะมอลล์ได้  จะเตรียมสาหร่ายไปให้   อยากรู้จักตัวครับ

ไม่รู้ว่า ท่าน phan _kong  จะมาจากสุราษณ์ได้ไหม  ถือว่าเล่าได้ใกล้เคียงครับ

เรื่องนี้  ผมเคยค้นข้อมูลแล้วโพสต์อยู่ที่กระทู้  จะช่วยกันส่งเสริมสุนัขบางแก้วให้เป็นเอกลักษณ์ของไทยได้อย่างไร

ท่านที่เคยไปญี่ปุ่น และได้ไปเที่ยวชิบูย่าซึ่งอยู่ใกล้ฮาราจูกุ คงจะเคยพบรูปปั้นของ hachikou ตั้งอยู่ท่ามกลางหนุ่มๆสาวๆที่มานัดพบกันหน้าสถานีรถไฟชิบูย่าในกรุงโตเกียว
ตามตำนานเล่าว่าเจ้า hachikou มารอรับเจ้านายมันที่หน้าสถานีชิบูย่าทุกวัน ตอนหลังแม้เจ้านายจะไม่อยู่แล้ว มันก็มารออยู่ที่นั่น ด้วยความหวังว่าเจ้านายมันจะกลับมาอีก จนหมดลมหายใจ
การนัดพบหน้าสถานีชิบูย่าบริเวณรูปปั้น hachikou สำหรับหนุ่มสาว จึงมีความหมายไม่ใช่การนัดพบธรรมดา แต่หมายถึงความรักที่เสียสละซื่อสัตย์ต่อกัน
โดยคุณ vichienb 10.0.0.* [ 8 พ.ค. 2546 เวลา 13:08 น. ] ผู้ตอบคนที่ 4/5 (#0020)

เจ้า hachikou นี้ละครับที่เป็นสุนัขพันธ์ akita ที่เป็นที่รู้จักทั้งในและต่างประเทศ
ทำให้ต้องหวนมาคิดกันดูว่า ถ้าเราจะช่วยกันส่งเสริมสุนัขบางแก้วให้เป็นเอกลักษณ์ของไทย เป็นที่รู้จักทั้งในและต่างประเทศ
เราจะทำได้อย่างไรบ้าง ?
โดยคุณ ว 10.0.0.* [ 8 พ.ค. 2546 เวลา 13:12 น. ] ผู้ตอบคนที่ 5/5 (#0021)

http://www.bangkaew.com/upload/promote.htm
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 19 October 2006, 07:26PM

คำถามต่อไป 

ท่านคิดว่า  ในกรุงโตเกียว มีสุนัขจรจัดหรือไม่

โดย phan _kong - Friday, 20 October 2006, 07:10AM

ก่อนตอบก็ขอพูดถึงงิธึคิดก่อน    ไม่เคยไปครับ   แต่โตเกียวเป็นเมืองใหญ่ทีดินมีราคาสูงมาก  คนส่วนใหญ่อยู่อพาสเมนส์    คงเลี้ยงสุนัขลำบาก   หากเป็นเมืองเล็กๆคงมีบ้างสำหรับโตเกียงคนเลี้ยงสุนัขคงต้องมีอันจะกิน   คนทั่งไปคงเลี้ยงลำบาก  ก็เลยเลี้ยงสัตว์เลี้ยงอิเล็คทรอนิคส์แทน   ซิ่งไม่น่าเชื่อว่าคนไทยจะบ้าเห่อตามเรียกอะไรนะ  ทามาก๊อด   (จำไม่ได้)    ขอตอบว่า  ไม่มีครับ  

โดย phan _kong - Friday, 20 October 2006, 07:36AM

อาทิตย์นี้  บางแก้วที่บ้านครบกำหนดคลอดพอดีครับ   อาทิตย์หน้าอีกครอกหนึ่งครับ

ช่วงนี้ไปไหนไม่ได้เลย   เมื่อต้นเดือน  1-12 ก็อยู่กรุงเทพแต่ไม่มีงานประกวดที่ไหนเลย  พอกลับก็มีงานประกวดที่ แฟชั่นไอร์แลนด์อีก  เมื่อต้นปีมีประกวดที่สุราษฎร์ฯ  ผมก็ติดอบรมกรุงเทพฯเสียอีกนี่ หากสะดวกอยากไปเที่ยวชมงานประกวดทุกงานเลยครับ    ไปหาความรู้เขาเตียมสุนัขยังงัย  เขาจูงยังงัย  สามปีที่แล้วแตงโมยังเด็กๆยังอยู่กรุงเทพฯแตงโมก็เคยลงสนามประกวดครับ  สุนัขไม่พร้อมคนไม่พร้อม  พอจูงก็เอรแต่กระโดดกอดเจ้าของ  เลยไม่รู้จูงหมาหรือจูงลิง   ตอน  BB ฟาร์มจัดที่  ระยอง  ก็จูงแตวกวา  4 เดือนขาวดำ  ไปเที่ยวเหมือนกันครับ  พอดีเขาประกาสว่ารายได้ค่าประกวดจะเป็นทุนอาหารกลางวันเด็กนักเรียน   ก็เลยลงจูงเล่นอีก  มีประสพการณ์แค่นั้นเองครับ  แล้วก็ไปอยู่สุราษฎร์  เมื่อคราวงานใหญ่ที่ชุมพร  ก็ไปเที่ยวครับ  ทองคำสมัยอยู่คุณไพโรจน์ก็มาครับ 

โดย ผมยาว . - Friday, 20 October 2006, 09:19AM

พูดถึงหมาญี่ปุ่น คิดถึงการ์ตูน  ไอ้เขี้ยวเงิน  ครับ ไม่รู้มีใครเคยดูมั่งรึเปล่า เคยเล่นช่อง 7 ประมาณ 12 ปีมาแล้ว เดี๋ยวนี้มีเป็น vcd ดว้ย คนชอบการ์ตูนลองหาดูครับ หนุก ๆ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 21 October 2006, 06:27PM

ยังไม่เคยเห็นสุนัขจรจัด ที่ใช้ชีวิตแต่เพียงลำพังในกรุงโตเกียว

ถ้ามี  ก็คงเป็นหมาหลง    เดี๋ยวก็มีคนสงเคราะห์เอง

แต่แมวจรจัดมีให้เห็นประปราย    มาคุ้ยกินเศษอาหารในยามเช้าพร้อมกับเหล่าอีกาทั้งหลาย

กลุ่มคนที่เห็นไกลๆนั้น   เป็นพวก Homeless ใช้ถนนเป็นที่หลับนอน  พร้อมกับสุนัขเพื่อนผู้ซื่อสัตย์   ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นหมาหลงที่เขาเก็บมาเลี้ยงหรือไม่

ฟังรายการโทรทัศน์ที่โรงแรม  รายงานว่าปีนี้มี Homeless ทั่วโตเกียวประมาณ 3000 กว่าคน  น้อยลงกว่าปีที่แล้วที่มี 4000 กว่าคน   ทางการพยายามให้ไปอยู่ในคอนโดราคาถูก  แต่ไม่เป็นผลนัก

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E4794503/E4794503-19.jpg

สนใจเรื่อง TRIZ เชิญดูเพิ่มเติมได้ที่ http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E4794503/E4794503.html

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew