** กิจวัตรประจำวัน ที่เหล่าป้อๆแม่ๆ ทำกับน้องหมาอย่างไรบ้าง **
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Thursday, 12 October 2006, 12:30PM
  ของผมน่ะ มีดังต่อไปนี้
เช้า
1. ปล่อยวิ่งเล่น
2. กินอาหารในกรง
3. ก็เลยไปทำกิจวัตรประจำตัว แต่ละตัว
เที่ยง
1. ให้กินอาหารในกรง
2. ไปวิ่งเล่น พร้อมๆกับทำกิจวัตรประจำตัว
เย็น
1. หวีขน ทั่วตัว
2. นวดครับ น้องหมาชอบมาก
3. กอด รัด ฟัด เหวี่ยง
4. หอมตรงจมูกครับ
5. วิ่งเล่น
6. กินร่วมกัน เฉพาะ มื้อเย็นน่ะ คนกินบนโต๊ะ น้องหมากินด้านล่าง ไม่เคยทะเลาะกัน เพราะเคยทีนึง ทะเลาะขู่กัน ก็เลยเสียงดังไปเลยว่า "ทำแบบนี้ พ่อไม่ชอบ ทีหลังไม่กินด้วยแล้ว" เท่านั้นก็เงียบครับ (อาจจะทำไม่ได้ทุกตัวหลอกน่ะ)

ปล.การให้กินกระดูกกับโครงไก่ดิบสดนั้น เน้นให้กินในกรงอย่างเดียวครับ มิฉะนั้นได้เห็นตะล่มบอลแน่ๆ เลย
และผมไม่เลี้ยงขังในกรง จะฝึกให้นอนในกรงเท่านั้น แบบไม่ล็อคน่ะ ปวดฉี่ ปวดอึ ก็ออกมาได้ เสร็จก็จะเข้าไปนอนในกรงเอง เว้นแต่ วันนั้นฝนตก จะมารวมตัวทีเดียวกัน มันอบอุ่นมั่งที่หน้าบ้านผม ยักคิ้ว
ตอบ: ** กิจวัตรประจำวัน ที่เหล่าป้อๆแม่ๆ ทำกับน้องหมาอย่างไรบ้าง **
โดย bota botanio - Thursday, 12 October 2006, 05:51PM
  โอ้โฮ  ครอบครัวสุขสันต์  น่ารักดีจัง  ถ้าของหนูรวมกันได้แบบนี้ก็ดี แต่ทำไม่ได้  เพราะโบต้ามันร้ายเหลือเกิน
ตอบ: ** กิจวัตรประจำวัน ที่เหล่าป้อๆแม่ๆ ทำกับน้องหมาอย่างไรบ้าง **
โดย SANMAI NG - Friday, 13 October 2006, 12:44AM

อิอิ ครอบครัวสุขสันต์ น่าอิจฉาจังสับสน

....วันนี้ไม่มีเวลาพิมพ์ เดี๋ยวมีเวลาว่างแล้วจะมาบอกเล่าบ้างจ้ากัดฟัน....

โดย SANMAI NG - Friday, 13 October 2006, 10:15PM

ซันมัยของผมแทบไม่มีกิจกรรมเลยครับ นั่งนึกแล้วน่าน้อยใจมาก เอาที่พอมีแล้วกันจ้า

1. วันทั้งวัน ซันมัยส่วนใหญ่จะนอนจ้า

2. มีตื่นมายิ้มแล้วก็หมุนหางให้พวกเจ้านายทั้งหลาย แล้วก็นั่งมองพวกเขาจนลับเสียง

3. ถ้ามีคนมาส่งจ.ม.นะก็ถือว่าเป็นจ๊อบพิเศษให้เห่าไล่เล่น

4. นานๆเข้าถ้านอนแล้วเมื่อย ซันมัยก็ย้ายที่นอน

5. เมื่อได้เวลามีเสียงพวกเจ้านายมา ซันมัยก็หมุนหางรอ แล้วก็ให้เจ้านายโอ๋ให้ซันมัยคลายคิดถึง

6. บางวันนะเจ้านายก็แปลงขนให้ แล้ววันนั้นซันมัยจะได้เที่ยวจ้า

7. บางวัน เวลาเบื่อที่สุดของซันมัยคือเวลาอาหาร แต่บางวันก็เป็นเวลาที่ซันมัยมีความสุขที่สุดจ้า

8. ถ้าวันใหนของกินถูกใจนะ เจ้านายก็จะมีการทบทวนความสามารถเล็กๆของซันมัยเช่น นั่ง รอ กินได้ บางทีก็ นั่ง หมอบ รอ กินได้ แล้วก็กายบริหาร ลุก นั่ง สลับกันแก้เมื่อยนิดหน่อย อิอิ ซันมัยทำได้ไม่รู้เบื่อถ้าของกินถูกใจ

9. แต่ถ้าอาหารมื้อไหนนะที่ซันมัยไม่ชอบ ซันมัยก็ให้เจ้านาย ลุก นั่ง รอ วิ่งตาม สลับไปมา จนกว่าซันมัยจะพอใจ แล้วซันมัยจะยอมกินจ้าแต่ไม่เคยกินหมดนะเพราะซันมัยชอบเหลือให้หมาน้องนอกบ้านฮะ

10. ซันมัยไม่ค่อยได้อาบน้ำจ้าเพราะซันมัยไม่ชอบ แต่ซันมัยไม่เลอะเทอะนะเพราะเจ้านายไม่ให้ซันมัยเล่นดินแฉะๆแล้วก็อ่างน้ำอ่างบัวทั้งหลาย ซันมัยก็ต้องทำไปตามนั้นเพราะซันมัยไม่ชอบอาบน้ำจ้า

11. บางทีนะถ้าเจ้านายอยากถ่ายรูป ซันมัยก็เป็นนายแบบให้ รูปถ่ายของซันมัยนะ แยะที่สุดในบ้านเลยจ้า

12. บางทีซันมัยคลึ้มใจก็จะ หอนเล่น ให้เพื่อนบ้านนอนสยองกันเล่น อิอิ ยิ่งมีหมาบ้านอื่นหอนตอบมานะ ซันมัยจะสนุกมากจ้า แล้วก็หอนแข่งกันไปจนต่างฝ่ายต่างเบื่อ สนุกดีจังฮะ

13. หมดแล้วจ้า อิอิ

*** ตอนนี้ซันมัย คันน้อยลงแล้วจ้า เกือบจะหายแล้ว ดีใจจัง ***

โดย ผมยาว . - Saturday, 14 October 2006, 08:30AM

ซันมัยเขียนได้น่ารักดีครับ อ่านแล้วตลกดีนะ รู้สึกมีความสุขแปลกๆครับ ผมพอจะจินตนาการออกเลยนะ ขอชมว่าหน้าตาเจ้าซันมัยนี่ก็ดู ต๊องๆ ขำๆ ดีเหมือนกันครับ เหอะ.ๆ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Saturday, 14 October 2006, 03:50PM

มาแอบขำน้องซันมัยครับ กัดฟัน  กิจวัตรประจำวันน่ารักมั่กๆ

พี่ตังดีใจจังที่มีเพื่อนหมาไม่ชอบอาบน้ำ....เหมียลกัลล์

โดย bonafeen 2 - Sunday, 15 October 2006, 10:15PM

ดีใจจังวันนี้เข้าระบบได้เป็นวันแรกค่ะหลังจากที่ศึกษาเวปนี้มาเป็นเดือนแล้ว

ก่อนอื่นแนะนำตัวก่อนว่านู๋ชื่อ ชิพฟ่อนค่ะ เป็นบางแก้ววัย 50กว่าวัน (ตัวไม่รู้แท้เปล่าแต่จัยแท้แน่นอน) สีขาว-น้ำตาล ลืมไปเป็นเด็กผู้หญิงค่ะ

แม่หนูกลุ้มใจ๊กลุ้มใจ แบบว่าหูหนูยังไม่ยอมตั้งแล้วแม่หนูไม่ชอบหมาหูปรกหน้ามันเหมือนหมาบื่อ แม่เลยต้องตัดใจพาหนูไปดามหูก็เลยกลายเป็นการทรมานหนูซะงั้น

ก็เลยทำให้หนูมีกิจจะวัตรคือการเกาเอาที่ดามออกแล้วก็วิ่งส่ายหัวเป็นหมาสายัญค่ะ

เข้าเรื่องดีกว่ากิจวัตรประจำวันของหนูมีดังนี้ค่ะ

1.ตอนเช้าก็จะร้องเรียกเพื่อปลุกแม่ถ้าแม่เปิดประตูให้ช้าหนูก็จะเปิดโอเปร่า(หอน)ให้ชาวตึกแถวได้ฟังกัน(ที่บ้านเป็นตึกอาคารพาณิชย์ติดถ.เพชรเกษมแต่ไม่ต้องกลัวค่ะหลังบ้านล้อมรั้วมีบริเวณให้หนูได้วิ่งเล่นและรื้อเละเป็นงานอดิเรก)

2.พอแม่เปิดประตูปุ๊ปหนูก็ต้องจัดการอ้อนแม่ด้วยการเลียทุกซอกมุมของใบหน้าพร้อมทั้งร้องอื๊ดๆไปด้วยแต่จะอ้อนได้แค่5วินาทีเท่านั้นต่อจากนั้นก็จะกัดแขนขาแม่จนแผลในตัวแม่ร่วมร้อยกว่าแผลได้

3.กินนมค่ะ พออิ่มหนูก็จะต่อด้วยการแกล้งพี่จุ๋ม(พี่จุ๋มเป็นแมวหลงมาที่แม่เก็บมาเลี้ยง อายุ 10 ขวบเห็นจะได้ เลี้ยงไปเลี้ยงมาพี่จุ๋มหนัก 14 โลแล้วค่ะ) หนูจะเห่าแล้วก็ฟัดพี่จุ๋มตอนแรกพี่จุ๋มจะเฉยให้น้องกัดเนื่องจากเป็นแมวไร้อารมณ์แต่ซักพักน้องเริ่มหมั่นเขี้ยวแกล้งพี่แรงพี่จุ๋มก็จะตอบแทนด้วยการตบซะ จนหนูร้องลั่นบ้านวิ่งมาฟ้องแม่

แม่ก็จะทำงานยุ่ง(ที่บ้านเป็นร้าน เช่าหนัง vcd dvd พอแม่เปิดแล้วลูกค้าก็จะมากันเยอะ แม่ไม่มีเวลาเล่นกับหนู แต่ไม่เป็นไรค่ะถึงมือแม่ไม่ว่างจะเล่นกับหนูแต่หนูก็เล่นกับแม่ได้ด้วยการเล่นชักเย่อ คือหนูจะปีนขึ้นมาบนเก้าอี้ที่แม่นั่ง แล้วก็กัดผมแม่ดึง

เพาระผมแม่ยาวลงมาถึงก้นแม่เลยแล้วเวลามันปลิวมันก็จะน่าหมั่นเขี้ยวมากเลย

หนูก็เย่อไปเถอะค่ะเพราะมือแม่ไม่ว่างจะตีหนู

4.ต่อมาก็ช่วยแม่ค่ะ พี่จุ๋มจะเป็นฝ่ายต้อนรับลูกค้าส่วนหนูจะเป็นฝ่ายไล่ลูกค้าที่เป็นเด็กค่ะ

5.เหนื่อยค่ะนอน

6.กิน

7. วนไปที่ข้อ4ค่ะ

8.ตอนเย็นพ่อไปซ้อมบอลหนูก็จะได้ไปนั่งรถเล่น แล้วก็วิ่งเล่นที่สนามบอล

9.กิน นอนเอาแรงอีก 1ยกแล้วตื่นมาช่วยแม่ในร้านต่อจนกว่าร้านจะปิด

10.แม่ปิดร้านแล้วหนูก็นอนหลังบ้านแม่กั้นคอกให้เป็นสัดส่วนให้นอนพร้อมทั้งมีสวนหลังบ้านและอ่างปลาอีก5-6บ่อให้หนูได้รื่นเริง

นี่แหละค่ะกิจวัตรของหนู

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew