บางแก้วสีอะไรที่คุณชอบ
โดย ban p.l - Friday, 6 October 2006, 09:56AM

หัวข้อนี้ตั้งเพื่อสำรวจความชอบและความต้องการไม่มีผลกับมาตรฐานพันธุ์  เพื่อสำรวจตลาดผลิด ครับ  สีที่กำหนดคือ  ขาวน้ำตาล ขาวดำ  และขาวเทา   และ ให้เหตุผลประกอบจะเป็นการดีมาก ๆ ครับ 

ตอบ: บางแก้วสีอะไรที่คุณชอบ
โดย ผมยาว . - Friday, 6 October 2006, 03:01PM

ผมชอบ สีเทานะ และก็น้ำตาลก็รองลงมาหน่อย แต่ถ้าแบบขาวเทา และติดสีดำมานิดๆ จะชอบเป็นพิเศษ ดูดุดีนะ แต่สีขาวดำไม่ค่อยชอบครับ รู้สึกดูไม่เหมือนบางแก้วน่ะครับ

โดย SANMAI NG - Friday, 6 October 2006, 04:14PM

ชอบที่มีสีขาวน้อยๆ ยิ่งน้อยยิ่งดี เพราะเลอะยาก ล้างง่าย แล้วก็ตอนกลางคืนพรางตัวได้ดี   ส่วนจะน้ำตาล ดำ เทา ชอบทั้งนั้น

โดย mr.boy 22 - Friday, 6 October 2006, 04:26PM
  ชอบทุกสีคับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 6 October 2006, 04:34PM

ที่บ้านมีปิงปอง  ขาว-น้ำตาล กระ

ด็อตคอม  ขาว-เทา

เลยว่าจะสืบทอดเจตนารมณ์อาจารย์วิทยาที่ให้ช่วยอนุรักษ์ขาว-ดำ    แต่ไม่รู้จะหาไอ้ที่สวยๆ  ไม่มีกระได้หรือเปล่า  ช่วยบอกด้วย

โดย ban p.l - Monday, 9 October 2006, 10:36AM
  ถ้าอยากทำสีดำให้สวยสนิท  พยายามหาสุนัขสีขาวดำมาผสมกับสุนัขที่มีเลือดสิบหมื่นหรือสิบทิศ  ตอนนี้สิบทิศ  อยู่แถวลพบุรี ใครเก็บไว้ยกมือโชว์หน่อย
โดย phan _kong - Monday, 16 October 2006, 10:35PM

ผมว่านะครับ  น่าจะเป็นการพัฒนาสีขาวดำให้ไม่มีกระ  ไม่มีสี่ตา  นะครับ  หากอนุรักษ์  น่าจะหมายความว่าเคยมีสีขาวดำแต่กำลังจะสูญหายไปจากวงการ

อยากได้ขาวดำ  รู้สึกซัยโจจะมีลูกสีขาวดำออกมาทุกปีนะครับเท่าที่เห็นไม่มีกระครับ  แต่ยังแก้  สี่ตาไม่ได้

โดย SANMAI NG - Tuesday, 17 October 2006, 12:25AM

แต่ผมชอบแบบสี่ตา น่ารักแล้วก็เท่ห์สุดๆ

*อยากทราบเหตุผลที่จะทำให้จุดสวยๆนี้หายไปครับ*

โดย ผมยาว . - Tuesday, 17 October 2006, 09:27AM
  4 ตามันเท่ดีนะคนับ ผมเป็นคนนึงละหากไปซื้อหมา แล้วเจอ 4ตา จะพิจารนาก่อนทันทีครับ
โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Tuesday, 17 October 2006, 01:13PM

หนูเท่ห์มั๊ยคะ

โดย SANMAI NG - Tuesday, 17 October 2006, 01:52PM
  ถ้าพี่แตงโมไม่เท่ห์ แล้วจะมีตัวไหนเท่ห์ได้ยักคิ้ว
โดย ผมยาว . - Tuesday, 17 October 2006, 01:52PM
  ชมกันเข้าไป ระวังแตงโมจะลอยนะครับ ...5555
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 17 October 2006, 02:48PM
  นู๋ก็แตงโมน่ะ น่ารักไหมก่ะ
33
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 19 October 2006, 05:30AM

*อยากทราบเหตุผลที่จะทำให้จุดสวยๆนี้หายไปครับ*

เป็นคำถามที่ดี     แต่ไม่มีใครอยากตอบ

เป็นปัญหาใหญ่ในอดีตที่สร้างความปั่นปวนให้กับวงการบางแก้วในยุคก่อนๆ

ปัจจุบัน  ก็หวังว่าทุกฝ่ายคงจะต้องทำใจและยอมรับกันได้มากขึ้น

ปัญหานั้นก็คือ  มีคนตั้งข้อสงสัยว่า มีใครอุตตริเอาสุนัขพันธุ์อื่นมาผสมบางแก้วจนเกิดเป็นบางแก้วสี่ตาหรือไม่

ข้อนี้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน    แต่เท่าที่ปั่นความรู้จากคุณ Amanda ลักษณะ 4 ตานี้จะมีในสุนัขหลายพันธุ์   ลูกไซบีเรียนตอนเด็กๆจะมี 4 ตา   แต่จะหายไปเมื่อโตขึ้น

Are the spectacle markings favored?

It is not required in the standard, but some people like me favour it.

How about 4-eyes in Siberian Husky, is it written in the standard ?

Pup #1
Gray, Bi-eyed female
Kyrie's Nightengale
'O Pvt Stk
'Flo'
Going to show home in OH
Pup#2
Black Male
Kyrie's Night Watch
'Rembrant'-'Rem'
Barkarian Kennels

Pup#3
Black Female
'Happy'
Show quality, living in a companion home in
Houston, TX

Pup #4
Gray Male
Kyrie's Night Rider 'Alex'
Living in a companion home in Spring Branch, TX
Pup #5
Gray Female
Staying at Kyrie
Kyrie's Mythos
'Lovie'

from http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1923
อยากทราบเหตุผลที่จะทำให้จุดสวยๆนี้หายไปครับ
โดย SANMAI NG - Sunday, 29 October 2006, 01:34AM

อยากรู้ครับหลายวันแล้วไม่มีคำตอบ อาจจะยังไม่มีผู้รู้อ่านกระทู้นี้ มีแค่พี่ปิงปองมาเพิ่มเติมให้ ขอบคุณพี่ปิงปองครับ

แล้วจุดสองจุดนี้เป็นข้อเสียอย่างไร แล้วทำไมเป็นปัญหาใหญ่ได้ครับช่างคิดช่างคิดช่างคิด

เป็นเพียงข้อสงสัยหรือมันคือความจริงช่างคิดช่างคิดช่างคิด

ผมแค่อยากรู้ครับสับสน

โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Sunday, 29 October 2006, 08:55AM

เรียนคุณไตรสิทธิ์ ที่แนบข้อมูลของคุณอมันดามานะคะ ไม่เห็นรูป ต้องทำยังไงจึงจะเห็นนะคะ

และขอตอบ Vote เรื่องสีของบางแก้วอะไรที่ชอบนะคะ

ก่อนเลือกน้องฮัช ไม่ดูตามร้านที่ขายน้องหมาที่สวนจัตุจัตรอยู่สามชั่วโมงก่อนจะเลือกน้องฮัชมานะคะ ในระหว่างนั้นได้ข้อมูลและข้อสังเกตจากการถามคนที่เข้ามาชื้อน้องหมา และคนขาย ได้ดังนี้

1. คนส่วนใหญ่ชอบน้องหมาที่มีสีเด่น เช่น มีขาวเด่น และมีสิเทา ดำ หรือ น้ำตาลเป็น แต้มๆ นะคะ (ระหว่างสามชั่วโมงนั้นมีคนมาซื้อน้องหมาบางแก้ว ไปประมาณ เกือบ 5 ตัว จากหลายๆ ร้าน เป็นจุดที่ตัดสินใจที่จะซื้อบางแก้วเลยคะ) ที่พ่อค้าเขาแนะนำคนที่ซื้อไป นะคะว่าตอนนี้ สีขาว และมีสีอื่นแต้มนะคะ เขากำลังฮิท

2. ใน 5 ตัวที่คนซื้อไปนะคะ (ไม่รวมน้องฮัช) นะคะ เขาเลือกซื้อ สีขาว น้ำตาลอ่อน และ น้ำตาลแดงกันนะคะ ถ้าหน้ามีรอยดำที่หน้าและปากมากๆ ไม่เห็นมีคนเขาขชอบเลยนะ

3. แต่ที่ตัวเองเลือกก็จะตรงกันข้ามกับคำแนะนำ และ ผู้ซื้อรายอื่นๆ คะ คือ อยากได้สีขาวทั้งตัว หรือมีสีขาวให้น้องที่สุด น้องฮัชนีละคะมีอย่างที่ต้องการ หน้าไม่คาบแก้ว การแบ่งสีที่หน้าก็ไม่ตรงตามที่เขา ว่ากัน คือไม่มีสัดส่วนกัน คิดเข้าข้างตัวเองว่า อย่างนี้ละดีไม่มีใครเหมือนและไม่เหมือนใครนะคะ

ขอVote คะ

สีขาว น้ำตาล น่าจะเป็นที่นิยมนะคะ แต่ที่ในซอยที่บ้านมีคนเลี้ยงบางแก้วประมาณ 7 ตัว ไม่รวมน้องฮัชนะคะ 5 ตัวเป็น ขาว ดำคะ แต่พวกเขาอายุจะประมาณ 3-5 ปีกันแล้ว

คิดว่าสีที่นิยมคงไปตามยุคคะ และก็พ่อค้าที่พยายามเชียร์กัน นะคะ ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้ไม๊ ที่ถ้าพวกเราอยากให้อนุรักษ์สีไหน ก็คงต้องให้พวกพ่อค้าพยายามหามาให้ดูเยอะนะคะ และก็ช่วยเชียร์ด้วยนะคะ

โดย kuntong n - Monday, 30 October 2006, 08:01AM

ขาวดำครับเพราะที่บ้านมีขาวดำตัวเดียว  น่ารักสุดๆ
โดย kuntong n - Monday, 30 October 2006, 07:49AM

ไม่ค่อยเห็นบางแก้วขาว-ดำ  ตามสนามประกวดไม่ทราบเพราะอะไหร่

โดย kuntong n - Monday, 30 October 2006, 07:51AM

มีประกวดในรอบต่อไปเจอกันนะครับพี่ๆชาวบางแก้ว
โดย SANMAI NG - Monday, 30 October 2006, 12:09PM

ชอบจริงๆภาพนี้ยักคิ้วสับสน

ยิ้ม+ยิ้ม

โดย SANMAI NG - Saturday, 11 November 2006, 12:21PM

http://www.banbangkaew.com/

นี่เลยครับแบบที่ผมชอบเป็นพิเศษ  สีขาวน้อยสีเข้มแยะๆ  ไม่ค่อยได้เห็นรูปหมาที่มีสีอื่นๆเป็นสีพื้น นอกจากสีนิยมคือสีขาวเป็นสีพื้นยักคิ้ว

*ความชอบส่วนตัวจ้า*

**ถ้ามีสี่ตาก็ยิ่งถูกใจ อิอิ*

โดย บอล ระนอง - Saturday, 11 November 2006, 01:04PM

ผมชอบขาวน้ำตาลครับ ส่วนเหตุผลที่ชอบคงไม่มีครับคือผมคิดว่า บางแก้วไม่ว่าสีไหนๆก็สวยทั้งนั้นครับ แต่ที่จังหวัดระนองจะเห้นบ่อยก็ขาวน้ำตาลละครับ

โดย ผมยาว . - Saturday, 11 November 2006, 01:09PM

เหมือนเจ้าบ๊วยเลยอะ แต่สีขาวของบ๊วยเล็กกว่านี้อีกนะ หน้าดำเหมือนเปาบุ้นจิ้นเลย

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Saturday, 11 November 2006, 10:24PM

หมาบางแก้วสีดั้งเดิมจะสีดำขาว ต่อมากลายเป็นสีน้ำตาลไหม้

ต่อมาก็แบ่งเป็น 2 สาย เทา กับ น้ำตาล

ตอนนี้ที่ ฮิต ก็น้ำตาล ไม่ใช่เพราะฮิตหรอกครับแต่มันออกมาเยอะ

เมื่อก่อนไปเดินตามตลาด หมาที่ออกมาสี ขาว-เทา จะมีคนรับไปเร็วมากๆ

เพราะฉะนั้นตอนนี้ขอโหวต ขาว-เทา เป็นหมาที่คนต้องการมากที่สุดครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew