ตอบ: เปิดให้ถามตั้งให้ด่า
โดย mr.boy 22 - Thursday, 5 October 2006, 05:30PM

อดีตก้อคืออดีต ปัจจุบันส่วนปัจจุบันครับการสวมใบพันธ์ประวัติ ทางสมาคมผู้เลี้ยงสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว ประชาสัมพันธ์ให้สมาชิกทุกท่านทราบตลอด และให้ความสำคัญมาก ถึงผลเสียในการสวมใบพันธ์ประวัติ อดีตที่เกิดขึ้นน่าจะมาจากกลุ่มพ่อค้าที่ไปเหมาซื้อลูกหมามาขายจากชาวบ้าน และนำลูกสุนัขมาทำใบพันธ์ประวัติเอง เพื่อเป็นการลดต้นทุน จึงอยากแนะนำให้ผู้ซื้อช่วยพิจารณาดูให้ดีก่อนซื้อ ไม่ว่าจะเป็นตัวลูกสุนัข ใบพันธ์ประวัติ ไปจนถึงตัวผู้ขาย มีความน่าเชื่อถือหรือไม่ จงอย่าเชื่อคำโฆษณาชวนเชื่อใดๆทั้งสิ้น ก่อนซื้อน่าจะสอบถามจากผู้รู้ที่เราสนิทหรือไว้ใจได้เสียก่อน ด้วยที่พิษณุโลกมีผู้เพาะเลี้ยงจำนวนมาก จากผลสำรวจปี 47 ประมาณ 650 คอก จึงมีทั้งดีและไม่ดีปะปนกันไปเป็นเรื่องธรรมดา หมายถึงจรรยาบรรณของผู้ที่เป็นบรีดเดอร์ ปัจจุบันผู้เพาะเลี้ยงมีจำนวนลดน้อยลง ประกอบกับลูกสุนัขมีราคาถูก จึงทำให้เลิกลากันไปเยอะ  การเอาเปรียบของพ่อค้าคนกลาง จนทำให้ลดต้นทุนหลายๆอย่างยิ่งทำคุณภาพยิ่งต่ำ จนทนไม่ไหว ก้อเลิก การเลือกซื้อลูกสุนัขท่านลองเลือกดู ว่าจะซื้อจากใคร 1.ซื้อจากชาวบ้าน มีราคาถูก เพราะต้นทุนต่ำ ส่วนใหญ่จะเป็นสุนัขใช้งาน 2.ซื้อจากพ่อค้าคนกลาง ราคาปานกลาง มีค่าใช้จ่ายสูงขึ้น เป็นสุนัขใช้งาน แต่อาจจะมีหลุดเป็นหมาโชว์บ้าง 3.ซื้อจากบรีดเดอร์ที่ทำประกวด ราคาสูงต้นทุนสูง เป็นสุนัขโชว์ แต่ก้อมี % ที่จะหลุดไปเป็นสุนัขใช้งานบ้าง แต่นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับอย่าเครียด ขึ้นอยู่ที่ท่านต้องการซื้อไปเพื่ออะไร ยังมีรายละเอียดเล็กๆ อีกเยอะ ไม่มีของดีราคาถูก ผมเชื่ออย่างนั้นหมายถึงดีที่สุดนะ ตามข้อที่ 1-3ผมว่าเป็นหมาดีทั้งนั้นแหละครับ เพาะคือบางแก้ว รักเจ้าของทั้งนั้น หมาก้อคือหมา คนเองต่างหากที่ไปจับให้มันเป็นอย่างนั้นบ้างอย่างนี้บ้าง จบแล้วครับ เจริญธรรม

โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Thursday, 5 October 2006, 08:06PM

ผมมีตัวอย่างมีคนซื้อลูกบางแก้ว 2 ตัว

อาจเป็นพี่น้องกัน เลี้ยงเฝ้าสวน ต่อมาสาวเจ้าก็ท้อง

ก็มีลูกหลายตัว สวยดี เจ้าของก็ขายถูกๆ

เพราะเลี้ยงไม่ไหว บางแก้วแท้จากคอก

ถูกต้อง แต่ผสมไม่ถูกต้องเราจะต้องแก้กันยังไง ใครทราบช่วยแก้หน่อยครับ ผมเห็นหลายๆราย มีลูกกับหมาไทยก็เยอะเพราะ

ไม่เห็นตอนมันทับกัน

โดย mr.boy 22 - Friday, 6 October 2006, 03:43PM
  ในกรณีที่หลุดออกไปโดยไม่เจตนาโดนนักเลงข้างบ้านที่ไม่ใช้บ้างแก้วทับ อันนี้ก้อต้องขอตำหนิเจ้าของนิดนึงนะคับแต่อย่าซีเรียส เพราะเป็นความสัพเพ่าของเราเอง ถ้าต้องการแก้ไขในกรณีที่รู้ ในช่วงแรกน่าจะปรึกษาสัตวแพทย์ก่อนทำยังงัยไม่ให้เกิดท้องหรือติดลูกโดยที่ไม่เป็นอันตรายต่อแม่พันธุ์ น่าจะเป็นการดีที่สุด อย่าปล่อยให้ลูกผสมออกมา อาจจะดูใจดำไปนิด ก้อต้องทำใจหน่อยนะครับ เพราะถ้ามันคลอดออกมานั้นละจะเป็นปัญหาใหญ่จะเป็นการเพิ่มภาระให้แก่ท่าน อีกกรณีนึงคือไม่ทราบ ไม่รู้ หนูไม่เห็น ไม่ได้ว่านะครับ พอคลอดออกมาได้อายุสักระยะจะเห็นข้อแตกต่างคับ จนทำหมันเสียแต่ไม่แน่ใจว่าจะทำได้ตอนอายุเท่าไหร่ หากมีการจำหน่ายจ่ายแจก จงแจ้งให้ผู้ที่รับไปเลี้ยงต่อทราบและห้ามทำการเพาะพันธุ์ต่อโดยเด็ดขาด น่าจะเป็นวิธีที่ดี แต่ไม่แน่ใจว่าดีที่สุดหรือเปล่าต้องถามคุณพี่เพื่อนดูน่าจะดีกว่า

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew