ขอความคิดเห็นนะจ๊ะ
โดย SANMAI NG - Thursday, 28 September 2006, 12:47AM

ขอความคิดเห็นครับ

ผมเลี้ยงหมา ก็เพื่อเป็นเพื่อนแล้วก็เฝ้าบ้านได้ ก่อนที่จะได้หมาไทยบางแก้วมาเลี้ยงผมได้เสาะหาหมาไทยหลังอานด้วย แต่ได้หมาไทยบางแก้วมาเลี้ยงก่อนคือเจ้าซันมัย

ก่อนที่จะได้สัมผัสตัวจริงของหมาไทยบางแก้วนั้น ก็ได้รู้จักหมาไทยบางแก้วจากรายการหลายชีวิต ของคุณ โจ๋ย บางจาก ที่แพร่ภาพทางโทรทัศน์เมื่อหลายๆปีที่แล้ว สร้างความประทับใจให้กับผมมาก เมี่อมีสถานที่อำนวยและเหมาะสมที่จะเลี้ยงหมาได้ จึงได้เสาะหาหมามาเลี้ยงแล้วก็ได้ตัวเจ้าซันมัยมาเลี้ยงสมใจ

แต่ในความรู้สึกของผมนั้นยังอยากได้หมาไทยหลังอานมาเลี้ยงอีกซักตัว เพราะเป็นความชอบตั้งแต่เด็ก

* แต่ก่อนที่จะรับน้องหมาตัวใหม่มาเลี้ยง ผมอยากถามผู้มีประสพการณ์เลี้ยงหมาไทยบางแก้วรวมกับหมาไทยหลังอานครับ *

** อยากได้น้องหมาเพิ่มซักหนึ่งตัว การเลี้ยงจะปล่อยให้อยู่ด้วยกัน ไม่ใส่กรงแต่อยู่ในรั้วบ้าน ผมขอข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ เพราะซันมัยกับน้องใหม่ต้องอยู่ด้วยกันอีกนาน ถ้ามีปัญหามากและอันตรายกับทั้งสองตัว ผมจะได้ไม่รับหมาตัวใหม่มาเลี้ยงครับ ?**

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นจ้าช่างคิดช่างคิดช่างคิด

ตอบ: ขอความคิดเห็นนะจ๊ะ
โดย SANMAI NG - Thursday, 28 September 2006, 12:48AM

ป๋มซันมัยฮับ

ป๋มได้ข่าวมาว่าเจ้านายจะหาเพื่อนใหม่ให้ป๋ม ป๋มจะเข้ากับเจ้านี่ได้ไหมเอ่ย

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Thursday, 28 September 2006, 08:00AM
  แต่ก่อนผมเคยเลี้ยงครับ สีเทาหนังกำมะหยี่ เพื่อนให้มา ดุโคตร แต่จะมีอาการผิวหนังอย่างชัดเจน แพ้ยุง แล้วอีกอย่างที่เหมือนหมาๆทั่วไปคือ กินส่งเดช ผลก็คือโดยเบื่อตายครับ แต่ความจงรักภักดีไม่แพ้ บางแก้วครับ การเลี้ยงแบบปล่อยในบริเวณ ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาน่ะ ของผมก็เริ่มปล่อยทั้งหมดแล้ว โดยเฉพาะกลางคืน เคยแอบๆดูเหมือนกัน เค้าจะแบ่งโซนเดินสำรวจกันก่อน จนกว่าจะแน่ใจแล้วเจ้านายเข้านอนแล้ว จะมานอนเฝ้าที่หน้าบ้านเราครับ ส่วนตรงไหนเน้นเป็นพิเศษว่าต้องเฝ้า เค้ายังทำได้ไม่เต็มที เพราะเฝ้าได้ไม่นาน พอเราเข้านอนก็มารวมตัวกันนอนหน้าบ้านผมอีก เพราะเค้ายังเด็กๆกันด้วยมั่ง แต่มีเสียงอะไรดังแปลกไม่ได้น่ะ ลุกขึ้นหูตั้งเป็นเรดาร์เลย หาตำแหน่งที่มาของเสียง แล้วก็ไปเห่า 555555 โตเต็มวัยน่าจะใช้งานได้ดีล่ะครับ ตัวตลก
ขอความคิดเห็นนะจ๊ะ
โดย SANMAI NG - Friday, 29 September 2006, 02:24AM

ขอบคุณครับคุณ สมเกียรติ..  ชอบจริงๆคำว่าดุโครต แลบลิ้น

ซันมัยยังรอความคิดเห็นอื่นๆนะครับ สับสน

โดย SANMAI NG - Saturday, 30 September 2006, 12:06AM

ยังรอยังรอจ้า  เพิ่มโจทย์นิดหน่อยที่ผมต้องการตัวใหม่ต้องเป็นตัวผู้เท่านั้น เพราะตัวใหญ่ดีเท่

โดย bota botanio - Saturday, 30 September 2006, 01:13PM
  พี่คะ คือหนูเนี่ยก่อนเลี้ยงโบต้าก็เลี้ยงหลังอานมาก่อนสีดำทั้งตัว  ทั้งลิ้น  ทั้งเหงือก จมูก ผิวท้อง  คิดว่ามันต้องดุมากๆๆๆ  พ่อคาดหวังมาก  แต่กลับกลายว่ามันไม่ดุ  ตอนแรกชื่องคิงคอง พอเริ่มไม่ดุพ่อเลยเรียกติงต๊อง   แต่รูปลักษณ์ภายนอกน่าเกรงขามมาก  ทุกคนกลัว  เราก็เลยสวมรอย  ว่าหมาบ้านนี้ดุมากๆ  ต้องระวังให้ดี   เคยมีเรื่องตลกบ้านหนูอยู่นนท์  มีสามล้อถีบเยอะ  จะมาขอซื้อคิงคอง  เด็กทำงานบ้านมาบอกว่ามีสามล้อมาขอซื้อจะขายเท่าไหร่  บ้าที่สุดเลยจะเอาไปกินแน่เลย   แล้วทุกคนในบ้านก็รักมันมากนะคะ   สุดท้ายคิงคองก็มีคู่  เป็นหลังอานสีเม็ดมะขาม  ออกลูกมา 7 ตัว  ให้เค้าหมดเหลือตัวน้องนุชสุดท้อง   ให้ทั้งหมด 4 คนเค้าเอามาคืนทุกคนเลย 5555 แต่ที่บ้านไม่เสียใจเลยที่เค้าเอามาคืน  เพราะกอบกู้ศักดิ์ศรีของคิงคองคืนมาได้  ดุมาก กัดแบบไม่มีการเตือน  อย่าได้เข้าใกล้คนในบ้านเชียว  แต่ตอนนี้คิงคองตายแล้วค่ะตอนอายุ 12 แม่ลงมาตอนเช้าเค้าก็ไม่ตื่น  เศร้ากันมากเลย  แต่โบต้าเนี่ยไปฝึกยังไม่กลับมาเลยยังไม่รู้ว่าจะเข้ากันได้หรือเปล่า  แต่ที่บ้านหนูก็มี อัลเซเชี่ยน กับร็อตไวเลอร์ด้วยแต่แบ่งโซนกันอยู่  ไม่ค่อยได้สบตากันเท่าไหร่  เลยยังไม่เคยมีปัญหา  คราวนี้พิมพ์ยาวหน่อยนะคะ
โดย SANMAI NG - Saturday, 30 September 2006, 01:21PM

ตอบ Bota ซันมัยก็มีฉายาครับ เรียกว่า ซันคัน เพราะคันเก่งสุดๆ

ที่บ้านBotaน้องหมาแยะดีจัง ยักคิ้ว

... เสียใจด้วยครับที่เสียคิงคองไป ....

โดย SANMAI NG - Saturday, 30 September 2006, 07:20PM

ตัวนี้เป็นรักแรกพบ แต่คงไม่หามาเลี้ยงเพราะผมไม่มีห้องแอร์ แล้วก็กลัวมันจะร้อนตายจ้า ยักคิ้ว
โดย SANMAI NG - Sunday, 1 October 2006, 04:34PM

ข่าวคราวเงียบหาย ไม่มีการแนะนำเพิ่มเติม  ......

คงต้องเลี้ยงบางแก้วเพิ่มอีกตัว วันนี้ได้ข่าวมีบางแก้วแถวบ้านกำลังมีท้อง ฝากข่าวไปจองแล้วด้วย อิอิ๊ เร็วๆนี้ซันมัยจะมีน้องแล้วจ้า 

*ขอคุณครับ คุณสมเกียรติ คุณBota*

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew