ขอผมกินหน่อยนะ
โดย ดาริณี ยินดีภพ - Friday, 25 August 2006, 08:41PM

พี่เมฆ จอมตะกละ กินทุกอย่างเลยค่ะ เครื่องต้มยำก็กิน กินส้มตำ ผักทุกชนิดทั้งแบบสุกแบบดิบกินหมดเลย โดยเฉพาะกะหล่ำกับผักกาดขาว ที่บ้านให้กินทั้งข้าวและ อาหารเม็ด  แต่ไม่ค่อยกินทั้งข้าวและอาหารเม็ด กินแต่ผักและถ้าเป็นหมู ไก่ ปลาก็ต้องคลุกกับซอสด้วยงั้นไม่กิน ทำงัยดีกลัวว่าจะไม่แข็งแรง กลัวสุขภาพไม่ดี เพราะเลี้ยงในห้องพักที่วิ่งจึงไม่ค่อยมี แต่จะเอาออกไปวิ่งช่วงเย็นทุกเย็นนะ  ชอบนอนเป็นส่วนใหญ่ ตื่นมาก็กินแล้วก็นอนต่อ จะมีผลกับกระดูกของเค้ามั้ย  น้ำหนักตอนนี้ 25 กก. อายุ 1 ปี อยากรู้ว่าอยู่ในเกณฑ์ดีหรือว่าไม่ดีค่ะ ใครก็ได้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ  จะได้เปลี่ยนอาหารของเค้า อ้อ แล้วช่วยบอกวิธีที่จะให้เค้ากินอาหารเม็ดด้วยนะค่ะ ซื้อมาเป็นกระสอบๆแต่ไม่หมดซะที  แล้วถ้าให้กินนมทุกวันเป็นอะไรมั้ยค่ะ พี่เมฆเค้าชอบกินค่ะ  จะให้เลิกกินก็ทำไม่ได้เค้าจะอ้อนขอกินแล้วก็ใจอ่อนทุกที

ตอบ: ขอผมกินหน่อยนะ
โดย SANMAI NG - Friday, 25 August 2006, 09:57PM

เจ้าเมฆน้ำหนักดีครับ ผมคิดว่าเลี้ยงให้อ้วนพอท้วมๆน่ารักดีครับ เรื่องกินเจ้าซันมัยชอบมากครับถ้าถูกใจ แต่ถ้าไม่ถูกใจล่ะก็เผ่นดีกว่า เชื่อหรือไม่ว่าหมาของผมมันกลัวอาหารเม็ด แค่เสียงอาหารเม็ดกระทบจานมันก็แจวแล้ว ตายดีกว่าตายดีกว่า
โดย bota botanio - Saturday, 26 August 2006, 07:56AM
  โอ้โฮ  พี่เมฆชื่อก็เท่  หน้าก็เป็นพี่ใหญ่มากเลย   ระวังว่าถ้าอ้วนกว่านี้แล้วอยู่กับพื้นกระเบื้องขาจะไม่ดีนะคะ   หนูเคยเลี้ยงในบ้านพื้นกระเบื้องแล้วลูกชายอ้วน  วิ่งมาหาทีขาปัดขาเป๋    หัดให้เค้ากินอาหารเม็ดได้ก็ดีนะคะคุณค่าทางอาหารครบถ้วนต้องใจแข็งค่ะ   แต่หนูก็ทำไม่ได้หรอก   แต่เค้ากินได้ก็ตอนเอาเค้าไปฝึกแหละค่ะ     ทุกวันนี้ก็ให้รางวัลบ้างแบบว่าซื้อตับย่าง  ไก่ย่างให้กินบ้างเพราะกินอาหารเม็ดอย่างเดียวก็กลัวเค้าเบื่อ   เพราะบางทีหันไปก็เจอหน้า "แม่ครับขอผมกินบ้าง"เหมือนกัน
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Saturday, 26 August 2006, 08:10AM

ให้ปนกับอาหารที่เค้าชอบกินสิครับ ให้ทานไปเรื่อยๆ แล้วค่อยๆเพิ่มปริมาตรอาหารเม็ดมากขึ้น เดี๋ยวก็ทานเองแหละครับ แต่ของผมจะสลับกับอาหารคลุกคับ

1. เช้า อาหารคลุก (ปลาทูนึงหอมๆ / หมูสับใส่น้ำซีเอียว / ไข่ต้ม / ผักต่างๆ )
2. กลางวัน อหารคลุกปนอาหารเม็ด
3. เย็นๆหัวค่ำ อาหารเม็ดเพียวๆ
4. กระดูกขาตั้ง หรือกระดูกขาหมูชิ้นโต ให้แถะก่อนนอน

ช่วง เช้า-กลางวัน-เย็น จะมีกระดูกให้แถะเล่นตลอดครับ

โดย ดาริณี ยินดีภพ - Sunday, 27 August 2006, 08:16PM

ขอบคุณค่ะ ทุกคำตอบ แล้วจะลองทำตามนะค่ะ  แต่ทำงัยดีน้า ใจอ่อนกับสายตาอ้อนๆเรื่อยเลย กระดูกก็ให้แทะทุกวันนะค่ะ เช้า เย็น  อาหารเม็ดก็จะเทใว้ในจานตลอด เพื่อให้กินตอนที่หิว แค่เมฆเค้าก็ไม่ค่อยกินอยู่ดี ชอบกินอาหารเรามากกว่า สงสัยจะเคยตัวตั้งแต่เล็กๆแล้ว แต่จะค่อยๆแก้นิสัยไปช้าค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

โดย น้ำอบ ^o^ - Monday, 28 August 2006, 07:13PM

น้ำอบก็กินทุกอย่างเหมือนกัน ที่เห็นชอบมากๆ นี่ก็ แกงจืดฟัก, แตงกวา ฟักทองต้ม ผัดมะเขือ ข้าวโพดต้ม 

เห็นแม่กินอะไรนี่เป็นต้องเข้าไปอ้อน ทำตาปิ๊ปๆ ทุกที  แต่นะ...อาหารตัวเองไม่ค่อยกิน

ตั้งแต่เริ่มเบื่ออาหารตอน 4 เดือน จนถึงทุกวันนี้ต้องเอากับข้าวคลุกอาหารเม็ด ไม่งั้นไม่แตะเลย

วันไหนมีปลาดุกย่าง หอมๆ นี่จะกินเยอะเป็นพิเศษ 

หรือถ้ามีวันไหนมีแกงบวชฟักทองนี่ต่อให้กินข้าวเยอะก็จะกระโดดขึ้นมานั่งบนเก้าอี้กินด้วยกันอีก

แต่จะไม่เอาอาหารทิ้งไว้นะ เลิกกินก็เก็บ  ต่อให้กินน้อยก็เก็บ กว่าจะมื้อถัดไปก็จะหิว แล้วก็กินเยอะขึ้นเองค่ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew