เมนูอาหารสำหรับเจ้าตัวยุ่ง
โดย ออสติน ทับแก้ว - Monday, 21 August 2006, 10:45AM

ช่างคิด สวัสดีคร้าบบบบ

ออสตินอายุได้เกือบจะสิบเดือนแล้วครับ ตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องขนที่ร่วงมากจนน่ากลัว(แม่ผมทำหน้าสยองอยู่)

เท่าที่พิจารณาดูจากหลายๆปัจจัยแล้ว คิดว่าอาจจะเป็นเพราะเรื่องของสารอาหารที่ไม่เพียงพอหรือไม่สมดุลกัน (เพราะขนของผมไม่ได้ร่วงเป็นหย่อมๆแต่ประกาใด แม่ผมชอบบ่นอยู่บ่อยๆว่าผมขี้เบื่อและเลือกกิน ) อาหารเม็ดนี่ไม่ต้องไปพูดถึงเลยครับ แม่ผมหัดให้กินตั้งแต่เด็กๆ แต่ผมก็ทำใจกินไม่ได้สักที ก็อาหารอย่างที่ของแม่ผมกินมันทั้งหอมกว่า น่ากินกว่าตั้งเยอะนี่นา

จากอาหารเม็ดแม่ผมก็เลยเปลี่ยนมาให้เป็นบาร์ฟก่อน เพราะแม่ผมเขาบอกผมว่ามันดีต่อระบบย่อยอาหารของผม แถมผมก็ได้สารอาหารครบถ้วนด้วย แต่ผมกินได้ไม่นานก็เบื่ออีก คราวนี้เลยได้มากินอาหารแบบเดียวกับแม่ผมอย่างเต็มตัวเลย  แต่แม่ก็ไม่ลืมที่จะเสริมอย่างอื่นให้นะครับ เท่าที่ผมได้กินก็มีพวกบริวเวอร์ยีสต์ แล้วก็นมสด พวกนี้กินทุกวันไม่เคยขาด อ้อ แม่ผมไม่ได้ให้ผมกินแต่พวกเนื้อสัตว์หรอกนิ แม่พยายามให้ผมกินพวกผักด้วย แต่บางมื้อก็มีกลับมาให้บาร์ฟบ้าง แต่ตอนนี้ก็กลับมามีเรื่องไข้หวัดนกอีก แม่ผมเลยไม่กล้าให้ผมกินโครงไก่เลย

แต่ถึงกระนั้น ขนผมก็ยังร่วงอยู่ดีล่ะครับ ผมก็เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆว่าแต่ละตัวมีเมนูอาหารอะไรกันบ้างครับ เผื่อว่าแม่ผมจะเอามา adapt ใช้ แล้วก็ทำให้ผมหม่ำๆบ้าง

แม่บอกว่าจะลองแก้ไขที่เรื่องอาหารก่อนน่ะครับ ถ้าไม่ดีขึ้นถึงจะพาผมไปหาคุณหมอ รบกวนโหน่ยนะคร้าบบบบบบบบ

สับสน

ตอบ: เมนูอาหารสำหรับเจ้าตัวยุ่ง
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Monday, 21 August 2006, 03:13PM
  เป็นช่วงผลัดขนหรือเปล่าคะ  ตอนนี้นีโมก็กำลังผลัดขนเหมือนกัน  ร่วงจนน่าใจหาย  ตัวแฟบเหลือนิดเดียว  หางก็กะหร็อมกะแหร็ม  เห็นกระเต็มตัว  ได้แต่พยายามหวี ๆ อยู่ทุกวันเผื่อจะได้ช่วยให้ผลัดไวขึ้น  กวาดบ้านทีได้ขนกองใหญ่เบ้อเริ่ม  เวลาลมพัดขนปลิวไสวลามไปถึงข้างบ้านกลัวเขาเอ็ดตะโรเอาน่าดู
ตอบ: เมนูอาหารสำหรับเจ้าตัวยุ่ง
โดย ออสติน ทับแก้ว - Tuesday, 22 August 2006, 11:04PM

สับสน ขอบคุณค่ะแม่ก้า...

ตอนแรกก็คิดไปถึงเรื่องของการผลัดขนเหมือนกันอ่ะค่ะ  เพราะขนเขาไม่ได้ร่วงเป็นกระหย่อมๆ  แต่เคยได้ยินคุณหมอพูดถึงว่าน้องหมาจะผลัดขนช่วงหลังหน้าหนาว แต่ตอนนี้ไม่ใช่หน้าหนาว ก็เลยผ่านประเด็นนี้ไปอ่ะค่ะ  

ตกลงว่าการผลัดขนไม่จำเป็นต้องเกิดขึ้นหลังฤดูหนาวเสมอไปหรือคะ

โดย รักชาติ ยิ่งชีพ - Wednesday, 23 August 2006, 09:26AM

ลองอ่านในกระทู้ของ คุณชุลีพร นาคพวง เรื่อง "อยากได้บางแก้วค่ะ จะทำไงดี" ซึ่งน้องโอ๊คได้แนะนำเมนูอาหาร และวิธีการแก้ไขการกินอาหารของน้องหมาไว้อย่างดี น่าสนใจมาก และส่วนตัวได้ลองนำไปใช้พบว่ากินอาหารได้มากขึ้น

โดย Tanasak P. - Thursday, 24 August 2006, 09:48PM

มะขามทานอาหารเม็ดเป็นประจำครับทุกยี่ห้อ

Alpo Pet Degree

Scient Diet Eukanuba Chicken Soup

หากผสมกับข้าว ต้องผสมแล้วให้ทันทีครับ หากอาหารเม็ดนิ่มไป มะขามก็ไม่ทาน

พวก Premium Grade นี่ กินได้โดยไม่ต้องผสมครับ

เค้าบอกมาว่าทานอาหารดีจะฝึกง่าย เรื่องนั่ง เนี่ยได้ แต่ที่ฉลาดคาดไม่ถึงคือเล่นกับแมลงบนฝากระโปรงรถผม เศร้า

แล้วก็มีการผสมอาหารซองแบบที่เป็นชิ้นๆ (15 บาท) หรือ Cesar ครับ (อันนี้นานๆที เหมือนคนอยากกิน Pizza นะครับ)

แต่มะขามจะทานอย่างเอร็ดอร่อยเป็นพิเศษ หากเป็นเศษอาหารแบบเดียวกับคนที่บ้านทานกันมื้อนั้น

เรื่องขนร่วง สังเกตในเวปนี้ ช่วง 9 - 12 เดือนร่วงกันทุกตัวเลย

คงเป็นเหตุการณ์ปกติมั้งครับ

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Thursday, 24 August 2006, 09:55PM
  ของผมเจ้ามังคุดแะแตงโมก็ผลัดขนอยู่ครบ 3 เดือนแล้ว หวีทีติดออกมาเป็นกระจุก แต่หวีให้ทุกวัน เลยไม่ค่อยเท่าไหร่ ชินแล้วครับ ผมเสริมให้ทานกล้วยน้ำว้า กับวิตามินบำรุงครับ ช่วงนี้จะทานได้ไม่ค่อยเยอะ นอกจากจะเป็นอาหารเม็ด อาหารคุกที่ชอบไม่ค่อยเอาเลย

นอกจากเสียว่า ให้กับมือยังไงก็ทานหมด เยอะก็หมด มังคุดกะแตงโมชอบให้ผมให้แบบนั้น ยักคิ้ว
โดย ออสติน ทับแก้ว - Thursday, 24 August 2006, 11:09PM

ขอบคุณทั้งคุณรักชาติ คุณธนศักดิ์ และคุณสมเกียรตินะคะ

ได้ไปอ่านคำตอบของคุณโอ๊ค บางแก้วในกระทู้แล้วค่ะ

ตอนนี้ก็พยายามดัดนิสัยของเจ้าตัวยุ่งตรงที่จะให้กลับมาทานอาหารเม็ดอยู่ โดยที่จะให้แต่อาหารเม็ดเท่านั้น (คือถ้าไม่ยอมกินก็อดไป แม่มีแต่อาหารเม็ดนะลูก แลบลิ้น

ยังดีตรงที่กินได้บ้าง เพราะเอาเข้าจริงก็หิว เลยต้องยอม วันนี้ยอมกินแบบเม็ดเพียวๆไม่คลุกอะไรได้จำนวนหนึ่ง (ปกติแค่ยื่นชามที่ใส่อาหารเม็ดก็เมินและเดินหนีแล้ว) สองวันก่อนนี้ไม่เอาเลย ต้องใช้วิธีแช่กับนมให้เม็ดนุ่มหน่อยแล้วปั้นเป็นก้อน หน้าตาแบบที่เคยที่เห็นที่บ้านโชกุน กำลังคิดอยู่ว่าถ้าไม่ยอมกินก็คงจะต้องจับยัด แต่ผลปรากฏว่าถ้าแช่นมแล้วปั้นเป็นก้อนกลับยอมกินโดยไม่ต้องบังคับ แต่มีข้อแม้ว่าต้องให้กับมืออย่างคุณสมเกียรติถึงจะยอมกิน

ตอนนี้เลยกลัวว่าปัญหาที่ตามมาจะกลายเป็นว่าจะติดกินจากมือ แล้วไม่ยอมกลับเข้าไปกินในกรงอย่างเมื่อก่อนน่ะสิคะ

เท่

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Thursday, 24 August 2006, 11:22PM
  ของผมก็อาหารเม็ดเพียวๆครับ ไม่ได้ใส่อะไร เค้าเบื่อ คงอยากให้เราเอาใจ เลยต้องให้กับมือบ้างบางครั้ง ไม่ได้ให้ตลอดครับ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew