น้องหมาจะแสดงอารมณ์ทางสีหน้าหรือไม่คะ
โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Sunday, 20 August 2006, 10:34AM

เรียนทุกท่านๆ คะ

น้องฮัชเจ้าเก่ามีคนในซอย ถามกันว่าน้องฮัชเป็นอะไร ไม่ค่อยมีความสุขหรือ เห็นหน้าเศร้า หรือไม่ก็หน้าบึ้ง ซะเป็นส่วนใหญ่ นะคะ ไม่ทราบว่าใครเคยพบกรณีแบบนี้หรือเปล่าคะ

รบกวนอีกครั้งคะ

ตอบ: น้องหมาจะแสดงอารมณ์ทางสีหน้าหรือไม่คะ
โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Sunday, 20 August 2006, 10:35AM

น้องฮัชตอน สามเดือน ก็หน้าบึ้ง
ตอบ: น้องหมาจะแสดงอารมณ์ทางสีหน้าหรือไม่คะ
โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Sunday, 20 August 2006, 10:36AM

น้องฮัชตอนสี่เดือนก็ไม่สบายใจ
โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Sunday, 20 August 2006, 10:48AM

น้องฮัชทุกวันนี้ ก็แห้งเหี่ยว สงสัยเจ้าจะปล่อยปะหละเลย ซะกะมั่งๆๆๆ ๆเศร้า
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Sunday, 20 August 2006, 09:06PM
  หน้าน้องฮัชเค้าเศร้ามาตั้งแต่เล็กเลยน่ะครับ แต่ก็หล่อไปอีกแบบน่ะกร๊าบบบบบบบ ตัวตลก
โดย Chaiwat S. - Sunday, 20 August 2006, 11:39PM

คุณปารีณาครับ ผมก็ว่าน้องฮัชเค้าดูเศร้าๆยังไงชอบกล

ลองเอาเขาไปวิ่งเล่น พบเพื่อนบ้างสิครับ อาจจะทำให้ดีขึ้น

อาจต้องสอบถามศึกษานิสัยพ่อแม่เขาดูว่าเป็นอย่างไร

สงสัยจะหวงนายน่าดูซีท่า

ส่วนของผมมันหน้าเป็นกระด้ง เวลาเห็นผมกลับมา

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Monday, 21 August 2006, 02:49PM

น้องฮัชเค้าไม่ชอบกล้องมั้งคะ  ยัยนีโมก็เป็นแต่ไม่ถึงกับหน้านิ่วคิ้วขมวดขนาดนั้น  เวลาปกติ  เค้าก็ทั้งทางสีหน้า และแววตา  เน้น..โดยเฉพาะแววตา  (ตอนใช้เจ้าของ 55...)  แต่พอยกกล้องขึ้นจ่อเท่านั้น  เมินหน้าหนีทันที  โดนตื้อหนัก ๆ เข้าก็ทำหน้าเบื่อมาก ๆ เซ็งสุด ๆ ประมาณนั้นเลย  เวลาอยากได้หน้าตาสดใสต้องมีผู้ช่วยหลอกล่อ  แล้วก็แอบถ่ายเอาอ่ะค่ะ

...อ้อ  เวลาออกนอกพื้นที่  ที่ไม่คุ้นเคย  หรือที่ที่คนเยอะ ๆ ก็เป็นนะคะหน้าจะงอเป็นกังวล  ไม่ลุก  ไม่เล่น  นอนเงียบ ๆ เหมือนหมาแก่ไปเลย

...ภาพนี้ตอนพาไปบ้านแม่ที่กทม.  ดูสีหน้าสิคะ

โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Monday, 21 August 2006, 11:46PM
  ไม่รู้คะว่านิสัยพ่อแม่เขาเป็นอย่างไร แต่ตอนไปเอาน้องมาจากจตุจัตร คนขายหน้าตาไม่ยิ้มแย้มนะ บึ้งตึ้งด้วย ความที่ว่าอยากได้หมาเรียบร้อย ก็เลือกหมาที่ไม่หลุกหลิก ที่ไหนจริงๆ แล้วน้องไม่สบาย ไม่รู้ว่า 40 วันแล้วก่อนมาอยู่กับเราเขาถูกพรากจากแม่เร็วเกินไปหรือเปล่า เขาก็ดูเศร้านะ แต่น้องมาอยู่กับเราเราก็รักเขาจะแย่แล้วพาไปหาเพื่อนให้รู้จักทั้งซอย เมื่อตอนเด็กๆ ถูกลูกพี่บางแก้ว ฝังเขี้ยวที่ หัวไหล่สักสีเชี้ยว จนเดียวนี้ 9 เดือนแล้ว เคยพาไปเจอลูกพี่เจ้านี้ ที่หนึ่งแค่เห็นระยะไกล ประมาณ 20 เมตร หางน้องฮัชลู่เลย และก็ชวนเรากลับบ้านทันทีทั้งที่ยังไม่ได้ทักทายเพื่อนซี่ ไซบีเรียนฮัสกี้ในซอยเลย
โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Monday, 21 August 2006, 11:46PM
  ไม่รู้คะว่านิสัยพ่อแม่เขาเป็นอย่างไร แต่ตอนไปเอาน้องมาจากจตุจัตร คนขายหน้าตาไม่ยิ้มแย้มนะ บึ้งตึ้งด้วย ความที่ว่าอยากได้หมาเรียบร้อย ก็เลือกหมาที่ไม่หลุกหลิก ที่ไหนจริงๆ แล้วน้องไม่สบาย ไม่รู้ว่า 40 วันแล้วก่อนมาอยู่กับเราเขาถูกพรากจากแม่เร็วเกินไปหรือเปล่า เขาก็ดูเศร้านะ แต่น้องมาอยู่กับเราเราก็รักเขาจะแย่แล้วพาไปหาเพื่อนให้รู้จักทั้งซอย เมื่อตอนเด็กๆ ถูกลูกพี่บางแก้ว ฝังเขี้ยวที่ หัวไหล่สักสีเชี้ยว จนเดียวนี้ 9 เดือนแล้ว เคยพาไปเจอลูกพี่เจ้านี้ ที่หนึ่งแค่เห็นระยะไกล ประมาณ 20 เมตร หางน้องฮัชลู่เลย และก็ชวนเรากลับบ้านทันทีทั้งที่ยังไม่ได้ทักทายเพื่อนซี่ ไซบีเรียนฮัสกี้ในซอยเลย
โดย Chaiwat S. - Tuesday, 22 August 2006, 04:08PM

อาจเป็นที่โดนกัด ตั้งแต่ตอนเด็กมังครับ เจ้าแบงค์ผมเคยหงอยอยู่พักหนึ่งเนื่องจากมันโดนยูโรที่ตอนเล็กยอมแบงค์ แต่โตขึ้นตัวใหญ่กว่าเริ่มเบ่งรัศมี ประลองฝีมือกันหลายครั้ง แบงค์ตัวเล็กกว่าสู้แรงไม่ไหวโดนฟัดไปตกหลุมที่ขุด สกรัมเสียจนแบงค์เดินเสียศูนย์เล็กน้อยจนเดี๋ยวนี้ จากนั้นมาแบงค์เริ่มไม่มีความสุข เพราะยูโรจะขู่เอาทุกวันทุกเวลาจนเราสงสารแบงค์ หมั่นไส้ยูโรด้วย เพราะเมื่อเจอโจทย์นอกบ้านมีแบงค์ตัวเดียวที่สู้ เขามากี่ตัวแบงค์ก็สู้ แต่ยูโรวิ่งหนีหางจุกก้น ผมเลยตัดสินใจเอายูโรไปคืนคนที่ให้มา ตอนนี้แบงค์มีความสุขดี กับพดด้วง บางแก้วสาวอายุ 9 เดือน แม้จะโดนพดด้วงข่มเหงเอาบ้างแต่แบงค์ไม่ค่อยถือสา ยกเว้นถ้ามากไปก็สั่งสอนซักทีหนึ่ง

กรณีน้องหมาของคุณปารีณา อาจเป็นได้ว่าเขาโดนรังแกอย่างรุนแรงตั้งแต่ตอนเล็กเลยมีผลต่อจิตใจเขามากหรือเปล่า

ไม่คิดหาเพื่อนให้เขาหรือครับ ไม่ว่าคนหรือหมา อยู่คนเดียวย่อมเหงาเป็นธรรมดา

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 22 August 2006, 06:15PM

เหตุผลที่คุณ Chaiwat S. น่าคิดน่ะคุณปารีณา เค้าอาจอยากได้เพื่อนน้องหมาด้วยกันไม่ใช่ เจ้านายน่ะ ของผมเอามาคู่กันเลย กลัวเค้าเหงา น้องหมาก็เหงาเป็นน่ะ เพราะพูดจาภาษาเดียว เราพูดเค้ารู้ เค้าเห่าเราไม่รู้อ่ะจิ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew