เจ้าเงิน......สมาชิกใหม่.......รายล่าสุด..ของบ้าน
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 11 August 2006, 02:31PM

นับเป็นบางแก้ว..ตัวที่ 3 ที่เอาเข้ามาเลี้ยง..ในบ้าน หลังจากทดลองเลี้ยงมาแล้ว 2 ตัว " มะลิกะหมีพู " มาได้ 1 ปี แล้ว( มะลิอายุ 12 เดือนพอดี) วันนั้นญาตินำสุนัขบางแก้วมาเล่นที่บ้าน 2 ตัว ให้ผมเลือกเอาไว้ 1 ตัว.......ผมจึงเลือกเจ้าเงิน.....น่าจะสีขาวเทาไว้ 1 ตัว..........เลี้ยงแล้วก็ชอบ....และก็รักมัน จึงอยากเลี้ยงอีกเรื่อยๆ
ตอบ: เจ้าเงิน......สมาชิกใหม่.......รายล่าสุด..ของบ้าน
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Friday, 11 August 2006, 02:43PM
  น่ารักดีครับ เจ้าเงิน สมาชิกใหม่ แล้วหมีพูกับมะลิ ไม่ข่มหรอครับ
ตอบ: เจ้าเงิน......สมาชิกใหม่.......รายล่าสุด..ของบ้าน
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 11 August 2006, 03:35PM

ไม่เลย..ครับ เล่นด้วยกัน สนุกสนานมาก เหมือนพวกเขาได้น้องมาเพิ่ม...จะมีบ้างก็หมีพู..จะขู่เวลาเจ้าเงินไปแย่งอาหารกินกินเท่านั้น (เจ้าหมีพู..เวลาไปกินถาดคนอื่นไม่เป็นไร...แต่ถ้าใครมากินของมัน...มันจะขู่...แต่ก็ไม่กัดนะ...ขู่แค่ไม่ให้มายุ่งเท่านั้น

ผมเป็นยาม...เฝ้าหน้าบ้าน..ครับ

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 11 August 2006, 03:38PM

อีกภาพ..ครับพ่อ....พ่อจะให้หันไปทางไหนล่ะ..เนี่ย
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 11 August 2006, 03:48PM

เอ้..พ่อครับ...ผมเป็นบางแก้ว...หรือว่าเป็นเซนเบอนาด..กันเนี่ย

แต่ว่าพ่อไปทำงานเถอะ....ผมจะนอน..แย้ว....ง่วงจังเยยยยยยย...ครอกฟี้ๆ....ครอกฟี้ๆ....

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Friday, 11 August 2006, 04:18PM
  อ้าว ไปทำงานใครจะดูแลนู่ล่ะ เหงาป่าว มาเล่นกะมังคุดจิ น้องแตงโมก็อยู่น่ะ 
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Friday, 11 August 2006, 09:42PM
  เผลอแป๊บเดียว  พี่มะลิกะน้องหมีพู ได้น้องใหม่แล้วอ่ะ 
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 15 August 2006, 11:37AM

ครับ...คุณจิตใส...ทีแรกก็จะใจแข็ง....อุ้มไปอุ้มมา....เลยอุ้มไม่วางเลย ( ถูกบางแก้วเข้าสิง )....เจ้าของเขาก็เต็มใจให้.....ถ้าไม่เอาเขาก็จะเอาไปจำหน่าย(ให้)ที่อื่น ครอกนี้มี 5 ตัวตัวผู้4ตัวตัวเมีย1ตัว ตอนแรกอยากได้ตัวเมีย..แต่เขายกให้คนอื่นไปแล้ว..เสียดายสวยเสียด้วย...และตอนนี้หมดแล้ว

ประวัติความเป็นมาของพ่อมัน....ไม่เบา ( ชนิดที่ต้องกำหราบอย่างหนัก..เลยแหละ ) เพราะพ่อแม่มันเขาซื้อมาจากพิโลก..พ่อมันสวยมาก...แต่โค..ตะ..ระ..ดุเลย กัดคนมาหลายคนแล้ว...ขนาดลูกสาวยืนพูดกะแม่(เจ้าของ)เสียงดัง (เถียง)..มันยังช่วยด้วยการกัด...ลูกสาวเลย......

แต่แม่มันน่ารักมาก.....ไม่ดุและไม่เคยกัดใครเลย......ก็หวังว่าคงจะได้สายเลือดแม่มันมาบ้าง..และผนวกกับการเลี้ยงดู...และมีพี่เลี้ยงที่ใจดีอย่างหมีพูกะมะลิ....คงจะช่วยขัดเกลา...นิสัยให้เป็นสุนัขที่ดีได้บ้าง....

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 15 August 2006, 12:38PM

น่ารักจริงๆเลยอ่ะ น่าจะเหมือนแตงโมน่ะ ส่วนเจ้ามังคุดไม่ไหว เจ้าเล่ห์ + ดื้อ + ซน หมาหรือลิงหว่าเนี้ย อาบน้ำให้เสร็จ มานนนนนนนนวิ่งเข้าใต้ชั้นเหล็ก ดูมานนนนนทำกะป้อลงคอ พอดีให้ก็แกล้งตาย

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 15 August 2006, 12:40PM

เขย่ายังไงมานนนนนนนนก็ไม่ขยับ แล้วยังทำให้ป้อไม่พอใจ หน้าแตกด้วย สอนไม่เคยยอมทำ  ดูมานนนนนนนนนน ภาพด้วยภาพ

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 15 August 2006, 02:01PM

นิสัยอย่างนี้เหมือนหมีพูตอนเล็กๆเลยครับ...คุณสมเกียรติ...หมีพูจะสอนยาก..สอนแล้วสอนอีก...ถ้าไม่อยากทำจะนอนหงายท้อง...ไม่ยอมลุก ให้ทำอย่างไรก็ไม่ลุก...ต้องค่อยๆ ล่อด้วยขนมกระดาษหนังสือพิมพ์ม้วนบ้าง..เวลาเข้าสายจูง...จะฝึกยากมากเพราะไม่ยอมเดิน...ต้องค่อยๆล่อด้วยของกินบ้าง หรือไม่ก็ดึงแรงๆ เลย...พอเขารู้ว่า..เราแน่กว่าเขา(คือเราเป็นจ่าฝูง )..เขาจะยอมเอง ...และปฎิบัติตามคำสั่งเรา ทุกวันนี้ก็น่ารักดี...เชื่อฟังดีทุกอย่าง...ยกเว้น...ฉี่รด..ล้อรถ...สอนไม่จำไม่รู้ว่ามันจะบอกอณาเขตอะไรของมันนักหนา..ก็มีมันอยู่ตัวเดียว หรือมันคงได้กลิ่นตัวอื่นฉี่รดมาอ่ะ..มันเลยต้องซ้ำเสียหน่อย....กันกลิ่นจาง

วันนี้..เจ้าเงิน..ก็รู้ฤทธิ์..แล้วว่าใครเป็นจ่าฝูง......ผมอุ้ม...ผมจับ..ขู่และแว้งกัด...ผมจึงจัดการ..ดึงหนังคอแรงมาก...และตีด้วยมือที่ปาก..สามสี่ครั้ง...แรกๆมันไม่ยอม..กัดสู้ตอบโต้เรา...จึงจับหนังคอกดลงกับพื้น...สักพักสงบ...และยอมให้จับและอุ้มแต่โดยดี...ตามภาษิต โบราณ...ไม้อ่อนดัดง่าย....ไม้แก่ดัดยาก....ครับ

คุณสมเกียรติครับต้อง..สอนเลยครับ...อย่าปล่อยเพราะยิ่งอายุมากขึ้น...จะสอนยากขึ้นตามไปด้วย ยอมเหนื่อยตอนต้นๆ..หลังจากนั้นจะสบาย..ครับ ( ตามประสบการณ์ที่เลี้ยงมาครับ...) หมีพูเนี่ย..พ่อมันก็ดุมากเหมือนกันนะ

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 15 August 2006, 03:38PM
  อุ้ย เจ้าเงินเนี้ยน่ะ ตัวเล็กเปี๊ยก แว้งกัดแล้วหรอ เอาเรื่องเหมือนกันน่ะ

ของผมที่ทำเมื่อวานทั้งเจ้ามังคุดและเจ้าแตงโม จับตรงที่หลังคอแล้วยกลอยสูง ว่ากล่าวตักเตือนแล้วตบปากไป 2 ที พอดิ้นก็กดลงพื้นเหมือนกัน แล้วตีไปที่ก้น 3 ทีแรงๆ แล้วยังกดไว้ พอนิ่งแล้วจึงบ่อย จะเดินคอตกเข้ากรงไปเลย ไม่กล้ามองหน้าเลย
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 16 August 2006, 10:57AM

บอกแล้วไง..ครับ ว่าประวัติของพ่อมันไม่เบา....จึงต้องจัดการกับมันตั้งแต่ยังเล็กๆ..พอโดนไปแบบนั้น...เดี๋ยวนี้ดูดีขึ้น...พอแว้ง.....แค่ดุเสียงดังๆ..อย่านะ...ก็จะหยุดแว้ง.....

ส่วนเจ้าหมีพูเนี่ยก็ไม่เบา....จะประลองกำลังกับเรา....เป็นครั้งๆ ไป...เช่นพออายุได้3-4เดือนหรือ6-7เดือนก็จะประลองกับเราซักครั้ง....พอเราเอาจริง...ก็จะหงอ...ไปทุกวันนี้ดูสุขุมเป็นผู้ใหญ่..ยอมทุกคนในบ้าน

สำหรับเจ้ามังคุดและเจ้าแตงโม...พอถึงวัย มันก็จะประลอง..กับคุณ...มันจะดูว่าคุณหรือมันเป็นจ่าฝูง...เวลาตีสั่งสอนหมา..อย่าไปตีที่ตัวมันนะครับ..จะใช้มือหรือกระดาษม้วนตี...ก็ตีที่ปากอย่างเดียวนะครับ

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Wednesday, 16 August 2006, 11:23AM
  อ้าวทำไมล่ะ ผมก็ตีที่ตัวน่ะ แต่ช่วงสะโพกขาหลัง
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 16 August 2006, 11:41AM
  เป็นการสอน..เหมือนแม่มันน่ะครับ...เพราะแม่มันเวลาสอนลูก...มันจะคาบหนังคอดึงขึ้น...หรือกัดที่ปาก....อมที่หัว....ที่คอหอย ( ผมเคยเห็นมะลิมันสอนหมีพูตอนเล็กๆ เหมือนมันจะบอกว่า...อย่าแหยม...ที่นี่ข้าใหญ่..รองจากเจ้านาย..ฉะนั้นเจ้าต้องยอมข้า)
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 17 August 2006, 11:30AM

หลังจากผมมาอยู่บ้านพ่อได้14วันน่ะครับน้ำหนักตัวผมก็เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว....เพราะผมกินเก่ง....
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 17 August 2006, 11:33AM

พี่ๆ ผมเล่นกับผมสนุกมากนะครับ...แต่บางทีก็เล่นแรงเหมือนกัน..แต่ผมจะหนีก่อนถ้าพี่ๆเริ่มเล่นกันแรงๆ..อิอิอิ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 17 August 2006, 11:36AM

ผมจะช่วยพี่หมีพู..ปอกมะพร้าว...นะฮับ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 17 August 2006, 11:40AM

คนนี้..พี่แก้วสุดที่รักของทุกคน..ครับ...เวลาผมดื้อกับพี่แก้ว..ผมจะโดนพี่แก้ว...ดึงหนังคอนะฮับ....และถ้าบางทีพ่อเห็นผมก็จะโดน...ซ้ำอีกฮับ ผมเลยไม่กล้าดื้อแล้ว...
โดย chatree luankaeo - Thursday, 17 August 2006, 10:16PM

อยากได้อีกสักตัวจัง แต่แถวบ้านไม่มีคนเลี้ยงบางแก้วเลย ที่พังงา ตะกั่วป่าใครเลี้ยงบางแก้วตัวเมียไว้บ้าง เอามาผสมให้ฟรี(ขอลูก 1ตัว)
โดย eve Savangpop - Saturday, 19 August 2006, 12:09AM
  น้องใหม่หนูเงินน่ารักจังค่ะ   กำลังน่ากอด น่าฟัดเลยนะคะ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Monday, 21 August 2006, 01:17PM

ขอบคุณครับ...ที่ชมผมว่าน่ารัก...ตอนนี้ผมกำลัง..น่ากอดน่าฟัด....เด๋ว...ผมโตขึ้น....ผมจะเหลือแต่...น่าเตะ...อย่างเดียวหรือเปล่าก็ไม่รู้...คร้าบบพี่อีฟเพราะทุกวันนี้..พ่อก็ซัด...ผมทุกวันเลย....เพราะผมชอบขู่กับชอบกัดพี่แก้ว..อยู่เรื่อย....จนพี่แก้ว.....จะไม่รักผมแล้วล่ะ
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Monday, 21 August 2006, 01:20PM
  ปี่ถุงเงิน ไมชอบขู่ล่ะ สงสัยจะดุ ไม่เอาไม่เล่นด้วยอ่ะ มังคุดกลัวววววววววววววว
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Monday, 21 August 2006, 03:21PM
  น่าน  โรคแพ้ใจบางแก้วนี่เอง  ทายว่า  อีกสัก 3 เดือน  คุณชูศักดิ์จะต้องเป็นกรรมการห้ามมวยคู่ระหว่าง  หมีพู  กะ  ถุงเงินแน่เลยค่ะ  ขอให้สนุกกับการกำหราบเจ้าตัวน้อยนะคะ  ท่าทางไม่ใช่ย่อยเหมือนกันนะเนี่ย  ...ระวังอย่าให้หือกับหนูแก้วได้นะคะ  เดี๋ยวพอหมาโตขึ้นมาจะไม่เกรงกัน  แต่คุณชูศักดิ์มีวิธีทั้งโหด  มั้งมันอยู่แล้วเนอะ...
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 22 August 2006, 10:43AM

คุณมัติกา..คุณสมเกียรติ...ครับ...

เจ้าเงินเนี่ย...ต้องใช้วิธี..โหด มัน ฮา...ครับ

โหด คือ เอาจริงสั่งสอนจัดการซ้ำแล้วซ้ำอีกไม่ต้องสงสารและเห็นใจ...

มัน คือ สนุกสนานกับการเลี้ยงอย่างอดทน.......

ฮา คือ ฮา...ได้เมื่อผลสำเร็จจากการเลี้ยงออกมาเป็นที่น่าพอใจ.......

นอกจากจะเป็นกรรมการห้ามมวยแล้ว...อาจจะต้องพ่วงแพทย์สนามอีกหนึ่งหน้าที่...เผื่อมีแผล..ต้องเย็บ...น่ะครับ

และมันชื่อ..เจ้าเงิน...ครับไม่ใช่ถุงเงิน..น่ะครับ

หล่อไหมครับ....นี่แหละสเน่ห์..ของผมที่ทำให้พ่ออุ้มผม...เข้าบ้าน

เดี๋ยวนี้...ผมไม่ค่อยขู่และกัดแล้วครับ....พ่อเล่นผม...ไม่ยั้งเลย....กลัวจังเลย....

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Tuesday, 22 August 2006, 11:12AM

พี่ชูศักดิ์ เอาเจ้ามังคุดไปปราบหน่อยจิ เอาเรื่องเหมือนกัน จะคอยเช็คกำลังกะผมเรื่อยเลย 4-5 วันมาลองกำลังอีกแล้ว ประจำสงสัยจะต้องเอาแบบ โหด มันส์ ฮา แหละ ขอยืมหน่อยน่ะครับ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 25 August 2006, 02:59PM

คุณสมเกียรติครับ....ส่งมาเลยเจ้ามังคุดนะ...ถ้าปราบไม่ไหว...จะส่งต่อไปท่าแร่..ที่นั่นอุตสาหกรรม..ครัวเรือน SME เนื้อสุนัข....ขายดีเป็นว่าเล่น...ราคาก็แพงหูฉี่

เป็นปกติ..ครับ เรื่องการประลองกำลัง.....จนกว่าจะเข้า 8-9 เดือนถึงจะหาย..และยอมสิโรราบ...แต่ก็อย่าเพิ่งไว้ใจ...เพราะสุนัข...คิดอะไร....เราไม่รู้....ขนาดคนแท้ๆ.........คิดอย่างไร....เรายังไม่รู้เลย...ประสาอะไร.....กับสุนัขที่เป็นสัตว์ เดรัจฉาน.....ฉะนั้นการป้องกัน...ดูจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด...ล่ะครับ

โดย มรกต อุกกุฏานนท์ - Monday, 28 August 2006, 08:56PM

เจ้าเงินน่ารักจังเลย เห็นแล้วอยากได้บางแก้วมาเลี้ยงอีกซักตัว  อยากทราบว่าถ้าน้องหมาจะดุเนี่ย เขาจะเริ่มแสดงอาการดุตั้งแต่อายุเท่าไหร่ค่ะ แล้วดุยังไงและมีวิธีปราบยังไง  ถามไว้เผื่อในอนาคตอาจจะนำบางแก้วมาเลี้ยงอีกตัวค่ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew