ขายบางแก้วขาวดำ
โดย chanin surasawate - Wednesday, 9 August 2006, 07:06PM

แว่วๆมาว่าพ่อปิงปองอยากได้บางแก้วขาวดำไม่ทราบว่าสนใจเจ้าคิงส์มั้ยครับบางแก้วไม่มีไข่อายุ4ปีกว่า ขาย3โล100ครับ

ตอบ: ขายบางแก้วขาวดำ
โดย Dumilk .. - Wednesday, 9 August 2006, 07:37PM

เจ้าตัวนี้ที่บอกคุณปิงปองว่าเป็นหลานของฟ้าประทานค่ะ.....

ตัวนี้ตัวเมียค่ะ...แต่ไม่ยักกะมีสีดำแฮะ.....(ไม่รู้หลานรุ่นที่เท่าไหร่แล้ว)

รูปนี้ตอนประมาณ 2 เดือนกว่าค่ะ ไว้จะเอารูปปัจจุบันมาอัพเดตให้ดูค่ะ ช่วงนี้เข้าสู่เดือนที่ 5 ขนกำลังร่วง และเป็นกระเยอะมากๆเลย - -*

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 9 August 2006, 08:48PM

ตอบคุณชนินทร์    เจ้าคิงส์นี่ต้องเรียกว่า perfect ทีเดียว  ชอบที่มาร์คกิ้งสวย  หางพวงใหญ่ขาวตั้งได้สวย   แข้งสิงห์ยาวดี  หน้าแบ่ง  คมสัน   เสียดาย ไข่หายไปเสียแล้ว

ถ้าสามารถหาคู่บรีดให้ลดกระและนิสัยก้าวร้าวลงมาได้บ้าง  ก็น่าจะ perfect สุดๆ   แต่ก็ไม่รู้จะบรีดยังไง   เอาไปผสมกับขาวเทาหรือ   ผู้รู้ช่วยตอบด้วย

จำได้ว่า   พ่อคิงส์คือโซเฟีย ขาวเทาใช่ไหม     ช่วยโพสต์ใบเพ็ดให้ดูหน่อยได้ไหม    อยากรู้ว่าบรรพบุรุษเป็นอย่างไร    ขาวดำหมดหรือเปล่า  เดาว่า ต้องมีเจ้าแฮ็คร่วมอยู่ด้วยใช่ไหม  แต่เจ้าแฮ็ค  ทำไมไม่มีกระ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1934

คุณ  Dumilk ก็อย่าแปลกใจไป  หลานของฟ้าประทานอาจไม่เป็นขาวดำก็ได้   ถ้าบรรพบุรุษของมันมีสีอื่นปนอยู่

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 15 August 2006, 02:10PM

เจ้าคิงส์...ไม่มีไข่

เอ้..พ่อปิงปองครับ...เจ้าคิงส์เนี่ยไม่มีไข่ โดยกำเนิด..หรือว่าโดนบีบไข่มา ตั้งแต่เล็กๆ หรือว่าไปทำหมันมา...ครับ ผมเคยเห็นแต่ตัวที่เป็นทองแดง...มีไข่ใบเดียว แต่ที่ไม่มีไข่เลยเนี่ย....ยังไม่เคยเห็นเลย....แล้วจะเอาน้ำเชื้อที่ไหนผสม..ล่ะครับ

อย่างนี้เจ้าคิงส์....คงต้องสูญพันธ์แล้วเนี่ย

โดย chanin surasawate - Tuesday, 15 August 2006, 09:00PM

สวัสดีครับคุณชูศักดิ์  คงจะเพิ่งเป็นสมาชิกไม่นานใช่มั้ยครับเพราะสมาชิกเก่าๆจะรู้ว่าเจ้าคิงส์ไปทำหมันมาครับ  สาเหตุก็เพราะเค้าก้าวร้าวกับสุนัขและสัตว์แทบจะทุกชนิดเลยครับ  ทำให้พ่อไม่ค่อยสนุกเวลาพาออกสังคมจึงตัดสินใจพาไปทำหมันครับโดยหวังว่าจะลดความก้าวร้าวลงบ้างแต่ก็ไม่ได้ผลครับดุเหมือนเดิม
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 16 August 2006, 10:35AM

ขอบคุณครับ..คุณชนินทร์ นับถึงวันนี้...ก็คงเป็นสมาชิกได้ประมาณ 10 เดือนเท่านั้นเอง..เริ่มมาเป็นสมาชิกของชุมชนคนรักบางแก้ว...ก็ตั้งแต่เริ่มเลี้ยง..เจ้ามะลินี่แหละครับ...และก็ได้เนื้อหาสาระมากมายและยังได้แรกเปลี่ยนเรียนรู้ซึ่งกันและกันอีกด้วย..จึงอยากเชิญชวน....ผู้ที่มีใจรักและเลี้ยงสุนัขบางแก้ว....เข้ามาเป็นสมาชิกกันทุกๆคน เพื่อเป็นแนวทางในการเลี้ยงสุนัขของเรา

ถามหน่อยนะครับ....ทำหมันแล้วยังไม่หายก้าวร้าวแล้วคุณมีวิธีการเลี้ยงหรือจัดการอย่างไร กับ...เจ้าคิงส์..

โดย chanin surasawate - Wednesday, 16 August 2006, 04:19PM

ตอบคุณชูศักดิ์ครับ   ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าเจ้าคิงส์เค้าก้าวร้าวกับสุนัขด้วยกันเท่านั้นนะครับก็คือเค้าไม่กัดคนครับยกเว้นคนแปลกหน้าที่เข้ามาในอาณาเขตของเค้าครับ  ซึ่งจริงๆแล้วนิสัยอย่างเจ้าคิงส์เป็นที่ต้องการของคนเลี้ยงสุนัขประกวดนะครับเพราะเมื่อไหร่ที่เค้าเห็นสุนัขตัวอื่นเค้าจะตื่นตัวทันที  หูจะตั้งหางจะตั้งขนจะพองสวยอย่างในรูปซึ่งไม่ได้โพสต์เลยเป็นรูปที่ถ่ายแบบธรรมชาติจริงๆ  เพียงแต่พ่อเค้า(ผมเอง)ไม่อยากได้สุนัขประกวด  อยากได้สุนัขสวยนิสัยดีเป็นมิตรกับคนและสุนัขด้วยกันก็เลยจัดการทำหมันตามที่บอกไปแล้ว   ทีนี้เรื่องการเลี้ยงดูก็ต้องยอมรับว่าโลกของเค้าแคบลงครับเพราะไม่สามารถเล่นกับสุนัขอื่นได้เลยผมก็ชดเชยเค้าด้วยการเล่นกับเค้าบ่อยๆทั้งตัวผม  แฟนและลูกชายครับและก็พาไปเที่ยวบ้าง ล่าสุดไปเดินที่สนามหลวง2เค้ามีความสุขมากครับ

โดย chanin surasawate - Wednesday, 16 August 2006, 04:34PM

นี่คือโฟกัสที่ตอนเล็กๆไปชวนพี่คิงส์เล่นโดนไป4เข็มครับ
โดย chanin surasawate - Wednesday, 16 August 2006, 04:38PM

และนี่คือดีน่าที่ตอนนี้โตเป็นหนุ่มแล้วตัวใหญ่กว่าพี่คิงส์อีกวันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Wednesday, 16 August 2006, 05:10PM
  นีโอ โลกก็แคบลงครับพี่คิง นีโอยอมรับแต่พี่แนทเท่านั้น นายทั้งสองก็ชดเชยเหมือนที่พ่อพี่คิงทำนั้นแหละ นีโอเห็นหมาตัวอื่นที่ไม่ใช่พี่แนท ขนจะตั้ง หางจะยกสวยมาก เนี่ยแหละน๊า... หลานของปู่โซเฟีย อิอิอิ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 16 August 2006, 07:31PM

น่าสนใจครับที่บอกว่า เจ้าคิงส์เค้าก้าวร้าวกับสุนัขด้วยกันเท่านั้นนะครับก็คือเค้าไม่กัดคนครับยกเว้นคนแปลกหน้าที่เข้ามาในอาณาเขตของเค้าครับ  ซึ่งจริงๆแล้วนิสัยอย่างเจ้าคิงส์เป็นที่ต้องการของคนเลี้ยงสุนัขประกวดนะครับ เผื่อจะได้เอาด็อตคอมไปขายให้คนเลี้ยงสุนัขประกวดบ้าง     เพราะมันเจอหมาตัวอื่นเป็นไม่ได้  ต้องยกหาง  พองขน  ข่มเขาไว้ก่อน    หมาตัวไหนมาเห่ามันเป็นได้เรื่อง  ทะเลาะกับหมาไปเกือบทุกบ้านแล้ว    ตอนหลังนี้  เวลาจูงมันออกไปเดินเล่น   ต้องพกสายไฟไปด้วย   พอมันทำท่าจะกระโจนไปทะเลาะกับหมาตัวอื่น   ก็ใช้สายไฟหวดที่ขามัน   รู้สึกจะได้ผล   มันจำฝ้งใจ  ไม่กล้าซ่าอีก   เดินผ่านหน้าบ้านที่มีหมาเห่ามันไปด้วยความเรียบร้อย

โยงรูปโซเฟียมาให้ดู

และนี้คือรูปของเจ้าโซเฟียของคุณลุง เฉลิม แห่งธนาฟารม์

โดย พินิจ พัดบางซื่อ - พฤหัสบดี, 22 ธันวาคม 2005, 09:17AM
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Wednesday, 16 August 2006, 10:47PM
  ถามพี่ไตรสิทธิ์ครับ หากเราตีเค้าที่ด้านก้นบ่อยๆ เค้าจะช้ำในไหมครับ เพราะเจ้ามังคุดซ่าส์หรือเกิน ส่วนเจ้าแตงโม นานๆๆๆครั้ง แล้วส่วนใหญ่ ถ้าแวงกัด จะตบปากทันทีเลย ถ้าเรียกหรือซนจะตีที่ด้านข้างก้นอ่ะครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 17 August 2006, 04:42AM

ถ้าไม่หวดด้วยไม้แข็งกระด้าง    คงไม่ช้ำในมั้ง   ใช้ไม้เรียวอ่อนหรือสายไฟอ่อน   เพื่อให้สะดุ้งหน่อย

ทางที่ดี  ใช้หนังสือพิมพ์ม้วนห่อเป็นท่อนกลม   ตีเสียงดังให้มันตกใจ  จะดีที่สุด     แต่รู้สึกว่า   มันฉลาด   รู้ว่าไม่เจ็บ  เลยไม่กลัว

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1544

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 17 August 2006, 12:43PM
  โอ้...ถ้าอาการอย่างเจ้าคิงส์...เนี่ย...หมีพูก็เป็น..ครับ หมานอกบ้านมาเกาะแกะ..ข้างรั้วไม่ได้เลย....เวลาพาออกนอกบ้าน...ต้องใส่สายจูงอย่างเดียว....ไม่งั้นไล่กัดเขากระเจิง..หมด แต่ใส่สายจูงก็จะค่อยยังชั่วหน่อย...พอบังคับได้...แต่ก็ยังเห่ากรรโชก..หมาอื่นอยู่ดี.....แต่กับเด็กๆหรือคนที่ไว้ใจได้....จะไม่เป็นอะไร....อาการอย่างเนี้ย...เหมือนพี่นีโอด้วยหรือ....หรือเราเป็นญาติ..ไกล้เคียงกันเลยถ่ายทอดมาเหมือนๆ กัน
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 18 August 2006, 12:00PM
  ลืมตอบไปเลย

อาการแบบนั้น นีโอก็เป็นอยู่ กับหมาตัวอื่นที่ไม่ใช่แนท(หมาตัวเมียเห็นกันมาตั้งแต่น๊โอมาอยู่กับเราวันแรก) ยิ่งหมาตัวผู้ด้วยแล้ว นีโอแถบจะไปเอาเลย เฮ้อ.... เวลาอยู่ในสายจูงพอจะควบคุมได้ ถ้าไม่มีเจอสิ่งเร้า เวลาอยู่ในบ้านปล่อยอิสระ เชื่อฟังคำสั่งเรา(เท่านั้น)ได้ดี น่ารักมาก ...ก เรียกมา มา สั่งหมอบ นั่ง ตาม ไม่ รอ ทำได้ดี แต่ถ้ามีแขกมาต้องเก็บเค้าล่วงหน้า ไม่งั้น ยากส์.......ที่เก็บหมา
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 18 August 2006, 01:16PM

รูปฟ้าประทานจะตกขอบแล้ว  ขอฝากเป็นข้อมูลไว้ที่กระทู้นี้

14:57 - 09/08/06 ปิงปอง emoticon ..ส่วนใหญ่แล้ว ขาว-ดำจะเป็นกระเยอะ ต้องมองให้สวยว่าเป็นลายจุดแบบพันธุ์ดัลเมเชียน emoticon ถ้าใครมีขาว-ดำ มาร์คกิ้งดี สีสะอาด บอกมาเลย ขอซื้อ 1 ตัว จะมาช่วยอาจารย์วิทยา อนุรักษ์สายขาว-ดำหน่อย

13:24 - 09/08/06 สมเกียรติ พ่อแม่มังคุดกับแตงโม พ่อเค้าเป็นขาว-ดำ แตงโมจะเหมือนพ่อ ส่วนแม่เค้าเป็นขาว-น้ำตาล แซมดำ มังคุดจะเหมือนแม่

13:22 - 09/08/06 สมเกียรติ พี่ปิงปองครับ เจ้ามังคุดมีกระที่ขากับปาก เริ่มขึ้นมาให้เห็นแล้วสีน้ำตาล ส่วนเจ้าแตงโมก็เหมือนกันแต่เป็นสีดำ

13:14 - 09/08/06 ปิงปอง emoticon ..รูปของไทยรัฐข้างล่างนี่ ชัดสุดแล้วครับ ไม่มีชัดกว่านี้ หน้าดำตามธรรมชาติ หากต้องการเห็นลูกตา อาจต้องใช้ photoshop แต่งให้สว่างกว่านี้ ไม่รู้ว่าหลานฟ้าประทาน เป็นไงบ้าง หล่อไหม มีกระเยอะหรือเปล่า อยากจะเลี้ยงสายขาว-ดำสักตัว แต่กลัวมีกระเยอะเหมือนปิงปอง

12:21 - 09/08/06 Dumilk ถามคุณปิงปองค่ะ อยากจะทราบว่า พอจะมีรูปของฟ้าประทานที่ชัดๆบ้างไหมค่ะ พอดีเจ้าลูกที่เลี้ยงอยู่ เป็นหลานเค้าค่ะ ยังไม่เคยเห็นซักที...ถ้ามีรบกวนช่วยโพสให้ดูทีค่ะ

11:25 - 09/08/06 ปิงปอง emoticon ..มีข้อมูลอยู่ที่ http://www.bangkaew.com/kantong/ และ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=216

11:17 - 09/08/06 ปิงปอง emoticon ..อาจารย์สุรวุฒิ บุญสวัสดิ์ อาจารย์ 3 ระดับ 8 โรงเรียนเทศบาลวัดไทรอารีรักษ์ (มณีวิทยา) อำเภอโพธาราม จังหวัดราชบุรี ได้เขียนตำราเลี้ยงหมาบางแก้ว เสนอยังจังหวัดราชบุรีไปถึงกระทรวงศึกษาธิการ จนผ่านฉลุย...!!!

จาก  http://thairath.co.th/news.php?section=agriculture&content=405

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 18 August 2006, 01:12PM

15:58 - 10/08/06 กาคาบข่าว แก้คำผิด อ.วิทยา หาญไพบูลย์ เลิกเลี้ยงบางแก้วเพราะแม่พันธุ์ที่ ถ่ายลูกดีมาก ๆ เกิดไม่ยอมกินอาหารจนตาย เลยหยุดเลี้ยง แต่อนุญาติให้ทางหนังสือสวนจตุจักร ลงบทความเก่า เป็นตำนาน เรื่องหมาบางแก้ว ให้พวกมือใหม่ได้ศศึกษา
ส่วนขาวดำคอกอื่นที่เห็นสวย ๆ ก็มี เจ้าBlack Hawk ของคุณจิตติ และคอกออดี้ สวยจับใจเชียวละ

09:40 - 10/08/06 กาคาบข่าว บางแก้วขาวดำ ถ้าสนใจจริง ๆ ลองสอบถาม คุณพิชัย แย้มรับบุญ อดีตนายกสมาคม ... มีขาวดำอยู่ตัวเป็นพ่อพันธุ์ ชื่อ เจ้าฟ็อกซ์ ติดต่อได้ที่ 01-9535-809 อ้างชื่อกาคาบข่าวรับรองแพงกว่าปกติ 5555555

09:35 - 10/08/06 กาคาบข่าว คุณปิงปอง ข่าวร้ายเพิ่งได้รับการยืนยัน อ.วิทยา หาญไพบูลย์ เลิกเลี้ยงหมาบางแก้วแล้ว เนื่องจากแม่พันธุ์ที่ให้ลูกที่มากๆ เพิ่งตายไปเมื่อเร็ว ๆ นี้ กอร์ปกับท่านมีภาระกิจมากายและวัยสูงอายุ จึงขอยุติบทบาทในการเลี้ยงหมาบางแก้ว ส่วนงานกินปลาชมหมาบางแก้วนั้นไม่ทราบว่าท่านจะจัดต่อหรือเปล่า ?

ตอบ: รายงานการเดินทางไปร่วมงานมหกรรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติ
โดย Pingpong \(-_-)/ - อาทิตย์, 24 เมษายน 2005, 09:09PM

ไปเยี่ยมคอกพรอนันต์ของเฮียแขกที่บางระกำ

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=619

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew