** เพื่อนๆมีประสบการณ์ กัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กันของลูกๆ มั่งไหมคะ * **
โดย ramarita Ritt - Friday, 4 August 2006, 09:59AM

ที่บ้านเลี้ยง ตัวผู้สอง ตัว  ขวบ กว่า กับ อีกตัว 8 เดือน

กัดกัน หัวเป็นรูเขี้ยว เลีอดสาดเลยคะ เพราะหวง เรา เวลากลับบ้าน

กลุ้มใจมาก ไม่รู้จะทำไง เวลาอยู่กันสองตัวก็ไม่ทะเลาะกันค่ะ

อยากทราบว่า จะกัดกันถึงตายไหมคะ

ตอบ: ** เพื่อนๆมีประสบการณ์ กัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กันของลูกๆ มั่งไหมคะ * **
โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Friday, 4 August 2006, 10:33AM
  ไม่ได้เลี้ยงด้วยกันมาหรอครับ ช่วงเราไม่ได้อยู่บ้านปล่อยทั้งหมด 2 ตัวหรอครับ
ให้ข้อมูลสมาชิกนิดนึงจะได้หาทางช่วยให้ข้อมูลตอบกลับได้

ตอบ: ** เพื่อนๆมีประสบการณ์ กัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กันของลูกๆ มั่งไหมคะ * **
โดย ramarita Ritt - Friday, 4 August 2006, 10:48AM

สวัสดีค่ะ ลูกคุณสมเกี่ยรติ เพศ เดียวกันหรือเปล่าคะ และขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นค่ะ

เรื่องเป็นแบบนี้ค่ะ เดิม เลี้ยงเจ้าตัวพี่ มา  7 เดือน ก็ เอาตัวน้องมาเลี้ยงเค้าก็อยู่ด้วยกันมาตลอดค่ะ รักกันดี พอมาช่วงเป็นหนุ่มทั้งคู่นี่ซิคะ มีปัญหา เกิดไม่ชอบหน้ากันขึ้นมา กลางวันไม่มีคนอยู่บ้านก็ปล่อยทั้งคู่ ค่ะ เค้าจะทะเลาะกันเฉพาะที่ เรา(นายหญิง) กลับมาเท่านั้น เพราะตัวพี่รักเรามาก ส่วนนายผู้ชาย เดินเข้าบ้านก็จะเฉยๆ ไม่ถึงกับเอาเลีอดเนื้อเข้าแลก แต่ถ้าเป็นเรา ไม่ได้ เลย...

ความจริงก็เคย จัดลำดับให้เค้า แต่ดูเหมือนตัวน้องไม่ยอมค่ะ เลย เจ็บกันทั้งคู่  แต่ปัญหาก็คือว่า อยากทราบว่า การกัดกันของเค้า ขั้นรุ่นแรงของเพื่อนๆขนาดไหนคะ อย่างบางครั้งเราว่าหนักมั๊กๆ หัวเป็นรูเขี้ยวเท่าเม็ดถั่วเขียวใหญ่ๆ 3-4  เลือดไหลๆ  ที่บริเวณหัว แต่หมอก็บอกว่า เรื่องเล็ก แผลนิดเดียว เลยอยากรู้ว่า ที่เค้ากัดๆ กัน รุนแรงขนาดไหนคะ จะได้ทำใจได้ เฮ้ออออ ...

คิดว่าบางแก้วเป็นสุนัขพิเศษ เหมือนเด็กพิเศษ  ฮ่าๆๆๆ เข้าใจยาก แต่รู้อย่างนึงว่า รักเจ้าของสุดๆ และดิฉันก็เริ่มหลงรัก บางแก้ว เข้าแล้วซิคะ

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Friday, 4 August 2006, 11:17AM
  5555555 คงต้องหาเวลาเอาทั้ง 2 ตัวมาเจรจาักันน่ะครับ ตัวผู้จะอยู่ด้วยกันไม่ได้ โตขึ้นจะมีปัญหาทันที ตัวที่มาทีอยู่ก่อนย่อมไม่ยอมให้ตัวที่มาที่หลังข่มได้อยู่แล้วครับ ต้องมีจ่าฝูง

อย่าศึก ต้องบอกตัวพีน่ะครับ ถ้าไม่รักกันทะเลาะจะไม่รัก ขู่ด้วยคำพูดน่าจะได้ผลน่ะ

ยังไงผมก็เพิ่งเลี้ยงบางแก้วเหมือนกันได้แต่อ่านในกระทู้ในบอร์ดที่เกี่ยวกับบางแก้วเท่านั้น

รอเพื่อนๆสมาชิกที่เชี่ยวชาญมาตอบให้กระจ่างกว่าเนี้ยดีกว่า
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 4 August 2006, 12:00PM

เรื่องกัดกันเพื่อแย่งความรักจากเจ้านายเนี่ย..ไม่เป็นเฉพาะเพศเดียวกันหรอกครับ..คนละเพศก็เป็น..อย่างมะลิกะหมีพู เนี่ยก็เป็น แต่ไม่รุนแรงเท่าไหร่  ยังไม่มีใครได้เลือด...เพราะผมจะล็อคคอเจ้าหมีพูไว้ก่อน..ก่อนที่จะฟัดกันรุนแรง....แล้วก็ชื่นชมกันให้หายคิดถึง...แล้วก็ขังกรงก่อน...แล้วค่อยปล่อยทีหลัง....เดี๋ยวนี้จะไม่ฟัดกันแล้ว...555 เพราะโดนพ่อล็อค.....เสียเข็ด

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 6 August 2006, 02:06PM

***...เค้าจะทะเลาะกันเฉพาะที่ เรา(นายหญิง) กลับมาเท่านั้น....ส่วนนายผู้ชาย เดินเข้าบ้านก็จะเฉยๆ ...***

ถ้าคิดจะแก้ไขปัญหานี้  ก็ควรปรับพฤติกรรมของ นายหญิง  เวลากลับเข้าบ้านให้แสดงออกแบบเดียวกับ นายผู้ชาย  เพราะสาเหตุของปัญหา ชัดเจนอยู่แล้วว่า  เกิดเหตุเฉพาะเมื่อ นายหญิงกลับมา

***..ความจริงก็เคย จัดลำดับให้เค้า แต่ดูเหมือนตัวน้องไม่ยอม...***

ที่บอกว่ามี....การจัดลำดับให้เขา  นั้น คือทำอย่างไรคะ    ความจริง หมาเขาจะจัดลำดับของเขาเอง(ในระดับลูกฝูง) เจ้าของต้องจัดลำดับของตัวเองให้เป็นจ่าฝูงเท่านั้น(ไม่ต้องไปจัดให้ลูกฝูง)    ถ้าลูกฝูงเริ่มมีปัญหากันเอง   เจ้าของ ในฐานะจ่าฝูง ต้องควบคุมให้ได้ทั้งสองตัว    ไม่ปล่อยให้ตัวไหนแสดงอาการข่มกัน ต่อหน้าเจ้าของได้เป็นอันขาด   ต้องแสดงออกให้หมารู้ชัดเจนว่า เราคือผู้ควบคุม

เคยบอกไว้หลายครั้งแล้ว ว่าหมาในช่วงอายุ 7-8 เดือนขึ้นไป ถึงปีครึ่ง (หรืออาจจะนานกว่านั้น)    เป็นช่วงวิกฤติทางอารมณ์ของหมา   ที่กำลังแสวงหาความเป็นตัวตนของตัวเอง    เหมือนเด็กวัยรุ่นที่เป็นคน    ตัวที่มี แรงขับภายในด้านไหนแรงมากก็จะแสดงออกชัดเจนและรุนแรงมากในช่วงนี้  

ยกตัวอย่าง หมาที่มี แรงขับ ในการ ไล่ล่า (prey drive)รุนแรง   ตอนเด็กๆ ก็จะชอบวิ่งไล่งับกบ เขียด คางคก  หรือแม้แต่ขากางเกง  หรือชายกระโปรงคนในบ้านเล่นไปเรื่อยๆ    ถ้าไม่ได้รับการฝึก หรือควบคุมที่ดี ให้หมาเข้าใจว่า  ควรจะไล่ล่าอะไรได้ หรือไม่ได้    ปล่อยให้หมาทำตามใจชอบ เพราะเห็นว่าน่าเอ็นดู 

พอถึงช่วงวัยรุ่น ดังกล่าว  หมาจะแสดงออกรุนแรงและชัดเจนขึ้น   การไล่งับเล่นจะกลายเป็นการไล่ล่าและฟัดจนเหยื่อตาย  ช่วงนี้ต้องระวังมากเพราะมักจะแพ้คางคกกัน  จนบางรายถึงตายก็มี  การไล่งับขาคนในบ้านเล่น อาจจะงับแรงและเป็นแผลมากขึ้น    ยิ่งเมื่อคนมีการตอบโต้  ก็จะยิ่งไปเร้าสัญชาติญาณหมาให้แรงขึ้น   ก็อาจจะเกิดเหตุไม่พึงประสงค์ได้ง่ายในช่วงนี้ 

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 6 August 2006, 02:21PM

อยากให้ ดูรายการ คู่มือรู้จักสุนัข (Dog Whisperer....Cesar  Milan) ทางยูบีซี ช่อง 61 ทุกวัน เสาร์ เวลา 08.00 และ 20.00 น. , วัน อาทิตย์ เวลา 02.00 , 14.00 และ 20.00 น. วันจันทร์ เวลา 02.00 และ 14.00 น.  เลือกเวลาที่สะดวกค่ะ เพราะเขาจะฉายซ้ำตอนเดียวกัน ในแต่ละสัปดาห์

เป็นรายการที่มีประโยชน์มากสำหรับคนเลี้ยงหมา  จะทำให้เข้าใจ จิตวิทยา และพฤติกรรมตามธรรมชาติของหมาอย่างชัดเจน  เพราะมีตัวอย่างหมาที่มีปัญหาต่างๆนานามาให้ดู   และวิธีที่เจ้าของควรแสดงออกเพื่อให้เกิดการอยู่ร่วมกันโดยสันติ ในสังคมหมากับคนและกับหมาด้วยกันเอง

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Sunday, 6 August 2006, 05:42PM
  ขอบคุณ carnivore ... The Alpha Wolf ครับที่มห้ความรู้แก่สมาชิกครับ 
โดย ano titrung - Sunday, 6 August 2006, 02:19PM

กัดกันเป็นเรื่องธรรมดาจริงๆ ที่บ้านก็เป็น

ขี้อิจฉากันเหลือเกิน

ตัวเล็กกว่ายังซ่าส์เลยค่ะ

ไม่ยอมให้ตัวใหญ่เข้าใกล้

จะเอาตัวเองมาบังไว้

แสบเหลือเกิน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew