โดโด้เป็นหัด ทำไงดี?
โดย มรกต อุกกุฏานนท์ - Sunday, 23 July 2006, 12:43AM

สวัสดีค่ะ

จำโด้ได้ไหมค่ะ ตอนนี้โตแล้ว อายุ 8 เดือนเต็มค่ะ  ตอนนี้กำลังเป็นโรคหัด เขาค่อนข้างซึม ไม่ทานอาหารเลย นอนอย่างเดียว  อยากทราบว่าเราจะรูได้อย่างไรว่าน้องหมาเริ่มเป็นหัด มีอาการขั้นต้นไหม แล้วช่วงที่เขาไม่ทานอาหาร จะต้องให้เขาทานอะไรดีค่ะ ตอนนี้กังวลมากเลย แม้ว่าจะฉีดยาแล้วก็ยังไม่ไว้วางใจค่ะ

คนรักโด้

Jeans Phuket

ตอบ: โดโด้เป็นหัด ทำไงดี?
โดย phan _kong - Sunday, 23 July 2006, 09:28AM

สวัสดีครับคุณ  มรกต  ผมอยู่สุราษฎร์ธานีครับ (คนปักใต้ด้วยกัน)

ทราบได้อย่างไรว่าเป็นโรคหัดครับ

อาการซึมเบื่ออาหาร  มได้หลายโรคนะครับดังที่ผมยกตัวอย่าง

โรคไข้หัดสุนัขหรือดิสเทมเปอร์ (Canine Distemper)

พบมากในสุนัขแรกเกิดถึงอายุ 2 - 3 เดือน

สาเหตุ เกิดจากเชื้อไวรัส Paramyxoviridae

อาการ หายใจลำบาก และมีอาการปอดบวม เบื่ออาหาร ซึม มีไข้ มีน้ำมูกสีเขียว มีขี้ตาสีเขียว มีตุ่มเกิดขึ้น ใต้ท้อง ถ้าสุนัขทนอยู่ได้นาน จะแสดงอาการฝ่าเท้าแข็งและมีอาการทางระบบประสาท ริมฝีปากสั่น ชักกระตุก เป็นอัมพาต อาจมีอาการท้องเสียด้วย และตายในที่สุด ระยะเวลาตั้งแต่ได้รับเชื้อจนเริ่มแสดงอาการไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของสุนัขแต่ละตัว

การติดต่อ ทางระบบการหายใจ และการสัมผัสกับสิ่งขับถ่าย เช่น อาหารที่ติดเชื้อ น้ำมูก ขี้ตา น้ำลาย ปัสสาวะ อุจจาระ

การรักษา ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยประสบความสำเร็จ การทำวัคซีนจึงเป็นวิธีที่ดีที่สุด

การป้องกัน ฉีดวัคซีนตั้งแต่อายุ 2 เดือน ฉีดซ้ำครั้งที่ 2 หลังจากครั้งแรก 2 อาทิตย์ถึง 1 เดือน และฉีดซ้ำทุกๆปี ปีละครั้ง  

โรคลำไส้อักเสบติดต่อจากเชื้อไวรัส (Canine viral Enteritis)

พบมากในสุนัขอายุ 2 - 6 เดือน

สาเหตุ เกิดจากเชื้อไวรัส Parvovirus , Coronavirus

อาการ หลังจากรับเชื้อเข้าไป 7 - 10 วัน สุนัขจะเริ่มอาเจียนบ่อย มีไข้สูงต่ำสลับกัน เบื่ออาหาร ซึม อุจจาระเหลว ท้องร่วงอย่างรุนแรง อุจจาระเป็นน้ำ สีน้ำตาล หรือปนแดง กลิ่นเหม็นมาก ช็อคจากการสูญเสียน้ำ เลือด และ พลังงาน ลูกสุนัขจะเสียชีวิตอย่างรวดเร็วเนื่องมาจาก เชื้อไวรัสทำให้กล้ามเนื้อหัวใจอักเสบ

การติดต่อ ทางการสัมผัส หรือติดเชื้อจากอุจจาระของสุนัขที่ป่วย

การรักษา ไม่มียารักษาโดยตรง ต้องให้ยาช่วยตามอาการ แก้ไขภาวะขาดน้ำ ลดอาการแทรกซ้อน

การป้องกัน ฉีดวัคซีนตั้งแต่อายุ 2 เดือน และฉีดซ้ำหลังจากครั้งแรก 1 เดือน หลังจากนั้นฉีดทุกๆปี ปีละครั้ง  

โรคตับอักเสบติดต่อ (Infectious Hepatitis)

พบในสุนัขทุกวัย พบบ่อยในสุนัขอายุไม่เกิน 1 ปี

สาเหตุ เกิดจากเชื้อไวรัส Canine adenovirus type 2

อาการ ไข้สูง เบื่ออาหาร ซึม ท้องเสีย เยื่อเมือกต่างๆซีด มีจุดเลือดออกตามตัว ต่อมน้ำเหลืองบวม ต่อมทอนซิลขยายใหญ่ บวมน้ำใต้ผิวหนัง โดยเฉพาะบริเวณลำคอ กระจกตาขุ่น ในรายที่เป็นรุนแรง อาจตายภายใน 24 - 72 ชั่วโมง

การติดต่อ ทางน้ำลาย และการสัมผัสกับสิ่งขับถ่าย เช่น ปัสสาวะ อุจจาระ

การรักษา ไม่มียารักษา ขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของสุนัข และความรุนแรงของเชื้อ

การป้องกัน ฉีดวัคซีนตั้งแต่อายุ 2 เดือน ฉีดซ้ำครั้งที่ 2 หลังจากครั้งแรก 1 เดือน และฉีดซ้ำทุกๆปี ปีละครั้ง  

โรคเลปโตสไปโรซิส (Leptospirosis)

พบในสุนัขทุกวัย และสามารถติดต่อถึงคนได้

สาเหตุ เกิดจากเชื้อแบคทีเรีย Leptospira canicola , L. icterohaemorrhagiae

อาการ ไข้สูง เบื่ออาหาร ซึม อาเจียน หายใจขัด กระหายน้ำ ตัวเหลือง ขาหลังสั่น และเกร็ง ไม่ยอมลุกเดินไปไหน เยื่อบุช่องปากอาจมีจุดเลือดออก ตายภายใน 5 - 10 วัน หลังจากแสดงอาการ

การติดต่อ เชื้อปนเปื้อนกับปัสสาวะของสัตว์ป่วย มีหนูเป็นตัวนำโรค

การรักษา ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของเชื้อ และการวินิจฉัยได้อย่างรวดเร็ว

การป้องกัน ฉีดวัคซีนตั้งแต่อายุ 2 เดือน ฉีดซ้ำครั้งที่ 2 หลังจากครั้งแรก 1 เดือน และฉีดซ้ำทุกๆปี ปีละครั้ง  

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Monday, 31 July 2006, 06:07PM

คุณยีนส์ตอนนี้เจ้าโด้สุขภาพเป็นอย่างไรบ้างตกลงเป็นหัดแน่นอนหรือเปล่า แล้วมีการรักษาอย่างไรบ้างลองช่วยมาเพื่มเติมความคืบหน้าหน่อยนะครับ

โดย eve Savangpop - Tuesday, 1 August 2006, 12:24AM
  มารอฟังข่าวและให้กำลังใจน้องโดโด้ด้วยคนค่ะ   ขอให้น้องโดโด้หายเร็วๆ อาการดีวันดีคืน  กลับมาแข็งแรงสดใสได้ไวๆ นะคะ
โดย มรกต อุกกุฏานนท์ - Saturday, 12 August 2006, 11:40AM

ขอโทษด้วยนะจ๊ะที่ตอบกลับช้ามาก

ตอนนี้โด้ดีขึ้นมากแล้วจ้าหลังจากที่โดนฉีดยา ประมาณ 2-3 วัน วันละ 3 เข็ม  แถมต้องกินยาแก้อักเสบด้วย  อาการก็เริ่มดีขึ้นเยอะ เท่าที่สังเกตุดูหลังจากโดนฉีดยาแล้วประมาณ 5 นาที โด้ก็อาเจียรออกมา ทุกครั้งที่โดนฉีดยา  ไม่รู้ว่าเป็นผลข้างเคียงจากการฉีดยาหรือเปล่า  ช่างคิด

แต่ยังกังวลอยู่ว่าโด้จะหายขาดหรือเปล่า  ลืมบอกไปว่าโด้นั้นเป็นหัดระยะที่ 2 ก็เลยไม่เป็นอันตรายมากนัก  โชคดีที่พาโด้ไปหาหมอก่อน  ไม่งั้น ตายแน่นอน

ขอบคุณมากนะค่ะที่ให้กำลังใจ  ตอนนี้เป็นปกติแล้วค่ะ  แต่ไม่แน่ใจว่าหาย 100 % หรือยัง สงสัยต้องให้หมอตรวจอีกครั้งค่ะ

ยีนส์ค่ะ  ยิ้ม

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Saturday, 12 August 2006, 03:35PM

ดีใจกับน้องโดโด้ด้วยนะคะ  ที่หายเป็นปกติดีแล้ว  ยักคิ้ว

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 16 August 2006, 11:14AM

ช่วยตอบ..ให้หายสงสัยหน่อยนะครับ...เพื่อไว้เป็นอุธาหรณ์...

กรณีของโดโด้..เนี่ยตอนเล็กๆ...เนี่ยทำวัคซีนหรือเปล่า....ถ้าทำทำครบครอส..หรือไม่.......ขอบคุณล่วงหน้าครับ...และเป็นกำลังใจให้โดโด้...หายไวๆ..ครับ

โดย มรกต อุกกุฏานนท์ - Wednesday, 16 August 2006, 09:15PM

หวัดดีค่ะ

เราทำวัคซีนให้โด้จนครบเลยจ๊ะ ตั้งแต่นำมาจากฟาร์มพิษณุโลกจนกระทั่งมาอยู่ที่ภูเก็ตก็ทำวัคซีนอีก  รู้สึกว่าจะฉีดวัคซีนเกินไปด้วยซ้ำค่ะ  สาเหตุที่เป็นบ่อยนั้นอาจเนื่องมาจากแถว ๆ บ้านนั้นเป็นแหล่งของโรคหัดจ๊ะ(หมอบอกมา) ดังนั้น หมาจะเป็นหัดค่อนข้างจะบ่อย แต่ตอนนี้หายดีแล้วจ๊ะ  ไม่เชื่อก็ดูรูปได้เลย

ยีนส์

โดย มรกต อุกกุฏานนท์ - Wednesday, 16 August 2006, 09:33PM

รูป 2
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 17 August 2006, 12:54PM

ขอบคุณ..ครับ

อย่างนี้..วัคซีน...ก็ป้องกันไม่ 100 % ซี่เนี่ย....

โดย มรกต อุกกุฏานนท์ - Thursday, 17 August 2006, 07:27PM

หวัดดีค่ะคุณชูศักดิ์

ที่คุณชูศักดิ์กล่าวนั้นถูกต้องแล้วค่ะ  แม้ว่าทำวัคซีนครบแล้วก็ไม่สามารถที่จะป้องกันได้เลย  ตอนนี้เราก็ยังไม่แน่ใจเลยว่าโด้หายขาดหรือยัง คิดว่าจะพาโด้ไปพบหมออีกครั้งจ๊ะ  แล้วคุณชูศักดิ์เลี้ยงบางแก้วกี่ตัวเอ่ย  อายุกี่ขวบแล้ว สำหรับโด้ อายุ 8 เดือนแล้วจ๊ะ 

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 18 August 2006, 03:58PM

สวัสดีครับ..คุณมรกต

ตอนแรกเลี้ยง 2 ตัว แต่ตอนนี้เพิ่มเป็น 3 แล้ว...และกำลังรักษาโรคเหมือนกันครับ..คือมะลิเป็นโรคขี้เรื้อน....ดูว่าจะหายแล้วฉีดยามา 5 เข็มแล้ว(5สัปดาห์ติดต่อกัน )หมอก็ไม่นัดฉีดอีกแล้ว...แต่ดูตรงหลังช่วงท้ายสะโพก..ยังมีสะเก็ดแผลอยู่เลย....ตอนนี้ผมเข้าหายาโบราณ..แล้ว คือใช้กำมะถันผสมน้ำมันมะพร้าว ทารักษา..ไม่รู้จะได้ผลไหม...ตัวนี้ครับตัวล่าสุดตัวที่เห็นด้านล่างนะมะลิกำรังรักษาอยู่

โดย eve Savangpop - Friday, 18 August 2006, 11:55PM

ดีใจด้วยนะคะ  ที่โดโด้อาการดีขึ้นแล้ว

โดย มรกต อุกกุฏานนท์ - Sunday, 20 August 2006, 08:49PM

ขอบคุณทุกคนค่ะ

ยีนส์

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew