อาหารสำหรับหมาที่เพิ่งหายป่วยต้องให้ทานอะไรคะ
โดย ด.ช แจ็คพอต จอมซน - Sunday, 16 July 2006, 10:41PM
  ตอนนี้สุนัขที่เลี้ยงอยู่ชื่อ แจ็คพอต อายุได้ 6เดือนป่วยเพิ่งหายคะ ตอนแรกพาไปหาหมอคนแรกเค้าบอกว่า เป็นปอดบวม หมอคนนั้นเอายาเม็ดมาให้ทาน แจ็คพอตทานแล้วอ๊วก จากนั้นไม่หายก้พาไปหาใหม่เค้าให้นอนเติมน้ำเกลือ 1 คืน พอตอนเช้าเรากลับไปที่คลีนิคนั้น แจ็คพอตแย่กว่าเดิมนอนน้ำลายยืด อ่อนไปหมดทั้งตัว จากนั้นก็เลยเอากลับบ้าน เลยพาไปหาอีกหมอหนึ่ง  เค้าบอกว่าไม่ได้เป็นปอดบวมแต่เป็น ลำไส้เค้าไม่ให้กินน้ำกินข้าวเลยคะ ต้องฉีดยาและเติมน้ำเกลืออยู่ประมาณ 4-5 วัน เอาไปหาเค้าตอนวัน ศุกร์เค้าบอกว่าถ้าวันอาทิตย์ แจ็คพอตหายก็ ปลอดภัยถ้าไม่หายก็ตาย แต่ตอนนี้หายแล้วแต่ผอมมากเพิ่งทานข้าวมาคะ แต่ก้ไม่ยอมทานเหมือนก่อนอยากรู้ว่าต้องเอาอะไรให้ทานคะ ต้องเป็นอาหารแบบไหนคะ เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูนะคะ ตอนนี้เหลือหนังกับขนฟูๆ ถ้าไม่มีหมอคนที่ 2คงต้องตายไปแล้วแน่ๆ
ตอบ: อาหารสำหรับหมาที่เพิ่งหายป่วยต้องให้ทานอะไรคะ
โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 17 July 2006, 02:14PM

ยังโชคดีครับที่รอดมาได้ มีหลายตัวเหมือนกันที่ตายเพราะสำใส้อักเสบ ไม่ทราบว่าเจ้าแจ็คพอต ฉีดวัคซีนครบหรือป่าวครับ เรื่องอาหารคงต้องเป็นอาหารอ่อนย่อยง่ายน่าจะดีกว่า พักนี้ผู้เชียวชาญหายหน้าไปไหนกันหมด ใครรู้ช่วยตอบหน่อย

ตอบ: อาหารสำหรับหมาที่เพิ่งหายป่วยต้องให้ทานอะไรคะ
โดย Bo (oYo) - Monday, 17 July 2006, 06:51PM

เรื่องโรคภัยไข้เจ็บ   ถ้าจะให้ชัวร์   ถามคุณหมออีกทีดีกว่า

เพราะผู้เลี้ยงทั่วไป  คงมีประสบการณ์จำกัด  เลยไม่มีใครกล้าตอบนัก

ลองดูที่

แหล่งข้อมูลคลีนิคออนไลน์

โดย ด.ช แจ็คพอต จอมซน - Monday, 17 July 2006, 09:58PM

แจ็คพอตฉีดวัคฉีนครบคะ ตอนนี้คือให้ทานข้าวสวยธรรมดา คะแต่ก่อนหน้านี้จะทานข้าวกล้องทุกมือ และก้ทานอาหารเม็ดด้วยคะ แจ็คพอตทานหมดทุกอย่างคะคนทานอะไรทานหมด เวลาเผลอเค้าจะแอบไปแทะถังน้ำคะ และก็ทุกๆอย่างที่ขวางหน้า ตอนนี้ก็อาการดีขึ้นแล้วคะ ทานมาได้บ้างแล้วต้องมัด นะคะเพราะว่ากลัวไปแอบกินอะไรเรื่อยเปื่อยอีก ตอนนั้นนะคะสงสารมากๆต้องใจแข็งไม่ให้เค้าทานน้ำ ไม่งั้นกระเพาะจะทำงานหนัก

โดย Tanasak P. - Monday, 17 July 2006, 07:20PM

พอดีว่ามะขามเพิ่งหายป่วยจากการผ่าตัดครับ

ลองอ่าน Case มะขามดูนะครับ กินก้อนหิน ไปติดที่ลำไส้ เกือบไปเหมือนกัน

ตอนผ่าเสร็จ คุณหมอให้อาหารเฉพาะสุนัขหลังอาการป่วย ชื่อว่า A/D C/D (แพงนิดนึง กระป๋องละ 60 -100 บาท) อะไรนี่ละครับ แต่ ให้ภายใต้การดูแล ของแพทย์นะครับ จะเป็นอาหารที่ออกแบบเฉพาะสุนัขป่วย ในแต่ละอาการ

มะขามกลับบ้านพร้อมกับวิวัฒนาการ การกินทุกอย่าง

แอปเปิ้ล โยเกิร์ต มันฝรั่ง หมูต้ม ข้าวเหลือ Science Diet / Pet Degree/ Alpo ยังไม่มีอะไรที่คนและสุนัขทานได้ แล้วมะขามไม่ทาน น้ำหนักเพิ่ม 1.5 กิโลใน 1 อาทิตย์

ไม่รู้หมอไปขยายกระเพาะมันรึเปล่า

โรงพยาบาลที่ช่วยมะขามไว้ เบอร์นี้ครับ 02 744 1663 เปิด 24 ชั่วโมง

น่าจะโทรปรึกษาได้นะครับ (คุณหมอที่ผ่ามะขาม ชื่อคุณหมอเด่น ใจดีครับ)

ขอให้กลับมาทานอาหารเก่งๆไวๆนะครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew