มีใครพอจะติดต่อคุณหม ูอยุธยาได้บ้างไหมครับ ...ร้อนใจเกี่ยวกับใบเ พ็ดดีกรีของเจ้าเปเล่ค รับ
โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Saturday, 9 October 2004, 01:37PM
  เรื่องของเรื่องคือใบเพ็ดดีกรีที่พี่จุ๊บแจงนำเจ้าเปเล่ไปตอกหูที่ร้านคุณหมูที่สวนจตุจักร นับจากวันนั้นมาถึงวันนี้ร่วม 3 เดือนแล้ว รบกวนผู้เกี่ยวข้องช่วยชี้แจ้ง แถลงไขให้ทราบด้วยครับและขอความกรุณาจากบุคคลผู้ที่ใกล้ชิดสนิทสนมหรือรู้จักคุณหมูอยุธยารบกวนช่วยบอกให้คุณหมูช่วยตามเรื่องใบเพ็ดดีกรีให้ด้วยนะครับ เพราะทางพี่จุ๊บแจงก็ตามคุณหมูไม่ได้ ไม่ทราบจะทำอย่างไร...เพราะอยากให้สุนัขมีใบเพ็ดฯ ถ้าใครเขาถามว่าเป็นบางแก้วแท้หรือเปล่าจะได้มีใบเพ็ดฯไว้ยืนยันงัยครับ ขอฝากเรื่องนี้ไว้ด้วยนะครับ....
ปล. ถ้าเป็นไปได้อยากรบกวนให้พี่วิเชียรช่วยประสานงานให้ด้วยครับเพราะตอนนี้ทางผู้ขายและผู้ซื้อก็ลำบากใจทั้งสองฝ่าย ไม่รู้จะทำเช่นไร คุณหมูก็หายเข้ากลีบเมฆไปแล้ว ทุกข์ก็อยู่ที่คนซื้ออีกแล้วครับท่าน.....
ตอบ: มีใครพอจะติดต่อคุณหม ูอยุธยาได้บ้างไหมครั บ ...ร้อนใจเกี่ยวกับใบ เ พ็ดดีกรีของเจ้าเปเล่ ค รับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 9 October 2004, 06:07PM

พรุ่งนี้คุณไปบ้านป้าวิได้ไหม

จะแนะนำให้รู้จักท่านหนึ่งที่เขาอาจจะช่วยได้

ตอบ: มีใครพอจะติดต่อคุณหม ูอยุธยาได้บ้างไหมครั บ ...ร้อนใจเกี่ยวกับใบ เ พ็ดดีกรีของเจ้าเปเล่ ค รับ
โดย phan _kong - Monday, 11 October 2004, 03:12PM

ตามปกติลูกสุนัขถ้าแจ้ง ผสมและแจ้งเกิดที่สมาคม หรือชมรม  ณ.วันที่ตอกเบอร์ที่หูวันนั้นควรรับใบประวัติมาได้เลย 

กรณีซื้อลูกสุนัขมาแล้วคอกสุนัขตอกเบอร์เองออกประวัติเอง

แล้วมาตรฐานอยู่ตรงไหนครับวันหนึ่งถ้าทุกคอกตอกเองออกประวัติเองหมดสุนัขบางแก้วก็คงไปไม่ถึงดวงดาวครับ (FCI)

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 11 October 2004, 03:37PM

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ     ผู้ที่ผมแนะนำคุณชัยรัตน์ไปก็บอกมาอย่างนั้น
ต่อไป  ผู้ซื้อคงต้องระมัดระวังตัวมากขึ้น
สมาคมพัฒน์ฯที่พิษณุโลกและชมรมไทยบางแก้วคงต้องช่วยประชาสัมพันธ์ให้ผู้ซื้อเข้าใจ     ไม่ใช่คอกไหน  หรือ ชมรมไหนก็ออกใบเพ็ดได้หมด
และอยากให้หามาตรการที่เข้มงวดกับสมาชิกที่ไม่ปฏิบัติตาม    เพื่อให้ได้สายพันธุ์ที่มีประวัติแน่นอน
สมาคมพัฒน์ฯที่พิษณุโลกและชมรมไทยบางแก้วให้การรับรองใบเพ็ดซึ่งกันและกันหรือยังครับ
ถ้าทำได้  ก็จะเป็นการดี   จะได้ลดใบเพ็ดปลอมลงไปได้เยอะ   ทุกคอกและชมรมอื่นๆจะได้อยู่ภายใต้การควบคุมดูแลของสมาคมพัฒน์ฯที่พิษณุโลกและชมรมไทยบางแก้วบนมาตรฐานเดียวกัน
โดย jitti r - Wednesday, 13 October 2004, 01:28PM

คุณวิเชยรครับ

วันก่อนมีน้องคนหนึ่งเขาโทรมาถามผมเรื่องคุณหมูเหมือนกันโดยได้เบอร์โทรผมจากคุณวิเชียร ซึ่งผมก็ได้แนะนำน้องเขาไปว่าให้ถามถึงใบพันธ์ประวัติที่เขาเคยได้จากคุณหมูอยุธยามาแล้วเราจะได้สืบประวัติได้ว่าเขาไปทำทะเบียนอย่างไร?ถ้าดูแล้วยังหาไม่ถูกลองส่งใบพันประวัติที่ว่านี้มาให้ผมแล้วจะช่วยสืบให้ ส่วนคุณหมูอยู่ที่ใหน?ไม่ทราบครับเพราะผมไม่เคยติดต่อเขาเลยนอกจากนานๆทีเขาจะโทรมาถามเรื่องบางแก้วเท่านั้นเอง  และอีกอย่างถ้าบางแก้วตัวที่ได้มาน้องทราบประวัติ พ่อ-แม่เขาชัดเจน ก็พอจะมีทางแก้ไข

จิตติ.

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Thursday, 14 October 2004, 09:57AM
  ขอบคุณพี่จิตติมากครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ติดต่อไปยังเจ้าของเดิมแล้วเขาบอกยังงัยก็จะตามให้ได้ ไม่ปล่อยให้คน*****รายนี้ลอยนวลแน่นอน..ก็คงต้องลอยคอ...รอคอยกันต่อไป และที่ขาดไม่ได้..นายเว็ปของเรานั้นเองขอบคุณครับ
ปล. วันเสาร์ที่ 13 พฤศจิกายน 2547 วันฉลองวันเกิดเมเม้อายุครบ 1 ขวบแล้วจะมาลงโพสให้พี่ๆเพื่อนๆช่วยกันร่วมอวยพรกันนะครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 16 October 2004, 12:54PM

ต้องขออนุญาตเซนเซอร์ข้อความข้างบนหน่อย   ความจริงกระทู้นี้หมิ่นเหม่เข้าข่ายหมิ่นประมาทได้  แต่ก็อยากให้คุณหมูได้รับทราบและมาติดต่อกับคุณชัยรัตน์   เรื่องจะได้จบกันไป

แต่ที่คงกระทู้นี้ไว้   เพราะเห็นว่า มันมีสาระน่ารู้ในเรื่องเกี่ยวกับใบเพ็ดดีกรีซึ่งผู้ซื้อสุนัขส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยรู้เรื่องรู้ราว(รวมทั้งผมด้วย)   จึงทำให้มีผู้ขายสุนัขที่ไม่ค่อยมีความรับผิดชอบอยู่มาก

วันนี้บังเอิญพาญาติจากหาดใหญ่ไปเที่ยวตลาดนัดสวนจตุจักรแต่เช้า   พบคุณหมูอยู่ที่ร้านพอดี   เลยเข้าไปถามให้   เขาจำชื่อคุณชัยรัตน์และเมเม้ไม่ได้   และบอกว่ามีอะไรให้โทรมาได้   เขาได้ให้เบอร์โทรผมไว้   ลงท้ายด้วย 498  ถ้าคุณชัยรัตน์ยังไม่มี  ก็โทรมาถามผมได้  ผมคิดว่าเรื่องนี้มันคงจบได้ไม่ยาก    เรื่องใบเพ็ดนั้นได้ถามคุณหมูแล้วไม่ใช่เรื่องยาก   เพราะมีชมรมบางแก้วที่อยุธยาให้การรับรองอยู่

แต่ปัญหาที่ยังค้างคาอยู่และเป็นปัญหาในภาพรวมก็คือ ปัญหาที่คุณประพันธ์กล่าวไว้ในความเห็นข้างต้น  กล่าวคือ ถ้าทุกคอกและชมรมต่างออกใบเพ็ดของตนได้   แล้วจะควบคุมมาตรฐานให้มีความน่าเชื่อถือได้อย่างไร  จะให้เหลือ 1 หรือ 2  ได้ไหม  เป็นประเด็นที่ต้องถกเถียงกันต่อไป  เท่

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Monday, 18 October 2004, 07:17AM
  ได้ข้อสรุปแล้วครับ ทางคุณหมูบอกว่าได้ส่งเรื่องไปที่ชมรมบางแก้วที่อยุธยาเรียบร้อยแล้ว แต่ที่ยังไม่ได้นั้นสันนิษฐานว่าอาจเกิดจากเอกสารตกหล่นหรือเกิดการสูญหายขึ้นอันนี้ก็ยังไม่ทราบข้อเท็จจริงประการใด แต่คุณหมูบอกว่าไม่เกิน 10 วันน่าจะได้ใบเพ็ดฯก็คงต้องรอตามที่ได้คุยกันไว้ ถึงอย่างไรก็ดีต้องขอขอบคุณพี่วิเชียรและพี่จิตติเป็นอย่างยิ่ง...ที่กรุณาช่วยให้คำแนะนำและคำปรึกษาด้านอื่นๆเกี่ยวกับบางแก้วด้วยดีเสมอมา....ขอขอบคุณจากใจครับ
ปล. แล้วเจอกันที่งานสามพรานนะครับ แล้วอย่าลืม ! พาปิงปองไปด้วยนะขอรับ.....

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew