ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆอาๆป้าๆน้องๆทุกท่าน ร่วมให้กำลังใจบางแก้วในงานอิมแพคครับ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 21 June 2006, 11:06AM

ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆอาๆป้าๆน้องๆทุกท่าน ร่วมให้กำลังใจบางแก้วในงานอิมแพคครับ

โดยบางแก้วเราจะลงประกวดได้ใน Group5 ของทุกวัน/ทุกงานยกเว้นวันอาทิตย์ที่2ครับ

ตอบ: ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆอาๆป้าๆน้องๆทุกท่าน ร่วมให้กำลังใจบางแก้วในงานอิมแพคครับ
โดย พายุ วงศ์วายุ - Wednesday, 21 June 2006, 12:29PM

ลุงพายุกับน้าน้ำมนต์ไม่ได้รับเชิญ ... แล้วลุงพายุกับน้าน้ำมนต์จะไปร่วมให้กำลังใจได้ป่าวคับเนี่ย

ตอบ: ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆอาๆป้าๆน้องๆทุกท่าน ร่วมให้กำลังใจบางแก้วในงานอิมแพคครับ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 21 June 2006, 01:40PM

ผมขอพูดเกี่ยวกับมารยาทและการปฏิบัติตนในการพาสุนัขที่บ้านไปที่งานประกวดครับ  ผมพูดได้เลยว่างานประกวดที่อิมแพคนั้นถือเป็นงานใหญ่สุดหนึ่งในสองของงานใหญ่ในไทย  ผมจึงรับรองได้เลยครับว่าจำนวนประชากรทั้งคนและสุนัขนั้นมหาศาลแน่นอนครับ  ทั้งสุนัขประกวดและสุนัขตามบ้านมากันตรึม  ดังนั้นผมจึงอยากแนะนำอีกสักครั้งเพื่อเป็นการป้องกันเหตุต่างๆดีกว่ามาแก้ไขกันที่หลังครับ

สิ่งที่ต้องให้ความสำคัญในการเตรียมความพร้อมนำสุนัขเข้าสังคม /ที่ชุมชน หรือตามงานประกวดสุนัขนั้น  ผมแบ่งเป็น 3 อย่างครับ  คือ  ตัวเจ้าของ  / ปลอกคอและสายจูง  และตัวสุนัขครับ

ตัวเจ้าของหมายถึง  การเตรียมตัวว่าสามารถควบคุมสุนัขได้และมีสมาธิอยู่กับสุนัขของท่าน การมีสมาธิหมายถึงการระมัดระวังไม่ให้สุนัขเราไปใกล้สุนัขตัวอื่นพร้อมทั้งระวังไม่ให้สุนัขตัวอื่นไม่ให้มาใกล้สุนัขเรา โดยทั้งนี้รวมถึงคนด้วยถ้าสุนัขไม่ชินกับคน  ส่วนมากมักขึ้นอยู่กับว่า  เจ้าของมีความเข้าใจในพฤติกรรมของสุนัขของตนมากน้อยเพียงใด โดยที่  เจ้าของสุนัขต้องเรียนรู้นิสัยของสุนัขของตนว่า สุนัขของตนมีนิสัยก้าวร้าวต่อสุนัขอื่นหรือก้าวร้าวกับคนอื่นหรือไม่  ต้องรู้ว่าสุนัขของตนชอบและไม่ชอบอะไร(ไม่ได้หมายถึงของกินนะครับ)  เพราะสิ่งที่อยากจะบอกเพื่อเราในฐานเป็นเจ้าของจะได้ไม่พาสุนัขไปในสถานที่หรือสถานการณ์ที่สุนัขไม่ชอบเพื่อป้องกันเหตุอื่นๆครับ  หรือถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงเราจะแก้ไขอย่างไรการศึกษานิสัยของสุนัขบอกเราได้ครับ

ปลอกคอและสายจูง  สิ่งที่ต้องดูคือ สภาพของปลอกคอและสายจูงว่ามีสภาพอย่างไร  สามารถรับแรงกระชากได้หรือไม่  และต้องไม่ทำให้สุนัขหงุดหงิด  หรือหวาดระแวงสายจูง  สิ่งที่จะทำให้สุนัขชินกับปลอกคอและสายจูงอยู่กับการฝึกสุนัขให้ชินกับปลอกคอและสายจูงครับ  ถ้าบางท่านไม่เข้าใจว่าทำไมต้องไม่ทำให้สุนัขหงุดหงิดหรือหวาดระแวง  เพราะถ้าสุนัขหงุดหงิดหรือหวาดระแวง  สุนัขตัวนั้นอาจตื่นตกใจจนดุร้ายได้ครับ

ตัวสุนัข  หมายถึง  เริ่มจากความพร้อมของสุนัขก่อนเลย คือ สุนัขควรได้รับวัคซีนแล้ว  สุนัขต้องไม่เป็นโรค  ในกรณีสุนัขตัวเมียจะเพิ่ม  สุนัขตัวเมียต้องไม่มีฮีท  และถ้าจะให้ดีสุนัขที่จะพาไปควรได้รับการฝึกเรื่องการเดินในสายจูงมาแล้วบ้าง

ส่วนเทคนิคในการจูงสุนัข ในงานประกวด  ผมอยากแนะนำว่าการจับสายจูงควรจับให้สั้นครับ(ดังภาพ)  และต้องมีสมาธิกับสุนัขของเราด้วย  และควรระวังไม่ให้ใครมาจับสุนัขของเราถ้าสุนัขไม่ชินจริงๆ

และสิ่งที่ไม่ควรเลยคือ การนำสุนัขมาทำความรู้จักกันด้วยการพามาดมตัวกันหรือพาเอาหน้ามาใกล้ๆกัน ห้ามเด็ดขาดนะครับ

ป.ล.การแนะนำครั้งไม่ได้เป็นการข่มขู่แต่อย่างใด  แต่ต้องการแนะนำเพื่อให้การพาสุนัขบางแก้วของเราไปเที่ยวได้อย่างมีความสุขทั้งเจ้านายและสุนัข  และจะได้เป็นการ "ประกาศว่าบางแก้วของเรานิสัยดีๆยังมีอีกเยอะนะครับ"

ขออภัยถ้าความเห็นส่วนตัวทำให้ท่านไม่พอใจ

ขอบคุณครับ

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 21 June 2006, 01:44PM

แต่จริงๆแล้วผมอยากจะเชิญชวนให้มาเป็นกำลังใจในวันเสาร์ที่ 1 ครับเนื่องจากว่าวันนั้นเป็นวันหยุดและบางแก้วเราจะมากันเยอะหน่อยครับ

วันเสาร์ที่ 1  Group 5 จะลงที่สนาม 2 เวลาประมาณ 14.00น.เป็นต้นไปครับ

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 21 June 2006, 01:47PM

ผมขอเชิญลุงพายุกับน้าน้ำมนต์และคนอื่นๆด้วยเลยนะครับ  จะได้เป็นการแสดงความนิยมบางแก้วไปในตัว

ขอบคุณครับ 

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Wednesday, 21 June 2006, 02:05PM

ง่ะ...อยากไปอ่ะค่ะ  แต่คิวไปกทม.ของแม่ก้า  เป็นกลางเดือนกค.ไปซะแล้ว...อดเยย  อดพานีโมไปโชว์ความติงต๊องเยย...
โดย oak _bangkaew - Monday, 26 June 2006, 06:32PM

อย่าลืมไปให้กำลังใจกันนะครับ
โดย jai dee - Thursday, 29 June 2006, 02:35PM

ตกลงว่าลุงพายุกะน้าน้ำมนต์จะไปงานใช่มั๊ยคะ  คราวนี้คงได้เจอตัวจริงเสียงจริงซะทีนะ  see you

โดย พายุ วงศ์วายุ - Thursday, 29 June 2006, 03:52PM

สวัสดีครับคุณ jai พายุดีใจมากเลยครับที่คุณ jai เข้ามาทักพายุกับน้องน้ำมนต์ ...
น้องน้ำมนต์ต้องอิจฉาพายุแน่ๆเลยครับที่พายุได้คุยกับคุณ jai

ถ้าอาโกวพาพายุไปงาน ... พายุจะรู้ได้ยังไงล่ะครับว่าคนไหนเป็นคุณ jai ...
พายุจะได้กัดถูก ... เอ๊ย! ไม่ใช่! พายุจะได้ทักถูกน่ะครับ

คุณ jai ช่วยพายุหน่อยได้มั๊ยครับ ... พายุน่ะโดนอาโกวหลอกให้ออกจากบ้านทุกเย็นเลยครับ ... พายุก็พยายามยืนหลบอยู่หลังประตูห้องนั่งเล่น อาโกวก็คอยเรียกอยู่นั่นแหละ ...
พายุจะจัดการเรื่องนี้ยังไงดีครับคุณ jai

โดย ป้าชัช swine - Thursday, 29 June 2006, 05:08PM

อาโกวหลอกให้พายุออกจากบ้านไปเที่ยวเหรอ น่าสนุกออก หรือเป็นแบบอั่งเปาที่ถูกแม่หลอกออกจากบ้าน เพราะแม่จะนอนแย้ว ขืนให้อยู่ในบ้านพวกเราจะส่งเสียงร้องเรียกให้แม่เปิดประตูออกไปฉี่ตอนตี 4 นั่นเอง

วันเสาร์นี้ ป้าชัชจะไปงาน ตั้งใจว่าจะพาเด็ก ๆ ไปเที่ยวด้วย 1 ตัว แต่คงต้องดูอาการของคนก่อนว่าจะเอาเด็ก ๆ ไปด้วยไหวไหมค่ะ อย่างไรก็ตามนัดหมายคุณแม่โอ๊ต คุณพชร คุณนิวัติ ฯลฯ และสมาชิกท่านอื่นด้วยนะคะ แล้วอย่าลืม ใส่เสื้อชมรมบางแก้ว(ถ้ามี) ติดเข็มตราสัญญลักษณ์ไปด้วยเน้อ 

โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Saturday, 1 July 2006, 08:00PM
  อยากพาน้องฮัชไปวันอาทิตย์นี้คะ ไม่รู้ว่าจะเจอเพื่อนๆ หรือเปล่าไม่รู้สับสน
โดย phan _kong - Thursday, 29 June 2006, 09:35PM

ชม clip_vdo  DogShow  ครับ

http://www.banbangkaew.com/clip_vdo/BorderColliShow.wmv

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew