ตอบ: ขอคำปรึกษาครับ มะขามไม่ยอมกินข้าวและอาเจียรด้วยครับ
โดย กี๋ ปากอ่าว - Wednesday, 14 June 2006, 09:01PM

ดีใจค่ะที่มะขามหายวันหายคืน..ถึงจะไม่มีอะไรมาแชร์กัน แต่ก็ต้องขอขอบพระคุณที่เตือนภัยเรื่องการค้นหาขุมทรัพย์ของเจ้าบางแก้ว เพื่อกำจัดอาหารค้างปีเหล่านั้นทิ้ง ป้องกันเหล่าเธอๆทั้งหลายเอาอาหารเน่าเสียกลับมากินอีก สาเหตุหนึ่งที่ก่อให้เกิดอาการอาหารเป็นพิษอยู่เป็นประจำ

แต่ขอถอนหายใจ..เฮ้อๆเฮือกใหญ่..ก็เรื่องค้นหาของเก่าเอาไปกำจัดนะสิคะ กว่าจะครบหมดทุกขุม ของใหม่ก็ทะยอยมาอีกแร้วววว ปวดหม๋องหนึบๆๆๆ...จ้า กัดฟัน

พบสาเหตุแล้วครับ
โดย Tanasak P. - Tuesday, 20 June 2006, 08:53PM

คืออาการดีบ้างแย่บ้างสลับกัน ทานได้บ้าง อาเจียนบ้างสลับกัน

กำลังคิดเรื่องลำไส้อุดตันพอดี เพื่อนในหมู่บ้านทักว่าถ้าอาการยังเป็นอย่างนี้ไม่ดีแน่

เมื่อวานตัดสินใจพาไปหาหมออีกโรงพยาบาลนึง (จริงๆ ตั้งใจหาที่ฝากซักสองวันเพื่อดูอาการอย่างใกล้ชิด)

ประมาณตอนสองทุ่ม  ก็ติดต่อไปที่โรงพยาบาลสัตว์บางนา หลัง Central นะครับ พอเล่าอาการและการรักษาตามอาการที่ผ่านมา และผลเจาะเลือดที่ไม่พบสิ่งผิดปกติ ผ่านทางโทรศัพท์ คุณหมอ ขอให้พาไปพบทันที

เริ่มด้วยการ X-ray แล้วภาพที่ปรากฏก็ร้องอ๋อทันที ผมเคยเห็นมะขามสำรอก ก้อนหินที่ใช้ประดับสวนออกมาเมื่อสองเดือนก่อน จึงเก็บก้อนหินทั้งหมดและคาดว่าไม่มีให้มะขามแทะเล่นอีก

แต่ภาพที่ปรากฏ มั่นใจมากว่า มันคือก้อนหิน ดีใจมาก ที่ทราบสาเหตุ โดยส่วนตัวไม่ชอบเลยเวลาปัญหา หรือ อาการทุเลา โดยไร้ที่มา ไร้สาเหตุ

นิสัยไม่ดีของมะขามคือ กัด  แทะทุกอย่าง แล้วคราวนี้ มะขามกลืนลงท้อง และไม่สามารถลำเลียงออกทางเดิมได้

การผ่าตัดเริ่มตอนบ่ายวันนี้ โดยตัดสินใจลางาน ไปให้กำลังใจ ผ่านไปสองชั่วโมงครึ่งมะขามตื่นขึ้นมา อาการดีใจที่ได้เห็นเจ้าของ แต่ดีใจมากไม่ได้ เดี๋ยวแผลปริ

มะขามคงพักฟื้นอีกหลายวัน แต่ครั้งนี้เป็นบทเรียน ทั้งๆที่ระวัง

และ การรักษาในบางกรณีต้องการเครื่องมือตรวจสอบที่ดี (ครั้งแรกๆ ไปโรงพยาบาลใกล้ๆ คุณหมอก็คงคาดไม่ถึงจึงไม่ได้ X-ray)

เหนื่อยและง่วงนอนมากครับ เมื่อคืนกว่าจะได้นอน วันนี้ง่วงนอนมาก แต่ตอนที่คุณหมอบอกว่า การผ่าตัด มีความเสี่ยง

ตาสว่างทันที กังวล เก็บอาการ น้ำตาซึม กลัวมันไม่ตื่นขึ้นมา

แต่ก็ตั้งสติ และเชื่อถึงความรู้สึกของหมาบางแก้ว ที่รับรู้ได้ถึงความตั้งใจและเป็นห่วงของเรา เปลี่ยนเป็นพลังและเชื่อมั่นในมือของหมอ

ตอนเซ็นต์ชื่อยอมให้วางยาสลบ ก็เดินไปดูมันนะครับ ตาก็มอง แป๋ว หางกระดิก ตัวซูบไปหน่อย (น้ำหนักลดไป 3กิโลในสามสัปดาห์)

สี่โมงสี่สิบห้า มันก็ตื่นมามองหน้า...หางกระดิก....โล่งใจจริงๆครับ

ตอบ: พบสาเหตุแล้วครับ
โดย Tanasak P. - Tuesday, 20 June 2006, 08:54PM

อันนี้รูปตอนก่อน X-Ray
โดย Tanasak P. - Tuesday, 20 June 2006, 08:55PM

อันนี้ ก้อนหินที่ว่านะครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 20 June 2006, 09:34PM

ดีใจด้วยครับที่รู้สาเหตุและแก้ปัญหาได้ทันท่วงที   สงสัยว่าลำไส้อุดตันมาหลายวัน   อาหารที่กินเข้าไป  ไม่เน่าอยู่ในท้องหรือครับ

คุณธนศักดิ์  คงต้องหามาตรการแก้ไขปัญหาระยะยาว  ไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก

ลองใช้ TRIZ ตามที่คุณธนศักดิ์ ถนัดนะครับ   ถ้ามีไอเดียดีๆ   ก็มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 20 June 2006, 09:40PM

หายเร็วๆ นะจ๊ะมะขาม  ดีใจด้วยค่ะที่พบสาเหตุที่แท้จริง

น้องหมาที่บ้านก็ชอบอาเจียรเหมือนกันแต่ยังทานข้าวได้ดี

ต้องรีบไปเก็บก้อนหินในสวนที่บ้านบ้างแล้วค่ะ  แบบเดียวกันเปี๊ยบเลย

โดย กี๋ ปากอ่าว - Tuesday, 20 June 2006, 11:25PM
  สวัสดีค่ะ เห็นหายไปหลายวันคิดว่ามะขามหายดีแล้วเสียอีก ดีใจด้วยค่ะที่การผ่าตัดราบรื่นและผ่านพ้นไปด้วยดี มะขามเก่งมากเลย..หายดีแล้วอย่าลืมเข้ามาวิ่งเล่นในเว็บ อวดพี่ๆน้องๆบ้างน้า
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Wednesday, 21 June 2006, 08:56AM

ไม่นึกว่าจะต้องผ่าตัดเลยนะเนี่ย  เห็นว่าอาการดีขึ้น  ก็คิดว่าหายแล้ว  แต่ก็ดีใจด้วยนะจ๊ะที่ผ่าตัดเอาเจ้าสาเหตุออกไปได้  เจ้ามะขามก็ดีขึ้นแล้วจริง ๆ จะได้หมดห่วงทั้งเจ้านายทั้งมะขามเองเน๊าะ  ...

ว่าแต่ว่ามะขามกลืนหินประชดเจ้านาย  ที่จะเอาน้องเข้ามาอยู่ด้วยหรือเปล่าหนอ  คงรู้แล้วล่ะนะ  ว่ากลืนหินน่ะ  มันไม่สนุกเอาซะเลย  ช่างคิด

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew