ขอคำปรึกษาครับ มะขามไม่ยอมกินข้าวและอาเจียรด้วยครับ
โดย Tanasak P. - Friday, 9 June 2006, 03:19PM

ตอนนี้มะขามอายุเกือบ 7 เดือนแล้วครับ เมื่อ 6-7 วันก่อนมะขามเริ่มอาเจียรและไม่ยอมกินอะไรเลยนับตั้งแต่วันนั้น แม้แต่นมอัดเม็ดของโปรดก็ไม่ยอมแตะ อาเจียรวันแรกก็พาไปหาหมอเลย หมอบอกว่า มีไข้สูง จึงให้ยาลดไข้ ยาแก้อาเจียรและยาฆ่าเชื้อ ที่ให้ยาฆ่าเชื้อเพราะหมอบอกว่าอาจมีอาการอาหารเป็นพิษหรือโดนพิษยางคางคกด้วย เพราะก่อนหน้าที่นี้เค้ากัดคางคกแล้วมีฟองเต็มปากเลย แต่เราก็ชะล่าใจเพราะเคยเห็นเค้าเล่นคางคกและเป็นแบบนี้หลายครั้งแต่ก็ไม่เห็นเป็นอะไร เลยเข้าใจว่าเค้าสามารถรักษาตัวเองได้ อีกอย่างนึงก่อนหน้านั้นวันนึงให้เค้ากินข้าวผัดปูไปด้วย คือ ปกติเค้าจะกินอาหารเหมือนคน อาหารเปียกก็กินแต่อาหารเม็ดนี่ไม่ชอบเลย

กลับมาบ้าน เมื่อไม่กินข้าวก็ต้องจับกรอกอาหารเหลวผสมยา ซักพักเค้าก็อาเจียรอีก บางครั้งก็ทำท่าเหมือนจะสำรอก จนถึงวันนี้ไปหาหมอ 3 รอบแล้ว ก็ยังฟันธงไม่ได้ว่าเป็นอะไร ล่าสุดไข้ลดลงแล้วและหมอเจาะเลือดไปตรวจ นัดฟังผลเย็นนี้ ตอนนี้เค้าหมดแรง ได้แต่นอนอย่างเดียว รู้ว่าเค้าไม่สบายตัวเพราะดูเค้าหงุดหงิด ไม่ค่อยยอมให้จับตัว นอกจากเค้าอยากจะเล่นเค้าจะเข้ามาเอง (ไม่มีแรงแต่ยังอยากเล่น)

ไม่ทราบว่าลูกๆ ใครเคยมีอาการคล้ายๆ แบบนี้บ้างครับ?

ตอบ: ขอคำปรึกษาครับ มะขามไม่ยอมกินข้าวและอาเจียรด้วยครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 14 June 2006, 04:53AM

เจ้าด็อตคอมเคยถ่ายเหลวไม่กินข้าวอยู่ครั้งเดียว  หาหมอกินยาอยู่หลายวัน  ก็หาย

ถ้าอยู่ใกล้นวมินทร์  ก็ลองไปหาหมอในซอยนวลจันทร์ดู  ค้นเบอร์ได้จาก Search Forum

หรือถามหมอที่

แหล่งข้อมูลคลีนิคออนไลน์

ด็อตคอมก็ชอบไล่กัด กบ อึ่งอ่าง คางคก บ่อยๆ  ไม่รู้จะห้ามยังไง

แต่เห็นมันก็ชอบไปกินต้นไผ่  ใบหญ้าคา   คงจะช่วยถอนพิษได้บ้าง

ถ้ามะขาม  หายดีแล้ว  ลองเปลี่ยนมาให้มันกินบาร์ฟ(อาหารสดดิบ)  ก็อาจช่วยได้บ้างนะ   เพราะสังเกตุดู  ด็อตคอมกินไม่รู้เบื่อเลย แลบลิ้น

ว่างๆ  ช่วยไปแก้โจทย์เรื่อง การแก้ปัญหาทางเทคนิคที่เกิดขึ้นในบ้าน ตอนที่ 4. ช่วยหนูกินยาด้วยค่ะ ของคุณ Wison Bunsangsuk ด้วยนะครับ

ตอบ: ขอคำปรึกษาครับ มะขามไม่ยอมกินข้าวและอาเจียรด้วยครับ
โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 14 June 2006, 10:03AM

ตกลงได้คำตอบจากหมอหรือยังค่ะ ว่ามะขามเป็นอะไร ตอนนี้อาการเป็นอย่างไรบ้างแล้ว ขอให้มะขามหายไว ๆ นะจ๊ะ

เด้ก ๆ ที่บ้านก็จะรักษาตัวเองโดยการหาหญ้ากิน โดยเฉพาะอั่งเปากินแล้วจะขย่อนและสำรอกออกมา ส่วนตัวอื่น ๆ นั้นกินแล้วกินเลยไม่ทำท่าขย้อนออกมานะ และเท่าที่สังเกต อั่งเปาไม่กินทุกวันจะกินเป็นบางวัน (ตามที่ร่างกายต้องการมัง) แต่ตัวอื่น ๆ จะและเล็มกินยอดหญ้ากันทุกวัน (เหมือนวัวเลย)

โดย กี๋ ปากอ่าว - Wednesday, 14 June 2006, 11:21AM

รอฟังผลตรวจเลือดของมะขามอยู่เหมือนกันนะคะ ปู่หัวโตมีอาการแบบนี้มาสองหนแล้วค่ะ ครั้งแรกหมอบอกว่าเป็นเกี่ยวกับตับ ชนิดรุนแรง อาเจียนจนโงหัวไม่ขึ้น อุ้มส่งคลีนิกในเช้าวันแรกที่ป่วย หมอตรวจเลือดและวินิจฉัยได้ทันที นอนให้น้ำเกลือสิบกว่าวัน

อีกหลายเดือนต่อมา อาเจียนเป็นน้ำสีเหลืองๆหลายครั้ง พาไปเจาะเลือดตรวจอีก คุณหมอบอกว่าตับปกติ แต่ค่าไตสูงเล็กน้อย คุณหมอฉีดยาแก้อาเจียนและฆ่าเชื้อ พร้อมกับให้ยาฆ่าเชื้อกับยาแก้อาเจียนมากินต่อที่บ้าน แต่ไม่ได้บอกรายละเอียดว่าติดเชื้อจากสาเหตุใด แนะนำให้กินอาหารไขมันต่ำและลดอาหารจำพวกโปรตีนให้น้อยลงเพราะอายุมากแล้ว ช่วงที่อาเจียนวันแรกคุณหมอให้งดน้ำงดอาหารถึงตอนเย็น ให้เลียก้อนน้ำแข็งแทนการให้กินน้ำ หัวโตดูอ่อนเพลียอยู่สองวัน พอวันที่สามเริ่มกินอาหารได้ อาการก็ดีขึ้นเรื่อยๆ

ถ้าได้ผลการตรวจของคุณหมอแล้ว...ช่วยกรุณาเข้ามาเล่าให้ความรู้แก่ชาวเว็บชุมชนฯด้วยนะคะ อาการเบื่ออาหาร อาเจียน น้องหมาหลายบ้านเป็นกันบ่อยๆ จะได้เป็นแนวทางในการระวังภัยและแก้ไข กรณีที่เกิดจากพิษของคางคก และได้ความรู้เรื่องสาเหตุของโรคต่างๆ เพื่อนำไปใช้ดูแลรักษาน้องหมาที่บ้าน ให้หายจากโรคภัยไข้เจ็บได้อย่างถูกต้องและรวดเร็ว

ขอให้มะขามหายไวๆๆนะจ้ะ

โดย Tanasak P. - Wednesday, 14 June 2006, 07:30PM

ผลตรวจเลือดออกมาแล้วครับ ไม่มีอะไรผิดปกติ (คุณหมอบอกนะครับ)

เม็ดเลือดขาวน้อยไปนิด ตามลักษณะสุนัขกำลังป่วย

อาเจียนเป็นน้ำสีเหลืองๆหลายครั้ง  อาการนี้เลยครับ คุณหมอให้น้ำเกลือ ยาฆ่าเชื้อ และงดน้ำและอาหาร หนึ่งวัน (จริงๆ ไม่ต้องงดก็ได้ มะขามไม่ทานอะไรเลย)

วันถัดมา (วันศุกร์ที่แล้ว) มะขามกลับมาซ่าได้เหมือนเดิม หนึ่งวัน

แต่อาการปฏิเสธ ไม่ยอมทานอาหารยังคงมี ทานแตงโม โยเกิต ได้ แต่เนื้อสัตว์ไม่ทาน อาหารเม็ดก็ไม่ทาน แต่โดยรวมดีขึ้นมากครับ ทั้งๆที่ไม่ทราบสาเหตุว่าติดเชื้ออะไร

มีอีกอันนึงที่สันนิษฐาน คือ มันแอบรู้ว่ากำลังจะหาเพื่อนมาอยู่ด้วย เลยออกอาการน้อยใจ มั้ง

สรุปแล้วไม่มีอะไรมาแชร์เลยครับ มีแต่ข้อควรระวัง อาหารที่มะขามแอบเอาไปฝังไว้ต้องขุดมาทิ้งให้หมด คางคกก็โดนเนรเทศทันทีที่เห็น

ไม่ค่อยได้เข้ามานะครับ แต่พอมีเหตุก็นึกถึงที่นี่ก่อน ขอบคุณทุกๆความเป็นห่วงครับ

ปล. ไปดูงานที่ เสรีฯมา แต่ไม่ได้พามะขามไปด้วย ยังมอมแมมอยู่ครับ

โดย กี๋ ปากอ่าว - Wednesday, 14 June 2006, 09:01PM

ดีใจค่ะที่มะขามหายวันหายคืน..ถึงจะไม่มีอะไรมาแชร์กัน แต่ก็ต้องขอขอบพระคุณที่เตือนภัยเรื่องการค้นหาขุมทรัพย์ของเจ้าบางแก้ว เพื่อกำจัดอาหารค้างปีเหล่านั้นทิ้ง ป้องกันเหล่าเธอๆทั้งหลายเอาอาหารเน่าเสียกลับมากินอีก สาเหตุหนึ่งที่ก่อให้เกิดอาการอาหารเป็นพิษอยู่เป็นประจำ

แต่ขอถอนหายใจ..เฮ้อๆเฮือกใหญ่..ก็เรื่องค้นหาของเก่าเอาไปกำจัดนะสิคะ กว่าจะครบหมดทุกขุม ของใหม่ก็ทะยอยมาอีกแร้วววว ปวดหม๋องหนึบๆๆๆ...จ้า กัดฟัน

พบสาเหตุแล้วครับ
โดย Tanasak P. - Tuesday, 20 June 2006, 08:53PM

คืออาการดีบ้างแย่บ้างสลับกัน ทานได้บ้าง อาเจียนบ้างสลับกัน

กำลังคิดเรื่องลำไส้อุดตันพอดี เพื่อนในหมู่บ้านทักว่าถ้าอาการยังเป็นอย่างนี้ไม่ดีแน่

เมื่อวานตัดสินใจพาไปหาหมออีกโรงพยาบาลนึง (จริงๆ ตั้งใจหาที่ฝากซักสองวันเพื่อดูอาการอย่างใกล้ชิด)

ประมาณตอนสองทุ่ม  ก็ติดต่อไปที่โรงพยาบาลสัตว์บางนา หลัง Central นะครับ พอเล่าอาการและการรักษาตามอาการที่ผ่านมา และผลเจาะเลือดที่ไม่พบสิ่งผิดปกติ ผ่านทางโทรศัพท์ คุณหมอ ขอให้พาไปพบทันที

เริ่มด้วยการ X-ray แล้วภาพที่ปรากฏก็ร้องอ๋อทันที ผมเคยเห็นมะขามสำรอก ก้อนหินที่ใช้ประดับสวนออกมาเมื่อสองเดือนก่อน จึงเก็บก้อนหินทั้งหมดและคาดว่าไม่มีให้มะขามแทะเล่นอีก

แต่ภาพที่ปรากฏ มั่นใจมากว่า มันคือก้อนหิน ดีใจมาก ที่ทราบสาเหตุ โดยส่วนตัวไม่ชอบเลยเวลาปัญหา หรือ อาการทุเลา โดยไร้ที่มา ไร้สาเหตุ

นิสัยไม่ดีของมะขามคือ กัด  แทะทุกอย่าง แล้วคราวนี้ มะขามกลืนลงท้อง และไม่สามารถลำเลียงออกทางเดิมได้

การผ่าตัดเริ่มตอนบ่ายวันนี้ โดยตัดสินใจลางาน ไปให้กำลังใจ ผ่านไปสองชั่วโมงครึ่งมะขามตื่นขึ้นมา อาการดีใจที่ได้เห็นเจ้าของ แต่ดีใจมากไม่ได้ เดี๋ยวแผลปริ

มะขามคงพักฟื้นอีกหลายวัน แต่ครั้งนี้เป็นบทเรียน ทั้งๆที่ระวัง

และ การรักษาในบางกรณีต้องการเครื่องมือตรวจสอบที่ดี (ครั้งแรกๆ ไปโรงพยาบาลใกล้ๆ คุณหมอก็คงคาดไม่ถึงจึงไม่ได้ X-ray)

เหนื่อยและง่วงนอนมากครับ เมื่อคืนกว่าจะได้นอน วันนี้ง่วงนอนมาก แต่ตอนที่คุณหมอบอกว่า การผ่าตัด มีความเสี่ยง

ตาสว่างทันที กังวล เก็บอาการ น้ำตาซึม กลัวมันไม่ตื่นขึ้นมา

แต่ก็ตั้งสติ และเชื่อถึงความรู้สึกของหมาบางแก้ว ที่รับรู้ได้ถึงความตั้งใจและเป็นห่วงของเรา เปลี่ยนเป็นพลังและเชื่อมั่นในมือของหมอ

ตอนเซ็นต์ชื่อยอมให้วางยาสลบ ก็เดินไปดูมันนะครับ ตาก็มอง แป๋ว หางกระดิก ตัวซูบไปหน่อย (น้ำหนักลดไป 3กิโลในสามสัปดาห์)

สี่โมงสี่สิบห้า มันก็ตื่นมามองหน้า...หางกระดิก....โล่งใจจริงๆครับ

ตอบ: พบสาเหตุแล้วครับ
โดย Tanasak P. - Tuesday, 20 June 2006, 08:54PM

อันนี้รูปตอนก่อน X-Ray
โดย Tanasak P. - Tuesday, 20 June 2006, 08:55PM

อันนี้ ก้อนหินที่ว่านะครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 20 June 2006, 09:34PM

ดีใจด้วยครับที่รู้สาเหตุและแก้ปัญหาได้ทันท่วงที   สงสัยว่าลำไส้อุดตันมาหลายวัน   อาหารที่กินเข้าไป  ไม่เน่าอยู่ในท้องหรือครับ

คุณธนศักดิ์  คงต้องหามาตรการแก้ไขปัญหาระยะยาว  ไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก

ลองใช้ TRIZ ตามที่คุณธนศักดิ์ ถนัดนะครับ   ถ้ามีไอเดียดีๆ   ก็มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 20 June 2006, 09:40PM

หายเร็วๆ นะจ๊ะมะขาม  ดีใจด้วยค่ะที่พบสาเหตุที่แท้จริง

น้องหมาที่บ้านก็ชอบอาเจียรเหมือนกันแต่ยังทานข้าวได้ดี

ต้องรีบไปเก็บก้อนหินในสวนที่บ้านบ้างแล้วค่ะ  แบบเดียวกันเปี๊ยบเลย

โดย กี๋ ปากอ่าว - Tuesday, 20 June 2006, 11:25PM
  สวัสดีค่ะ เห็นหายไปหลายวันคิดว่ามะขามหายดีแล้วเสียอีก ดีใจด้วยค่ะที่การผ่าตัดราบรื่นและผ่านพ้นไปด้วยดี มะขามเก่งมากเลย..หายดีแล้วอย่าลืมเข้ามาวิ่งเล่นในเว็บ อวดพี่ๆน้องๆบ้างน้า
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Wednesday, 21 June 2006, 08:56AM

ไม่นึกว่าจะต้องผ่าตัดเลยนะเนี่ย  เห็นว่าอาการดีขึ้น  ก็คิดว่าหายแล้ว  แต่ก็ดีใจด้วยนะจ๊ะที่ผ่าตัดเอาเจ้าสาเหตุออกไปได้  เจ้ามะขามก็ดีขึ้นแล้วจริง ๆ จะได้หมดห่วงทั้งเจ้านายทั้งมะขามเองเน๊าะ  ...

ว่าแต่ว่ามะขามกลืนหินประชดเจ้านาย  ที่จะเอาน้องเข้ามาอยู่ด้วยหรือเปล่าหนอ  คงรู้แล้วล่ะนะ  ว่ากลืนหินน่ะ  มันไม่สนุกเอาซะเลย  ช่างคิด

หายไวๆนะค่ะ มะขาม

ที่บ้านก็ชอบเล่น(กิน)ค้างคกก็กลัวเขาจะเป็นอะไรเหมือนกันค่ะ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 22 June 2006, 10:45AM
  ยังหวาดเสียวเจ้านีโออยู่เหมือนกัน เกรงว่าหมาจะเข้าใจผิดเห็นเม็ดกรวดเล็ก ๆ เป็นอาหารเม็ดจัง ขนาดกำลังเหมาะคล่องคอดี ไม่ต้องเคี้ยวกลืนเลย(ดีก่า)

นายจะทำอย่างไงดีลงทุนทำสวนไปหลายบาท ต้องรื้อทำใหม่เพราะเอ็งตัวเดียวรึนี้ไอ้หมานีโอ ..เฮ้อ ..................อ

หายไวนะเจ้ามะขาม(เปรี้ยว) เปรี้ยวจนได้เรื่องผ่าท้องเล่นซะงั้น 55+ พี่นีโอก็มอง ๆ เม็ดกรวดมาหลายวันแต่ยังไม่เข้าตาไว้ลับตา 2 นายเค้าก่อน ค่อยดู... ฮืม

ผูกผ้าเหมือนพี่นีโอเลย น่าร๊ากกกกกกกจัง
โดย พายุ วงศ์วายุ - Thursday, 22 June 2006, 02:11PM

พีพายุก็ชอบกินก้อนหินก้อนเล็กๆครับ ... พี่พายุใช้ก้อนหินเป็นอุปกรณ์ทำความสะอาดกระเพาะและลำไส้น่ะครับ ... คราวหลังถ้าน้องมะขามจะกินก้อนหินอีก ต้องกินก้อนเล็กๆนะครับ ... น้องนีโอก็เหมือนกันครับ ดีแล้วละครับที่เจ้านายและนายหญิงของน้องนีโอโรยกรวดเม็ดเล็กๆไว้น่ะครับ

พี่พายุขอร่วมแก็งค์ผ้าพันคอสีเหลืองกับน้องมะขามและน้องนีโอด้วยครับ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 22 June 2006, 02:50PM

ลืมส่งรูป.. พลัง(เสือ)หมา(ผ้า)เหลือง ฮิ ๆ ๆ
โดย ป้าชัช swine - Sunday, 25 June 2006, 01:29PM

ลูกตาลกะอู่จี๊ อยากมีผ้าพันคอสีเหลืองแบบพี่พายุกะพี่นีโอด้วยจังเยยยยยย

เด๋วต้องให้แม่ไปหามาผูกให้หล่ออย่างเค้าบ้างแย้ว

ลูกตาลและอู่จี๊

ผมนายโชคดี ลูกอีกตัวของแม่อั่งเปา ปัจจุบันอาศัยอยู่ที่น่านครับ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Sunday, 25 June 2006, 05:40PM

"จ๊ะเอ๋ นายหญิงละก้อ ชอบแอบดูผมอยู่เรื่อยเลย ไอ้บางรูปที่ไม่ควรเผยแพร่นายหญิงก็เอาออกมาโพสท์ เฮ้อ...นายหญิงนะนายหญิง"

นั่นแน่.. ลูกตาลกะอู่จี๊มาแอบดู(ลุง)นีโอกับ(ลุง)พายุและพี่มะขามเหรอ สบายดีนะยังไ่ม่เคยเห็นอู่จี๊อยู่บนเว็บเลยจะหล่อแบบพ่อมั๊ยเอ่ย

ว่าแต่มะขามเหอะ เงียบไปเลย หายวันหายคืนนะ พี่นีโอแอบ(หลังชิงช้า)เอาใจช่วยนะจ๊ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew