** คำถามในดวงใจ **....เรื่องทั้งปวงที่เจ้าของห่วงใยน้องหมาแสนรัก
โดย Bangkaew Diary - Wednesday, 24 May 2006, 11:03AM

.

ตอบ: ** คำถามในดวงใจ **....เรื่องทั้งปวงที่เจ้าของห่วงใยน้องหมาแสนรัก
โดย กี๋ ปากอ่าว - Thursday, 25 May 2006, 06:35PM

สวัสดีค่ะ คุณ Bangkaew Diary...ดีจังค่ะที่เปิดโอกาสให้ส่งคำถามที่เป็นเรื่องกังวลใจเกี่ยวกับการเลี้ยงน้องหมาบางแก้ว สำหรับแม่กี๋จะค่อนข้างห่วงเรื่องสุขภาพของลูกๆ โดยเฉพาะปัญหาที่วนเวียนอยู่ใกล้ๆตัว แม่กี๋จึงขอหนึ่งคำถาม ที่เคยเห็นในกระทู้บ่อยๆค่ะ       

ช่วยเผยเคล็ดลับ " ทำอย่างไรจะปราบหมัดน้องหมาให้อยู่หมัด? "ขอทั้งวิธีรุกและวิธีรับ..ป้องกันและปราบปรามค่ะ... ขอขอบพระคุณล่วงหน้าจ้า

ตอบ: ** คำถามในดวงใจ **....เรื่องทั้งปวงที่เจ้าของห่วงใยน้องหมาแสนรัก
โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 25 May 2006, 10:07PM

พี่เพื่อนแนะนำ "ไบติคอล" ป้าวิแนะนำ "น้ำส้มควันไม้" สงสัยพี่น้อยหน่าแกกะลังทดสอบอยู่ ข่าวว่าสั่งซื้อไปหลายโอ่ง

ผมลองใช้ไบติคอล กลิ่นฉุนไปหน่อยแต่ได้ผลดีทีเดียว ทิ้งช่วงไปยาวเลย แต่ถ้าขี้เกียจเมื่อไรแล้วไปเล่นกับหมานอกบ้านอีกก็มีติดมาบ้างเหมือนกัน แต่น้ำส้มควันไม้ยังไม่เคยเห็นและเคยใช้ อยากรู้เหมือนกันผลเป็นไง แต่ผมว่าถ้าใช้ยาหรือสารสกัดจากธรรมชาติคงต้องใช้ต่อเนื่องกันพอควร

แต่ผมแนะนำแม่กี๋เป็นการส่วนตัวห้ามบอกคนอื่นนะครับ ถ้าจะทั้งกันทั้งแก้ละก็ โกนขนเต๋าเต้ยครับ แล้วอย่าลืมเอารูปมาโพสต์ให้ดูบ้างนะครับ ส่วนผมได้แค่คิดยังไม่ได้ลองทำคับไม่อยากนึกภาพเหมือนกัน

โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Friday, 26 May 2006, 11:40AM

อยากจะทราบว่านำหนักของสุนัขบางแก้วเพศเมีย อายุประมาณ 1 ขวบกว่า ๆ ควรจะอยู่ที่ประมาณกี่กิโลกรัมคะ

น้องแตงโมค่อนข้างที่จะทานอาหารยาก(เลือกมาก) ไม่ค่อยจะยอมกินเท่าไหร่ ก็เอาอาหารเม็ดวางไว้ให้เดินผ่านทีก็จะกินคำ สองคำ แล้วก็ไป ทำยังไงถึงจะอ้วน

โดย ยศชัย ชัยพรหมมา - Friday, 26 May 2006, 04:25PM
  ขอสนับสนุน คำถามของแม่แตงโมครับ ถ้าจะให้ดีน่าจะมี ข้อมูลมาตรฐานน้ำหนักของบางแก้ว แต่ละช่วงอายุนะครับ
โดย สายลม ซนเป็นลิง - Friday, 26 May 2006, 06:14PM

มีคำถามอยากจะถามเหมือนกันค่ะว่า "ตอนน้องหมายังอายุได้ 2-3 เดือน ทำไมถึงสะอึกบ๊อย บ่อย อ่ะค่ะ" แต่พอโตแล้วก้อไม่ค่อยสะอึกแล้ว การสะอึกบ่อยๆ ของหมาเด็กเกิดจากอะไรค่ะ

โดย Bangkaew Diary - Saturday, 27 May 2006, 11:54AM

ยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้ว

Bangkaew Diary ขออนุญาตนำคำถามของคุณ Dumilk มารวบรวมไว้ในกระทู้นี้ด้วย

นับวันยิ่งกัดเจ็บขึ้น แรงขึ้น เดี๋ยวนี้กัดทีเลือดซิบๆเลย ทำยังไงถึงจะให้มันลดพฤติกรรมแบบนี้ได้บ้างค่ะ ?

โดย Dumilk .. - ศุกร์, 26 พฤษภาคม 2006, 03:13PM

เนื่องจากเห็นว่าเคยมีท่านสมาชิกได้เข้ามาถามคำถามเรื่อง เขี้ยวน้อยคมกริบ ที่ชอบทดสอบความนุ่มของแขนและขาของเจ้าของหลายๆบ้าน

ขณะนี้ Bangkaew Diary กำลังรอรวบรวมคำถามจากท่าน เพื่อให้คณะปฏิบัติฯได้เริ่มทำงานหาข้อมูลคำตอบ  ในทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับการเลี้ยงและวิธีการแก้ปัญหาด้านต่างๆ ที่สามารถนำไปใช้ปฎิบัติกับน้องหมาได้จริง โดยเฉพาะคำตอบจากในเว็บชุมชนฯ ซึ่งเป็นวิธีที่แต่ละท่านได้เคยใช้กับน้องหมาแสนรักที่บ้าน ได้ผลเป็นอย่างดีมาแล้ว อย่างเช่น "วิธีการกำจัดเห็บหมัด" ที่คุณจรัลช่วยกรุณาให้คำแนะนำสำหรับคำถามของคุณแม่กี๋ ซึ่งเป็นความรู้จากกระทู้ในอดีตที่มีท่านสมาชิกผู้เชี่ยวชาญเข้ามาตอบคำถามเรื่องเห็บหมัดเอาไว้เห็นด้วย

สำหรับความคืบหน้าของหนังสือ คณะปฏิบัติฯขอเรียนว่า ได้รวบรวมเรื่องเล่าทั้งหมดที่ได้รับจากท่านสมาชิกและคู่มือการเลี้ยงสุนัขบางแก้ว ไปทำการตรวจแก้อักษร วรรคตอน ความถูกต้องก่อนนำไปใช้เป็นต้นฉบับ ที่พร้อมส่งพิมพ์ลงในหนังสือ ซึ่งการตรวจแก้ทำโดยท่านสมาชิกของเว็บฯ ที่มีความเชี่ยวชาญทางด้านภาษา ทำงานอย่างขมักเขม้นจนการตรวจแก้สำเร็จเสร็จสิ้นแล้วเท่

สำหรับการตกแต่งรูปแบบหนังสือ การลงรูปน้องหมา สีสันลวดลายประกอบในแต่ละหน้าของแต่ละเรื่อง คณะปฎิบัติฯได้รับความช่วยเหลือจากท่านสมาชิกของเว็บฯเช่นกัน ท่านผู้นี้ทำงานอยู่ในวงการสร้างสรรค์และมีความรู้ทางด้านศิลป กรุณาสละเวลามาช่วยทำหนังสือให้อย่างเต็มใจ จนขณะนี้ภาพโดยรวมของหนังสือ เริ่มเห็นเป็นรูปเป็นร่าง น่ารักน่าชัง..จูบ

แต่ดูเหมือนว่าคำถามยังมีส่งเข้ามาจำนวนน้อยมาก เศร้า คณะปฏิบัติฯจึงถูกชลอการปฎิบัติงาน..ไดอารี่ ไม่ได้สานต่อหนังสือในส่วนสุดท้าย ที่เป็นเรื่องของการถาม และการตอบของสมาชิก ที่คณะปฎิบัติฯตั้งใจจะทำขึ้นเพื่อมอบให้เป็นของขวัญสำหรับท่านสมาชิก..........เจ้าของไดอารี่เล่มน้อย

โปรดอย่ารอช้า เร่งส่งคำถาม....มายังคณะปฏิบัติฯ แก้มแดง

สุดท้ายนี้Bangkaew Diary ขอฝากความหวังไว้ที่    ผลการประชุมเรื่อง การจัดทำหนังสือ Bangkaew Diary ..เพื่อหาทุนช่วยน้องหมาบางแก้วตกยาก ของคณะกรรมการชมรมคนรัก บางแก้ว ในวันอาทิตย์ที่ 28  พ.ค. 49 นี้ ผลการประชุมจะเป็นเช่นไรจะได้นำเรียนให้ท่านทราบในโอกาสต่อไป

ช่วยกันคนละไม้คนละมือเพื่อสิ่งที่เราต่างรัก...เจ้าบางแก้ว

ตัวตลก Bangkaew Diary    ตัวตลก 

โดย KingL &Jom - Saturday, 27 May 2006, 12:29PM

งั้นขอถามด้วยแล้วกันครับ จริงๆเคยถามมาแล้ว

1 ช่วงผลัดขนของสุนัขบางแก้วเนี่ย เจ้าลูกน้อยของเรามันจะไม่ยอมทานอาหารครับ หรือทานก็ทานน้อยมาก เราควรทำอย่างไรครับ

2 ปริมาณอาหารและอาหารที่เหมาะกับสุนัขบางแก้วในแต่ละวัยต่อน้ำหนักตัวเป้นอย่างไรครับ

โดย แม่แตงโม บ้านวัดไตรฯ - Saturday, 27 May 2006, 01:02PM

ถามต่ออีกหน่อยนะคะ สำหรับคนเลี้ยงบางแก้วมือใหม่

1.ใน 1 ปี สุนัขบางแก้วจะผลัดขนกี่ครั้ง แต่ละครั้งใช้เวลาประมาณกี่วัน

2.การเป็นฮีทของสุนัขเพศเมีย จะเป็นปีละกี่ครั้ง กี่วันคะ (แตงโมเป็นฮีทตอน 6 เดือน ตอนนี้ขวบกว่าแล้วยังไม่เป็นอีกเลยค่ะ หรือจะเกิดจากเขาป่วยต้องได้รับการผ่าตัดเลยไม่เป็นฮีทคะ)

3.สุนัขชอบกินกระดาษทิชชูจะเป็นอะไรมั๊ยคะ

โดย Bangkaew Diary - Saturday, 27 May 2006, 01:26PM

ยินดีต้อนรับ คำถามของคุณ KingL &Jom และ คุณแม่แตงโม สับสน

ท่านสมาชิกอย่ากังวลใจเลยว่า คำถามของท่านจะเป็นคำถามที่เคยถูกถามซ้ำมาแล้วหลายครั้ง เพราะคำถามที่คณะปฏิบัติฯขอให้ท่านช่วยกันส่งเข้ามานั้น ส่วนใหญ่คงจะเป็นคำถามเดิมๆจากในกระทู้ของ เว็บชุมชน คนรัก บางแก้ว 

ทั้งนี้เพราะ Bangkaew Diary เห็นว่าจำนวนคำถามในกระทู้ตลอดหลายปีมานี้ มีจำนวนมากมาย ยากต่อการคัดเลือก และอาจไม่ตรงตามที่ท่านสมาชิกต้องการ

Bangkaew Diary จึงต้องขอรบกวนท่านสมาชิกช่วยกันคัดคำถาม หรือเรื่องที่โดนใจส่งมารวมไว้ในกระทู้แห่งนี้ เพื่อจะได้ช่วยกำหนดขอบเขตของการปฏิบัติงาน...ถามตอบต่อไป ยิ้ม 

ขอขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำถาม

Bangkaew Diary ช่างคิด

ปล: โปรดรอรับคำตอบของท่านได้ใน..หนังสือ Bangkaew Diary

โดย KingL &Jom - Saturday, 27 May 2006, 01:13PM

ผมว่าคำถามที่สำคัญสำหรับผมส่วนใหญ่จะเป้นเรื่อง พฤติกรรมกับการเลี้ยงดูในช่วงวัยต่างๆครับ เช่น ตอนเด็กจะมีพฤติกรรมอย่างไร ต้องระวังเรื่องอะไรเลี้ยงดูอย่างไร

พอถึงช่วงสี่ห้าเดือนจะมีพฤติกรรมอย่างไร ผลัดขนนานมั้ย เลี้ยงดูอย่างไร ป้องกันอะไรบ้าง ตลอดจนช่วงอายุที่จะเป้นฮีส อะไรอย่างไร แบบนี้อ่ะครับ

ซึ่งจะทำให้เราเข้าใจบางแก้วแต่ละวัย และเตรียมพร้อมที่จะดูแลบางแก้วได้อย่างถูกต้องและดีงามครับ ส่วนเรื่องกรณีพิเศษอื่นๆนั้นก็ต้องพิจารณาตามความหนักเบาของเนื้อหาครับ เช่นโรคต่างๆนี่สำคัญเพราะเป็นผลกระทบต่อบางแก้วโดยตรง

ลองค้นดูนะครับ ผมจะเป้นกำลังใจให้ครับ มีอะไรให้ช่วยก็บอกได้ครับ

โดย Bangkaew Diary - Saturday, 27 May 2006, 02:20PM

จูบจูบ

น้อมรับกำลังใจและน้ำใจในการให้ความช่วยเหลือของ คุณ KingL &Jom ยักคิ้ว

Bangkaew Diary คิดว่าคำถามที่จะจัดให้อยู่ในส่วนของการถามตอบนั้น น่าจะเป็นการเจาะเข้าไปเป็นจุดๆ ประเด็นย่อย ทั้งเรื่องโรคภัย การดูแล แก้ไข พฤติกรรมที่ก่อให้เกิดปัญหาให้แก่ผู้เลี้ยงบางแก้วบ่อยๆ ท่านสมาชิกสามารถส่งเข้ามาในรูปของคำถามเป็นข้อๆ

กัดฟันแก้มแดง

ในส่วนของหนังสือส่วนนี้ อาจจะเป็นบรรยกาศแบบกันเอง เสมือนการจิบชาคุยกันในสวน ระหว่างสมาชิกกับสมาชิก น้องหมากับน้องหมา เพื่อนกับเพื่อน พี่กับน้อง การพบปะกันครั้งนี้เพื่อจับเข่าคุยกัน แลกเปลี่ยนความรู้...ความรู้สึกของกันและกัน ฉันท์คนรักบางแก้ว จูบ

การตอบรับจากท่านสมาชิกช่วยให้หนังสือก้าวเดินต่อไป

ตัวตลก Bangkaew Diary ตัวตลก         

มารร้าย มารร้าย

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Sunday, 28 May 2006, 10:56AM

ก้ามีคำถามค่ะ  นีโมตอนเด็ก ๆ หน้าเค้าจะมีสีแบ่งชัดเจน  สวยงามเข้าลักษณะบางแก้ว  แต่พอโตแล้วสีที่มีตอนเด็ก ๆ จางลง  จนหน้าปัจจุบันกลายเป็นสีซีด ๆ   ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร  เราสามารถใช้อาหาร หรือการเลี้ยงดูอย่างไร  ที่ทำให้สี / ลวดลายของเค้าคงเดิมได้ไม๊คะ ??

...แก้ตอนนี้คงไม่ทัน  แต่ถามเผื่อไว้จ้า

โดย KingL &Jom - Sunday, 28 May 2006, 11:23AM

นีโมไปแอบดึงหน้าให้เต่งตึงมารึป่าวครับพี่ ตรงดำๆใต้ตาเลยขึ้นไปอยู่ตรงคิ้วแทนกัดฟัน

ดูน้องจอมสีที่หน้าก็หายไปเยอะนะครับ แต่ตรงหลังเข้มขึ้นๆ ไม่รู้แอบใช้whiteningของปาป๊ารึป่าว

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Sunday, 28 May 2006, 05:22PM

...นาย KingL..ดีนะที่ถามว่าไปดึงหน้ามารึเปล่า  นี่ถ้าบอกว่าตกใจแม่มันจนหน้าซีดล่ะก็  จะไปฟัดน้องจอมให้หน้าเขียวเลยเชียว...โกรธ ฮึ่ม!!

นีโมเค้าเป็นสาวเป็นแส้  อย่างนี้เรียกหน้าขาวผ่องเป็นนวลใย (..นวลไย  คำไหนถูกเนี่ย)  ต่างหากย่ะ...

โดย KingL &Jom - Sunday, 28 May 2006, 06:14PM

อุอุ มิกล้า ครับ มิกล้า กัดฟัน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew