ถามเรื่องบาดแผลเปิดในสุนัขค่ะ
โดย ไมโล คุง - Wednesday, 17 May 2006, 12:47PM

สุนัขผ่าตัดฝีที่ข้อศอก แต่แผลเย็บไม่ติดกันเลยต้องรักษาแผลเปิด อยากทราบว่าจำเป็นต้องอยู่โรงพยาบาลหรือไม่ นำกลับมาอยู่บ้านได้มั๊ยแล้วดูแลใส่ยาเอง  เพราะสงสารกลัวเหงาอ่ะค่ะ  ตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตอบ: ถามเรื่องบาดแผลเปิดในสุนัขค่ะ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 17 May 2006, 02:58PM

เราสามารถนำลูกสุนัขกลับมาดูแลเองที่บ้านได้ครับ แต่เราต้องไปล้างแผลตามกำหนดเวลาที่หมอนัด เพราะการรักษาแผลเปิดนั้น หากเราไปไม่ตรงตามกำหนดเวลา บาดแผลจะปิดและถ้าภายในมีการอักเสบ เราก็ต้องเปิดปากแผลอีกครั้งเพื่อที่จะรักษาภายในก่อน

สรุปว่า สามารถเอาลูกสุนัขกลับบ้านได้เพียงแต่เราต้องปฏิบัติตามที่หมอสั่งอย่างเคร่งครัด เพื่อหลีกเลี่ยงการผ่าตัดใหม่อีกครั้ง

ตอบ: ถามเรื่องบาดแผลเปิดในสุนัขค่ะ
โดย ไมโล คุง - Wednesday, 17 May 2006, 03:10PM

ขอบคุณค่ะ สุนัขโตแล้วค่ะอายุเกือบ 3 ขวบ ไม่ค่อยแข็งแรงกลุ้มใจมากค่ะ ผอม หมอบอกร่างกายไม่มีภูมิคุ้มกัน เจาะเอาเลือดไปเพาะเชื้อก็ไม่เจอ อยากให้กลับบ้านเพราะอยู่รพ. 2 อาทิตย์แล้ว อาการไม่ดีขึ้น สงสารเค้ามากๆ อยู่โคราชค่ะ มีรพ.อะไรแนะนำบ้างมั๊ยคะ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 17 May 2006, 04:37PM

หุหุ ขออำภัย นึกว่าเป็นลูกสุนัข อย่างนี้เอากลับดีกว่าครับ

โคราชหรือครับ ผมเองก็ไม่ค่อยรู้สถานที่รักษาแถวนั้นเลยครับ แต่งานประกวดวันที่21 นี้ ถ้าอยากเจอและขอคำแนะนำเชิญได้เลยนะครับ เวลาประมาณ 10.00 น. ที่เดอะมอล โคราช เจอกันได้ครับ

ถ้าจะแนะนำแบบลงทุนหน่อย จะไหวไหมครับ

ให้ไปซื้อ วิตามิน ไบโอซี ของแบล็คมอร์ หรือของแอมเวย์ มาทานครับ หรือว่าไปซื้อวิตามินซี แบบละลายน้ำ(เมื่อใส่น้ำแล้วมันจะฟู่ๆ)แล้วเอาสลิงค์(ที่ฉีดยา)มาป้อนครับ ให้กินต่อเนื่องเป็นประจำ แล้วหาวิตามิน บี 12 มาให้ทาน จะช่วยเรื่องอยากทานอาหารครับ

ถ้าร่างกายเขาอ่อนเพลีย ก็ให้ทานน้ำตาลกลูโคส ละลายน้ำแล้วเอาสลิงค์ป้อนใส่ปากเลยครับ จะช่วยให้เขาสดชื่นขึ้นมากๆครับ

ให้ทานไข่ต้ม เช้า 2 ใบ เย็น 2 ใบ ยัดใส่ปากให้ทานเลยครับ ให้ทานต่อเนื่อง สัก 1-2 เดือน ลงทุนน้อยแต่ได้ผลเหมือนกัน 

ลองทำดูครับ คิดว่าน่าจะได้ผล

โดย ไมโล คุง - Thursday, 18 May 2006, 01:40PM

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าไปที่งานแล้วติดต่อใครคะ เบอร์ด้านหลังชื่อนี่คือเบอร์มือถือของคุณเพื่อนบางแก้วใช่ไหม โทรไปปรึกษาได้หรือไม่คะ ตอนนี้ไมโลป่วยหนักมาก มีแผลลามตั้งแต่ไหล่ถึงกลางหลัง ขนหลุดเป็นแผงเลย แล้วหมอก็ได้แต่บอกว่าร่างกายไม่แข็งแรงไม่มีภูมิต้านทานเชื้อโรค คาดว่าติดเชื้อแบคทีเรีย แต่ไม่รู้ว่าเชื้ออะไร เพาะเชื้อจากเลือดไม่เห็น งงมากค่ะ ทำไมหมอไม่รู้อ่ะ T_T

โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 18 May 2006, 03:07PM
  เบอร์ด้านหลังชื่อเป็นเบอร์มือถือของพี่เพื่อนฯครับ แต่พี่เพื่อนฯ ตอนนี้เปลี่ยนเบอร์เป็น 06-386-4445 ลองโทรติดต่อดูครับ แต่ถ้าติดต่อไม่ได้จริงๆ ลองไปเดินดูที่งานตามซุ้มบางแก้ว ถามหาคุณธนนันท์ แห่งบ้านโชกุน ตัวสูงๆ รูปหล่อๆ ถ้าไม่หล่อสัณนิฐานไว้ก่อนว่าไม่ใช่ครับ หาไม่ยากครับ ถ้าพี่แกไปเจอแน่ครับ ขอให้โชคดีเจ้าไมโลหายไวๆครับ สงสารมันครับ
โดย เพื่อน . - Thursday, 18 May 2006, 04:05PM

ลักษณะของแผลเป็นอย่างไรครับ มีหนองหรือไม่ เป็นแผลอักเสปใช่หรือไม่ครับ

เอาเป็นวิธีการเบื้องต้นเกี่ยวกับการล้างแผลก่อนนะครับ

-ใช้น้ำเกลือสำหรับล้างแผล มาล้างแผลให้สะอาด แล้วใส่ยา เบตาดีน ก็ได้ครับ แต่สำหรับผมจะใช้ยา แอมพิสลิน (ยาแก้อักเสบ เม็ดสีแดง-ดำ) เป็นยาแคปซูล แกะเอาแคปซูลออก แล้วเอาผงสีเหลืองๆข้างในมาใช้โรยแผลให้ทั่วครับ แล้วเอาผ้าก็อดมาปิดแผลไว้แล้วเอาผ้าก็อดที่เป็นผืนยาวๆมาพันรอบตัว เหมือนใส่เฝือกครับ จัดการหาคอร์ลาร์มาใส่ให้น้องหมากันกัดแทะครับ หรือบางคนก็เรียกว่าลำโพงนะครับ

-ยาที่แนะนำให้ทานครับ ใช้ยาชื่อ เซฟฟาแร็กซิลหรือ อะม็อกซี่ และ ยาลดบวม เบ็นเซ็น มา ทานคู่กัน ครับ ครั้งละหนึ่งเม็ด 3 เวลา หลังอาหารครับ และต้องคอยดูว่าน้องหมามีอาการเป็นไข้สูงหรือไม่ ถ้ามีอาการตัวร้อน จมูกแห้ง ก็ให้ทาน ไทรินอล หรือซาร่า ยาลดไข้สำหรับคนนี่แหละครับ 3 เวลา หลังอาหารครับ

ยาที่บอกมาให้นี่ เป็นยาสำหรับคนทาน หาซื้อได้จากร้านขายยาของคนครับ

ลองดูครับคิดว่าน่าจะช่วยบรรเทาได้ครับ ทางที่ดีผมว่าน่าจะพาไปหาคุณหมอด้วยนะครับ

ถ้าหมาไม่มีภูมิ เราลองให้ทานวิตามิน ไบโอซีของ แบล็คมอร์ และ ไบโออีของ    แบล็คมอร์ครับ

โดย ไมโล คุง - Thursday, 18 May 2006, 04:51PM

ขอบคุณทุกท่านค่ะ แต่คงทำตามไม่ทันแล้ว ไมโลไม่อยู่แล้วค่ะ หมอโทรมาบอกว่าตายเมื่อคืน กะจะไปรับกลับบ้านวันนี้ เศร้าจัง T_T

โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 18 May 2006, 05:05PM
  เสียใจด้วยครับ เจ้าไมโลมันคงข้ามสะพานสายรุ้งไปหาเจ้าเวย์แล้ว ขอให้ไปดีนะเจ้าไมโล
โดย เพื่อน . - Thursday, 18 May 2006, 09:01PM

น่าสงสารมันครับ สงสัยคงมีการติดเชื้อเข้ากระแสเลือดครับ ยังไงก็คงต้องกล่าวคำว่าเสียใจด้วยครับ การผลัดพรากเป็นสิ่งที่จริงแท้แน่นอนครับ ยังไงก็อยากให้เพื่อนๆทุกคนรักสุนัขที่เราเลี้ยงไว้นะครับ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Thursday, 18 May 2006, 11:26PM

เสียใจกับคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ

มาส่งไมโลข้ามสะพานสายรุ้งไปหามอเตอร์เวย์จ้ะ

โดย ไมโล คุง - Friday, 19 May 2006, 08:30AM

ไมโลคงหายทรมานแล้วค่ะ ขอบคุณทุกคำแนะนำและความเห็นจริงๆค่ะ ขอให้สุนัขของทุกท่านน่ารักและแข็งแรงมากๆนะคะ

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 19 May 2006, 11:00AM

ขอแสดงความเสียใจ ต่อการจากไปของไมโล ด้วยนะครับ

เดือนนี้ความสูญเสีย ความพลัดพรากมากมาย จนยากจะตั้งตัวได้ทัน ยังไม่ได้ไวอาลัยในวันครบรอบวันตายครบ 1 ปี ของลูกสาวตัวแรกของผมเลย เจ้าหนูจ๋า ก็มาพบความสูญเสียเรื่องเจ้ามอเตอร์เวย์ และตามด้วยไมโล เสียแล้ว

ไมโลคงหายทรมาน ไม่เจ็บ ไม่ปวดอีกต่อไป...ขอให้เจ้าของเข้มแข็งไว้ ช่วงเวลานี้มันอาจจะยาวนาน แต่มันจะผ่านไปด้วยดี ช่วงเวลานี้ความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับเขา กับเราจะผ่านเข้ามาในความคิดเสมอๆ จงเก็บไว้ในความทรงจำ เพื่อในวันข้างหน้า เมื่อเราเศร้า เราเหงา เราสุข ภาพเหล่านี้จะย้อนคืนมาให้เรายิ้มกับความสุขที่เคยมีกับเขา ได้เสมอๆ

วิ่งเล่นกันให้สนุก บนสวรรค์นะครับ เด็กๆทั้งหลาย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew