น้องจอมเป็นสาวแล้ว กำลังอยากผอม
โดย KingL &Jom - Monday, 15 May 2006, 10:35AM

น้องจอมตอนนี้อายุได้สี่เดือนกว่าแล้วครับ ซนจนน่าเตะ แต่กับผมจะขี้อ้อนครับ

ตอนนี้ปล่อยออกนอกกรงในเวลาปกติครับ แต่เวลากินกับนอนจะให้อยู่ในกรง โดยให้กินอาหารเวลา15นาทีแล้วก็เก็บออก

แต่พบว่าจอมกินอาหารน้อยมากครับ คือกินเท่าตอนเด็กเลย กินเหลือทุกวัน ตอนนี้ผอมมากครับนน.ประมาณ8กิโล อาหารที่กินเป้นของdogkinครับ ปริมาณที่กินก็ประมาณ 1 แก้วน้ำส้มการบินไทยอ่ะครับ หรือแก้วครึ่งเป็นอย่างมากครับ

ตอนนี้วิตกมาก พ่อแม่ยุให้กินข้าวแทนอยู่ทุกวัน ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้จอมมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ หรือผมไม่เข้าใจวัยรุ่น ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ตอบ: น้องจอมเป็นสาวแล้ว กำลังอยากผอม
โดย KingL &Jom - Monday, 15 May 2006, 10:39AM

เมื่อก่อนตัวกลมปุ๊กกินอาหารก็เท่ากันนี้เลยครับ
ตอบ: น้องจอมเป็นสาวแล้ว กำลังอยากผอม
โดย KingL &Jom - Monday, 15 May 2006, 10:42AM

ต้องขออภัยด้วยครับที่หารูปชัดๆเต็มๆไม่ได้ เพราะจอมไม่อยู่นิ่งๆให้ถ่ายสักทีครับ
โดย KingL &Jom - Monday, 15 May 2006, 10:44AM

ภาพสุดท้าย ตั้งชื่อว่าตะลุยแปลงผักครับ
โดย ป้าชัช swine - Monday, 15 May 2006, 11:26AM

อายุขนาดนี้ คงออกแนวตัวยาวและผอมแบบนี้ (ตามที่คุณเพื่อนฯ ทำนายไว้) ที่บ้าน อู่จี๊ ก็ออกแนวยาวอย่างนี้ การกินอาหารเหรอ อึม หมดบ้างไม่หมดบ้างนะ แล้วแต่ถูกปากรึเปล่า

สีหน้า แววตาเค้าดูมีความสุขดีนะคะ อีกสักพักเมื่อเข้าสู่วัยสาวจะสวยทีเดียว 

โดย KingL &Jom - Monday, 15 May 2006, 12:05PM

ขอบคุณมากครับป้าชัช ไม่ทราบว่าคำทำนายของคุณเพื่อนฯ อ่านได้จากที่ไหนครับ หรือค้นหาใช้keywordอะไรได้ครับ

นอกจากอาหารเม็ดแล้วก็ให้วิตามินประมาณสัปดาห์ละสองครั้ง ครั้งละครึ่งเม็ดครับ มีวิตามินรวมB1 B6 กับแคลเซี่ยม และน้ำมันตับปลา ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่ครับ

น้องจอมเป้นจอมใจของผมและทำให้แฟนผมงอนประจำครับ เพราะตอนซื้อแฟนออกเงิน ช่วยกันเลี้ยง แต่จอมติดผมมากกว่าครับ แหะๆ อันนี้คิดไปเองหรือป่าวไม่รู้ครับ

โดย ป้าชัช swine - Monday, 15 May 2006, 03:50PM

กระทู้นี้ค่ะ ป้าเลยกอปปี้มาให้ดูตามข้างล่างนี้ เกี่ยวกับเรื่องการเลี้ยงดู การไม่ยอมกินอาหาร ลองถามคุณเพื่อนฯ ตามเบอร์ที่เห็นนะคะ คุณเพื่อนฯจะตอบได้ดีกว่าป้า เพราะป้าเลี้ยงแบบบ้าน ๆ กินก็กินไม่อยากกินก็อย่ากิน วิ่งเล่นตัวมอมแมมทั้งวัน เพราะให้เค้าช่วยดูแลบ้านค่ะ

ตอบ: เพชรภูเขานำเสนอลูกหมานอกฤดู
โดย เพื่อนบางแก้ว 01-6667151 - เสาร์, 6 พฤษภาคม 2006, 10:56PM

โดย น้ำอบ ^o^ - Monday, 15 May 2006, 06:54PM

น้ำอบเริ่มเบื่ออาหารตอนเกือบๆ 5เดือน จนตอนนี้เต็ม 6 เดือนไปแล้วก็ยังเป็น

ที่บ้านใช้วิธีเอาหมูหยอง หรือ ปลาสักจิ๊ดหนึ่ง

ผสมในอาหารเม็ด ให้กลิ่นแปลกๆ ไปสักหน่อย  น้ำอบถึงจะกินได้เยอะ

ถ้าไม่ผสมนะ  คุณเธอกินได้สัก 4-5 คำก็เมินแล้ว

แถมตอนนี้ เธอเริ่มเจ้าเล่ห์อีกต่างหาก  คือ จะให้อาหารในกรงเหมือนน้องจอม

พอกินเสร็จถึงจะปล่อยให้ออกมาเล่นกับคนในบ้าน 

แต่ถ้ายังกินไม่หมด หรือ กินไปนิดเดียวก็จะยังไม่ปล่อย  ก็จะชี้ที่ชามแล้วบอกให้น้ำอบกินข้าว

ทีนี้คุณเธอเอาจมูกดุนชามข้าวไปไว้สุดกรงเลย แถมเอาผ้า ของเล่น ยัดๆ ลงไปในชามอีกต่างหาก

โอ้แม่เจ้า... มันคิดได้ไงเนี่ย

โดย เพื่อน . - Monday, 15 May 2006, 08:36PM

หุหุ ผมไม่ได้เป็นหมอดูนะครับ เพียงแต่ว่า ช่วงอายุ 3 เดือนกว่าๆ ลูกสุนัขจะยืดตัวไปทางด้านยาว และมีการผลัดขน ก็จะทานน้อย

สุนัขไม่ทานอาหาร จะทำอย่างไร

ถ้าไม่ทานอาหารเหรอครับ ก็ต้องยัดครับ ที่บ้านผมถ้าสุนัขผลัดขนผมจะให้เขาอดไม่เกิน3-5 วัน ถ้ายังไม่ทานละก็.....ต้องยัดข้าว

วิธีการคือ เอาอาหารเม็ดแล้วราดด้วยน้ำซุปร้อนๆพอประมาณ นวดอาหาร(ขยำ) ไปเรื่อยๆ ถ้ามันร่วนไปก็เติมน้ำซุป ค่อยๆเติมน้ำซุปทีละน้อย พออาหารเริ่มที่จะอ่อนตัวและนวดได้ที่ สามารถปั้นเป็นก้อนๆได้ เราก็ปั้นอาหารเป็นก้อนๆ ก้อนใหญ่ประมาณเท่าหัวแม่มือ ในปริมาณที่เขากินมากกว่าปรกติ ถ้าเขาผอมมากเราก็ให้อาหารจำนวนมากๆ แล้วเริ่มปฏิบัติหน้าที่

การยัดอาหาร โดยจับสุนัขแหงนหน้าขึ้น อ้าปาก แล้วยัดอาหารที่ปั้นเป็นก้อนๆลงไป ใช้หัวแม่มือดันลงไปในคอลึกๆหน่อย แล้วเอามือกำปากเบาๆ ดันหน้าสุนัขให้แหงนขึ้น แล้วลูบคอลงเบาๆ ยัดอาหารไปสักสี่-ห้าก้อนติดต่อกัน แล้วก็ผ่อนลงหน่อย แล้วก็ยัดต่อเนื่องอีก ทำเช่นนี้จนอาหารหมด

นี่ก็เป็นวิธี ข่มขืน ให้เขาทานอาหาร แต่เมื่อเรายัดอาหารทุกวัน อย่างต่อเนื่อง สุนัขจะอ้วนขึ้นอย่างรวดเร็ว และเมื่อเขาอ้วนจนรู้สึกได้ว่า มากกว่าปรกติ เราก็เลิกยัดอาหาร เมื่อเราเลิกยัดช่วงๆแรกๆ เขาจะไม่ทานอาหาร เราก็ต้องวางอาหารไว้ซักพักหนึ่งแล้วก็เก็บอาหาร สักสองหรือสามวันเขาจะเริ่มทานอาหารเองแหละครับ

โดย KingL &Jom - Monday, 15 May 2006, 10:10PM

คุณเพื่อนบางแก้วคิดว่าน้องจอมผอมถึงขนาดต้องยัดอาหารมั้ยครับ

ไม่ทราบว่าดูอย่างไรถึงรู้ว่าผอมเกินไปครับ อาหารเม็ดที่เพียงพอต่อสุนัขน้ำหนักประมาณ8กิโล ประมาณเท่าไรครับ

ขออภัยด้วยครับที่ถามหลายคำถาม แต่ค่อนข้างกังวลครับ เพราะเค้าเล่นกระโดดโลดเต้นร่าเริงเป้นปกติ แต่ตอนกินดันกินน้อยกว่าที่คาดไว้ครับ

หรือจะเป้นเพราะตัวใหญ่ซึ่งกัดเค้าบ่อยมากครับ เป้นบางแก้วพันธุ์ผสมตัวผู้อายุ8ปี พอน้องจอมจะวิ่งไปนอกบ้าน มันจะขู่และถ้าไม่ฟังมันก็กัดน้องจอมเอาครับ พยายามห้ามแต่ไม่ทันทุกทีครับ เพราะเจ้าตัวใหญ่ถ้ามันเห้นว่าเราอยู่มันไม่กัดครับ ปล่อยจอมออกนอกบ้านเลย

โดย เพื่อน . - Tuesday, 16 May 2006, 08:08AM

เรื่องอ้วนหรือผอมนั้น คุณต้องเป็นผู้ตัดสินครับ ถ้าคุณเห็นว่าผอมแล้วอยากให้อ้วนก็ลงมือยัดได้เลยครับ สำหรับผมจะเลี้ยงสุนัขให้ท้วมๆหน่อย ผมชอบครับ

สำหรับเรื่องปริมาณนั้น คุณก็ต้องดูจากพื้นฐานการกินเดิมของเขาครับ ถ้าต้องการให้เขาอ้วนเราก็ต้องยัดอาหารในปริมาณที่มากกว่าการกินปรกติของเขา

ถ้ามีโอกาสมาเที่ยวที่บ้านดีกว่าครับ ลองมาดูวิธีเลี้ยงแล้วเอาไปปรับใช้ครับ

โดย KingL &Jom - Tuesday, 16 May 2006, 08:20AM

ขอบคุณมากครับคุณเพื่อนบางแก้ว

เรื่องการยัดอาหารผมคงยังไม่ทำดีกว่าครับ เพราะคงวุ่นน่าดู แค่เอาเห็บหมัดออกจากหน้าจอม มันก็สะบัดซะวุ่นวายไปหมดแล้วครับ ต้องปรึกษาแฟนดูดีๆก่อนครับว่าพร้อมวันไหนจะได้ช่วยกันคนละไม้ละมือกัดฟัน

ถ้ามีโอกาสก็อยากไปชมที่บ้านคุณเพื่อนบางแก้วเหมือนกันครับ ทว่าโอกาสคงน้อยเฉียดๆศูนย์ครับ แหะๆ เพราะผมอยู่ไกลครับที่ขอนแก่น แล้วตอนนี้ก็ยังเรียนปริญญาโทฟิสิกส์อยู่ครับ ทำท่าว่าจะไม่จบง่ายซะด้วย เพราะเผลอไม่ได้ แอบกลับมาหาน้องจอมทุกทีเท่

โดย KingL &Jom - Wednesday, 17 May 2006, 03:01PM

คุยกับแฟนเรียบร้อยแล้วครับ แฟนบอกว่าไม่ยอมช่วยยัดอาหารครับ ให้ทำไปคนเดียวเลย เหตุผลก็คือ กลัวจอมไม่รัก กัดฟัน 

ไม่รู้เป็นปกติของผู้หญิงรึป่าวนะครับ แต่เวลากลับบ้านเธอจะเรียกน้องจอมก่อนเลย วันไหนจอมวิ่งมาหาผมก่อน เธอก็งอนไปเลย อุอุ

กลายเป็นว่าแย่งน้องจอมกันซะแล้วยักคิ้ว พอบอกว่าต้องยัดอาหารยังไง เธอก็เลยปฏิเสธทันทีครับ ผมเลยตกลงใจลองดูไปอีกสักพักครับ ช่วงนี้ให้น้องจอมอยู่กับเธอมากๆหน่อยคอยเอาอกเอาใจไปก่อนครับแก้มแดง

มาโพสต์เรื่องจอมที่มหาวิทยาลัยทีไรคิดถึงจอมทุกทีเลยครับ แอบหนีกลับบ้านดีกว่าครับ อุอุ ไปเล่นกะจอมเท่

โดย เพื่อน . - Wednesday, 17 May 2006, 03:17PM

เรื่องการป้อนอาหาร(อย่าใช้คำว่า ยัด เลยดูเหมือนทำร้ายหมายังไงก็ไม่รู้) จริงแล้วไม่เป็นการทรมารสุนัขเลย มันจะชอบมาก อีกหน่อยมันจะไม่ยอมทานอาหาร พอถึงเวลาก็คอยรอให้เราป้อนซะอีก

ไม่เชื่อก็ต้องถามคุณเหน่งเจ้าของ ฮานามิ ซิครับ ลูกสาวอีกตัวหนึ่งชื่อเจ้าลูกจันทร์ ตอนแรกผอมมากๆๆๆ เอามาให้ผมเลี้ยงเพียงแค่สอง-สามอาทิตย์ อ้วนเป็นลูกหมูน้อยของแม่เลย หุหุ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 17 May 2006, 10:58PM
  มาเสริมจากที่พี่เพื่อนฯแนะนำไว้ครับ ของผมก็ผอมเป็นหมาแดดเดียวอยู่เกือบสามเดือน เพราะที่บ้านเลี้ยงแบบตามใจหมามาก จนเกือบเสียหมา จนผมต้องลุกขึ้นมาออกกฏอัยการศึก ใครอยากให้ขุนทองผอมก็จงตามใจมัน แต่ถ้าอยากให้มันอ้วน ห้ามเอาข้าวให้มันกินเด็ดขาด เสริมกับการยัดอย่างที่พี่เพื่อนบอกแหละครับ เดี๋ยวนี้เริ่มกลับมาหล่อล่ำเหมือนเดิมแล้ว ไม่ต้องกลัวนะครับว่าคนที่ยัดจะทำให้หมาไม่รัก ตรงข้ามครับ ผมจับมันยัดเท่าไร มันก็ยิ่งรักผมมากเท่านั้นครับ ผมเองก็พยายามให้หลายๆคนป้อนขุนทองมั่ง แต่ไม่มีใครทำสักคน ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ตามใจหมาจนหมาอยู่เหนือกว่า มันก็ไม่เคารพน่ะสิ ถ้าอยากให้หมารัก ไม่ใช่ด้วยการตามใจ แต่ต้องข่มให้อยู่มือครับ ทำโทษด้วยพระเดช เอาใจใส่ด้วยพระคุณ แล้วจะหลงบางแก้วไปอีกนานครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew