ไข่นั้น สำคัญ ไฉน
โดย วงศกร อารยวัฒน์ - Monday, 10 April 2006, 09:48AM
  เจ้าขนมต้มเอ๋ย ยามเจ้ายังเล็กพ่อเอาเจ้ามาด้วยราคาค่างวดไม่น้อยแต่ไฉนเจ้าจึงกลับกลายกลายเป็นทองแดงเสียนี่เฮ้อพ่อคงต้องเจี๋ยน(ทำหมัน)เจ้าในเร็ววันนี้แล แบบว่าผมซื้อเอาเจ้าหนมต้มมาจากพ่อเจ้าปีเตอร์แพนในราคาเกือบๆหมื่นด้วยความตั้งใจอยากเลี้ยงบางแก้วเป็นพิเศษจึงศึกษาและหาความรู้มาบ้างหลังจากนั้นพอดีมีงานมหกรรมสัตว์เลี้ยงที่สวนสามพรานปีที่แล้วก็เลยไปเพืได้ความรู้ใหม่ๆเพราะได้ข่าวมีบรีดเดอร์ไปแยะเดินไปเดินมาเกิดถูกโฉลกเข้าอย่างจังกับเจ้าหมาน่อยหน้าตาบ้องแบ้วพันธ์บางแก้วตัวหนึ่งจึงได้ถามราคาแล้วก็สายพันธุ์ในขณะที่คุณคนขายกะลังคลำไข่เจ้าหมาน่อยตัวนั้นอยู่พอดีก็บอกผมว่าตัวนี้เป็นทายาทอสูรของเจ้าปีเตอร์แพนแชมป์......2สมัยราคาจะแพงหน่อยผมก็ไม่สนร๊อกว่าราคาเท่าไหร่ง่ะครือเป็นพวกที่แบบว่าถ้าอยากได้อะไรก็ไม่เกี่ยงขอให้สิ่งที่ได้มาสมบูณณ์ก็พอไม่ได้อยากได้มาประกวดด้วยคนขายพ่อเจ้าปีฯก็แจ้งผมมาราคาอยู่ที่เกือบหมื่นผมก็ไม่ต่อไม่พูดใดๆทั้งสิ้นคำณวนเบ็ดเสร็จสารตะแล้วก็ตัดสินใจกัดฟันซื้อมาเลยพร้อมใบเพ็ดหรือเท็จก็ไม่ทราบที่เป็นสีขาวๆของสมาคมที่พิษณูโลกด้วยความเลินเล่อจึงยังไม่ได้ตรวจเบอร์หูหลังเอากลับมาบ้านค่อยนึกขึ้นได้เจ็บใจจิงๆพอมาเปิดหูลูกชายน้องใหม่ในบ้านนามกร ว่า "ขนมต้ม" ปรากฎว่าเลขตัวที่3 ยังสักไม่ครบจึงไม่รู้ว่าเป็นใบเพ็ดหรือเท็จในใบเขียน 048 แต่ในหูของเจ้าขนมต้มลูกรักกลับมีแค่ 04_คลับค้ายเป็นส่วนประกอบของเลข 8อยู่บ้างก็ไม่ได้คิดไรมากหลังจากนั้นถึงแม้นว่าเจ้าลูกชายจะสร้างวีรกรรมวีรเวรมากมายแต่ก็ยังอยู่ในบ้านอย่างมีความสุขเป็นที่รักของทุกคนแต่ทว่าเมื่อนายขนมต้มอายุอานาม5เดือน4วันพอดิบดีไข่ก็ตกลงมาแต่ไฉนมีไข่ข้างเดียวหว่า???ตอนแรกก็นึกว่าอีกข้างยังไม่ตกเคยอ่านเจอว่าบรีดเดอร์ที่มีความรู้มากๆมีวิธ๊สามารถจับไข่ให้ตกได้ก็เลยโทรศัพท์หาพ่อเจ้าปีเตอร์แพนหวังว่าจะช่วยให้คำปรึกษาและหวังว่าจะเอาเจ้าขนมต้มไปฝึกให้หน่อยทว่าพ่อเจ้าปีฯกลับไม่รับสายโทรไปประมาณ100กว่ารอบเศษก็ไม่รับม่แถมปิดเครื่องหนีอีกตะหากเอะยังไง?พอดีจึงตัดสินใจเอาเจ้าขนมต้มไปเข้าโรงเรียนตามคำชี้แนะของพ่อแม่เจ้าซันกับภูฟ้าที่ศูนย์ฝึกสุนัขโชคชัยกับคุณครูประดิษฐ์(ขออนุญาติเอ่ยนาม)ถึงวันเอาเข้าโรงเรียนจึงเอาไปเรียนที่ศูนย์ฝึกสุนัขโชคชัยพอเจอครูครูก็ยังชมว่าขนมต้มหล่อเลยแหม่พ่อละภูมิจายหลังจากนั้นก็เลยถามถึงกลเม็ดเด็ดวิธีดึงกล่องดวงใจของลูกชายให้ครบครูก็เลยลองจับให้ทว่าพอครูจับควานหาอยู่ซักพักครูก็บอกว่าลูกชายของพ่อเป็นทองแดง!เมื่อรวมเรื่องราวทั้งหมดเข้าด้วยกันจึงมีความรู้สึกคล้ายโดนหลอกจากผู้ขายจึงอยากถามพี่ๆเพื่อนๆผู้รู้หน่อยกั๊บ ครือแบบว่าไอ้วีธีจับเพื่อที่จะดูอัณฑะว่ามีครบไหมของน้องหมาเนี่ยดูได้ตั้งกะกี่เดือนกั๊บแล้วผู้ขายที่เชี่ยวชาญเนี่ยจะดูได้ง่ายเลยใช่ไหมครับ. ปล1.ถ้าดูได้จริงละก็คุณคนขายพ่อเจ้าปีเตอร์แพนครับคุณน่าจะมีจรรยาบรรณในการประกอบอาชีพซักหน่อยนะแต่ถ้าดูไม่ได้ละก็ผมต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ปล.2ถึงหนมต้มลูกรักถึงเจ้าจะเป็นทองแดงพ่อก็ยังรักเจ้าเหมือนเดิมเด้อ ขอแสดงความนับถือ พ่อขนมต้ม
ตอบ: ไข่นั้น สำคัญ ไฉน
โดย Dotcom \M/ - Monday, 10 April 2006, 11:10AM

ชื่อ ขนมต้ม  ฟังดูคุ้นๆนะ

ตอนด็อตคอมยังเด็ก  ก็สังเกตุไม่ชัดนัก   ก็ยังกังวลอยู่เหมือนกัน

พอตอนโตขึ้น   มีห้อยโตงเตงลงมา ๒ ใบ  ก็ใจชื้นหน่อย  ตอนไปประกวด  กรรมการก็มาลูบๆคลำๆเหมือนกัน

ไม่รู้เป็นปัญหาทางกรรมพันธุ์ไหม    และจะรู้ได้อย่างไรตอนซื้อ   วานผู้รู้  ผู้ขาย และบรีดเดอร์มาช่วยเล่าให้ฟังบ้าง

ก็ขอแสดงความเสียใจด้วย  และดีใจที่พ่อขนมต้ม  ยังรักมันอยู่   และไม่คิดจะนำมันไปแพร่พันธุ์ต่อไป

กรณีนี้   ผู้ขายควรรับผิดชอบอย่างไร  แค่ไหน   ไม่รู้มีกติกาสากล  หรือ จรรยาบรรณสากลหรือไม่  จะได้นำมาพิจารณาปรับใช้ในบ้านเรา

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew