ขอความรู้ครับ
โดย varon sriganjana - Tuesday, 28 March 2006, 12:43PM
  ที่บ้านผมเลี้ยงคุณกำไร (บางแก้วเพศเมีย) ตอนนี้อายุ 6 เดือนแล้วครับ ไม่ทราบว่ามันจะเข้าสู่วัยเจริญพันธุ์ตอนอายุเท่าไรครับ จะได้เตรียมการว่าจะทำหมัน หรือว่าจะหาคู่ให้มันดีครับช่างคิด
ตอบ: ขอความรู้ครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 28 March 2006, 01:26PM

จะทำหมัน หรือว่าจะหาคู่ให้มันดี นั้น  มันขึ้นกับอะไรหลายๆอย่างครับ

สุนัขและคู่บรีดมีความเหมาะสมกันหรือไม่  รู้ประวัติของทั้ง ๒ ฝ่ายหรือไม่

คุณเองมีความรู้ในเรื่องการบรีดหรือไม่   บรีดไปเพื่ออะไร

อยากให้ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ  โครงการรณรงค์ทำหมันสุนัขบางแก้ว

http://club.bangkaew.com/index.php?option=com_wrapper&Itemid=41

โดย varon sriganjana - Thursday, 30 March 2006, 07:53AM

ขอบคุณครับ  แต่ว่ายังไม่รู้เลยว่ามันน่าจะเป็นเริ่มติดสัตว์ตอนอายุประมาณเท่าไรช่วงไหนซึ่งเป็นครั้งแรกของชีวิตมันน่ะ

โดย เพื่อน . - Friday, 31 March 2006, 08:57AM

สุนัขเพศเมียนั้น จะเริ่มเป็นสัตว์ครั้งแรกอายุประมาณ 6-8 เดือนครับ แล้วแต่ความสมบูรณ์ของสุนัข ซึ่งช่วงนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ อย่าให้ผสมพันธุ์กันนะครับ  

โดย กี๋ ปากอ่าว - Friday, 31 March 2006, 09:24AM

สวัสดีค่ะ คุณเพื่อนบางแก้ว หมาบางแก้วข้างบ้านอายุย่างเข้าเดือนที่หก ยังดูตัวจิ๋ว หน้ายังเป็นหมาเด็กอยู่เลยนะคะ เจ้าของเลี้ยงแบบปล่อยกับบางแก้วตัวผู้วัยเดียวกันและหนุ่มใหญ่เชพพอด เห็นหนุ่มใหญ่เชพพอดเริ่มเกาะเอวสาวน้อยบางแก้วบ่อยๆ แต่ยังไม่เคยเห็นมีน้ำแดง สาวน้อยมีกลิ่นเชิญชวน เริ่มเป็นสัดแล้วเหรอคะ

โดย เพื่อน . - Friday, 31 March 2006, 09:57AM
  มีโอกาสครับที่จะเป็นสัด ช่วงอายุขนาดนี้ต้องระวังครับ ไม่งั้นสุนัขตัวเมียจะหยุกการเจริญเติบโตหากผสมพันธุ์กัน
โดย ham ham - Monday, 3 April 2006, 07:13PM

การทำหมั่นนั้นอายุของสุนัขต้องมีอายุ 8 เดือนขึ้นไปครับ...คุณหมอบอกมาว่าสุนัขจะสามารถกลับสู่สภาพปรกติได้เร็วและสมบูรณ์

โดย varon sriganjana - Tuesday, 4 April 2006, 01:23PM
  ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบของคุณเพื่อนบางแก้ว
โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 4 April 2006, 02:16PM

ทำหมันดี หรือหาคู่ให้มันดี ?

หลายท่านเคยแนะนำว่าหมาบ้านควรทำหมันดีกว่า แต่ถ้าจะหาคู่คงต้องมามองกันถึงวัตถุประสงค์ว่าจะผสมเพื่ออะไร เพื่อขายหรืออยากมีเจ้าตัวเล็กๆไว้ดูเล่น แล้วถ้าคอกหนึ่งออกมาสัก 5-6 ตัวจะทำอย่างไรกับลูกหมาเหล่านี้ ให้เพื่อน จำหน่ายจ่ายแจก ถ้าไม่มีใครรับไปเลี้ยงจะทำอย่างไร เลี้ยงเอง มีภาระเพิ่มขึ้นรับไหวหรือไม่ ผมว่าคิดก่อนผสมดีกว่าครับ

การผสมเรามีความรู้ประสบการณ์เพียงพอหรือไม่ บางแก้วไม่เหมือนสุนัขทั่วไป ถ้าผู้เลี้ยงไม่เข้าใจในนิสัยของหมาแล้ว จะทำให้หมาลำบากในภายหน้า  ซึ่งผมเชื่อว่าหลายท่านเลี้ยงบางแก้วในลำดับแรก คือความน่ารักของลูกหมา พอสัก 3-7 เดือนเริ่มแผลงฤทธิ์ แล้วไม่เข้าใจธรรมชาติของบางแก้ว หรือเลี้ยงไม่เป็นอนาคตหมาก็มืดมน ผมว่าสิ่งที่คนรักบางแก้วจริงๆ นักบรีดมืออาชีพ คือ "กลัวลูกของเขาไปตกระกำลำบาก เป็นหมาจรจัด" ผมว่าพี่เพื่อนฯ คงอธิบายประโยคนี้ได้ดีว่ารู้สึกอย่างไร

ที่เขียนมาอยากให้ผู้เลี้ยงตรึกตรองถึงข้อดีข้อเสีย ก่อนที่จะคิดผสม ลองพิจารณาดูครับ โชคดีครับกับการเลี้ยงเจ้าบางแก้วตัวแสบ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew