พาด็อตคอมไปงานประกวดสุนัขที่เซ็นทรัล รัตนาธิเศร์
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 26 March 2006, 07:39PM

วันนี้ พาด็อตคอมไปงานประกวดสุนัขที่เซ็นทรัล รัตนาธิเศร์
ตอบ: พาด็อตคอมไปงานประกวดสุนัขที่เซ็นทรัล รัตนาธิเศร์
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 26 March 2006, 07:45PM

ไปถึง  ก็ได้บทเรียนอันทรงคุณค่า
เขาห้ามสมัครหน้างาน และ ห้ามชกข้ามรุ่น
ด็อตคอมขาดไป 4 วันเท่านั้น  ก็จะครบ 6 เดือน
แต่จะให้ชกในรุ่น 3-6 เดือน    ก็ขี้เกียจชกซ้ำ
ก็เลยถือว่าพาด็อตคอมมาออกสังคม

ตอบ: พาด็อตคอมไปงานประกวดสุนัขที่เซ็นทรัล รัตนาธิเศร์
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 26 March 2006, 07:48PM

คราวนี้มันนิ่งกว่าครั้งก่อนที่สวนลุมไนต์บาร์ซ่ามาก
ทักคนไปทั่ว    เจอหมาตัวอื่น ก็ไม่วางฟอร์มข่มขู่

โดย Dotcom \M/ - Sunday, 26 March 2006, 07:57PM

ครูประดิษฐ์ก็พาภูฟ้าและลูกๆมาโชว์เหมือนกัน
แต่ไม่ได้ลง  เพราะต้องสมัครล่วงหน้า
.
ขอฝากบ่นไปถึงชมรมโกลเด้นฯเจ้าของงานและสมาคมพัฒน์ฯเจ้าของกติกาหน่อยเถิด
ว่าทำไมประชาสัมพันธ์ได้???แตกอย่างงี้
เว็บสมาคมฯก็ไม่เคยอัพเดทมานานแล้ว
ชมรมโกลเด้นฯดันไม่มีเว็บ   เบอร์โทรที่ค้นได้จากเพทนิวส์และจากเน็ตก็ไม่มีใครรับสาย

โดย Dotcom \M/ - Sunday, 26 March 2006, 08:17PM

ไม่มี Bangkaew Specialty   มีเฉพาะการประกวดใน Group 5
มีบางแก้วเจ้าเก่ามาประกวดไม่กี่ตัว   เท่าที่มีชื่อในเอกสารคือ
รุ่น 12-15 เดือน  นพเกล้า
รุ่น 18 เดือน ขึ้นไป โอเว่น ,ฟ้าใหม่
รุ่น 18 เดือน ขึ้นไป ตัวเมีย เซเว่น
รุ่น Best of the Breed Competition อาราชิ
.
ต่างกับพันธุ์อื่นที่เขามีมาประกวดมากมาย  ไม่ว่า ไซบีเรียน ปอม บูลด็อก ฯลฯ
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 26 March 2006, 08:19PM

สงสัยสมาคมหรือชมรมที่เกี่ยวกับบางแก้วคงต้องส่งเสริมและสนับสนุนมากกว่านี้   ไม่งั้นคงเหมือนปีที่แล้ว  ที่มีอยู่ไม่กี่ตัวในสนามประกวด
แม้แต่ด็อตคอมก็ยังได้ที่ 1 มาแล้วในรุ่น 3-6 เดือนที่งานสวนลุมไนต์บาร์ซ่า   ก็เพราะแข่งอยู่แค่ตัวเดียว  กัดฟัน
แล้วจะไปสนุกอาราย
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 26 March 2006, 08:27PM

กลับบ้านมาเล่นกับโบและปิงปองสนุกกว่า
เลยไม่ได้อยู่รอดูการประกวดบางแก้ว  และ ไม่ได้รอเล่นอะกิลิตี้ที่ชั้น 1
เพียงแต่ได้ไปทักทายเจ้าบอสส์คนเก่งของป้าวิก่อนกลับ
.
กลับถึงบ้าน  โชคดี  ไม่มีเรื่องทะเลาะกันให้ปวดหัว
ด็อตคอมเป็นหนุ่มเต็มต้ว  มีความเป็นสุภาพบุรุษ   ไม่ก้าวร้าวใส่ตัวเมีย
ไปเที่ยวดมก้นโบและปิงปอง  จนปิงปองรำคาญ  วิ่งไล่จะกัดเอา
แต่ด็อตคอมก็ถอยแบบไม่ตอบโต้
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 26 March 2006, 08:30PM

เหลืออีก 3 วัน จะครบหลักสูตร แต่ไม่มีเวลาไปรับส่งแล้ว
.
เลยจับมาซ้อมยืนนิ่งวิ่งสวยอยู่ที่บ้าน   ดูมันจะฟอร์มดีขึ้น
เพื่อนๆว่าไง  วิจารณ์ได้นะ  ไม่โกรธอยู่แล้ว

โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 29 March 2006, 07:44AM

ไม่มีใครวิจารณ์ด็อตคอม  หรือ แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับบทบาทของสมาคมหรือชมรมต่างๆในการผลักดันบางแก้วสู่สากลบ้างเลยหรือครับ

อยากฝากข้อเสนอให้กับชมรมคนรักบางแก้วสักหน่อยครับ
ที่ผ่านมาชมรมฯอาจถูกมองว่าเล่นเรื่องบางแก้วในด้านลบมากไปหน่อยหรือไม่
บางคนก็อาจรู้สึกว่าเว็บนี้มีแต่เรื่องสลดหดหู่   ไม่ค่อยอยากมาร่วมวงเสวนา
.
ก็เลยอยากเสนอว่า ชมรมฯน่าจะมีโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากล
เดี๋ยวจะมีใครหาว่าชมรมฯเอาแต่สร้างภาพลบให้กับบางแก้ว  เพราะเห็นมีแต่เรื่องลบๆของหมาบางแก้ว เช่น โครงการหาบ้านให้บางแก้วตกยาก, โครงการรณรงค์ทำหมันหมาบางแก้ว เป็นต้น
โครงการด้านบวกนี้จะเป็นการย้ำจุดยืนของชมรมฯที่ว่า 
แหล่งข้อมูล สุนัขบางแก้วเป็นสุนัขที่มีเสน่ห์ มีคุณค่าควรแก่การส่งเสริมให้เป็นที่รู้จักแพร่หลาย ให้ได้รับความยอมรับในสังคมและให้ก้าวขึ้นสู่เวทีสากลอย่างสง่างาม เป็นที่ภาคภูมิใจของชาวไทยทุกคน
แหล่งข้อมูล ขณะเดียวกัน ปัญหาบางแก้วตกยากและถูกทอดทิ้งอันเนื่องมาจากปัญหาของผู้เลี้ยงและตัวสุนัขเองจะต้องไม่ถูกเพิกเฉย
.
โครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากล จะส่งเสริมให้สมาชิกนำสุนัขของตนไปร่วมประกวดตามกติกาสากลใน Group 5 ของสนามประกวดต่างๆ  โดยทางชมรมฯจะช่วยสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการลงทะเบียนสมัครเข้าแข่งขัน 100 % เต็มราคา(ทั้งนี้ ภายในประเทศไม่เกิน 500 บาทต่อครั้ง  ต่างประเทศไม่เกิน 2000 บาทต่อครั้ง) เพื่อสร้างความคึกคักให้กับเวทีการประกวดหมาบางแก้วใน Group 5   จนเป็นที่ยอมรับของกรรมการต่างชาติในเวทีสากล และได้รับการยอมรับจาก FCI ในที่สุด
.
โดยสมาชิกที่สนใจจะส่งสุนัขเข้าประกวดใน Group 5 จะต้องแจ้งล่วงหน้าและรายงานผลให้ชมรมฯทราบพร้อมส่งรูปสุนัขและสำเนาใบเสร็จมายังชมรมฯเพื่อรับเงินสนับสนุนต่อไป
สำหรับค่าใช้จ่ายที่จะนำมาใช้ในการดำเนินโครงการนั้น   ผมยินดีรับผิดชอบไปรณรงค์หาผู้สนับสนุน(สปอนเซอร์)     ถ้าไม่ได้ ยังไง    ก็ยินดีควักกระเป๋า(แห้งๆ)จ่ายให้เองครับ   เพื่อไม่ให้เป็นภาระกับชมรมฯที่ต้องดูแลบางแก้วตกยากและดำเนินกิจกรรมอื่นๆอีกมาก
โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 29 March 2006, 08:04AM

ได้เพิ่มเติมเป็นโครงการหนึ่งในเว็บไซต์ขมรมฯแล้ว
ฝากสมาชิกทุกท่าน  แนะนำช่องทางในการผลักดันโครงการนี้ด้วยครับ

โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 29 March 2006, 08:37AM

บางท่าน   อาจไม่ชอบคำขวัญข้างบนนี้(ของคุณโป๋)    บางคนบอก ฟังดูเหมือนบางแก้วเราไร้ค่า
.
ขอแก้คำขวัญใหม่ให้ทันสมัยเป็นแบบข้างล่างนี้แล้วกันครับ
ใครมีความเห็นเช่นไร  เสนอแนะมาได้เลยครับ
อยากให้ติดสติ๊กเกอร์ชมรมกันเยอะๆ   เพื่อช่วยประชาสัมพันธ์ให้คนได้ทราบข่าวในวงกว้าง
ใครที่รับสติ๊กเกอร์ไปแล้ว  ช่วยแจกจ่ายไปติดรถด้วยนะครับ 
อย่าลืมทิ้งไว้ในบ้าน

โดย เพื่อน . - Wednesday, 29 March 2006, 09:09AM

การกระทำย่อมดีกว่าที่จะมาเขียนไม่ใช่หรือครับพี่วิเชียร ผมเขียนมาตั้งมากมายแต่ปัญหาที่เข้ามาสอบถามก็เป็นเรื่องเดิมๆ บางท่านก็บอกว่า วิธีการเลี้ยงนำมาใช้ไม่ได้ วิธีการดูแลของผมไม่ถูกต้อง เรื่องที่จะทำให้ทุกๆท่าน เข้าใจเป็นไปในทิศทางเดียวกันนั้นเป็นเรื่องที่ลำบาก อยู่เฉยๆไม่ต้องโดนใครตำหนิย่อมดีกว่าแน่

เรื่องแนวทางการเลี้ยง เป็นวิธีการของแต่ละบุคคล เป็นประสบการณ์ส่วนตัว นำมาบอกเล่าไม่ได้ เขียนไปก็ไม่สามารถทำให้มุมมองของแต่ละท่านเปลี่ยนไปมีแต่ เสียกับเสีย สู้อยู่เฉย นั่งดูเขาย่อมดีกว่าแน่ หัวใจมันอ่อนล้า ขอพักผ่อนเป็นผู้อ่านที่ดี จะดีกว่า

ปัญหาเรื่องการเลี้ยง โรคของสุนัข ต่างๆเหล่านี้ ถ้าผู้ที่เข้าเวปนี้ย่อมรู้ว่า ปัญหาเหล่านี้ผมตอบมาเป็น ร้อยๆครั้งแล้วครับ เขียนจนมืองิก แสดงให้เห็นว่าไม่มีผู้ใดสนใจที่จะอ่านข้อความ คำแนะนำ คำเตือนของผม แล้วไม่นำไปแนะนำต่อๆกัน แสดงให้เห็นได้ว่า ผมนั้นไม่สามารถที่จะแนะนำใครๆได้

ก็ได้แต่ขอให้ผู้ที่ความรู้ที่แปลกใหม่มาช่วยแนะนำให้หน่อยก็แล้วกัน

โดย supakorn subanphong - Wednesday, 29 March 2006, 09:46AM

ใครว่าใครชัง ช่างเถิด        ใครเชิดใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อใครบ่น ทนเอา        ใจเราร่มเย็น เป็นพอ

พี่เพื่อนบางแก้ว You never walk alone , we go with you

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 29 March 2006, 10:04AM

ไม่รู้ใครไปว่าคุณเพื่อนบางแก้วให้น้อยใจ  บางท่านก็บอกว่า วิธีการเลี้ยงนำมาใช้ไม่ได้ วิธีการดูแลของผมไม่ถูกต้อง  

ใครรู้  ช่วยกระซิบบอกให้ทราบด้วยครับ อาย

ตอนนี้  ด็อตคอมกลับจากศูนย์ฝึก  ก็ยังยอมนอนกรง  ยอมให้ปล่อยเป็นเวลา ตามความรู้ที่ได้จากคู่มือการเลี้ยงของ บ้านโชกุน

แต่ขอคำแนะนำจากคุณเพื่อนบางแก้วหน่อยครับว่า โครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากล ที่เขียนมานี้  พอจะมีความเป็นไปได้ไหม    จะเกาถูกที่คันไหม   จะทำให้คนอยากไปประกวดในกลุ่ม ๕ มากขึ้นไหม

ถ้าเห็นว่าดี   ยินดีร่วมมือกับทุกชมรมเพื่อให้โครงการนี้มีผลในทางปฏิบัติครับ  คงต้องรบกวนคุณเพื่อนบางแก้ว  ช่วยส่งเสริม  แนะนำช่องทางด้วยครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 29 March 2006, 10:30AM

โธ่ๆๆๆ ท่านพี่วิเชียร มันไม่เกี่ยวกับเรื่องใครตำหนิหรอกครับ เพียงแต่ปัญหาเรื่องบางแก้วนั้นมันเป็นเรื่องเดิมๆ ถามมา ร้อยรอบ ก็ตอบแบบเดิม ร้อยรอบ แสดงว่าไม่มีใครสนใจจะอ่านข้อความของผมเพื่อมาตอบ น้องใหม่ครับ

กระทู้บางกระทู้ ตอบบ่อยมาก แล้วน้องใหม่เราก็มาถาม แต่ไม่ได้รับความสนใจที่พี่ๆจะตอบเลย หรือนำข้อความที่เคยเขียนมาเผยแพร่เพื่อให้น้องๆได้นำไปใช้ จะให้ผมมาตอบในเรื่องเดิมๆมันก็เป็นเรื่องที่น่าเบื่อนะครับ

บางกระทู้ก็น่าสงสาร เช่น หมาป่วย ซึ่งเป็นกรณีที่สามารถนำข้อความของผู้รู้หลายๆท่านไปปรับใช้ได้ ก็ไม่แนะนำกัน

หมาไม่กินข้าว หมาป่วยจนต้องตายไปเพราะไม่กินข้าว เหล่านี้ ถ้าคุณ ย้อนกลับไปดูกระทู้เก่าๆ เรื่องหมาเป็นหัด กินข้าวไม่ได้ ต้องทำอย่างไร หมาผอมไม่อ้วน ต้องทำอย่างไร เหล่านี้ เป็นเรื่องที่หายสาปสูญไปในกลีบเมฆ

พยาธิ์ ในเม็ดเลือดอาการเป็นอย่างไร เหล่านี้ เป็นกระทู้ที่เคยตอบมาเป็นหลายสิบครั้ง

เหล่านี้ จะให้ผมทำอย่างไรดี เขียนมากก็ไม่ดี เหมือนเราเองนี่เก่งเกินไป ทั้งที่บางเรื่องผมเองก็ไม่รู้ต้องไปเสาะหาข้อมูลจากเพื่อนๆมาฝาก

เขาบอกว่า ทำตัวเด่น จะเป็นภัย ถ้าเพื่อนๆในเวปรู้จักผมแต่เพียงว่าเป็นผู้รักสุนัขจะดีกว่านี้มากเลย แต่วันนี้ไม่ใช่เลยครับ เพื่อนๆรู้จักผมว่าผมเป็นคอกสุนัข ฉะนั้นการตอบปัญหาในแต่ละเรื่องนั้นจะมีผลถึงชื่อเสียงของคอกสุนัขผมด้วย ยิ่งเขียนมาก ยิ่งโดนตำหนิมาก เขาไม่ได้ตำหนิที่ตัวผมนะครับ กลับกลายไปถึงชื่อเสียงของคอกสุนัขด้วย ฉะนั้นการตอบปัญหาต่างๆของผมจึงต้องเบาๆลงครับ ขอแสดงออกด้วยผลงานดีกว่า

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 29 March 2006, 01:45PM
  พี่วิเชียรครับ วันเสาร์ก็มีบางแก้วประกวดนะครับ ไปกันพอสมควรเลย เท่าที่จำได้มี
- อาราชิ อาซิโม (จากวังงาม)
- ผ้าไหม + ตะวัน (บ้านภาพร พี่จอย พี่อรรคพล ก็มาทั้งคู่),
- ชมแก้ว ไหมฟ้า เมฆา บ้านโชกุน คุณเพื่อนบางแก้ว กะ คุณต้น (ไหมฟ้า กะเมฆา ไม่ได้ลงสนาม แต่มาฝึกให้ชินกับบรรยากาศ)
- วีนัส กะ คุณแก้ว ของทางพี่พงษ์รักษ์ กะพี่ไพโรจน์ (Inter Bangkaew กับ Thai Bangkaew) และทีมงานหลายคนอยู่

และก็ เพื่อนๆ สมาชิกที่มาพบปะกันก่อนหน้างานประกวดก็มี เช่น คุณแม่โอ๊ต คุณเหน่ง กะแฟน คูณอะไรจำชื่อไม่ได้ แต่ที่มาชวนไปเดินเล่นที่สนามกีฬา ราชมังคลานั่นแหละ มากะแฟน แล้วก็เจ้าของเจ้าแตงโมอีกคนมังครับ ถ้าจำไม่ผิด อ้อ น้องโอ้ค กะแฟนก็มาด้วย

จึงกลายเป็นวงสนทนา ที่ใหญ่พอสมควร ของคนรักบางแก้วไปเลยก็ว่าได้ในวันนั้น สนุกสนาน เฮฮา ต่างคนต่างเล่นกะเจ้าผ้าไหม เจ้าไหมฟ้า เจ้าตะวัน เจ้าเมฆา พาเดินเที่ยวให้คุ้นเคยกับบรรยากาศงานประกวด ผู้คน ซึ่งก็สร้างความประทับใจให้ผู้ที่มาเดินเที่ยวงาน บริเวณนั้นอย่างมาก เพราะทุกตัวคุ้นเคยและเล่นกับคนมาเที่ยวกันหน้าตาเฉยเลย ไม่มีตัวไหนก้าวร้าว หรือออกแนวขี้กลัวเลย จึงน่าจะพอเห็นทิศทางของหมาบางแก้วรุ่นใหม่ในปีนี้ที่จะลงสนาม Group 5 เพิ่มเติมได้อย่างชัดเจนเลย ว่าน่าจะคึกคักกว่าปีที่แล้วแน่นอนครับ เพราะแค่เริ่มต้นปี ก็เริ่มเปิดตัวสุนัขรุ่นใหม่ ที่บรีดออกมาประชันกันแล้ว ไม่น้อยหน้ากันเลย ทั้งทีมงานกรุงเทพฯ อยุธยา ลพบุรี และชัยนาท...เดินหน้าสู่สากลครับ แน่ๆ ครับ ไม่หลงทาง มีผลงานที่พัฒนา คัดเลือก และนำออกมาแข่งขันกันอย่างนี้ ต้องให้กำลังใจกันให้มากๆครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 29 March 2006, 02:20PM
  ส่วนเรื่องสนับสนุนสมาชิกส่งสุนัขเข้าประกวดใน Group 5 ของบางแก้ว นั้น พอดีมีเพื่อนสมาชิกในกลุ่มเรา ได้ลงประกวดนำร่องไปแล้วเมื่อปีที่ผ่านมา เท่าที่ทราบก็มี คุณอาทร ที่ส่งเจ้าขุนทองเข้าประกวด จนได้รางวัล BJIS ไปประดับบ้านอวดเพื่อนฝูงมาแล้ว, คุณเหน่ง กะแฟน ก็ส่งฮานามิ จนไปได้ที่สาม ในงานมหกรรมบางแก้วสู่สากลมาแล้ว และก็ยังมีเพื่อนของเราที่ส่ง เจ้าซัน และจูเนียร์มัง ที่ส่งประกวดผ่านโชคชัยบางแก้ว (ถ้าจำชื่อผิดก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ) และคุณเจ้าของเจ้าแตงโม อีกคนนึงงัย และคุณพชร ที่ส่งเจ้าไลก้าร่วมประกวด ทั้งกรุงเทพฯ และพิษณุโลกมาแล้ว อีกคนก็พี่ชนินทร์ ที่ซุ่มส่งเจ้าดีน่า เข้าโรงเรียนอยู่ กะลังดีวันดีคืน....เยอะเหมือนกันนะครับ เท่าที่เอ่ยมา

ผมว่าก็ดีนะครับ ที่เราจะร่วมส่งเสริมและสนับสนุน ให้มีผู้เข้าร่วมประกวดจากทางชมรมฯ งานประกวดจะได้คึกคักมากขึ้นกว่าเดิม แต่ในการดำเนินงานแต่ละขั้นตอน กว่าจะผ่านไปถึงจุดนั้นได้คงมีเรื่องราวให้ต้องขบคิดอีกเยอะ ทั้งเรื่องนิสัย ใจคอของสุนัข ลักษณะของสุนัขที่จะเข้าร่วมประกวด การฝึกฝน ประสบการณ์ของผู้จูง กฏ กติกา และมารยาทในเวทีสากล คงจะต้องพัฒนา พวกเรากันเองให้มีมาตรฐาน และความพร้อมที่จะเข้าร่วมประกวดเวทีระดับชิงแชมป์ประเทศไทยเสียก่อนน่ะครับ

อยากให้ผู้ที่มีประสบการณ์มาแล้ว และผู้ที่ประกวดกันอยู่แล้ว มาเล่าประสบการณ์ให้พวกเราฟังหน่อยว่า ทำอย่างไร ต้องผ่านขั้นตอนอะไรบ้าง ยุ่งยากไหม ต้องใช้เงินทองเท่าไหร่ แต่ละรอบ เพราะเท่าที่ผมมีส่วนร่วมกับหลังเวทีของงานประกวดมานี่ ทั้งค่าเครื่องแต่งตัวของหมา อุปกรณ์กรูมมิ่ง ค่าขนส่ง ค่าจ้างผู้จูงในการประกวดแต่ละรอบ(กรณีไม่จูงเอง) ในแต่ละงานนี่ถือว่าสูงพอสมควรเลยทีเดียว นี่ยังไม่รวมค่าสมัคร ลงทะเบียนนะครับ เป็นงานอดิเรกที่ ต้องมีใจรักมากๆเลย ถึงจะทำได้อย่างต่อเนื่องน่ะครับ สำหรับการประกวดสุนัข...

แต่ที่สำคัญ วันนี้เวทีประกวดต่างๆ ของสุนัขบางแก้วนั้นยังต้องการกำลังใจอย่างมาก จากผู้ชม ผู้รักในสุนัขบางแก้วอย่างพวกเรา ถ้าเราเข้าไปชม ไปพบปะพูดคุยกัน ไปส่งแรงใจกันให้มากๆ ก็จะเป็นกำลังใจให้ผู้ที่กำลังก้าวเดินอยู่บนเวทีเหล่านี้ด้วยใจรัก มีกำลังใจที่จะเดินต่อไปมากแล้วครับ การมีส่วนร่วมนั้นสามารถทำได้ในทุกๆทางครับ ทั้งทางตรง และทางอ้อม..อยากฟังความคิดเห็นจากเพื่อนๆ ท่านอื่นๆด้วย ช่วยๆกันคิดนะครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 29 March 2006, 08:05PM

ขอบคุณคุณเพื่อนบางแก้วครับ  แต่ไม่เห็นแนะนำประเด็นที่ถามเลย  สงสัยจะมึน
.
ต้องขอบคุณคุณนิวัตที่มาให้ข้อมูล  ไม่ยักรู้ว่ามีบางแก้วมาประกวดวันเสาร์ด้วย  หน้าแตกแล้วซิเรา   สงสัยว่า เขาแบ่งการประกวดยังไง   รุ่นหมาเด็กไว้วันเสาร์หรือ  หรือแล้วแต่เราเลือกได้   คุณนิวัตหรือใครถ่ายรูปไว้บ้างป่าว   น่าจะมาโพสต์ให้ดูกันบ้าง
.
การประกวดบางแก้วมืออาชีพ   ถ้าจะทำกันจริงๆ   ก็คงยุ่งยากอย่างที่คุณนิวัตบอกครับ   ไหนจะต้องกรูมมิ่ง  ไหนจะต้องใช้แฮนด์เลอร์  เอาเข้าจริงๆก็เหลืออยู่ไม่กี่เจ้า  และนับวันก็จะน้อยลงเนื่องจากอำลาเวทีกันไป     ตรงจุดนี้  เลยไม่แน่ใจว่า  สมาคมหรือชมรมต่างๆมีความพยายามที่จะส่งเสริมให้คนใหม่ๆเข้ามาร่วมประกวดในกลุ่ม 5 นี้หรือไม่   เพราะไม่เห็นมีมาตรการอะไรออกมาส่งเสริมเลย   หรืออาจจะมีเฉพาะคนวงในหรือเปล่าไม่รู้
.
ผมยังอยากเห็นการประกวดแบบง่ายๆที่ไม่ต้องมีพิธีรีตรองมากเกินไป  อย่างที่สุราษฏร์ หรือ พิษณุโลก    เรียกว่า จูงหมามาจากบ้าน ก็ลงสนามได้เลย
.
คงไม่ใช่เรื่องน่าอายขายหน้ากรรมการต่างชาติเท่าไหร่    รอให้มีผู้สนใจมาร่วมมากขึ้น   ก็คงมีการพัฒนาให้เข้าใกล้ระบบสากลมากขึ้น
.
อ่านของคุณนิวัตแล้ว  เลยไม่แน่ใจว่าเห็นด้วยกับโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลโดยสนับสนุนค่าใช้จ่ายให้สมาชิกมาประกวดในกลุ่ม 5 เยอะๆหรือเปล่าครับ    หรือเป็นเรื่องไม่เหมาะสม
.
อันนี้ คุยกันได้นะครับ   ไม่แปลกที่จะมีความเห็นไม่เหมือนกัน
โดย เพื่อน . - Wednesday, 29 March 2006, 08:22PM

ผมไม่ได้มึนหรอกครับ เรื่องที่พี่วิเชียร ถามนั้น เป็นเรื่องของจิตสำนึกที่มีต่อสุนัขบางแก้วที่เรารักครับ ใครใคร่ทำก็ทำ ใครไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ เขียนเรื่องนี้แล้วไม่อาจทำให้คนลงมาประกวดได้มากขึ้นหรอกครับ

เขียนไปก็ไม่สามารถจะทำให้สุนัขมากขึ้นได้ ปีที่แล้วเขียนจนทะเลาะกัน แล้วมีอารายดีขึ้นเหรอครับ เห็นๆก็มีกันอยู่แค่นี้แหละ จะมีคนใหม่มาคนเก่าก็หาย เป็นวัฏจักร ฉะนั้นจงอย่าได้ใส่ใจเลยครับ

ทำหน้าที่ของเราอย่างมีความสุขดีกว่า  งานประกวดนั้นเป็นเพียงของสมมุติ รางวัลที่เท่าไหร่ก็เป็นเรื่องของสมมุติ สวยที่สุดของผมไม่จำเป็นต้องให้คนอื่นเห็นด้วย ที่ทำให้เป็นสุขมากที่สุดก็คือเวลาเราพัฒนาสุนัข ในแต่ละปีนั้นเขาดีขึ้นในจุดที่เราต้องการ และสิ่งที่ดีๆของเดิมเขาไม่เสียไป นั่นเราก็เป็นสุขแล้ว ถ้าเราไปประกวดแล้วเกิดชนะ นั่นก็เป็นของขวัญ หรือเป็นสิ่งที่เพิ่มกำลังใจให้เรา แพ้ก็ไม่เป็นไร สุขหรือทุกข์อยู่ที่ใจครับ ไม่ใช่การประกวดแล้วชนะครับ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 29 March 2006, 10:20PM
  โห! เสียดายจังเลย  มัวแต่กลัวว่าจะพลาดการประกวดบางแก้ว (ตามประสาคนที่ไม่ได้อยู่ในวงการประกวด)  เลยนั่งจองขอบเวทีที่พี่ที่นั่งข้างๆ เค้าบอกว่าบางแก้วประกวดเวทีนี้แหละ  รอเป็นชั่วโมงเลยค่ะ  ก่อนจะประกวดบางแก้วก็จะเป็นไซบีเรีย ซึ่งเยอะจริงๆ ค่ะขอบอก  ไอ้เราก็นึกว่าเดี๋ยวถึงทีบางแก้วคงดูกันหายอยากไปเลยแหละ  ที่ไหนได้ผิดหวังค่ะ  รู้อย่างงี้ไปร่วมเสวนากับเพื่อนๆ ดีกว่า   แต่ยังโชคดีคร่า  กำลังจะกลับอยู่แล้ว  เจอพี่เพื่อนฯ ขี้โม้ (อิอิ  ล้อเล่นค่ะ  ยังไงก็ยังชอบความเป็นกันเองของพี่จ้า)   ได้กอดน้องบางแก้วที่คุณผู้หญิงของพี่เพื่อนฯ หรือเปล่าก็ไม่รู้จูงอยู่   เพียงแค่นี้ก็คุ้มสุดคุ้มแล้วค่ะ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 30 March 2006, 06:01AM

ปีที่แล้วเขียนจนทะเลาะกัน แล้วมีอารายดีขึ้นเหรอครับ เห็นๆก็มีกันอยู่แค่นี้แหละ
คุณเพื่อนฯ อย่าเพิ่งท้อใจ มองโลกในแง่ร้ายซิครับ
.
ปีที่ผ่านมา   คิดว่ามีความคึกคักในวงการบางแก้วพอสมควร
งานสวนสามพรานก็มีคนพาหมาบางแก้วไปร่วมประกวดเยอะจน AKU ให้การยอมรับ   เข้าใจว่าทางชมรมไทยบางแก้วคงมีการหาสปอนเซอร์เชิญชวนให้มาประกวดฟรี
.
ที่พิษณุโลก ก็มีการดึงงบผู้ว่า CEO มาจัดงานยิ่งใหญ่ และ สนับสนุนค่าใช้จ่ายในการนำสุนัขลงประกวด   ทำให้มีผู้นำสุนัขมาร่วมงานมากมาย
.
ดังนั้น  ถ้าชมรมทั้งหลายมีโครงการที่เป็นรูปธรรมมารองรับสนับสนุน  ก็คิดว่าน่าจะช่วยให้การประกวดในกลุ่ม 5 มีความคึกคักมากขึ้นครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 30 March 2006, 10:48AM
  แม่โอ๊ตครับ ขอโทษทีครับลืมโทรไปบอก ว่าบางแก้วมาหลบกันอยู่ตรงแถวลานหน้าบันไดเลื่อนที่สองถัดมาจากสนามประกวด เจอเพื่อนฝูงแล้วลืมสนิทไปเลย หุ หุ (ปล่อยให้ไปนั่งรอติดขอบสนาม โน่นกว่าจะประกวดได้เย็นโน่นเลย สงสัยรอจนหลับไปเลยแหละ อิ อิ)

พี่วิเชียรครับ ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับที่จะช่วยกันส่งเสริม ให้ผู้มาประกวด Group 5 นั้นมากขึ้น แต่วิธีการ หรือแนวทางนั้นผมคิดว่าในปัจจุบัน ชมรมฯ บางแก้ว ที่มีอยู่หลายๆชมรมฯ และสมาคมฯ นั้นควรที่จะร่วมประชุมกันเพื่อหาจุดยืนร่วมกันที่จะส่งสมาชิกเข้าร่วมงานประกวดชิง CC ให้มากขึ้นเป้นอันดับแรกก่อน เพราะว่ามีความพร้อมทั้งในเรื่องตัวสุนัข และบุคคลากร และชื่อเสียงที่จะได้ก็ช่วยส่งเสริม ประชาสัมพันธ์ คอก-ฟาร์ม ของผู้เข้าร่วมประกวดได้ดีอยู่แล้ว

สำหรับกลุ่มพวกเรา หรือเอาง่ายๆ อย่างเช่นผมนั้น น่าจะเป็นเป้าหมายอันดับรองๆ ลงมา หรือไม่ก็อยู่ในระดับงานอดิเรกไปเลย คือเพื่อความสนุกสนาน เพื่อความบันเทิงอะไรทำนองเนี้ยแหละครับ เพราะเลี้ยง และฝึกหมาให้อยู่ในโอวาท อย่างเดียว ไม่ได้บรีด ไม่ได้ขาย ชื่อเสียง รางวัล ที่อาจจะได้ก็เป็นแค่รางวัลชีวิต อย่างหนึ่งเท่านั้น ไม่สามารถทำประกวดอย่างต่อเนื่อง เหมือนพี่ๆที่เขาทำฟาร์มหรอกครับ

ในความคิดผม ผมคิดว่ากิจกรรมที่เป็นงานประกวดบางแก้ว มือใหม่นั้นมีความน่าสนใจ เพราะเป็นกิจกรรมที่จะรวมตัวพวกเรา ที่จะนำสุนัขบ้านมาจูงเล่น จูงประกวดกันเอง เพื่อความสนุกสนาน และพบปะสังสรรค์เป็นหลัก ผมเห็นชมรมฯ เช่น ชมรมร๊อตไวร์เล่อร์ และ ชมรมพิตบูล ก็นิยมรวมตัวกันจัดงาน เฉพาะชมรมฯ และมีรอบที่จัดให้กับสมาชิกมือใหม่มาประกวดกันด้วย ส่วนกรรมการ ก็เชิญจากทางสมาคมฯ ได้อยู่แล้ว...อาจจะมีรอบประกวด แบบเดียวกับงานมาตรฐานทั่วไป และมีการประกวดสุนัขเชื่อฟังคำสั่ง หรือเล่นอะกิลิตี้ อะไรทำนองนี้เพื่อให้ทุกๆคน ที่พาสุนัขมา สามารถมีส่วนร่วมได้ทั้งหมด....และข้อดีอีกอย่างหนึ่งคือ เราอาจจะได้เพชรเม็ดงาม จากสนามสมัครเล่น เพื่อไปสู่สนามใหญ่ได้ในอนาคตนะครับ

โดย t.t. thamapiban - Friday, 31 March 2006, 03:10PM
  ขออนุญาติแสดงความเห็นนิดนะครับ

คือผมได้อ่านความเห็นของพี่เพื่อนบางแก้วในเรื่องของกระทู้ที่ถามเกี่ยวกับโรคหรืออาการของบางแก้ว แต่ไม่ค่อยได้ครับความสนใจที่จะตอบจากผู้ที่รู้ โดยให้ไปค้นหาจากกระทู้เก่า ๆ

ซึ่งผมมีความเห็นว่า ท่านผู้รู้น่าจะมาช่วยกันตอบในกระทู้นั้น ๆ เลย แทนที่จะให้ไปค้นหาเอง เพราะว่าการตอบที่กระทู้นั้น ๆ เลย

- เป็นการอัพเดทข้อมูลล่าสุดของโรค หรือ อาการนั้น ๆ ไปในตัวว่าเป็นอย่างไรในปัจจุบัน อาจจะมีข้อมูลใหม่ ๆ เพิ่มจากข้อมูลในอดีต

- เพื่อให้มีหัวข้อให้สมาชิกใหม่ ๆ ที่เพิ่งจะเข้ามาได้อ่านเป็นความรู้ เนื่องจากเค้าคงจะไม่รู้ว่าในอดีตเคยมีผู้ที่ตอบไปแล้ว ต้องไปหาข้อมูลเอง

- จะได้มีการพูดคุย หรือ อัพเดทข้อมูลกันระหว่างสมาชิกเก่า และ ใหม่ในกรณีที่มีข้อมูลเพิ่มเติม

- เพื่อสร้างความสัมพันธ์ระหว่างสมาชิกด้วยกัน ในกรณีที่เข้ามาตอบ ก็จะเกิดการสนทนากันในตัว

ตอนนี้ผมนึกได้เท่านี้ครับผม

ด้วยความเคารพครับผม
โดย ป้าชัช swine - Friday, 31 March 2006, 03:48PM

ป้าเห็นด้วยกับคุณนิวัติเรื่องการพาหมาบ้านประกวดเป็นเรื่องดี แต่ควรจัดเป็นรอบเฉพาะหมาบ้าน เพราะถ้าเป็นงานใหญ่เกรงว่าหมาบ้านบางตัว (อย่างลูกตาล) อาจจะไประรานหมาประกวด จะทำให้เสียชื่อ และจากการประกวดหมาบ้านเราอาจได้เพชรเม็ดงามไปประดับวงการได้ เพราะคิดว่าหมาบ้านคงมีหมาที่รูปร่างดีและนิสัยดี(อย่างปีใหม่ ดอทคอม) อยู่แน่นอน

และเห็นด้วยกับความเห็นของ คุณ ธรรมาภิบาล ที่อยากให้มีผู้เลี้ยงบางแก้วรุ่นเก๋า มาช่วยกันตอบปัญหาของเพื่อน ๆ สมาชิกรุ่นใหม่กัน เพื่อสร้างความสัมพันธ์ระหว่างกัน และเป็นการพัฒนาข้อมูลให้ได้ข้อมูลใหม่ ๆ มากขึ้น เพราะปัจจุบันการเปลี่ยนแปลงในโลกนี้มีสูง เพราะนักวิทยาศาสตร์ทำการวิจัยกันอย่างสม่ำเสมอ เช่น กรณี การทำหมันสุนัขตัวผู้เมื่อก่อนต้องตัดไข่ออกทั้งพวง ปัจจุบันจุฬาฯ สามารถทำหมันตัวผู้โดยไม่ต้องตัดไข่ออกได้แล้ว (ส่วนรายละเอียดเป็นอย่างไร ขอผู้รู้จริงมาช่วยต่อด้วย) และที่สำคัญคือ การโบ้ยให้สมาชิกไปค้นหาจากกระทู้เก่า ๆ เอง นั้น บางคนไม่เก่งเรื่องไอที (ตัวอย่างเช่นป้า) แกก็จะค้นหาอะไรไม่เจอ จึงอยากจะขอร้องเพื่อน ๆ ช่วยกันเข้ามาตอบปัญหาของผู้เลี้ยงมือใหม่ด้วย ตอบคนละนิดคนละหน่อย คนอ่านก็ได้ความรู้หลายเด้อ เหมือนทะเลนะ ต้นน้ำบางทีเป็นแค่สายน้ำเล็ก ๆ แต่รวมกันหลาย ๆ สายก็กลายเป็นแม่น้ำใหญ่และทะเลหลวงได้จ๊ะ 

โดย เพื่อน . - Saturday, 1 April 2006, 12:00AM

หุหุ ผมนั่งหน้าคอม ทุกๆวันอ่านเวป ตอบเวป มาประมาณ2-3 ปี ตังแต่สมัยเวปคุณโป๋ จนมาถึงพี่วิเชียร ถึงทุกวันนี้หันมาเอาดีทางนั่งอ่าน ผมเองก็อาจจะเหมือนคนหมดไฟแล้วก็ได้ เพราะปัญหาที่เกิดกับผู้เลี้ยงมือใหม่ ก็คือเรื่องสุนัขบางแก้วดุ กัดของ ซน ผลัดขน ไม่กินข้าว หมาผอม เขียนตอบปัญหาเหล่านี้มานานก็เลยรู้สึกเหนื่อยไปหน่อย ต้องขออภัย ข้อมูลบางข้อมูลที่น่าสนใจผมยังเก็บไว้เลยครับ

ปัญหาต่างๆ ของสุนัขบางแก้ว ที่เกิดขึ้นในทุกวันนี้ก็เกิดจาก ผู้ซื้อที่ไม่ได้ศึกษาข้อมูลถึงนิสัย ความเป็นตัวของสุนัขบางแก้ว แล้วยังต้องการของดีราคาถูกๆ จนไม่คำนึงถึงปัญหาที่จะตามมา และผู้ขาย ที่ผลิตเพื่อขายแต่เพียงอย่างเดียวโดยไม่คำนึงถึงคุณภาพ ขาดการศึกษาถึงสายพันธุ์ที่จะนำมาผสมพันธุ์กัน จนเกิดเป็นสุนัขบางแก้วที่มีลักษณะด้อย ทางจิตประสาท ทางโครงสร้าง

ผมเองไม่อยากเห็นสุนัขบางแก้วเราเจ็บป่วยเพราะผู้เลี้ยงไม่เข้าใจเขา เพราะไม่ใส่ใจเขา เช่นการทำวัคซีนประจำปี พิษสุนัขบ้า ท่านทำแล้วหรือยัง นี่ก็จะเข้าสู่ฤดูร้อนแล้วนะครับ อย่าลืมทำวัคซีพิษสุนัขบ้ากันเด๋อ

หมาก็เหมือนคนแหละครับยามเจ็บป่วยหรือร่างกายเขามีอะไรผิดปรกติ เขาก็ไม่กินอาหาร ถ้าเป็นสุนัขของผมไม่ทานอาหารจะทำอย่างไร ผมก็จะป้อน จะยัดอาหาร ทำทุกอย่างเพื่อให้เขาได้รับอาหารที่พอเพียงต่อความต้องการของร่างกายเขา เขาจะได้อยู่กับเรานานๆ

เขียนไปก็จะยาวไปใหญ่ เอาแค่นี้นะครับ

โดย oak _bangkaew - Saturday, 1 April 2006, 04:30PM

คือ ผมเห็นด้วยทั้งสองฝ่ายนะครับ  ทั้งฝ่ายที่อยากให้ตอบทุกครั้งที่ถามกับฝ่ายที่อยากให้มีการเก็บข้อมูลที่เคยตอบไปแล้วไว้บ้าง  แต่ผมอยากเสนอนิดหน่อยครับว่าเมื่อมีการตอบหรือให้ความรู้แล้วผู้ที่ถามมาหรือสงสัย ช่วยกรุณาตอบผลการรักษาหรือผลการปฏิบัติบ้าง

1.เพื่อจะได้ทราบว่าใช้แล้วได้ผลอย่างไร ว่าดีไหมกับการไปประยุกต์ของแต่ละบ้าน

2.เพื่อเป็นการสร้างกำลังใจกับผู้ที่ให้ความรู้หรือวิชาไป  ว่าสิ่งที่เขาให้ความรู้ไปนั้นสามารถทำให้บางแก้วบางตัวและคนบางบ้านนั้นสามารถกลับมามีความสุขร่วมกันเหมือนวันเก่าๆได้  ผมว่าแค่นั้นคนที่ให้ความรู้ไปก็อิ่มใจแล้วครับ

ขอบคุณครับ

โดย เพื่อน . - Saturday, 1 April 2006, 10:34PM

แหม น้องโอ๊กเราพูดจามีหลักการเดี๋ยวผมมอบ ข้าวเหนียวหมูปิ้งให้ สองไม้ครับ

โดย oak _bangkaew - Sunday, 2 April 2006, 04:04PM
  วิเคราะห์จากหุ่นแล้วสงสัย สองไม้คงไม่พออะครับพี่ อิอิ
โดย t.t. thamapiban - Sunday, 2 April 2006, 11:55PM
  เห็นด้วยกับคุณ oak ครับผม เรื่องการรายงานผล
โดย ป้าชัช swine - Monday, 3 April 2006, 10:25AM

เห็นด้วยกับคุณ Oak จ๊ะ

การรายงานผลการนำไปประยุกต์และปฏิบัติในแต่ละราย จะช่วยให้องค์ความรู้กว้างขวางมากขึ้น

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew