บางแก้วขนร่วง ผิดปกติไหมคะ
โดย พรจิตร ศิรินพวงศากร - Tuesday, 21 March 2006, 01:07PM

ได้ยินมาว่าหน้าร้อนมันจะผลัดขน แต่ว่ามันร่วงมากเป็นกระจุกเลย แค่วิ่งขนกระกระจายแล้วอ่ะคะ ถือว่าผิดปกติหรือเปล่าคะ

ตอบ: บางแก้วขนร่วง ผิดปกติไหมคะ
โดย ramarita Ritt - Tuesday, 21 March 2006, 01:20PM

อยากทราบเหมือนกันค่ะ เพราะน้องกุนก็ขนร่วง ผอม เหลือแต่กระดูก

ตอนนี้เค้า ขวบนึงคะ มีการยืดตัวอีกหน เหรอคะ ใครพอทราบบ้าง

ขอบคุณค่ะ

ตอบ: บางแก้วขนร่วง ผิดปกติไหมคะ
โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 21 March 2006, 03:02PM

โดยปกติคงเป็นการผลัดขนมากกว่าครับ เจ้าไปร์ท ขวบกะ2เดือน ตอนนี้ร่วงมาเกือบเดือนแล้ว ใช้หวีช่วยแปลงก็ช่วยเรื่องการฟุ้งกระจายได้บ้าง

คงต้องสังเกตุน้องหมาด้วยครับ ว่าผิวหนังผิดปกติหรือไม่ ถ้าผิวหนังปกติดก็เป็นการผลัดขนของเขาครับ

โดย thakoon chuntalert - Tuesday, 21 March 2006, 03:04PM

น้องปลานีโม่ก้อผลัดขนค่ะช่วงนี้ เหมือนตัวนิดเดียวเอง ไม่ต้องตกใจค่ะ เวลาหวีขนให้หลังอาบน้ำร่วงเป็นกำมือเลย เขาจะเป็นประมาณ 2 เดือน ช่วงนี้ก้อเริ่มมีขึ้นใหม่แล้ว อย่าตกใจไปเลยค่ะเป็นปกติของเขา เลี้ยงบางแก้วต้องทำใจเวลาเขาผลัดขน เราต้องดูดฝุ่นและถูกบ้านวันละ 2 ครั้ง สะบัดทีแต่ละครั้งมาเป็นก้อนเลย
โดย alongkorn kuerkool - Tuesday, 21 March 2006, 09:59PM

ที่บ้านก็ร่วงเหมือนกัน และมีอาการคันด้วย เวลาเห็นมันเกาแล้วน่าสงสารจัง

เกาซะจนเป็นแผลไปหมดเลย พาไปหาหมอฉีดยาหมอคิดค่ายาแพงมาก ใครมี

สูตรดีๆก็บอกกันมั่งนะคะ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 22 March 2006, 11:31AM
  ขุนทองขนบางจัด ผอมเหลือแต่ซี่โครงเพราะไม่ค่อยยอมกิน เกาได้ทั้งวัน นอนเก่ง ตื่นมายืดตัววันละเป็นสิบรอบ ดูเหมือนว่าตัวจะยาวขึ้นอีกหน่อย แต่ความสูงเท่าเดิม ตอนนี้ไม่เหลือแววหมาเคยประกวดเลยครับ แต่ซนน้อยลงเยอะเลย เลยให้กินวิตามินบีตามที่พี่เพื่อนฯบอก
โดย กี๋ ปากอ่าว - Wednesday, 22 March 2006, 12:36PM

สวัสดีค่ะ...หัวโตหมาแก่ขนร่วงเดือนที่แล้ว ตอนนี้เบาไปเยอะ แต่ตอนนี้เต๋าเต้ยกำลังร่วงตามมาติดๆ เวลาอาบน้ำแปรงขน...แปรงทิ้งๆๆๆ จะได้หลุดๆๆๆให้หมด เพื่อรอขนใหม่ขึ้น เวลาขนร่วงมักจะมีอาการคัน ยิ่งอากาศร้อนมากๆ พวกเขาจะดูไม่สบายตัว การอาบน้ำอาทิตย์ละครั้ง และการแปรงขน..ช่วยเกา ทำให้ให้ผ่อนคลายดีนะคะ

เจ้าสองตัวนี้ มักมีอาการสามอย่างร่วมกัน คือ ขี้ร้อน ขนร่วง และเบื่ออาหาร อาทิตย์ที่แล้ว เบื่ออาหารทุกอย่าง กินข้าววันเว้นวัน หัวโตเริ่มเลียตามขา จิกผิวจนเลือดไหลซิบ ทายาม่วงรักษาแผล หยุดเลียได้ดี ให้กินยาแก้แพ้เม็ดสีชมพู แก้คัน และพอดีได้กำหนดกินยาเม็ดไอเวอเมคติน ที่ให้กินเดือนละหนึ่งเม็ด เพื่อกำจัดตัวอ่อนพยาธิหนอนหัวใจ รวมทั้งพยาธิภายนอกและภายใน ควบคุมเห็บหมัดได้ด้วยค่ะ สองวันมานี้กลับมากินข้าวปกติ พอจับอาบน้ำ...ยิ่งดูสดชื่น

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew